[Funland] Chạy một vòng hồ tây !

Steven

Xe tăng
cụ cho em xin infor với mấy nữa em mới rủ được 2 cụ mới chạy k biết chén đc em Tây không,nếu đến giữa đường đứt hơi em call cụ =)))
Vâng cụ, dịch vụ em hoạt động từ 11h-13h và 18h-20h nhé

30A59x.yz

Xe tải
pace 7 cụ nói hơn mức đi bộ em thấy sai sai ví dụ có khoảng 60-70 kg thì nói là đi bộ, chứ với cơ thể của em 1m78 82kg mà pace 7 đi bộ thì em đi bộ phải pace hơn 10 ý, theo em thì tuỳ vào cơ thể và cân nặng của từng người chứ pace đó k áp dụng được hết cả á :)
Thật sự thì với chiều cao, cân nặng như thế kia là cơ thể vẫn bình thường, chưa béo lắm. Còn cụ chưa chạy nhanh được chẳng qua là mới tập thôi, còn phải nỗ lực nhiều nếu muốn cải thiện pace.
Nếu cụ trên 50 thì pace kia ok rồi.
Nếu cụ trên 40 thì pace kia hơi chậm.
Nếu cụ trên 30 thì pace kia quá chậm.
Nếu cụ mới chỉ hơn 2 chục thì đúng là như đi bộ.

Nếu tầm tuổi 20-40 mà pace 7: xx đã thở gấp, không thể nói chuyện được thì cũng có thể tim có vấn đề. Cần lưu ý hơn và nên set cảnh báo nhịp tim cao ở đồng hồ để điều chỉnh tốc độ chạy sao cho tim nó không bị đập nhanh quá, chứ không lơ mơ có ngày tạch.

30A59x.yz

Xe tải
Làm sao phần mềm nó biết săn hay ko ạ, e cũng vài năm rồi mà chả thấy săn mấy.
Cái săn nó rất tương đối. Nếu cụ tập vài năm, sử dụng cùng một loại thiết bị đo trong bằng ấy thời gian, để ý kỹ cụ sẽ thấy càng ngày nó tính calo cho cụ càng giảm đi trên cùng một quãng đường chạy (cụ có thể mở lại mà xem thử, nếu có thiết bị đo). Giống kiểu càng ngày cụ càng pro nên cụ sẽ mất ít năng lượng hơn để làm cùng 1 công việc ấy mà.

ats2011

Xe tải
Chạy lặp vòng nhanh chán và chóng nản hơn cụ ah (đối với em là vậy). Chạy Hồ Tây chỉ ghét cái nếu chạy lúc chiều tối muộn thì nhiều chỗ thiếu đèn, tối om. Bật đèn pin cũng chả ăn thua, dẫm shi.t lúc nào ko hay.
Trước e ở Đội Cấn thì hay chạy Hồ Tây cuối tuần nhưng chỉ chạy sáng sớm thôi, ko chạy nổi chiều tối, nhiều xe máy, oto nguy hiểm lắm lại bụi nữa. Còn ngày thường thì chạy 5-7km thì chạy cv Bác Thảo hoặc Lăng Bác là được. Giờ cuối tuần có chạy dài e vẫn quay đc trong cv Thống Nhất hoặc thứ 7 thì lên Hồ Gươm có tiếp nước, có pacer đầy đủ

phuclam167

Xe tải
các cụ cho hỏi chạy HM ở giải có các trạm tiếp nước, chuối... có cần chuẩn bị gel nữa hay không ạ ?

ats2011

Xe tải
các cụ cho hỏi chạy HM ở giải có các trạm tiếp nước, chuối... có cần chuẩn bị gel nữa hay không ạ ?
E nghĩ là tùy ng cụ à, như e mà chạy HM tại race thì trc giờ xp e dậy sớm ăn chút bánh mỳ, còn ghé trạm em cũng chỉ uống nước, thay nhau lọc và điện giải. trước chạy cùng ông anh thì thấy ông ấy còn chén muối, có a chén gel ( tốc độ nhanh và đang bon chân nên ko dừng lại ăn chuối cụ nhá, chén gel là tiện nhất)

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Em mới chạy HM chả cần gel.
Em chỉ cần 2 chai Revive là đủ cho cả chặng. Sáng ngủ dậy khởi động rồi chạy luôn. Cũng không cần ăn lót dạ.

Xecutkit2008

Xe điện
Em ngày chỉ nên 5km giữ bền thôi, tuần thêm 2 buổi bóng chạy bứt tốc cự ly ngắn tốt cho cơ tim. Cụ chủ tìm hiểu trên mạng có hướng dẫn cách chạy trong 1 tuần đấy, nghe nói một tuần dành một ngày chạy đứt hơi xong cho cơ thể nghỉ...

ats2011

Xe tải
Em mới chạy HM chả cần gel.
Em chỉ cần 2 chai Revive là đủ cho cả chặng. Sáng ngủ dậy khởi động rồi chạy luôn. Cũng không cần ăn lót dạ.
Cụ ấy hỏi đi race mà cụ, đã vào race thì cần phải đẩy cơ thể đến tới hạn, xem bản thân mình đạt được thế nào, kết quả của quá trình training, chứ ko thì cứ đủng đỉnh chạy việc gì phải tốn tiền mua bib

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ấy hỏi đi race mà cụ, đã vào race thì cần phải đẩy cơ thể đến tới hạn, xem bản thân mình đạt được thế nào, kết quả của quá trình training, chứ ko thì cứ đủng đỉnh chạy việc gì phải tốn tiền mua bib
À há, em đọc mà không kỹ.

ats2011

Xe tải
Em ngày chỉ nên 5km giữ bền thôi, tuần thêm 2 buổi bóng chạy bứt tốc cự ly ngắn tốt cho cơ tim. Cụ chủ tìm hiểu trên mạng có hướng dẫn cách chạy trong 1 tuần đấy, nghe nói một tuần dành một ngày chạy đứt hơi xong cho cơ thể nghỉ...
Cụ thế là hay rồi, 2 buổi bóng chạy bứt tốc khác gì bài interval đâu, chỉ cần tuần cụ chạy thêm tầm 3 buổi 5-7km nữa thì em đảm bảo sk và form ng cụ siêu đẹp rồi ( với đk đá bóng xong cụ ko đi bia bọt nhậu nhẹt nhiều :)))

Xecutkit2008

Xe điện
Cụ thế là hay rồi, 2 buổi bóng chạy bứt tốc khác gì bài interval đâu, chỉ cần tuần cụ chạy thêm tầm 3 buổi 5-7km nữa thì em đảm bảo sk và form ng cụ siêu đẹp rồi ( với đk đá bóng xong cụ ko đi bia bọt nhậu nhẹt nhiều :)))
Phom em gọn lắm, lịch em đúng như cụ, thể thao xong em không dám bia rượu sợ hại cơ sau khi vận động.

VCHDHN

Xe container
Dạo này phong trào chạy có vẻ rầm rộ, rất tốt cho đất nước:). Cơ mà em chỉ thắc mắc không có " quá trình " luyện tập, chỉ dăm hôm là chạy hàng chục km thì đáng phục thật :).

ats2011

Xe tải
Dạo này phong trào chạy có vẻ rầm rộ, rất tốt cho đất nước:). Cơ mà em chỉ thắc mắc không có " quá trình " luyện tập, chỉ dăm hôm là chạy hàng chục km thì đáng phục thật :).
E nghĩ những ng khoe như thế cũng tin 1 phần thôi, thường thì họ cũng phải chơi 1 môn thể thao nào trc rồi như bóng đá, bóng chuyền, cầu lông ... hoặc trc đó có chạy chơi chơi không xác định mục tiêu gì trong chạy bộ cả, giờ mới nghiêm túc tập luyện nâng cự ly tốc độ.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
E nghĩ những ng khoe như thế cũng tin 1 phần thôi, thường thì họ cũng phải chơi 1 môn thể thao nào trc rồi như bóng đá, bóng chuyền, cầu lông ... hoặc trc đó có chạy chơi chơi không xác định mục tiêu gì trong chạy bộ cả, giờ mới nghiêm túc tập luyện nâng cự ly tốc độ.
Em kể thật:
Trước đây em từng tập GYM, chơi tennis. Nhưng em bỏ từ năm 2012 đến giữa 2020 này không chơi bất kỳ môn thể thao nào. Người em phì ra, nặng 86Kg, bụng như chó chửa, leo 3 tầng cầu thang là thở phì phò. Nên có thể coi em là thằng không thể dục thể thao gì.
Ngày đầu tiên em chạy là ngày 23/6/2020 được 4Km. Mệt muốn tắt thở luôn. Sau đó em thuê 1 HLV chạy bộ, cậu ta hướng dẫn em cách khởi động, cách giãn cơ khi kết thúc buổi chạy, chạy cùng em để nghe nhịp thở, xem nhịp tim của em để điều chỉnh tốc độ chạy cho phù hợp với thể trạng của em.
Trong thời gian rất ngắn em tăng được quãng được lên rất nhanh: 4km, 5km, 7km, 8km, 10km, 12km, 15km rồi gần đây nhất là 21km (chủ nhật vừa rồi). Nên em nghĩ nếu luyện tập nghiêm túc và không nản chí thì việc chạy được từ 10 đến 20km trong khoảng thời gian vài tháng là hoàn toàn khả thi.
Nhưng từ 21km lên 42km lại là 1 câu chuyện rất khác.

ats2011

Xe tải
Em kể thật:
Trước đây em từng tập GYM, chơi tennis. Nhưng em bỏ từ năm 2012 đến giữa 2020 này không chơi bất kỳ môn thể thao nào. Người em phì ra, nặng 86Kg, bụng như chó chửa, leo 3 tầng cầu thang là thở phì phò. Nên có thể coi em là thằng không thể dục thể thao gì.
Ngày đầu tiên em chạy là ngày 23/6/2020 được 4Km. Mệt muốn tắt thở luôn. Sau đó em thuê 1 HLV chạy bộ, cậu ta hướng dẫn em cách khởi động, cách giãn cơ khi kết thúc buổi chạy, chạy cùng em để nghe nhịp thở, xem nhịp tim của em để điều chỉnh tốc độ chạy cho phù hợp với thể trạng của em.
Trong thời gian rất ngắn em tăng được quãng được lên rất nhanh: 4km, 5km, 7km, 8km, 10km, 12km, 15km rồi gần đây nhất là 21km (chủ nhật vừa rồi). Nên em nghĩ nếu luyện tập nghiêm túc và không nản chí thì việc chạy được từ 10 đến 20km trong khoảng thời gian vài tháng là hoàn toàn khả thi.
Cái này thì hoàn toàn khả thi cụ à, cứ mỗi cuối tuần cụ long run tăng quãng đường thêm một chút thì tầm 10 tuần là chạy HM ok rồi, Hồi LBM 2017 e cũng đăng ký rồi tự lên plan tập luyện từ giữa tháng 8, bài dài nhất trc race là 18km, vào race lúc đầu bị cuốn nên mấy km cuối cũng hơi lê lết, hồi đó ít thông tin với kinh nghiệm chia sẻ như giờ nên chạy về còn bị đau chân cẳng cả tuần ấy chứ, giờ thì chạy 21 xong dãn cơ ép dẻo là e lại thấy bình thường luôn đc

g3t

Xe tải
Sao các cụ có thể chạy đc xa vậy nhỉ. Em 44t 1.7m 65kg chạy hết sức cố lắm cũng chỉ đc 1.5km hơn nữa em k chịu đc. Rất nghiêm túc đấy ạ. Em duy trì chạy đc tầm 3 tháng nay. Các buổi chiều.

Em cũng đã cố gắng nâng như các cụ dặn nhưng em chưa thể lam the nao mà lên thêm dc. Hồi xưa thanh niên em cũng chỉ đủ sức đc vòng hồ là hết pin

Ếch

Xe tăng
Ở đây có ai bảo dăm hôm thế cụ? Tất nhiên gió thì cũng nhiều, nhưng ném đá cũng ko cần ngoa đến thế.

g3t

Xe tải
Em kể thật:

Cụ có thể chia sẻ một chút về cách bạn HLV kia hướng dẫn cụ đc k ạ. Em thực sự cũng muốn nâng đc quá

network

Xe buýt
Em mới tập chạy khoảng gần 3 tuần và đã đạt được liên tục 10km, cuối tuần có bác nào thử sức một vòng hồ tây hèm :))
Phong trào chạy bộ 1, 2 năm nay lên cao thật cụ nhỉ.