[CCCĐ] Châu Âu 30 ngày đêm

kentdju

Xe điện
nên khi nó thò tay vào túi quần, anh liền gạt phắt ra và chạy luôn. Kiểm tra trong túi thấy điện thoại vẫn còn, hai anh em mới thở phào được một tiếng. Nguy hiểm quá. Các cụ hết sức lưu ý những đội quân này.
Bọn móc túi này ghê nhỉ chả khác gì bọn móc túi ở vườn hoa, bến xe, nhà ga của mình cụ nhỉ

frigate012

Xe buýt
Cảm ơn cụ Jo rất nhiều, kính cụ ly rượu nhạt để em có lý do hóng tiếp.

bonbanhloiruong

Xe tăng
Ngày 4. ( từ giờ em sẽ bổ sung ngày vào để các cụ theo dõi hành trình cho tiện )

Hôm nay bọn em lên kế hoạch đi cung điện Versailles, một địa điểm cũng đẹp. Nhưng cái chủ quan của bọn em là không biết cung điện này ở đâu, chỉ thấy có một ga tàu ghi là verssile, thế là hai anh em chắc mẩm chỗ đó là chuẩn rồi, thế là rất yên tâm lên đường. Đi tàu rõ xa, qua khoảng chục ga, đổi tàu nhì nhằng mới tới. Ai dè chui lên thấy ngay một bến tàu khác, có mấy đoàn tàu đi thăm cung điện versailles cách đó mấy chục cây, nên hai anh em bỏ luôn kế hoạch đi thăm vì còn nhiều dự định ở Paris.
Rồi cuối cùng thì tàu điện cũng đến, nhưng hai anh em chả biết mua vé thế nào, đi đến đâu, thời gian thì lại hạn hẹp vì hôm nay là ngày cuối rồi, nên cuối cùng bỏ ko đi nữa, hèn nhể.. :))
Cụ đến bến Porte de Versailles Metro Lines 12 rồi, thảo nào cụ gặp Tram 3 đi Pont du Garigliano. Em thấy hệ thống giao thông công cộng của Paris cực kỳ tiện lợi, cùng 1 loại vé dùng cho cả metro, tram, rer, bus. Bus thì ghi rõ giờ xe nào sẽ qua điểm đón, đặc biệt tiện lợi khi đi bus đêm (cái này thú phết, lúc quay về 2 cụ thử xem, nhưng đề phòng ban đêm nhiều bạn đen lắm). Đi tram em thấy nhanh hơn và thoải mái hơn đi metro, đặc biệt khi phải lếch theo 1 cái valy to uỵch. Nói chung nếu kết hợp các phương tiện có thể đi khắp nơi trong thành phố, cứ t+ hoặc mobilis tha hồ đi.

Lại nói chuyện đến khu vực này là lần đầu tiên bọn em chính thức trở thành nạn nhân của nhóm dân Di gan móc túi.
Hai anh em vừa mua được mấy thứ đồ, tay sách nách mang trông có vẻ gà lắm. Tất nhiên là em và anh T đều đã được cảnh báo về nạn móc túi hoặc cướp giật nơi đây, nên anh em hết sức cảnh giác đề phòng, nhưng không ngờ sa vào thế trận của họ.
Em đi trước, anh T đi sau cách nhau khoảng 20m. Từ xa đã nhìn thấy một nhóm dân di gan đứng, chủ yếu đàn bà con gái trong độ tuổi từ 15-30, túm tụm nhìn ngó.
Em thì quan điểm rõ ràng là không chuyện trò gì nên khi có 2 đứa con gái xáp vào, giơ ra tờ giấy có bảo lấy thông tin khách du lịch này nọ để làm từ thiện là em coi như mắt không nhìn thấy, tai không nghe, chân vẫn đều đều rảo bước. Em vừa bước qua chỗ đó bỗng thấy đám khoảng hơn chục đứa con gái ùa vào phía sau, mình chưa kịp hiểu chuyện gì xảy ra thấy anh T kêu lên ối một tiếng, rồi tiếng chân chạy rầm rập. Nhìn sang thấy ông anh đang chạy ngay đằng sau, kêu lên: nó móc túi anh Jo ạ. Em quay lại nhìn thấy mấy đứa vẫn mặt mũi rất giảo hoạt đang nhìn hai anh em bước đi mà cay cú lắm.
Em quay sang hỏi anh T xem bị mất gì, anh T bảo: anh cũng đã chuẩn bị tinh thần, nên khi nó thò tay vào túi quần, anh liền gạt phắt ra và chạy luôn. Kiểm tra trong túi thấy điện thoại vẫn còn, hai anh em mới thở phào được một tiếng. Nguy hiểm quá. Các cụ hết sức lưu ý những đội quân này.
Bọn này hay đứng ở quảng trường Concord hay loanh quanh Champs-Elysees. Nói chung cứ thấy là lờ lớ lơ, "non" "non" "non", không ký, không nhìn, không hỏi lại, đi thẳng thôi ạ. So với Rome, Paris yên bình chán :)

thietkeinan

Xe buýt
E đang hóng để có kinh nghiệm đi châu âu, cụ jo đã nhớ bia hơi hà nội chưa ?

Lại nói chuyện đến khu vực này là lần đầu tiên bọn em chính thức trở thành nạn nhân của nhóm dân Di gan móc túi.
Hai anh em vừa mua được mấy thứ đồ, tay sách nách mang trông có vẻ gà lắm. Tất nhiên là em và anh T đều đã được cảnh báo về nạn móc túi hoặc cướp giật nơi đây, nên anh em hết sức cảnh giác đề phòng, nhưng không ngờ sa vào thế trận của họ.
Em đi trước, anh T đi sau cách nhau khoảng 20m. Từ xa đã nhìn thấy một nhóm dân di gan đứng, chủ yếu đàn bà con gái trong độ tuổi từ 15-30, túm tụm nhìn ngó.
Em thì quan điểm rõ ràng là không chuyện trò gì nên khi có 2 đứa con gái xáp vào, giơ ra tờ giấy có bảo lấy thông tin khách du lịch này nọ để làm từ thiện là em coi như mắt không nhìn thấy, tai không nghe, chân vẫn đều đều rảo bước. Em vừa bước qua chỗ đó bỗng thấy đám khoảng hơn chục đứa con gái ùa vào phía sau, mình chưa kịp hiểu chuyện gì xảy ra thấy anh T kêu lên ối một tiếng, rồi tiếng chân chạy rầm rập. Nhìn sang thấy ông anh đang chạy ngay đằng sau, kêu lên: nó móc túi anh Jo ạ. Em quay lại nhìn thấy mấy đứa vẫn mặt mũi rất giảo hoạt đang nhìn hai anh em bước đi mà cay cú lắm.
Em quay sang hỏi anh T xem bị mất gì, anh T bảo: anh cũng đã chuẩn bị tinh thần, nên khi nó thò tay vào túi quần, anh liền gạt phắt ra và chạy luôn. Kiểm tra trong túi thấy điện thoại vẫn còn, hai anh em mới thở phào được một tiếng. Nguy hiểm quá. Các cụ hết sức lưu ý những đội quân này.
Anh nhớ có cảnh báo dân Digan với chú thớt bên kia rồi, tuy đi lần đầu nhưng nhận ra họ cũng không khó nhỉ :)

tovit99

Xe buýt
E cũng có những kỷ niệm rất ko thể quên về Paris 19 năm về trc, đến Paris công tác đúng vào ngày các phương tiện giao thông đình công toàn thành phố, chỉ được nghỉ 1 ngày tại thành phố hoa lệ xinh đẹp này mà rơi vào hoàn cảnh quá trớ trêu, e đã quyết định tự mình cầm cái bản đồ giấy để đi bộ tham quan thành phố từ 7h sáng đến khi nào ko thể đi đc nữa thì thôi...rất nhiều kỷ niệm và hình ảnh đã đc lưu lại ngày ấy mà dù sau này có đi đâu hay chạy ngang qua nước Pháp vẫn ko thể quên cái cảm giác lần đầu tiên đứng dưới chân cái tháp sắt để ngước lên xem nó cao đến đâu giống cụ Dô hay cảm giác lần đầu tiên thấy mấy e tây cởi trần trong nhà hát cối xay đỏ :)) ...rồi cảm giác đi bộ rã chân về đến góc phố chỉ còn đủ tiền mua cái bánh mỳ pháp thơm phức, hay hôm đc chén con ốc sên đặc sản với giá 3 euro/con là cả 1 gia tài so với đồng công tác phí quèn ngày ấy rồi mua chai vang có 5-6 euro về 3 thằng uống mà sao ngon đến thế... ;))

E sắp đc quay lại đó rồi, lần này có sự trợ giúp của cụ cattiensa và cụ Dô chắc chắn còn nhiều kỷ niệm hơn nữa so với lúc 2 mấy tuổi đầu. (b)
19 năm trước làm gì đã có "oi" mà tiêu hả cụ. Năm đó em từ stutgat sang paris phải đổi từ dmark sang franct mà

4x4

Xe tăng
Vầng lâu quá rồi chắc e quên vì sau này đi lại và làm ăn vs châu âu nhiều nên cứ quy ra Oi tất ;))
Chỉ có nhớ là 5-6 đồng là đc chai rượu rất ngon để ngồi vỉa hè rồi (vào bar pub vẫn chai đó thì đắt thôi rồi và rất ko phù hợp vs thu nhập của 1 thằng công chức quèn 2 mấy tuổi đầu như e :D)

NGUYEN PHAM VAN

Xe tải

Xin phép cả nhà em gửi tặng cụ NGUYEN PHAM VAN bức ảnh chụp trường cũ của cụ í nằm gần tháp truyền hình. Hôm qua mất bao lâu mới tìm ra cái trường này, nó chỉ có 1 trường này duy nhất, nếu không phải thì cụ thông cảm cho em nhé. Chỗ này bọn em đi qua nhưng cũng không dám dừng xe chụp vì đây là khu vực cấm.. Trường của cụ độc quá.. ;)
Trời ơi ! em khóc rồi đây cụ Jo. Đã 28 năm trường cũ vẫn còn đây, vẫn cái cánh cửa ấy với mầu sơn của ngày nào, địa chỉ chính xác là No 12 Farkasvolgyi út, Budapest, em đã sống ở đó suốt 3 năm thời trai trẻ, học French Language ngành IS. Cụ vì em mà vất vả quá, nhưng em biết ngay là cụ sẽ tìm được, nó là trường duy nhất tọa lạc trên dãy núi cao nhất, có nhiều đường đi lên nhưng em chỉ thích đi tầu xích răng cưa có duy nhất đến ga cuối. Ngày trước mùa tuyết rơi đi đâu về em thường vào Bistrot cạnh đó làm ly Vermouth cho ấm bụng, còn ngày hè có quán bia hơi gần đó, cụ đã thử loại bia bình dân Vilagos chưa ? ngon đáo để. Khi nào cụ về em tìm cụ cho em mời cụ ly cà phê nhé. Cám ơn cụ nhiều.
Em lại nảy ra ý định phiền cụ. Nếu có thể cụ hỏi thông tin hộ em về một cậu em kết nghĩa tên Đỗ Hồng Quang, dân phố cổ Hàng Cót, cùng lứa sinh viên với Bầu Kiên, ở lại từ đó đến nay nghe nói cũng có tiếng ở Budapest, vì nhiều lý do bọn em mất tin nhau, cụ đừng chém em lý do này nhá, em xin cụ.
Ảnh cũ của bè lũ chúng em đây

Cậu ấy ngồi hàng sau tay khoác vai 2 người bên cạnh, em ngồi hàng trước áo sáng.
Em xin lỗi cả nhà vì làm loãng thớt.

Về đến nhà, hai anh em nghỉ ngơi một tí đã đến giờ hẹn với bạn Nga, hiện đang sống và làm việc bên này. Nga có vẻ là thổ dân gốc khi dẫn hai anh em tới một quán mà nghe giới thiệu là một trong những quán ăn rất ngon ở trên đảo. Lai lịch của đảo nghe nói là Paris bắt nguồn từ đây. Lại nhờ cụ Cát nếu có thông tin thì cho em thêm một ít.

Quán này ở trên thì đông khách nhưng ở dưới có vẻ như dành cho những cuộc trò chuyện ấm cúng và lãng mạn. Bọn em ngồi ở dưới cho ấm cúng. Quán này rất đẹp, em chụp vài kiểu để các cụ cùng ngó xíu, nếu rảnh thì đến ăn.

Chỗ này chia làm 3 phần, phần em chụp này là nằm bên trái, cũng yên tĩnh, rộng rãi.

Em thấy là rất ổn, kể cả về giá. Các cụ ở HN cứ hình dung như kiểu ngày xưa ở HN thì phải ra Tạ Hiền ăn cái nhà hàng gì có món ngon đấy.

Tiếp đến phần gọi món thì phần này đặt biệt dành riêng cho người nói tiếng Pháp em chả quan tâm lắm. Nhưng hay cái là trước khi ăn thì em í gọi cho một ly dạng như cocktails để uống xíu chuẩn bị cho màn ăn chính. Cái này uống cũng thơm ngon.

Tuy nhiên đến khi đồ ăn ra thì tình hình là như thế này. Món đầu tiên là bánh mì. Mà bánh mì Pháp thì lúc nào cũng có sẵn và rất ngon các cụ biết rồi.

Món này không phải của em nhưng cảm giác là rất ngon, em ăn thử thấy đúng vậy. Mùi vị tất nhiên có vị ngậy của pho mát. Phía dưới là gì quên mất rồi vì giờ ăn nhiều đồ tây quá nên lẫn.

Cái này thịt Ngan Pháp đây, ăn theo lời anh T thì ngon hơn cả bít tết, chả biết đúng không em cũng làm thử một miếng. Nói chung với em bình thường, em thích ăn gan Ngỗng hơn. ( cái món gan ngỗng cuối cùng cũng thực hiện dc, ngon cực, e sẽ kể sau )