[CCCĐ] Châu Âu 30 ngày đêm

Mỗi tòa nhà, góc phố em đều muốn thu lại hết trong ống kính của em, sau này ngồi nghiềm ngẫm lại các trải nghiệm, cảm giác khi đi bộ lúc đói bụng cũng thích phết.

Em thì cũng chơi tennis, mà mỗi lần xem các giải của đấu đều thấy bọn BNP này nó quảng bá, tài trợ hoành tráng quá. Không biết nó là gì, giờ sang mới biết nó là ngân hàng. :))

Được nhìn thấy một chi nhánh thôi nhưng trong người cảm giác cũng vui lắm. :P

Catmatpat

Xe điện

Cũng lấn chiếm vỉa hè như ai.. bán đủ các thứ đồ thập cẩm.

Vỉa hè chỗ này được thay bằng môt tấm làm bằng sắt thép rất lớn, có lỗ nhỏ xíu thế này, ko rõ họ làm thế này có ý gì.
Lấn vỉa hè kia thì phường nó cấp phép được bao nhiêu mét thì cửa hàng xài đúng thế, lấn ra loạng quoạng các ông bà già, khách đi bộ mà vấp ngã, thì cửa hàng mệt phết đấy. Còn cái này thì là hệ thống thông gió, đa phần dành cho garage dưới hầm

Bên này 10 sáng đội ngũ lao công cũng bắt đầu làm việc, nhưng Pháp sạch sẽ thế em nghĩ các bác này cũng rảnh suốt thôi.

Lại nói về Hoa, ở bên này có rất nhiều loại, bọn em thường xuyên gặp cảnh các bà các chị được tặng hoa cười hớn hở.

Loạng quạng một lúc vớ được cái quán vỉa hè đẹp, hai anh em sà vào ăn sáng.

Nhìn thì hấp dẫn thế thôi, nhưng cái này trứng nó dính hẳn vào mặt bơ, mà cái lớp bơ nó dày dễ đến 1cm, mà lại còn 2 mặt. Ăn muốn phát điên luôn. :))

Ăn xong thì lại ngó thấy cái bến Tram bên kia đường, quyết định chạy sang thử nghiệm xem thế nào. Nhưng phải đi bộ đến tận nơi, mà lại còn phải qua đường, nên có gì trên đường là lại chụp.

Ở trong công việ bên đường, em thấy có cái chỗ đường đi xuống bé tí, cấm mọi người xuống. Chỗ này chỉ đi lọt được 1 người, chắc đây là đường đi xuống hệ thống ngầm thành phố.

lethanh8868

Xe buýt
em xem nhiều ảnh ,công nhận là rất đẹp đáng trải nghiệm

Rồi cuối cùng thì tàu điện cũng đến, nhưng hai anh em chả biết mua vé thế nào, đi đến đâu, thời gian thì lại hạn hẹp vì hôm nay là ngày cuối rồi, nên cuối cùng bỏ ko đi nữa, hèn nhể.. :))

Thôi không đi được tàu điện thì em đi bộ để xuống metro vậy.

Bọn em bắt đầu xuống metro để đi sang Opera mà theo lời cụ Cát thì đó là trung tâm mua sắm nổi tiếng nhất Paris, đang mùa sales off, giá rẻ như cho.

Tàu đến.

Trên cái tàu ở Paris có nhiều cách mở cửa, một là tự động, hai là bán tự động theo kiểu này, ai muốn xuống thì bấm nút, cửa sẽ mở ra. Tất nhiên là khi tàu phải gần như dừng hẳn.

Bước chân lên khỏi ga Opera, thấy khung cảnh ngợp quá. Giống như một quảng trường mà xung quanh toàn những tòa nhà cổ kính, hùng vĩ.

Đẹp quá chẳng tả nổi nữa.

Cái hệ thống đèn giao thông ở đây rất phù hợp với cảnh quan xung quanh.

Nhưng trong thâm tâm em cứ nhìn thấy mấy chỗ sửa chữa này là không vui rồi, mình lại không được thưởng thức thêm một tòa nhà đẹp nữa, thật là tiếc.

Lại nói chuyện đến khu vực này là lần đầu tiên bọn em chính thức trở thành nạn nhân của nhóm dân Di gan móc túi.
Hai anh em vừa mua được mấy thứ đồ, tay sách nách mang trông có vẻ gà lắm. Tất nhiên là em và anh T đều đã được cảnh báo về nạn móc túi hoặc cướp giật nơi đây, nên anh em hết sức cảnh giác đề phòng, nhưng không ngờ sa vào thế trận của họ.
Em đi trước, anh T đi sau cách nhau khoảng 20m. Từ xa đã nhìn thấy một nhóm dân di gan đứng, chủ yếu đàn bà con gái trong độ tuổi từ 15-30, túm tụm nhìn ngó.
Em thì quan điểm rõ ràng là không chuyện trò gì nên khi có 2 đứa con gái xáp vào, giơ ra tờ giấy có bảo lấy thông tin khách du lịch này nọ để làm từ thiện là em coi như mắt không nhìn thấy, tai không nghe, chân vẫn đều đều rảo bước. Em vừa bước qua chỗ đó bỗng thấy đám khoảng hơn chục đứa con gái ùa vào phía sau, mình chưa kịp hiểu chuyện gì xảy ra thấy anh T kêu lên ối một tiếng, rồi tiếng chân chạy rầm rập. Nhìn sang thấy ông anh đang chạy ngay đằng sau, kêu lên: nó móc túi anh Jo ạ. Em quay lại nhìn thấy mấy đứa vẫn mặt mũi rất giảo hoạt đang nhìn hai anh em bước đi mà cay cú lắm.
Em quay sang hỏi anh T xem bị mất gì, anh T bảo: anh cũng đã chuẩn bị tinh thần, nên khi nó thò tay vào túi quần, anh liền gạt phắt ra và chạy luôn. Kiểm tra trong túi thấy điện thoại vẫn còn, hai anh em mới thở phào được một tiếng. Nguy hiểm quá. Các cụ hết sức lưu ý những đội quân này.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên: