[CCCĐ] Châu Âu 30 ngày đêm

Catmatpat

Xe điện
Cụ lại lôi hình ảnh lên, lưỡi em thè ra không thụt được vào đây này :((
Ở nhà hàng đã thế này rồi, về nhà mà vào đúng mùa thì còn chít nữa cụ Xé-Ra ạ, vang trắng cứ là không kịp lạnh. Hải sản bên này nó có nhiều thứ lạ và hay lắm (b)

Dạ thưa kụ, cháu theo kụ từ Xứ sở Hoa anh Đào, sang đến tận Châu Âu, ngưỡng mộ và kính trọng tâm huyết các bài của kụ quá! Cháu đặt gạch theo dõi tiếp! Chúc Kụ sức khỏe và luôn có những chuyến đi vui vẻ....
Em cảm ơn cụ nhé. Hy vọng cụ tiếp tục ủng hộ.

Thế này thì em trả tốn tý tiền nào cũng đc đi du lịch châu âu, có khi còn hay hơn đi tour đấy chứ vì còn đc len lỏi vào những ngõ ngách của Châu âu đấy chứ, thích qua đi cám ơn cụ Jo nhiều
Về cụ trả tiền xem ảnh cho em nhá, phải mất tí tiền mới thấy giá trị hơn... :P

Paris show nổi tiếng với Crazy Horse và Lido .. nhưng Crazy Horse hay hơn, cụ Mai cồ chọn quá chuẩn
Đến giờ bắt đầu thì họ ko cho phép chụp ảnh ;) em ở nhà tưởng tượng vậy , phê phết

Nhà hàng, quán ăn ngon cụ giữ lại địa chỉ nhé, tổ chứng có cụ 4X4 tháng 9 đi như cụ, lúc về sẽ hỏi cụ chi tiết
Cụ cesar làm gì còn chỗ nào ko biết nữa nhể... :))

Em gọi đặt bàn em có nói luôn chú phụ trách (maitre d'hôtel) là "đấy, có Mod mục Travel của Otofun đi khảo sát đấy, các ông làm thế nào thì làm", hê hê, chú ấy nói luôn "bác để em lo" :))
Hôm đấy bọn em bị chăm sóc kỹ quá cụ ợ..

Tay ải tay ai mà đẹp thế này hả cụ Cồ ơi:P
Tay a T đấy.. :)) cơ bản cái nước ảnh nó đẹp..

Đúng là amazing!!! Ngưỡng mộ cụ Jo đã lâu giờ thì càng thêm ấn tượng. Quả thật cụ cho mọi người đi du lịch quá đã :D Khi nào cụ có thời gian thì cụ cho em và mọi người xin file tổng hợp chi tiết nhé để em còn phấn đấu. Đợt tới em cũng chuẩn bị đi Krabi và sẽ cố tìm được hòn đảo trong bộ phim The Beach, nếu cụ có file tổng hợp hay kinh nghiệm gì về chuyến đi Krabi của cụ đợt trước thì cho em xin với ạ. Em mới tham gia diễn đàn nên chưa rõ khái niệm "Kính cụ 1 ly" cụ thể ra sao nhưng nhà em có rượu ngon gì em xin mời cụ tất để thay lời cám ơn ạ! ^_^
Lúc nào có tgian ngồi nc trực tiếp mới dc, chứ bảo giờ e diễn giải lại thì sợ ko có tgian. :)

Nhện biển từ giờ đến cuối tháng 9 ăn thi tuyệt rồi, thịt ngọt và chắc. Còn con ốc bulot bên trái kia cũng ngon, giòn sần sật ..
Chuẩn.

Cụ lại lôi hình ảnh lên, lưỡi em thè ra không thụt được vào đây này :((
Cụ còn phải thè nhiều trong chuyến hành trình này nhá.. ;)

Nestle7.2

Xe đạp
Theo như em được biết máy bay vụt ra khói là máy bay đang xin bay quá cảnh qua vùng địa phận mà mình chưa thiết lập đường bay cụ ạ.

laicanthan

Xe container
Theo như em được biết máy bay vụt ra khói là máy bay đang xin bay quá cảnh qua vùng địa phận mà mình chưa thiết lập đường bay cụ ạ.
Cụ nhầm, đấy là động cơ phản lực đốt nóng luồng khí sau máy bay tạo ra ngưng tụ hơi nước giống kiểu như đám mây. Nhiều lúc em chạy cũng bị xịt khói ra nhưng chả dài được như máy bay :P

minhmo

Xe cút kít
Xin lỗi cụ Jo vì đã làm loãng thớt của cụ.
Thưa cụ Nestle, máy bay nó phọt khói ra đằng đuôi là để ra hiệu cho máy bay ngược chiều là đằng trước có...bắn tốc độ ợ.:D

BTC_CTB

Xe máy
@ cụ Jo: Vâng, em vô ý quá. Thế khi nào cụ về và có thời gian em xin phép được mời cụ đi cafe để xin kinh nghiệm ạ. Em có quen biết cụ DUK (em và cụ ấy cùng lớp ngày xưa). Không làm phiền cụ nữa ạ. Chúc cụ dồi dào sức khỏe và khám phá trọn vẹn Châu Âu để bà con được cùng thưởng thức! :D

Nestle7.2

Xe đạp
2 năm e đi trực không quân, bọn e được dậy như vậy để đi tiêu đồ báo cáo về QC PKKQ cụ ạ

kentdju

Xe điện
Xin lỗi cụ Jo vì đã làm loãng thớt của cụ.
Thưa cụ Nestle, máy bay nó phọt khói ra đằng đuôi là để ra hiệu cho máy bay ngược chiều là đằng trước có...bắn tốc độ ợ.:D
Em ạ cụ Mo=))=))=))

4x4

Xe tăng
E cũng có những kỷ niệm rất ko thể quên về Paris 19 năm về trc, đến Paris công tác đúng vào ngày các phương tiện giao thông đình công toàn thành phố, chỉ được nghỉ 1 ngày tại thành phố hoa lệ xinh đẹp này mà rơi vào hoàn cảnh quá trớ trêu, e đã quyết định tự mình cầm cái bản đồ giấy để đi bộ tham quan thành phố từ 7h sáng đến khi nào ko thể đi đc nữa thì thôi...rất nhiều kỷ niệm và hình ảnh đã đc lưu lại ngày ấy mà dù sau này có đi đâu hay chạy ngang qua nước Pháp vẫn ko thể quên cái cảm giác lần đầu tiên đứng dưới chân cái tháp sắt để ngước lên xem nó cao đến đâu giống cụ Dô hay cảm giác lần đầu tiên thấy mấy e tây cởi trần trong nhà hát cối xay đỏ :)) ...rồi cảm giác đi bộ rã chân về đến góc phố chỉ còn đủ tiền mua cái bánh mỳ pháp thơm phức, hay hôm đc chén con ốc sên đặc sản với giá 3 euro/con là cả 1 gia tài so với đồng công tác phí quèn ngày ấy rồi mua chai vang có 5-6 euro về 3 thằng uống mà sao ngon đến thế... ;))

E sắp đc quay lại đó rồi, lần này có sự trợ giúp của cụ cattiensa và cụ Dô chắc chắn còn nhiều kỷ niệm hơn nữa so với lúc 2 mấy tuổi đầu. (b)

NGUYEN PHAM VAN

Xe tải

Một số chú thích, cụ nào dịch được thì tốt quá.
Ảnh trên: cấm trèo lên đá - được giám sát bằng video
Ảnh dưới: Tại đây, ngày 3/11/1925 báo nói đầu tiên đã được phát đi trên làn sóng điện từ trạm viễn thông Tháp Eiffel

Catmatpat

Xe điện
E cũng có những kỷ niệm rất ko thể quên về Paris 19 năm về trc, đến Paris công tác đúng vào ngày các phương tiện giao thông đình công toàn thành phố, chỉ được nghỉ 1 ngày tại thành phố hoa lệ xinh đẹp này mà rơi vào hoàn cảnh quá trớ trêu, e đã quyết định tự mình cầm cái bản đồ giấy để đi bộ tham quan thành phố từ 7h sáng đến khi nào ko thể đi đc nữa thì thôi...rất nhiều kỷ niệm và hình ảnh đã đc lưu lại ngày ấy mà dù sau này có đi đâu hay chạy ngang qua nước Pháp vẫn ko thể quên cái cảm giác lần đầu tiên đứng dưới chân cái tháp sắt để ngước lên xem nó cao đến đâu giống cụ Dô hay cảm giác lần đầu tiên thấy mấy e tây cởi trần trong nhà hát cối xay đỏ :)) ...rồi cảm giác đi bộ rã chân về đến góc phố chỉ còn đủ tiền mua cái bánh mỳ pháp thơm phức, hay hôm đc chén con ốc sên đặc sản với giá 3 euro/con là cả 1 gia tài so với đồng công tác phí quèn ngày ấy rồi mua chai vang có 5-6 euro về 3 thằng uống mà sao ngon đến thế... ;))

E sắp đc quay lại đó rồi, lần này có sự trợ giúp của cụ cattiensa và cụ Dô chắc chắn còn nhiều kỷ niệm hơn nữa so với lúc 2 mấy tuổi đầu. (b)
Thế thì đợt này cụ sẽ toại nguyện, vì "mùa thu nay khác rồi..." :) Đi đợt này chắc sẽ khác ngày xưa ;)

Xin phép cả nhà em gửi tặng cụ NGUYEN PHAM VAN bức ảnh chụp trường cũ của cụ í nằm gần tháp truyền hình. Hôm qua mất bao lâu mới tìm ra cái trường này, nó chỉ có 1 trường này duy nhất, nếu không phải thì cụ thông cảm cho em nhé. Chỗ này bọn em đi qua nhưng cũng không dám dừng xe chụp vì đây là khu vực cấm.. Trường của cụ độc quá.. ;)

Ngày 4: Khu Versailles - Opera - Ăn tối nhà hàng Pháp cổ trên đảo - Nhà thờ Đức bà - Paris by nights

Hôm nay bọn em lên kế hoạch đi cung điện Versailles, một địa điểm cũng đẹp. Nhưng cái chủ quan của bọn em là không biết cung điện này ở đâu, chỉ thấy có một ga tàu ghi là verssile, thế là hai anh em chắc mẩm chỗ đó là chuẩn rồi, thế là rất yên tâm lên đường. Đi tàu rõ xa, qua khoảng chục ga, đổi tàu nhì nhằng mới tới. Ai dè chui lên thấy ngay một bến tàu khác, có mấy đoàn tàu đi thăm cung điện versailles cách đó mấy chục cây, nên hai anh em bỏ luôn kế hoạch đi thăm vì còn nhiều dự định ở Paris. Thế là không đi thăm lâu đài thì mình thăm khu vực xung quanh đây xem thế nào.

Vì là buổi sáng nên khu vực quanh đây cũng vắng người và yên tĩnh. Việc đầu tiên bọn em đi tìm chỗ ăn sáng cái đã, mà bên này ăn sáng cũng muộn nên ít nhà hàng mở cửa, chỉ toàn quán cà phê.

Hôm nay rất may là trời nắng, khí hậu trong xanh rất thích.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Nhiều khu phố, kể cả việc đỗ xe trên hè phố, cũng bắt đầu giống nhau và tạo cảm giác nhàm chán. Tuy nhiên, với bọn em thì ko bao giờ thấy nhàm vì mình có ở đây đâu.

Bên này các cửa hàng hoa quả mở ra cũng sớm.

Cũng lấn chiếm vỉa hè như ai.. bán đủ các thứ đồ thập cẩm.

Vỉa hè chỗ này được thay bằng môt tấm làm bằng sắt thép rất lớn, có lỗ nhỏ xíu thế này, ko rõ họ làm thế này có ý gì.

Bắp cải

[Tịch thu bằng lái]
Kụ Mai cồ có quay lại Pháp nữa không ạ ???