[Funland] Cẩu thả trong việc sử dụng từ Hán-Việt ...lâu dần chấp chận cái sai ?

Ji Bro

Xe buýt
Ngôn ngữ sinh ra để làm công cụ phục vụ cho con người. Nó tự tiến hóa để phù hợp với xu hướng thôi. Các từ tiếng pháp pê đan, rốt đa hay tiếng anh ok thank you em/anh cũng đang được phổ biến trong cuộc sống ngay cả những người có tuổi như nhiều cụ lão làng ở đây cũng đang dùng rồi.

Khi phần đông mọi người đang thoải mái với ngôn ngữ tức là nó đã làm đúng nhiệm vụ của nó.
Cụ không cần phải đi tìm công lý cho 1 cái quy luật từ ngày xửa ngày xưa để làm gì, chỉ tự rước bực bản thân thôi. Ngôn ngữ phải phục vụ con người chứ con người ko làm nô cho ngôn ngữ, theo em là vậy.

lephuong63

Xe tải
Sản phẩm của họ, họ đặt tên gì là quyền của họ miễn ko bị cấm...Còn tiếng Việt nói, viết người Việt hiểu là được liên quan gì đến tiếng Hán mà đem ra đối chiếu, so sánh. Có phải ai cũng học tiếng Hán đâu.

catking113

Xe điện
Tên riêng họ thích đặt sao thì đặt, miễn ko phạm thuần phong mỹ tục. Quan trọng chất lượng sản phẩm ntn

Vđ diễn ra xưa nay thì nhiều bài báo đã viết rồi, ví dụ:

Nhưng đến sang nay khi đi ăn thì em déll chịu nổi:

Theo cái sự hiểu biết của em thì:
- Thái tử là người kế nhiệm ngôi Vua và là duy nhất, ko có dự phòng 2 dự phòng 3 như các hệ thống máy móc..v.v.. thế ở đây Tam thái tử nghĩa là gì? Hay Thái tử này có họ là Tam, tên là Tam?
- Phía dưới lại có chữ Nhị Ca ??? Nghĩa là anh thứ 2, câu dưới đá câu trên chả hiểu làm sao ^:)^

Đây là 1 sản phẩm của 1 TĐ lớn là MS đấy nhé, tức là sẽ có bộ phận thiết kế sản phẩm chuyên nghiệp. Chả hiểu các ông/bà thiết kế cho đến bộ phận kiểm duyệt rồi LĐ... tầng tầng lớp lớp như thế mà lại cho ra 1 sp có cái tên sai rất ngớ ngẩn và ngô nghê như là đồ chơi cho trẻ con thế ? /:)

Hay là em có gì sai sai nhỉ? Nhờ cccm thông não hộ em L-)L-)
Ngoài ra thì tiện thể ta thảo luận thêm những trường hợp khác mà XH đã chấp nhận nhưng cái sai thành thuật ngữ sử dụng hằng ngày.
Đôi lúc người ta cố ý tạo ra cái sai sai để tạo sự chú ý. Vấn đề là nói đến tam thái tử là nghĩ ngay đến nước tương nước chấm, chẳng ai quan tâm tam thái tử là cái cục gạch hay là cục vàng đâu

Y Nok

[Tịch thu bằng lái]
Từ tiếng Anh còn ở tận đẩu đâu còn ghép đầy kìa, và càng ngày càng nhiều!
Thiến với chả sĩ!

Y Nok

[Tịch thu bằng lái]
Báo:

hatchback

Xe buýt
Không liên quan tới thớt, nhưng ở Đài Loan Tam Thái Tử, tức Na tra như 1 số cụ nói trên, được người dân yêu mến và thờ phụng, ngày 9/9 âm lịch là tết trùng cửu cũng là ngày sinh nhật của nhân vật huyền thoại này, nhà nhà cúng bái rất nhộn nhịp.

LuckyCar

Xe container
Thế quái nào cứ phải hơi hướng tí tàu vào làm gì nhỉ. Sao không phải là Tập Thái tử mà lại Tam Thái tử nhỉ.

zaiwaz123

Xe điện
Chẳng có cơ sở nào để bảo là đúng hay sai , giảng viên cao cấp cũng chưa chắc có chuyên môn hay bằng cấp chính quy về Ngôn ngữ học . Mà nghành khoa học XH và NV thì nổi tiếng về tốc độ cho ra lò TS.

juve99

Xe cút kít
  • Vodka
Reactions: Kuu

TungTuLenh

Xe hơi
Mấy ông chơi âm thanh đến trình độ thượng thừa thì hay tự nhận là ngày nào cũng đắm mình trong "Âm_đạo" mấy giờ đồng hồ. Mấy ông đi xét nghiệm Cô vi lúc đợi kết quả thì hay khấn "Âm_hộ em!". Không biết hiểu theo nghĩa Hán hay nghĩa Nôm nữa.
Chết cười với cụ ạ.

XPQ

Xe lăn
"Kẻ Thủ Độc"

Con cải não qứt nó rặn ra một khái niệm mới mà không biết là phải hiểu thế nào. Đây có phải là tình huống mà bác thớt muốn nói đến không?

Thế mà bài viết nó gắn mác "Premium" để thu tiền độc giả đây. Đúng là "kẻ thủ độc".

juve99

Xe cút kít
Không liên quan tới thớt, nhưng ở Đài Loan Tam Thái Tử, tức Na tra như 1 số cụ nói trên, được người dân yêu mến và thờ phụng, ngày 9/9 âm lịch là tết trùng cửu cũng là ngày sinh nhật của nhân vật huyền thoại này, nhà nhà cúng bái rất nhộn nhịp.
Cụ Na Tra này với cu Na Tra trong phim Tây du ký là 1 hay khác nhau vậy cụ

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
"Kẻ Thủ Độc"

Con cải não qứt nó rặn ra một khái niệm mới mà không biết là phải hiểu thế nào. Đây có phải là tình huống mà bác thớt muốn nói đến không?

Thế mà bài viết nó gắn mác "Premium" để thu tiền độc giả đây. Đúng là "kẻ thủ độc".
Cái này gọi là sáng tạo ngôn ngữ đó anh. :D Sau này có khi được ghi vào sử sách ngang tầm với cụ xếch xi đấy chứ. :P

XPQ

Xe lăn
Cái này gọi là sáng tạo ngôn ngữ đó anh. :D Sau này có khi được ghi vào sử sách ngang tầm với cụ xếch xi đấy chứ. :P
Sáng tạo ngôn ngữ thì không ở đâu bằng ở quán trà đá vỉa hè. Nó vừa dân gian vừa hàn lâm và luôn luôn thành công.

Chỉnh sửa cuối:

Bastion.P

Xe container
Thái tử có nghĩa là "Dự khuyết thứ nhất" thôi cụ, ko phải lúc nào cũng là Hoàng tử dc chọn để kế vị.

Ví dụ: Thái tử Thái Bảo là tước vị cận kề chức Thái Bảo, chờ mr đương nhiệm out là mr Thái tử lên thay tước Thái Bảo.

Tước Thái Bảo rất lớn, nên chức phải ở hàng Tam Công mới đạt đến được.

Vđ diễn ra xưa nay thì nhiều bài báo đã viết rồi, ví dụ:

Nhưng đến sang nay khi đi ăn thì em déll chịu nổi:

Theo cái sự hiểu biết của em thì:
- Thái tử là người kế nhiệm ngôi Vua và là duy nhất, ko có dự phòng 2 dự phòng 3 như các hệ thống máy móc..v.v.. thế ở đây Tam thái tử nghĩa là gì? Hay Thái tử này có họ là Tam, tên là Tam?
- Phía dưới lại có chữ Nhị Ca ??? Nghĩa là anh thứ 2, câu dưới đá câu trên chả hiểu làm sao ^:)^

Đây là 1 sản phẩm của 1 TĐ lớn là MS đấy nhé, tức là sẽ có bộ phận thiết kế sản phẩm chuyên nghiệp. Chả hiểu các ông/bà thiết kế cho đến bộ phận kiểm duyệt rồi LĐ... tầng tầng lớp lớp như thế mà lại cho ra 1 sp có cái tên sai rất ngớ ngẩn và ngô nghê như là đồ chơi cho trẻ con thế ? /:)

Hay là em có gì sai sai nhỉ? Nhờ cccm thông não hộ em L-)L-)
Ngoài ra thì tiện thể ta thảo luận thêm những trường hợp khác mà XH đã chấp nhận nhưng cái sai thành thuật ngữ sử dụng hằng ngày.

Chỉnh sửa cuối:

ubisapro

Xe trâu
Món này cao siêu quá. Cụ nào học ngành ngôn ngữ vào đàm luận kìa :D