[Funland] Chạy đúng tốc độ có phải nhường đường cho xe xin vượt không?

thanhlich

Tháo bánh
Website
kinhmat.com.vn
Tại cái cách phân làn không giống ai. Sẽ có những tai nạn kinh hoàng khi mật độ xe cao. Ùn ứ hàng chục km thì có rồi.
- Nguyên tắc sơ đẳng là luôn đi về bên phải
-vạch kẻ đường giúp lái xe căn đường cho dễ chứ không phải biên giới lang của anh, làn của tôi, làn của xe nào, làn của tốc độ nào

harman_kardon

Xe điện
Chạy đúng tốc độ là em không có nhường gì hết. Cao tốc cho 100km/ mình đi 95-100km/h thì miễn đi nhé, thích vượt thì vượt phải đi.
Cụ có biết là cụ đi sai luật không ? Cho dù cụ đi đứng tốc độ nhưng cứ bám làn trái là sai luật đấy. Thứ 2 là văn hóa giao thông cần đc năng cao hơn nữa. Hãy cố gắng đi về bên phải nhiều nhất có thể. Như vậy sẽ giảm thiểu tai nạn giao thông cho chính bản thân mình và người khác.

harman_kardon

Xe điện
Nhân tiện thấy thớt này cho chúng ta thấy điều rất rõ ràng là nhiều người không hiểu luật. Và văn hóa lái xe rất kém. Hãy nhường đường , khi có xe đằng sau xin vượt. Nhưng chỉ khi an toàn mới chuyển làn đường. Đừng lo sợ khi có xe bấm còi hay nháy đèn. Và hãy đi bên phải nhiều nhất có thể.
Nếu sau này khi mình du lịch ở bển . Mình thuê xe tự lái. Mà cứ bám làn trái . Nếu gặp CS thì họ phạt vỡ mồm luôn đấy ạ. Chưa kể sẽ nhận đc nhiều anh mắt hay cử chỉ khinh miệt của nhiều người khác. Họ nói là 1 thằng con lợn lái xe.

Chỉnh sửa cuối:

Azeglio

Xe điện
Bác đi 80km/h trên làn cho đi đến 120km/h mà lại bảo là không cản trở ai thì cũng lạ.
Không có ai xin xỏ gì bác thì cũng dể hiểu, vì bác đi quá chậm, chẳng có ai đi chậm thế mà có thời gian xin xỏ gì bác cả, họ sẽ đi ở làn sát trái hoặc buộc phải đi ở làn sát phải để vượt qua bác thôi
Thế em sai chỗ nào hả bác?

chinhatm

Xe container
Là sao cụ? Em đi đúng tốc độ, xin vượt ngoài xe ưu tiên ra thì để vượt xe em phải đi quá tốc độ cho phép.
Ở nước mình người ta quên hẳn một quy định cực kỳ quan trọng, là nguyên tắc cơ bản của hệ thống giao thông, đó là xe đi chậm hơn phải đi ở phía bên phải. Cái này không phải lỗi của bác, mà là lỗi của các nhà quản lý giao thông (Bộ, Sở...) và ngành CA (không xử phạt).
Việc quá tốc độ là việc của họ với pháp luật, còn việc của bác là đi về bên phải, nếu đi chậm hơn, thế mới là đúng luật

chinhatm

Xe container
Thế em sai chỗ nào hả bác?
Bác vi phạm khoản 3 điều 13 Luật GTĐB: Di chuyển với tốc độ thấp hơn mà không đi về bên phải theo chiều đi của mình (khi có xe chạy nhanh hơn phải đi vào làn sát phải để vượt bác)

redcode

Xe điện
Có mấy trường hợp xin vượt như này mới lộn ruột :
1. Chạy làn ngoài cùng trái, làn phải đang kín đặc xe hoặc mấy đại ca container đang lập hàng rào di động, dell thể sang làn được nhưng bố phía sau cứ còi đèn inh ỏi đòi mình cút ra cho vượt. Đcm khôn thế Exciter nó xích đầy.
2. Cả làn chạy chậm, phía trước mình còn cả đống xe, nhưng bố phía sau ầm ầm lao lên đòi xin vượt.
Chả khó khăn mẹ gì đâu, nhưng mấy thánh xin vượt làm ơn nhìn hộ tình huống xe phía trước cái, cứ như thể đường là của nhà các bố vậy.
Chuẩn đó cụ, loại này em đi đường cũng hay gặp lắm. Như kiểu nhà các bố cháy sao ấy. :D

Quan điểm em là khi cầm lái là nhường trong mọi trường hợp có thể, và đi làn giữa hoặc bên phải khi đi cao tốc. Đi làn trái luôn tiềm ẩn nghuy hiểm vì xe ngược chiều bên kia đường nếu có sự cố không may mà mình đang đi làn trái thì cũng đen đấy ạ, chưa kể người đi bộ có thể vẫn nhao ra bất thình lình.

salembxt

Xe hơi
Em vào cao tốc là mặc định bám làn bên phải. Đi cao tốc nhều sẽ thấy có lắm thánh chạy xe rất củ chuối.
1. Xe em đi 80 làn ngoài cùng bên phải, đang vượt 1 anh khác đi 70 làm giữa. Thánh liền dí đít e nháy đèn, bấm còi thay vì lách vào làn trong hoặc dí đít anh đi giữa.
2. Em đang cố vượt bên trái 1 anh công dài ngoằng, thánh đóng quá tốc độ nháy đèn còi rối rít đòi vượt, xe e qua xong trả làn ngay mà thánh vẫn giận dỗi vỉa đầu e.
3. Các thánh đi chậm ôm làn ngoài làm các xe khác muốn vượt toàn phải đánh võng, tạt đầu xe e. Rất nguy hiểm.

Azeglio

Xe điện
Bác vi phạm khoản 3 điều 13 Luật GTĐB: Di chuyển với tốc độ thấp hơn mà không đi về bên phải theo chiều đi của mình (khi có xe chạy nhanh hơn phải đi vào làn sát phải để vượt bác)
Em đi làn giữa cao tốc 5B, tốc độ tối thiểu 80km/h. Em đi với tốc độ 80- 85 km/h. Em chả thấy ai xin xỏ gì em. Thế em có vi phạm không?

chinhatm

Xe container
Em đi làn giữa cao tốc 5B, tốc độ tối thiểu 80km/h. Em đi với tốc độ 80- 85 km/h. Em chả thấy ai xin xỏ gì em. Thế em có vi phạm không?
Tôi đã nói rồi mà. Bác vi phạm điều 13, khoản 3 Luật GTĐB
Không lẽ nói đến lần thứ 2 vẫn không biết mình sai ở đâu?

xebetong

Xe container
Bây giờ không cấm vượt phải (nếu đường có nhiều làn xe) nên câu hỏi của cụ là ngô nghê
Giả sử em đang đi max ở làn ngoài, có xe xin vượt thì em phải chuyển vào làn trong, vậy sao xe xin vượt không tự chuyển vào làn trong?@
Nếu lấy lý do xe muốn vợt đang bị kẹp giữa các xe nên không vượt được thì việc mình chuyển làn để nhường đường cho họ cũng là nguy hiểm khi đang ở tốc độ max
Tóm lại ông vượt là dạng bố đời, nếu cụ ngại phiền phức thì nhường cho nó, còn không thì thôi vì mình đang đúng

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Chạy max 120km/h bác vẫn nên chạy ở làn giữa, dành làn sát trái cho xe chạy nhanh hơn. Quá tốc độ là việc của họ (biết đâu họ đang đưa người đi cấp cứu chẳng hạn và chấp nhận bị xử phạt quá tốc độ), mình nên nhường đường nếu có thể.
Chưa kể, nếu họ cứ vượt ở làn giữa thì bác sẽ phạm luật (một cách thu động) do đi chậm hơn mà không đi về bên phải theo chiều đi của mình.
Em đóng max 120 ở làn thứ 2, làn 1 bên trái thì vượt xong vào làn 2 đóng đến max.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Bác đi tốc độ thấp ở làn đó thì không vướng gì em, em chạy ở 100-110km lúc vượt bác ở làn ngoài, sau đó em về làn 2 đóng lên 120km, chả phiền gì.
Chỉ cáu tay nào đi làn trái ngoài cùng ở tốc độ tối thiểu thôi.

Azeglio

Xe điện
Bác đi tốc độ thấp ở làn đó thì không vướng gì em, em chạy ở 100-110km lúc vượt bác ở làn ngoài, sau đó em về làn 2 đóng lên 120km, chả phiền gì.
Chỉ cáu tay nào đi làn trái ngoài cùng ở tốc độ tối thiểu thôi.
Thật ra chém gió ở quán OF để cho mọi người có ý thức thôi mà cụ. Có người không chạy được nhanh nhưng có ý thức đi làn chậm và luôn nhường đường trên cao tốc. Thế là ổn rồi.