[Funland] Câu chuyện chua xót của em

Vulcan V70

Xe trâu
Chuyện vợ cụ không đi làm ( có phải ở nhà nội chợ chăm sóc con cái) cụ cày cuốc lo cơm áo gạo tiện không kể ra đây, đó là trách nhiệm của thằng đàn ông.
Lấy được tiền gốc được rồi thì trả nhà mua nhà khác mà ở. Bố mẹ vợ trả lại tiền xây nhà thì trả không thì thôi.
Đừng đòi tiền lãi đầu tư or lãi suất số tiền cụ gửi...vì lúc cụ gửi có thoả thuạn gì đâu...
Nhà cửa , tài sản bố mẹ vợ cho riweng vợ cụ là cũng hợp lý..nếu ông bà có cho thì cụ cũng nên chủ động đề xuất công chứng tài sản cho riêng vợ cụ.
Chắc ông bà cũng không đến nỗi không trả lại phần kinh phí xây nhà cho vợ chồng cụ đâu.
Còn về đạo lý phận làm con ( rể) giỗ chạp tết tư mà khokng về thăm hỏi cha vẹ vợ là không ổn rồi ( chắc cũng không xa về khoảng cách địa lý)

Phuco2007

Xe lăn
E đọc xong toàn thấy tỷ tỷ, lùng bùng lỗ tai wa@-)

nhicalai

Xe buýt
Có thằng con rể thế này cũng nhục

Bebon

Xe tăng
Cảm ơn cụ, những lời em kể là em kể thật, em đã dùng tài khoản ẩn danh rồi thì em còn dựng chuyện hay nói sai làm gì hả cụ???
Cháu không nói cụ dựng chuyện nhưng biết đâu đó hoặc lúc nào đó cụ có việc gì hoặc lỡ mồm nói gì thất thố làm mất lòng (tin) của gia đình Gấu cụ nên họ mới làm vậy. Em nói nghe bằng 2 tai là muốn nghe lý lẽ của bên kia xem thế nào thôi chứ không phải là không tin cụ đâu ạ.

giangthu1998

Xe buýt
Em đang đọc lời vàng ngọc của các cụ để trả nhời ạ, cụ chờ tí
Vậy cụ đọc kỹ lời vàng ngọc của cụ emhamvui nhé. Em thấy rất chí lý. Cũng khuyên cụ dĩ hòa vi quý, lấy êm ấm cho gia đình và cho các con cụ nhìn vào mà ko phải buồn tủi.
Em nghiêng về giả thiết bố mẹ vợ cụ đang phải bỏ tiền túi để bù lỗ cho vụ đầu tư giúp cụ nên họ cũng xót lắm.

tuananh072012

Xe điện
Kể ra cái vụ cụ không đứng tên chính chủ là ko đc rồi

hayloxa

[Tịch thu bằng lái]
Thay music đại nhân thôi cụ ơi.

vietran

Xe ba gác
Ăn không cái nhà mặt phố còn lèo nhèo léo gì nữa chủ thớt, kiếm vài chục ngàn mẽo tháng léo phải dốt mà là khôn quá, khôn mất cả phần người khác, kể cả bố mẹ vợ. Thấy bố mẹ vợ giỏi buôn bán bds nên cũng muốn gà đẻ trứng vàng cơ, léo ngờ đúng lúc bđs chết, thế là lèo nhèo đòi cả gốc lẫn lãi.
Muốn được cả miếng đất mặt phố của người ta và sang tên đàng hoàng, muốn lãi mẹ đẻ lãi con như sốt bđs,...cái léo gì cũng muốn, người ta có hàng trăm tỷ léo ai dại sang tên nhà mặt phố cho thằng rể, mai nó đi theo gái thì nhà nguwòi ta thành nhà của gái à
Khôn cũng vừa phải thôi, tiền quý thật nhưng k phải vì nó mà nghĩ mọi cái đều vì mục đích đó

pain

Xe ba gác
Chuyện vợ cụ không đi làm ( có phải ở nhà nội chợ chăm sóc con cái) cụ cày cuốc lo cơm áo gạo tiện không kể ra đây, đó là trách nhiệm của thằng đàn ông.
Lấy được tiền gốc được rồi thì trả nhà mua nhà khác mà ở. Bố mẹ vợ trả lại tiền xây nhà thì trả không thì thôi.
Đừng đòi tiền lãi đầu tư or lãi suất số tiền cụ gửi...vì lúc cụ gửi có thoả thuạn gì đâu...
Nhà cửa , tài sản bố mẹ vợ cho riweng vợ cụ là cũng hợp lý..nếu ông bà có cho thì cụ cũng nên chủ động đề xuất công chứng tài sản cho riêng vợ cụ.
Chắc ông bà cũng không đến nỗi không trả lại phần kinh phí xây nhà cho vợ chồng cụ đâu.
Còn về đạo lý phận làm con ( rể) giỗ chạp tết tư mà khokng về thăm hỏi cha vẹ vợ là không ổn rồi ( chắc cũng không xa về khoảng cách địa lý)
Em thì nghĩ khác vì cụ chủ đã nói rõ trong comment đầu, em hiểu cụ chủ ức và cay ở đây là cái kiểu thái độ ban ơn và khệnh khạng rồi kiểu "ăn người" của bố mẹ vợ. Thà cứ nói thẳng ra từ đâu là giữ hộ chứ cái kiểu ra vẻ làm ăn rồi huy động linh tinh, cái kiểu nắm đằng chuôi cho con gái. Loại người này rất khó chịu và luôn can thiệp thô bạo vào cuộc sống gi đình của người khác ....

Vấn đề thăm hỏi thì rõ ràng cụ chủ có lý riêng của cụ ấy và người xưa có câu: Dâu con rể khách. Chính ông bà kai làm mất khách chứ cụ chủ đâu cố ý, cụ ý bị chà đạp niềm tin máu mủ gia đình mà cụ.

nguoi_dan_duong

Xe tải
Theo em cụ mắc phải 2 sai lầm.
1. Đưa tiền của mình cho người khác đầu tư mà không biết họ định làm gì với tiền đó, lợi nhuận thế nào, bao lâu thì hoàn trả....
2. Xây nhà của mình trên đất của nhà vợ cho. Nhất lại là đất không phải tên vợ chồng mình đứng tên.

Hai việc khác mà cụ chủ nên làm ngay lúc này.
1. Thu hồi tất cả quyền quản lý tài chính trong nhà, kể cả 4 tỉ nhà vợ vừa trả.
2. Bàn với vợ, là muốn đổi nhà khác, cho hợp tuổi, hợp phong thủy.... hay cái gì đó cụ tự nghĩ ra. Nhờ bố mẹ vợ bán rồi trả lại tiền đất, lấy lại tiền xây nhà.

Sau đó ra chỗ khác mà ở. Chứ cứ bị phụ thuộc tài chính người khác thì đến con cái cụ cũng sẽ bị tiêm nhiễm văn hóa của bố mẹ vợ.

sthd

Xe lăn
Dân buôn nó thế, suy nghĩ làm gì cho mệt. Đi với con buôn, chơi kiểu con buôn, cụ cứ ở đó và làm cái biển treo trước cửa: đất của bmv 1,7 tỉ, nhà của tôi 2,5 tỉ, xem ai oai hơn

greentechbox

Xe điện
Website
greentechbox.com
Em chả bít trình bày chuyện này ở đâu nên lên đây hỏi các cụ, em cũng "nổi tiếng" trên OF này (mục Câu chuyện chuyến đi, e hay post bài, nhiều cụ đọc) nên em dùng tài khoản này các cụ nhé, mong các cụ thông cảm và chia sẻ, bình luận, góp ý với cáu chuyện của em.

Em kể sự thật chứ không thêm thắt gì, vì em đã dùng tài khoản này để nói thật
---------
Ngày này 8 năm trước, em mới lấy vợ, lúc đó nói thật là em đang "thất nghiệp", em có mở 1 cty nho nhỏ, nghe thì oai, nhưng chỉ đủ ăn và trả tiền nhà chứ ko để đc đồng tiền nào mỗi tháng.

Lúc đó em lê la trên mạng và tham gia 1 diễn đàn kiếm tiền online và bắt chước làm theo mọi người , mấy tháng đầu kiếm được vài usd 1 tháng nên gia đình, vợ em cười chê e lắm, toàn nói mỉa mai kiểu như mình là kẻ đáng thương bị lừa, làm gì có chuyện làm online rồi hàng tháng có người chuyển tiền về...

Em kệ. Cắm đầu làm.
6 tháng sau em bắt đầu kiếm được tiền nhiều, lúc đầu là 1000 usd/tháng, sau lên dần 2000, 3000, 5000, 10.000 rồi 30.000 usd/tháng

Lúc đó gia đình mới đổi thái độ với em, đúng là bọn Mỹ có câu "khi đồng tiền lên tiếng, mọi người đều lắng nghe" thật đúng

Nếu cứ như thế thì sẽ chẳng có câu chuyện sau em hầu các cụ

Lúc đó em bận làm nên tiền hàng tháng gửi usd ngân hàng suốt chứ ko đầu tư đầu tiếc gì cả ( em dân công nghệ, ko phải dân tài chính ), gửi ngân hàng được mấy tháng thì mẹ vợ em lên chơi nói là "mày gửi usd ngân hàng lãi suất mấy % làm gì, đưa tiền bố mẹ đầu tư cho".
Vấn đề là nhà vợ em làm thầu xây dựng, rất giàu, tài sản khoảng vài trăm tỉ ( nhà cửa ở HN nhiều lắm, em biết rõ), em nghĩ bố mẹ vợ mình lắm tiền nhiều của thế , lại mang nghĩa là "bố mẹ" nên e tin tưởng gửi luôn mà chả suy nghĩ.

Mỗi tháng em gửi khoảng 10.000 usd đều như vắt chanh.
Mấy tháng đầu thỉnh thoảng vợ nói mẹ mua ô đất này kia, mua đi bán lại lãi ... e cũng biết thế

Sau 2 năm, Em gửi được 193.000 usd (ko có giấy tờ biên nhận gì cả )

có tiền e muốn ra ở riêng, thì bố mẹ vợ nói là cho vợ chồng em 1 cái nhà, em chọn đại 1 cái nhà mặt phố ( nhà nát, 1 tầng ).
Lúc đó em muốn lấy tiền gửi bố mẹ vợ để xây nhà, vợ em thì từ trước đến giờ luôn miệng "có mấy tỉ bọ, bố mẹ xoay phát đc ngay a ko phải lo", lúc đó em ngỏ lời với bố vợ thì bố vợ bảo "chưa có, mày tự lo khoản xây nhà đi"

Thế là em ko gửi tiền nữa, mà lấy tiền hàng tháng xây nhà. Xây và hoàn thiện cái nhà đấy hết 2,5 tỉ bằng tiền của em.
6 tháng xây nhà xong, em muốn mua 1 cái xe oto ngon hết 1tỉ8 em lại đánh tiếng nói bố mẹ vợ trả tiền để em mua xe, thì bố vợ bảo "1 năm ko làm 2 việc lớn, mày đã xây nhà rồi, tao cấm mày mua xe" ( nguyên văn lời bố vợ e )
Em kể chuyện cho bố mẹ đẻ em, bố em bảo"mày mua bằng tiền của mày chứ có xin ông ý đâu mà cấm"
Thế là em vẫn mua xe.

Bẵng đi mấy năm từ lúc em gửi tiền đến giờ là 5 năm, mà vẫn ko thấy bố mẹ vợ đả động gì đến chuyện tiền, em sốt ruột quá mới hẹn bố mẹ vợ 1 buổi nói chuyện.
Đến nhà bố vợ đưa ra mấy tờ giấy hợp đồng, có ghi mua 1 mảnh đất hết 2,5 tỉ, đã thanh toán 1.7 tỉ. Em nói luôn "con gửi bố mẹ 4 tỉ cơ mà, sao bố mẹ mới đầu tư 1.7 tỉ, sao lúc lỗ ít bố mẹ ko bán cắt lỗ luôn cho con"
Thế là ông bố vợ đùng đùng chửi bậy, rồi thu lại giấy tờ, nói em là láo, là hỗn...

Em hỏi tiếp "thế con gửi 4 tỉ mà bố mẹ mới mua đất hết 1,7 tỉ còn 2,3 tỉ bố mẹ đầu tư cái gì ạ" , bố mẹ vợ bảo em "đầu tư cái gì mày ko cần biết, ý mày là mày muốn trả lãi khoản 2,3 tỉ ah"

Nhân tiện em nói luôn về vụ bố mẹ vợ hứa cho cái nhà mà em đã bỏ 2.5 tỉ để xây, bố vợ nói "tao cho đấy, cứ ở đi", em nói "nhưng giấy tờ vẫn đứng tên bố mẹ mà", mẹ vợ tức quá nói "mày đừng láo, tao có xuống hố tao cũng cho con tao chứ ko cho mày"
ông bà ý ko biết là em đã ghi âm lại hết những lời vàng ngọc đó

Sau đó 1 tháng bố mẹ vợ đưa vợ em 4tỉ ( đưa cho vợ em chứ đếch gọi em đến đưa tiền cho nó đàng hoàng)
---------------------------------
Chốt lại:
- em gửi bố mẹ vợ 4 tỉ, sau 5 năm em nhận về 4 tỉ, ( bố mẹ vợ đã đầu tư 1.7 tỉ trong khoản 4 tỉ đó, còn khoản 4 - 1.7 = 2.3 tỉ đã đầu tư làm gì thì bố mẹ vợ ko nói, mà nhà bố mẹ vợ em rất rất giàu, lúc em đòi tiền vẫn rất giàu, đổi cả Lexus gx470 )
Lúc em gửi, lãi suất usd là 7% và lãi tiền việt là khoảng 15%

- trong suốt 6 năm vợ e ko đi làm, ở nhà, em đưa tiền hàng tháng

- bố mẹ vợ đã "cho" em 1 cái nhà mặt phố và em bỏ ra 2,5 tỉ để xây, đến giờ đã 5 năm mà giấy tờ nhà đó vẫn đứng tên bố mẹ vợ ( 2 ông bà đi rêu rao khắp họ hàng là cho bọn e cái nhà đó )

- từ lúc bố mẹ vợ trả e tiền, em nói với vợ e là "bố mẹ e ko đủ tư cách để anh gọi là bố mẹ nữa" và sau đó em ko đến nhà , ko quan hệ, giỗ chạp, tết nhất e cũng ko đến nhà nữa...
Điều em buồn ở đây ngoài chuyện lỗ (tất nhiên, của đau con sót chứ các cụ, gửi thế mà sau 5 năm cầm nguyên về phải sót chứ, nhất là khi mẹ vợ "đề xuất gửi" chứ không phải em tự nhờ mẹ vợ) và vô trách nhiệm với tiền nong của con cái, thì điều em buồn hơn là thái độ và những lời mắng chửi của bố mẹ vợ lúc trả em tiền. Em đã ghi âm. Và em nhớ mãi không quên

Em thấm thía câu "vợ mình là con người ta" , sau vụ này vợ e vẫn nói "thế tự nhiên anh có nhà này ở còn gì" và "bố mẹ đã chịu lỗ bán đất đấy trả snh tiền rồi còn gì"

Sau vụ này, em vàbố mẹ đẻ e cũng ko hề oán trách hay tỏ thái độ gì với vợ em

Vấn đề nữa là nhà em vẫn ở bình thường, bố mẹ vợ không (hay chưa) đòi, nhưng cảm giác ở cũng khó chịu vì bị mang tiếng là ở nhà vợ , với cả cảm giác người ta đề phòng mình đòi chia nhà lúc li dị ( nói thật là có li dị em cũng chả đòi đâu , người còn chả tiếc, tiếc gì tiền )

Theo các cụ, em xử sự thế đúng hay sai, bố mẹ vợ e xử sự thế đúng hay sai, em nên tiếp tục như thế nào...
Cụ có tiền mà lại dính vào xin cho không rõ ràng. Mà cụ tham gia diễn đàn nào thế, mách em với?

vudinhtaybannha

Xe container
Thực ra em là đứa đầu tư bđs trong những năm 2009-2011 (những năm cụ gửi tiền), nếu thời điểm cụ gửi tiền từ năm 2009 và giữa năm 2010 thì đầu tư bđs có sinh lãi, cụ thể sẽ tuỳ từng thương vụ nhưng cứ tính trung bình đc khoảng 18-20%/vụ trao tay kéo dài 3 tháng. Còn bắt đầu từ giữa 2010 mới gửi tiền trở về đến nay thì đó là giai đoạn bđs lao dốc và đóng băng, thoát ngay giữa năm 2011 thì lỗ 30% nhưng sau đó thì gọi là đóng băng hẳn, đến năm 2015 mới bắt đầu nhúc nhắc được nhưng tính lỗ trên vốn sẽ nằm ở khoảng 40-50%. Cụ gửi 4tỷ để đầu tư, đến giai đoạn này bố mẹ vợ cụ trả đúng cụ 4 tỷ em nói thật là ông bà đã chịu phần thiệt thòi về mình rồi.
Chuyện đất cát ông bà cho vợ chồng cụ, nói thật lòng là do cách cụ cư xử quá coi trọng đồng tiền mà ko hề đặt tình nghĩa công ơn 2 người đã sinh ra và nuôi lớn người giờ là vợ cụ nên họ ko sang tên cho cụ, nhưng họ cũng ko đòi lại đất hay đuổi vợ chồng cụ ra đường mà cụ đã thái độ với bố mẹ vợ như vậy thì em thấy là cụ đang cư xử không phải với bố mẹ vợ và vợ của cụ.
Nói về việc cụ nuôi vợ ở nhà ko đi làm mấy năm nay, việc vợ cụ ko đi làm là thiệt thòi cho mợ ấy vì đã ko được giao lưu và học hỏi với xã hội bên ngoài, thời gian vợ cụ ở nhà qly nhà cửa và chăm sóc các con của cụ em nghĩ cụ nên trân trọng, đừng nghĩ cụ đã nuôi vợ cụ từng ấy năm. Khổ, cụ thuê ôsin cụ vừa nuôi ăn ở, vừa phải trả lương 5tr/th, vừa phải nịnh nọt ôsin ngta mới chịu ở với nhà cụ đôi năm. Giờ có người phụ nữ tận tâm ở nhà lo lắng cho gđ của cụ, cụ còn tính toán là cụ nuôi mợ ấy bấy nhiêu năm thì em cũng đến chịu cụ. Cụ tính luôn lương giúp việc và slot mỗi lần lên giường xem cụ phải trả mợ ấy bao tiền công và so lại xem số tiền mợ ấy đã chi tiêu thì cụ có thiệt hại nhiều không đã rồi hãy kể về điều đó.
Có thể vì cụ đã ko ở trong vị trí những người đầu tư bđs trong 6 năm trôi qua, cụ ko hiểu đc những khó khăn thăng trầm mà họ trải qua, cụ ở ngoài thấy ngta đổi xe cụ nghĩ là họ có tiền, nhưng có những vấn đề sâu ở trong cụ ko hiểu đc. Dân bđs lớn phải giữ hình ảnh, mà ko cần nói dân đầu tư bđs nói riêng làm gì, nói đến giới doanh nghiệp nói chung những ông chủ bà chủ dù trong túi có đôi củ vẫn cứ ngồi audi với bmv ra đường cà phê bt, họ phải giữ hình ảnh, ko giữ đc hình ảnh thành đạt là chủ nợ đến xé nát cv và tài sản của họ ngay cụ ạ.

Em hnay nói hơi nhiều và dài với cụ, đó là em muốn cụ hiểu về những mặt trái trong ngành đầu tư bđs thời gian qua, mong cụ hiểu tấm lòng bố mẹ vợ cụ với con gái của họ và cụ, suy nghĩ của họ về mái ấm của con gái họ và chính là mái ấm của cụ, cụ đừng vì suy nghĩ chưa thấu hiểu hết chuyện của mình để đánh mất đi điều đó.

Đặt cụ vào vị trí của vợ cụ, liệu cụ có thấy hạnh phúc ko khi vợ cụ coi thường bố mẹ cụ dù bố mẹ cụ đã nhịn vợ cụ và nhận phần thiệt về mình? Cụ còn các con nữa, đừng để các con cụ thiếu đi không khí đoàn viên trong gia đình họ tộc vì khoản lãi ước tính của 4 tỷ hay vì mảnh đất ko đc sang tên. Họ chưa sang tên là họ có lý do, nhưng em tin những ng đã chịu thiệt để trả đúng 4tỷ cụ gửi thì họ sẽ không làm điều gì có hậu quả xấu đến gia đình hp của chính con gái và cháu ngoại nhà họ.

Cụ đừng chi li và rạch ròi quá, tiền quan trọng nhưng tình cảm ruột thịt quan trọng hơn nhiều. Nếu cụ quý trọng gia đình có vợ và con cụ trong đó, cụ nên thay đổi lại thái độ với bố mẹ vợ của cụ và đừng tính toán tiền nong với bố mẹ vợ của cụ, như vậy mới đáng mặt đàn ông - rộng lượng.

Đừng nghe vài cụ xút xách balo lên và đi, mua nhà khác để ở, em nhận định là mặc váy hết, chả hiểu mịa gì về tình nghĩa cả và chỉ biết quý tiền. Tiền cụ chết cụ có khuân theo đc ko? Các cụ nhiều khi cứ trách bọn nhà giàu tiêu hoang, ngta bỏ tiền ra để mua vui, vậy thì cụ cho phép mình là người giàu đi, bỏ vài tỷ để mua lấy sự yên vui trong gia đình và họ mạc bên vợ, cụ nghĩ kĩ đi xem là rẻ hay đắt?
Phân tích khá thấu tình đạt lý .

Em chả bít trình bày chuyện này ở đâu nên lên đây hỏi các cụ, em cũng "nổi tiếng" trên OF này (mục Câu chuyện chuyến đi, e hay post bài, nhiều cụ đọc) nên em dùng tài khoản này các cụ nhé, mong các cụ thông cảm và chia sẻ, bình luận, góp ý với cáu chuyện của em.

---------
Ngày này 8 năm trước, em mới lấy vợ, lúc đó nói thật là em đang "thất nghiệp", em có mở 1 cty nho nhỏ, nghe thì oai, nhưng chỉ đủ ăn và trả tiền nhà chứ ko để đc đồng tiền nào mỗi tháng.

Lúc đó em lê la trên mạng và tham gia 1 diễn đàn kiếm tiền online và bắt chước làm theo mọi người , mấy tháng đầu kiếm được vài usd 1 tháng nên gia đình, vợ em cười chê e lắm, toàn nói mỉa mai kiểu như mình là kẻ đáng thương bị lừa, làm gì có chuyện làm online rồi hàng tháng có người chuyển tiền về...

Em kệ. Cắm đầu làm.
6 tháng sau em bắt đầu kiếm được tiền nhiều, lúc đầu là 1000 usd/tháng, sau lên dần 2000, 3000, 5000, 10.000 rồi 30.000 usd/tháng

Lúc đó gia đình mới đổi thái độ với em, đúng là bọn Mỹ có câu "khi đồng tiền lên tiếng, mọi người đều lắng nghe" thật đúng

Lúc đó em bận làm nên tiền hàng tháng gửi usd ngân hàng suốt chứ ko đầu tư đầu tiếc gì cả ( em dân công nghệ, ko phải dân tài chính ), gửi ngân hàng được mấy tháng thì mẹ vợ em lên chơi nói là "mày gửi usd ngân hàng lãi suất mấy % làm gì, đưa tiền bố mẹ đầu tư cho".
Vấn đề là nhà vợ em làm thầu xây dựng, rất giàu, tài sản khoảng vài trăm tỉ ( nhà cửa ở HN nhiều lắm, em biết rõ), em nghĩ bố mẹ vợ mình lắm tiền nhiều của thế , lại mang nghĩa là "bố mẹ" nên e tin tưởng gửi luôn mà chả suy nghĩ.

Mấy tháng đầu thỉnh thoảng vợ nói mẹ mua ô đất này kia, mua đi bán lại lãi ... e cũng biết thế

có tiền e muốn ra ở riêng, thì bố mẹ vợ nói là cho vợ chồng em 1 cái nhà, em chọn đại 1 cái nhà mặt phố ( nhà nát, 1 tầng ).
Lúc đó em muốn lấy tiền gửi bố mẹ vợ để xây nhà, vợ em thì từ trước đến giờ luôn miệng "có mấy tỉ bọ, bố mẹ xoay phát đc ngay a ko phải lo", lúc đó em ngỏ lời với bố vợ thì bố vợ bảo "chưa có, mày tự lo khoản xây nhà đi"

Thế là em ko gửi tiền nữa, mà lấy tiền hàng tháng xây nhà. Xây và hoàn thiện cái nhà đấy hết 2,5 tỉ bằng tiền của em.
6 tháng xây nhà xong, em muốn mua 1 cái xe oto ngon hết 1tỉ8 em lại đánh tiếng nói bố mẹ vợ trả tiền để em mua xe, thì bố vợ bảo "1 năm ko làm 2 việc lớn, mày đã xây nhà rồi, tao cấm mày mua xe" ( nguyên văn lời bố vợ e )
Em kể chuyện cho bố mẹ đẻ em, bố em bảo"mày mua bằng tiền của mày chứ có xin ông ý đâu mà cấm"
Thế là em vẫn mua xe.

Bẵng đi mấy năm từ lúc em gửi tiền đến giờ là 5 năm, mà vẫn ko thấy bố mẹ vợ đả động gì đến chuyện tiền, em sốt ruột quá mới hẹn bố mẹ vợ 1 buổi nói chuyện.
Đến nhà bố vợ đưa ra mấy tờ giấy hợp đồng, có ghi mua 1 mảnh đất hết 2,5 tỉ, đã thanh toán 1.7 tỉ. Em nói luôn "con gửi bố mẹ 4 tỉ cơ mà, sao bố mẹ mới đầu tư 1.7 tỉ, sao lúc lỗ ít bố mẹ ko bán cắt lỗ luôn cho con"
Thế là ông bố vợ đùng đùng chửi bậy, rồi thu lại giấy tờ, nói em là láo, là hỗn...

Em hỏi tiếp "thế con gửi 4 tỉ mà bố mẹ mới mua đất hết 1,7 tỉ còn 2,3 tỉ bố mẹ đầu tư cái gì ạ" , bố mẹ vợ bảo em "đầu tư cái gì mày ko cần biết, ý mày là mày muốn trả lãi khoản 2,3 tỉ ah"

Nhân tiện em nói luôn về vụ bố mẹ vợ hứa cho cái nhà mà em đã bỏ 2.5 tỉ để xây, bố vợ nói "tao cho đấy, cứ ở đi", em nói "nhưng giấy tờ vẫn đứng tên bố mẹ mà", mẹ vợ tức quá nói "mày đừng láo, tao có xuống hố tao cũng cho con tao chứ ko cho mày"

Sau đó 1 tháng bố mẹ vợ đưa vợ em 4tỉ ( đưa cho vợ em chứ đếch gọi em đến đưa tiền cho nó đàng hoàng)
Chốt lại:
- em gửi bố mẹ vợ 4 tỉ, sau 5 năm em nhận về 4 tỉ, ( bố mẹ vợ đã đầu tư 1.7 tỉ trong khoản 4 tỉ đó, còn khoản 4 - 1.7 = 2.3 tỉ đã đầu tư làm gì thì bố mẹ vợ ko nói, mà nhà bố mẹ vợ em rất rất giàu, lúc em đòi tiền vẫn rất giàu, đổi cả Lexus gx470 )

- bố mẹ vợ đã "cho" em 1 cái nhà mặt phố và em bỏ ra 2,5 tỉ để xây, đến giờ đã 5 năm mà giấy tờ nhà đó vẫn đứng tên bố mẹ vợ ( 2 ông bà đi rêu rao khắp họ hàng là cho bọn e cái nhà đó )

- từ lúc bố mẹ vợ trả e tiền, em nói với vợ e là "bố mẹ e ko đủ tư cách để anh gọi là bố mẹ nữa" và sau đó em ko đến nhà , ko quan hệ, giỗ chạp, tết nhất e cũng ko đến nhà nữa...
Điều em buồn ở đây ngoài chuyện lỗ (tất nhiên, của đau con sót chứ các cụ, gửi thế mà sau 5 năm cầm nguyên về phải sót chứ, nhất là khi mẹ vợ "đề xuất gửi" chứ không phải em tự nhờ mẹ vợ) và vô trách nhiệm với tiền nong của con cái, thì điều em buồn hơn là thái độ và những lời mắng chửi của bố mẹ vợ lúc trả em tiền. Em đã ghi âm. Và em nhớ mãi không quên

Em thấm thía câu "vợ mình là con người ta" , sau vụ này vợ e vẫn nói "thế tự nhiên anh có nhà này ở còn gì" và "bố mẹ đã chịu lỗ bán đất đấy trả snh tiền rồi còn gì"

Vấn đề nữa là nhà em vẫn ở bình thường, bố mẹ vợ không (hay chưa) đòi, nhưng cảm giác ở cũng khó chịu vì bị mang tiếng là ở nhà vợ , với cả cảm giác người ta đề phòng mình đòi chia nhà lúc li dị ( nói thật là có li dị em cũng chả đòi đâu , người còn chả tiếc, tiếc gì tiền )

Theo các cụ, em xử sự thế đúng hay sai, bố mẹ vợ e xử sự thế đúng hay sai, em nên tiếp tục như thế nào...
Em chỉ góp ý với cụ thế này: 1. Mất tiền ko mất gì cả. 2. Ngẩng cao đầu mà sống. Nếu có còn tình cảm với vợ, vợ cũng như thế. Cụ vẫn còn ít nhất là 4 tỷ của bố mẹ vợ trả lại, cụ quyết tâm trả mịe nó cái nhà ấy đi. Cái nhà mình xây coi như mất tiền oánh lô. Mang 4 tỷ ra 1 là nhờ bố mẹ đẻ cụ, 2 là cụ mua 1 cái nhà mới. Tốt nhất nhờ bố mẹ đẻ mua, mang tên bố mẹ rồi ra làm thủ tục cho thừa kế, sẽ là tài sản riêng của cụ! Ra đó cụ làm cái nhà ở riêng, éo liên quan. Và thống nhất luôn sẽ ko bao giờ về nhà ông bà già vợ nữa vì sống éo ra hồn người. Còn nhà ông bà ấy giau ông bà ấy ăn, cụ chả liên quan. Cụ nghe em chỉ mấy tháng nữa đầu óc cụ sảng khoái hẳn!

meomun346

Xe container
Bây giờ con vợ đuổi chủ thớt ra đường lad trắng tay :))
Cụ nói chuẩn quá, 4 tỷ tiền ông bà nhạc trả, nó đã cầm chắc rồi. Sao cụ thớt vớ được mấy loại rẻ rách quá nhể, lại cả cô vợ nữa. Ăn trắng mặc trơn suốt 6 năm, bố mẹ mình làm sai vậy mà vẫn nhơn nhơn ra. Chả lẽ c ứt của bố mẹ cũng thơm.

DidiLe

Xe container
Người OF
Nhức hết cả đầu. Ông mã hoá đi đọc đỡ nhức đầu.

Nhức đầu quá.

---------

Em kệ. Cắm đầu làm.

Thế là em vẫn mua xe.

Chốt lại:

Xe ngư

Xe điện
Khó nghĩ thật. Về cách cư xửa của cụ e cŨng ko biết đúng hay dai nữa. M thì đã đành. Nhưng còn con cái. Bé ko dao nheng lớn hút biết chuyện cũng ko thể ko cho con tiếp xúc bên nhà ngoại. Mà hiện m vẫn còn ở trên đất ông bà. Cá nhân e thấy nếu là e. Cụ sang nc với ông bà nhạc hỏi xem tiền đất bn thì trả thẳng luôn. Sang tên đàng hoàng. Còn nếu ko bán thì nên mua căn nhà khác nếu cụ có tiền và có thu nhập lớn như vậy cũng ko ngại. Còn vợ m. Đã là vợ chồng thì chồng đâu vợ ở đấy thôi. Cho nó rõ dàng an