[Funland] Chị dâu em chồng-xin các cụ cho lời khuyên

HN_2012

Xe tăng
Nói chung ở với người ích kỷ và chi ly kể cả là chồng hay vợ đều khó, những gia đình có vợ hay chồng như vậy thì chỉ sống riêng không ở cùng với cha mẹ anh chị em được, ở chung là có chuyện, người còn lại phải chịu thôi chứ không thì toang ngay nhẹ thì cũng thường xuyên không khí gia đình nặng nề. Hàng xóm chung ngõ chung sân đi qua/bị đi qua cửa cũng mệt.

Ba chục

Xe hơi
Trong cái tổng thu nhập 30tr/tháng thì của cụ là bn ? Vợ là bn?
Nếu ngang nhau hoặc cụ hơn thì sao phải lăn tăn nhỉ.
Cụ bàn với vợ cho em gái ra ở riêng, hỗ trợ 3tr/tháng cho em. Nói gia đình ba mất sớm, nên con trai cũng phải có trách nhiệm chung tay với mẹ lo cho em. Mẹ lo học phí, anh lo hỗ trợ một phần cp sinh hoạt. Mẹ vất vả lo cho hai anh em cả đời, giờ cũng chỉ đỡ đần phụ mẹ 2-3 năm nữa thôi là em đi làm rồi.
Huống hồ, nếu thu nhập tổng 30tr/tháng, đồ ăn có mẹ gửi lên cho, thì dù hỗ trợ em gái 3tr, hai vc chi tiêu thuê nhà hết 12tr cũng là thoải mái, vẫn dư 15tr tích lũy cơ mà, lăn tăn gì. Tiết kiệm khéo còn dư nhiều hơn

ThangCFG

Xe tải
Xét trên tất cả các khía cạnh thì được cái lọ mất cái chai, không thể vẹn toàn và cụ chủ phải là người tìm hiểu rồi quyết định cho hài hòa.

Tuy nhiên, cụ 28, mới cưới vợ thì vợ cụ còn rất trẻ, chưa con cái, về nhà muốn ôm chồng một cái cũng khó, muốn cởi truồng đuổi nhau cũng không được, muốn chiến đấu khi đang nấu ăn cho cảm giác hơn cũng không xong ....lại lo lắng, nghi ngờ gián điệp report về quê thì vui sao được. Cụ thiên về mảng kinh tế như vợ cụ nói là khả năng sai đới! Nói vại nhưng không phải vại đâu.
mợ này từng trải nói có vẻ chuẩn đới;)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Thưa các cụ các mợ

Nay sắp cuối tuần, thời gian cũng rảnh rỗi, e mạn phép mang câu chuyện này lên đây trước hết coi như là được giãi bày tâm sự cùng cccm, thứ 2 cũng là nhờ các cụ có kinh nghiệm sống, trải đời hơn e cho e lời khuyên. Chứ e bây giờ khó xử quá, nghĩ không thông được ạ

E 28 xuân xanh, mới lập gia đình đc nửa năm. Nói về phía nhà e 1 chút, E là con cả, dưới e còn e gái năm nay sinh viên năm đầu ĐH, mẹ e giáo viên đã nghỉ hưu, bố e thì mất sớm từ lúc e gái còn học lớp 1. Nhà có 2 ae chẳng nhiều nhặn gì nên từ lúc e gái lên học ĐH thì e cho về ở cùng với vc e. (Vc e hiện đang thuê nhà-thu nhập 2vc khoảng 30tr/tháng, tiền thuê nhà 5tr/tháng), trong thời gian vừa rồi vợ e rất nhiều lần mặt nặng mày nhẹ, nhiều khi chẳng có chuyện gì cũng vô cớ giận dỗi. 2vc nc thì vợ e nói không muốn va chạm kinh tế với e gái e. E gái e ở cùng với ac cũng rất ngoan, giúp đỡ việc nhà Ac (chính vợ e cũng công nhận điều này) nhưng chỉ vì ko muốn chung đụng kinh tế nên thường xuyên cãi nhau với e về vấn đề này. Mẹ e cũng gửi gạo và rau thịt cá lên 2 tháng 1 lần để cả nhà ăn, có tháng chỉ phải đi chợ 1-2 lần mua mấy thứ lặt vặt. Vc e thì đi làm cả ngày, E gái cũng đi học đi làm thêm có khi về lên phòng luôn chứ cũng chẳng chạm mặt nhau mấy. Vậy mà...

Các cccm đã gặp trường hợp như e chưa, và cách xử trí của cccm ntn trong trường hợp này ạ.
Kính rượu mời cccm !
Cho em cụ ra ở riêng, thuê nhà và thấm thía việc tự lập. Giờ có thế ko vui, nhưng sau này lại cảm ơn cụ. Mà cụ có cho em gì cũng tiện.
Vợ cụ thì hơi xấu tính, em cho là thế!
Nhưng nếu muốn giữ yên cửa nhà thì xa nhau ra cho nó thơm :)

prodata

Xe hơi
Thôi cụ khuyên vk đợi em gái học xong đi làm có tiền thì nó tự ra ở riêng.

tienlong

Xe buýt
Cụ chủ còn trẻ, còn phải suy nghĩ nhiều đấy, cuộc đời về cơ bản là buồn đấy (vì phải lo và nghĩ nhiều); nếu vợ cụ là đứa thông minh nó sẽ hiểu cách cụ thể hiện trách nhiệm với gia đình (là mẹ, là em gái) của cụ như thế nào thì cái gia đình của cụ với nó cũng sẽ có trách nhiệm như thế. Người có trách nhiệm, tốt bụng, chân thành người ta đối xử với người trong gia đình trước tiên...
Trước mắt, trong quan hệ vợ chồng, cụ nên tôn trọng vợ, tế nhị, vì vc mới cưới cần vun đắp tình cảm, trải qua yêu đương đến kết hôn, sống chung nó cũng có nhiều khác biệt cần tìm hiểu, vợ cụ cũng cần trưởng thành qua thời gian...
còn em gái, cụ giao tiếp với nó cần chân thành, dân dã kiểu mày-tao cho anh em thân mật, mày cần gì anh giúp, mày ko được dấu anh cái gì, chú ý vào học ... anh em gắn bó với nhau từ nhỏ nó cần chia sẻ với cụ ko cần khách sáo, làm thằng anh tốt thì lo cho em chu đáo; nó muốn riêng tư thì năm 3 năm 4 cho ra ngoài cũng được nhưng quan trọng là mối quan hệ của anh em ko để bị ảnh hưởng vì vợ,

Lựa chọn cuối cùng là ở cụ, mẹ cụ là giáo viên nghỉ hưu sẽ có lương hưu nên về cơ bản ko cần tiền đâu, có khi bà còn tiết kiệm tiền cho con cháu sau này ấy, nhưng niềm vui của bà là ở cụ đấy.

P/S: Điều quý giá nhất của 1 thằng đàn ông không phải là sức khỏe, trí tuệ, tiền bạc mà là chí khí, khí chất của anh ta. Về thăm mẹ thường xuyên, và cứ hỏi thẳng mẹ: Mẹ muốn con làm gì cho con X (em gái cụ) nữa, xem mẹ nói gì, mẹ muốn gì?

Thế cụ nhé,

Chỉnh sửa cuối:

Tony_Le

Xe container
Nói chung ở với người ích kỷ và chi ly kể cả là chồng hay vợ đều khó, những gia đình có vợ hay chồng như vậy thì chỉ sống riêng không ở cùng với cha mẹ anh chị em được, ở chung là có chuyện, người còn lại phải chịu thôi chứ không thì toang ngay nhẹ thì cũng thường xuyên không khí gia đình nặng nề. Hàng xóm chung ngõ chung sân đi qua/bị đi qua cửa cũng mệt.
Mọi người cứ bảo cô vợ ích kỷ, chi li qua mỗi câu nói của ông Thớt mà bản thân ông Thớt cũng chưa xác định rõ tình hình được cũng mới nghe thế rồi lên đây hỏi.

Trong cuộc sống rất nhiều người không thích chung chạ nhưng họ không hề ích kỷ, thậm chí rất tốt, rất hào phóng.

Với một cá nhân trên 18 tuổi thì thì phải tự lo được cho mình về cuộc sống hàng ngày, về tài chính có thể phụ thuộc vào bố mẹ/anh chị đến năm 23-24 (tức là học xong đại học) nhưng cuộc sống thì dứt khoát không.

chieubuon

Xe tăng
Thưa các cụ các mợ

Nay sắp cuối tuần, thời gian cũng rảnh rỗi, e mạn phép mang câu chuyện này lên đây trước hết coi như là được giãi bày tâm sự cùng cccm, thứ 2 cũng là nhờ các cụ có kinh nghiệm sống, trải đời hơn e cho e lời khuyên. Chứ e bây giờ khó xử quá, nghĩ không thông được ạ

E 28 xuân xanh, mới lập gia đình đc nửa năm. Nói về phía nhà e 1 chút, E là con cả, dưới e còn e gái năm nay sinh viên năm đầu ĐH, mẹ e giáo viên đã nghỉ hưu, bố e thì mất sớm từ lúc e gái còn học lớp 1. Nhà có 2 ae chẳng nhiều nhặn gì nên từ lúc e gái lên học ĐH thì e cho về ở cùng với vc e. (Vc e hiện đang thuê nhà-thu nhập 2vc khoảng 30tr/tháng, tiền thuê nhà 5tr/tháng), trong thời gian vừa rồi vợ e rất nhiều lần mặt nặng mày nhẹ, nhiều khi chẳng có chuyện gì cũng vô cớ giận dỗi. 2vc nc thì vợ e nói không muốn va chạm kinh tế với e gái e. E gái e ở cùng với ac cũng rất ngoan, giúp đỡ việc nhà Ac (chính vợ e cũng công nhận điều này) nhưng chỉ vì ko muốn chung đụng kinh tế nên thường xuyên cãi nhau với e về vấn đề này. Mẹ e cũng gửi gạo và rau thịt cá lên 2 tháng 1 lần để cả nhà ăn, có tháng chỉ phải đi chợ 1-2 lần mua mấy thứ lặt vặt. Vc e thì đi làm cả ngày, E gái cũng đi học đi làm thêm có khi về lên phòng luôn chứ cũng chẳng chạm mặt nhau mấy. Vậy mà...

Các cccm đã gặp trường hợp như e chưa, và cách xử trí của cccm ntn trong trường hợp này ạ.
Kính rượu mời cccm !
Em gái cụ đang đi học thì va chạm kinh tế chỗ nào nhỉ. Việc nuôi em ăn học là việc của anh Trai, có gì mà va chạm

chieubuon

Xe tăng
Em cụ là sinh viên năm mấy rồi ? còn mấy năm nữa ra trường ?
Cụ phải nc với vợ cụ thôi để nó vui vẻ và chấp nhận. Cái lý do không va chạm kinh tế nó chung chung bỏ con mẹ đi được và cũng nên nói thẳng là em mà nó thuê chỗ khác thì cụ cũng phải hỗ trợ nó tiền thuê nhà .
Nhưng cho rằng em cụ cũng nên chỉ ở cùng với anh chị trong khoảng thời gian nó đi học thôi, học xong có công văn việc làm thì nó lên ở riêng để tự lập, cái này tốt cho em nó nữa. Khi vợ cụ biết thời hạn em cụ ở cùng thì nó cũng dễ chấp nhận hơn, rồi mọi chuyện sau tính
Cụ ấy chẳng bảo em cụ ấy là SV năm đầu còn gì cụ

vietran

Xe ba gác
Cho em cụ ra ở riêng, thuê nhà và thấm thía việc tự lập. Giờ có thế ko vui, nhưng sau này lại cảm ơn cụ. Mà cụ có cho em gì cũng tiện.
Vợ cụ thì hơi xấu tính, em cho là thế!
Nhưng nếu muốn giữ yên cửa nhà thì xa nhau ra cho nó thơm :)
Sau nó từ mặt, cảm ơn éo giề
Nó cũng chả thích éo gì ở với anh chị, ở riêng kéo bạn trai về chịch chả sướng hơn, nhưng qua đó nó biết cái thái độ của thằng anh con chị, sau có mời nó cũng éo thèm đến nhà

atoxet

Xe buýt
Em gái cụ và vợ cụ không chơi được với nhau hay sao? Em thấy phụ nữ hay có kiểu ghét nhau vì những thứ linh tinh nhỏ nhặt, khá mệt mỏi, nhất là khi một trong hai (hoặc cả hai) là người chi li, tính toán.
Xưa em (em là đực) ở với gia đình anh trai mấy năm, được 1 lần đưa tiền ăn cho chị dâu, bà ấy cười "đểu" nên em giận ko đưa nữa, cứ ăn thôi. Sau này em gái vợ em ở cùng vợ chồng em, em nuôi ăn + học, nhiều khi cũng thấy tốn, nhưng nghĩ lại ngày xưa đc chị dâu nuôi nên giờ cũng phải cố nuôi em vợ. Mà đứa em gái vợ em nó cũng thuộc dạng ít nói, cứ lầm lì trong phòng, nhiều khi chỉ muốn đập cho trận :D

mercedes E320

Xe tải
Vợ cụ chủ có bị làm sao không vậy, kiếm được osin không công còn không biết mà hưởng, ăn uống thì thêm bát thêm đũa chứ có đáng là bao, em mà vợ cụ em còn bàn đón bà lên luôn, tranh thủ đẻ con có bà với cô chăm cho còn gì bằng,sau vài năm cô em đi lấy chồng còn được tiếng thơm, đúng là hơn nhau cái đầu và suy nghĩ.

vietran

Xe ba gác
Sao cụ không thử bàn với vợ: có 2 giải pháp cho vợ cụ cân nhắc
1. Cho em gái ra ở riêng. Vì em gái chưa đến tuổi đi làm nên cụ phải trợ giúp tiền nhà đến khi em đi làm. Cụ và mẹ cụ sẽ chịu trách nhiệm chi phí ăn ở cho em theo tỷ lệ (ví dụ 70-30)
2. Cứ để em gái ở nhà cho đến khi nào nó đi làm kiếm tiền được. Bù lại thì mẹ cụ sẽ lấy tiền tiết kiệm để trả cho vợ chồng cụ phần tiền lẽ ra ở mục 1 mẹ cụ phải chịu. Có thể trả 1 cục mỗi năm.

Nếu vợ cụ vì lý do muốn ở riêng, tất nhiên sẽ chọn 1, còn ko sẽ chịu 2.
Tất nhiên trong cả 2 cách, cụ đều trả hết toàn bộ tiền.
Nhưng tại sao lại nói cho vợ cụ có tỉ lệ 70-30 .
- Vì nếu PA1 cụ trả hết thì chả có lý do gì để lấy tiền của mẹ trong PA2. Vợ cụ sẽ suy ngay được ra cụ đưa tiền cho em gái.
- Nếu vợ cụ vì tiền mà cho e ở thì sẽ thấy dễ chịu hơn nếu thấy phần "được". Tức là nếu ép vợ theo kiểu nếu em ra ngoài thì mất 3tr/tháng, nếu để nó ở nhà thì ko mất số tiền đó. Tiền của chồng thì cũng như tiền mình, vợ sẽ thấy kiểu gì cũng mất. Vẫn khó chịu. Nhưng nếu vợ nghĩ là để em gái ở nhà lại có thêm 30% tiền đóng góp thêm của mẹ chồng , nghĩa là đã ko mất mà còn "được" của mẹ chồng, sẽ thấy dễ chịu hơn.
- Đưa 1 cục theo năm nó có vẻ giống lấy tiền tiết kiệm ra đưa 1 cục. Hơn là đưa theo tháng, vợ sẽ nghi là cuối cùng vẫn là từ chồng đưa.
éo ai tính đếm lọ dưa củ hành thế thím, bậc phụ huynh mà nghe anh em tính đếm với nhau thế thì thằng anh muốn cho tiền đứa em người mẹ cũng k nghe và đau lòng lắm. Cha mẹ sinh ra con cái để sau này có chỗ dựa vào nhau mà sống, lại đi tính chia nhau cái trách nhiệm nuôi em 1-2 triệu/tháng phân bổ cho mẹ già.
Mịa XH giờ éo hiểu kiểu gì nữa

Tuấn Ka

Xe đạp
Đôi khi đau đầu với phụ nữ, có đứa em gái giúp việc nhà thì tốt quá rồi, anh em gần gũi. Ví dụ em nó có ra ngoài thuê trọ chắc vài tháng mới qua anh chị chơi 1 lần

chieubuon

Xe tăng
Em công nhận các cụ lấy vợ và bỏ vợ dễ thật, vợ không đồng ý để em gái ở chung nhà là chia tay?

Anh nuôi em thay bố mẹ là lẽ đương nhiên, nhưng hình như nhiều cụ nghĩ nuôi dạy là phải sống chung, 19-20 rồi chứ ít đâu.

Không thích em chồng sống chung chưa thể khẳng định là ích kỷ nhé. Em chồng sống riêng cho tháng chục củ (hoặc chồng cho cũng được) thì sao?
Mịa, nó đang nói va chạm về kinh tế kia kìa, ngồi đấy mà chục củ

Tony_Le

Xe container
Mịa, nó đang nói va chạm về kinh tế kia kìa, ngồi đấy mà chục củ
Cụ nhẩy vào giữa phán vậy đúng rồi. Em không nói trường hợp này mà là đang nói đến chữ ích kỷ một chiều. Chuyện của ông Thớt thì không đủ dữ liệu để chém.

Colonhec

[Tịch thu bằng lái]
Hôm gần đây nhất 2vc nói chuyện, vợ e nói điều kiện kt ko khá giả mấy nên phải chắt bóp để cbi kế hoạch sinh con nên mọi thứ đều phải tiết kiệm, vợ e nói chỉ cần có tiền nuôi con còn mọi thứ khác ko quan tâm.
Cụ tìm hiểu kĩ cái câu "chỉ cần có tiền nuôi con còn mọi thứ khác ko quan tâm". Nếu sự thật như vậy thì đúng là cái số của cụ nó vậy rồi.

cá sấu chúa

Xe hơi
Cậu giai mới lấy vợ thân mến, cần tuyệt đối tôn trọng sự riêng tư nhé. Lớn rồi, lập gia đình rồi, mình cần suy nghĩ nhiều mặt, suy nghĩ ở vị trí, cảm nhận của nhiều người mà tìm ra giải pháp. Nếp sống khác nhau, có yêu nhau lấy nhau làm vợ chồng thì mới phải chịu đựng nhau, tự dưng được khuyến mại thêm các combo khác để chịu đựng không phải ai cũng nuốt trôi đâu, làm việc nhà ư, biết điều ư? đấy là cậu giai thấy thế chứ vợ cậu nó không thấy thế thì sao? Đặt cái bát cái chén, dọn dẹp nhà cửa không đúng ý (lại không phải người giúp việc mà nói). AI cũng đóng vai nạn nhân cả, thì ai là thủ phạm? Chồng biết nghĩ cho vợ, vợ biết nghĩ cho chồng, em gái có học cũng cần nghĩ cho anh giai chị dâu, trong trường hợp này cứ ở riêng là ổn thỏa nhất (chứ em gái lại đánh giá thái độ anh chị rồi sau éo thèm đến như cụ trên vừa lo hộ, thì ẻm cũng dởm dít lắm), rồi cậu khéo giúp đỡ em gái ổn định cuộc sống, thoảng qua nhà nhau ăn uống, giúp đỡ.