[Funland] Chỉ sau 5 năm hiện diện, hệ thống Vinmart, Vinmart+ được định giá hơn 3 tỷ USD

coolpix8700

Xe ngựa
Vậy mũi lõ của bác ở đâu mà lặn lội ra ngoại thành tìm mua hàng rẻ vậy
Em ở nước ngoài nếu chỉ tính 3 năm liên tục trở lên thì tổng cộng được 17 năm tròn...!
Ở lâu nhất ở nơi mà tìm mỏi mắt mới thấy 1 cái xe bán tải, xe con 7 chỗ,...!

thientudolong

Xe container
mỗi lần đi siêu thị hóa đơn 1.5-2tr tiết kiệm 15% - 20% tháng đi 4 -5 lần, rẻ hơn cả triệu bạc, cứ tưởng nhỏ nhưng ko nhỏ.
còn nói văn minh thì những cửa hàng mặt phố sao bằng trung tâm thương mại siêu thị lớn quy củ được. Mỗi đối tượng chọn 1 kiểu phù hợp cho cách sinh hoạt của mình thôi
Theo cụ thì khoảng bao nhiêu % dân số mỗi lần đi mua sắm từ 1,5-2 tr đồng, em nói thật với cụ khi chưa có cửa hàng tiện lợi mỗi lần cụ hay vợ cụ đi chợ 90% là 200k quay đầu, có nó thì thêm 1 chút thôi nhưng bù lại tiện lợi, không chen chúc ngã giá, không gửi xe đi bộ, vào điều hòa mát rượi giá cả rõ ràng, thanh toán đc bằng thẻ, tất nhiên mỗi người có một lựa chọn, các cụ thì chọn rẻ hơn nhưng em thì em chọn tiện, tgian xếp hàng chờ thanh toán lượn lờ siêu thị em đi tập gym cho khỏe :D

thientudolong

Xe container
Em ở nước ngoài nếu chỉ tính 3 năm liên tục trở lên thì tổng cộng được 17 năm tròn...!
Ở lâu nhất ở nơi mà tìm mỏi mắt mới thấy 1 cái xe bán tải, xe con 7 chỗ,...!
Là nước nào cụ cứ nói thẳng luôn :D

coolpix8700

Xe ngựa
Là nước nào cụ cứ nói thẳng luôn :D
Ở nhiều nước, nhưng riêng nước Đức được đúng 10 năm...!
Bên ấy thì những cửa hàng "tiện lợi" không nhiều, mà dân mua sắm chủ yếu trong các siêu thị lớn, đặc biệt cuối tuần ở các trung tâm mua sắm ngọại thành. Kể cả người không có xe riêng cũng đến những trung tâm ấy rất đông.
Dù giá không chênh lệch nhiều được như mua ở VN đâu!

Chỉnh sửa cuối:

thientudolong

Xe container
Ở nhiều nước, nhưng riêng nước Đức được đúng 10 năm...!
Thế e chả hiểu bác quote làm gì, nc đức thì rõ là mỗi nhà đều có ô tô, giao thông thì thuộc loại best thế giới, đương nhiên họ chuộng việc đi siêu thị 1 tuần 1 lần hơn là đúng rồi, em nói bán tải là ô tô nói chung :D

coolpix8700

Xe ngựa
Thế e chả hiểu bác quote làm gì, nc đức thì rõ là mỗi nhà đều có ô tô, giao thông thì thuộc loại best thế giới, đương nhiên họ chuộng việc đi siêu thị 1 tuần 1 lần hơn là đúng rồi, em nói bán tải là ô tô nói chung :D
Bác lại thích nhét chữ vào mắt tụi em.
Đầu tiên là bán tải, bây giờ là ô tô.
Bác hỏi người đang ở Đức xem tỷ lệ có ô tô của họ là bao nhiêu % mà "Mỗi nhà đều có ô tô"?
Hay dễ hơn, tìm xem hệ thống giao thông công cộng của họ được xếp hạng như thế nào!

Chỉnh sửa cuối:

thientudolong

Xe container
Bác lại thích nhét chữ vào mắt tụi em.
Đầu tiên là bán tải, bây giờ là ô tô.
Bác hỏi người đang ở Đức xem tỷ lệ có ô tô của họ là bao nhiêu % mà "Mỗi nhà đều có ô tô"?
Hay dễ hơn, tìm xem hệ thống giao thông công cộng của họ được xếp hạng như thế nào!
https://giaoducthoidai.vn/o-to-xe-may/10-quoc-gia-so-huu-nhieu-o-to-nhat-the-gioi-508626-l.html
531 chiếc/ 1000 người nghĩa là 2 người có 1 chiếc xe, bác ở đức nào thế ạ :D

coolpix8700

Xe ngựa
https://giaoducthoidai.vn/o-to-xe-may/10-quoc-gia-so-huu-nhieu-o-to-nhat-the-gioi-508626-l.html
531 chiếc/ 1000 người nghĩa là 2 người có 1 chiếc xe, bác ở đức nào thế ạ :D
Nhiều xe lưu thông không đồng nghĩa nhiều nhà có ô tô...!
Nhiều gia đình người Đức có 2 cái xe hay hơn, nhưng cũng có nhiều gia đình chẳng có cái xe nào cả.
Người dân Đức có thu nhập, đóng thuế thì họ được khấu trừ chi phí đi lại (để đi làm) trong tiền thuế.
Nuôi 1 cái xe ở Đức không rẻ, nhưng nếu thu nhập để đóng thuế đủ cao thì người Đức được khấu trừ chi phí của cái xe trong thuế. Nhưng cũng phải có thu nhập đủ cao, còn không thì mức khấu trừ chỉ đủ để sử dụng phương tiện giao thông công cộng.
Đại đa số người Đức đi cái xe bằng đúng mức khấu trừ trong thuế của họ!

Chỉnh sửa cuối:

tienaka

Xe điện
E vào ngóng các cụ chém gió về kinh tế

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
mũi lõ đường nó to, nhà nào cũng có bán tải, nó 1 tuần nó đi 1 lần thôi cụ ơi, ko phải cái gì mũi lõ đem về vn nó cũng đúng đâu :D
Cái mũi lõ nhà cụ là xứ nào mà kinh vậy ???
Âu châu mũi nó tẹt chắc ???
Xin lỗi nha.
Chỉ xứ NHÀ QUÊ thời người ta mới dùng lắm cái xe bán tải thần thánh nhà cụ nha :D

cocsku

Xe cút kít
Em trai con cô ruột em, quản lý cửa hàng top5 của hệ thống VinMart, kể lại hàng rau quả đang không có lãi, âm nhiều, cuối ngày bị loại bỏ rất nhiều
Nhưng nhiều sản phẩm khác thì tỷ lệ lợi nhuận rất khủng
Em nó cũng có mánh thu nhập thêm, rất hay.
Nó loại bỏ thế là tốt, sợ nhất là nó ko chịu loại mà lại phun thuốc gì đấy cho nó ko héo.

Masha123

Xe buýt
Đừng đùa, Vinmart+ mở đến đâu trong vòng bán kính 300m các cửa hàng tạp hóa không sống nổi. Giá cả niêm yết rõ ràng, hàng hóa phong phú đa dạng, điều hòa mát lạnh, nhân viên nhã nhặn lịch sự, không lo hàng giả hàng kém chất lượng... nên đông khách cũng đúng thôi. Nhược điểm duy nhất là giá hơi cao nhưng nếu thu nhập người dân được cải thiện thì tương lai bóp chết cả chợ truyền thống.
Bác cứ đùa, tạp hoá vẫn sống tốt nhé. Khu em ở 5,6 cửa hàng Vin, Satra, coop mà tạp hoá có chết ông nào đâu thậm chí còn mở thêm. Giá Vin k cạnh tranh lại giá tạp hoá, mà mua tạp hoá thì chỉ cần ngồi trên xe ới là có hàng trao tay.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Mở cái hệ thống bán lẻ đâu chỉ ăn đc mỗi tiền bán sản phẩm, họ còn ăn tiền quảng cáo, trưng bày của các nhãn hàng nữa. Toàn các cụ tiêu tiền triệu vào dạy các bác tiêu tiền tỉ, em là thằng tiêu tiền trăm với tiền nghìn chỉ hóng lấy thông tin thôi ợ.
Em phê bình sự rụt rè chỉ nói cái mình biết của cụ. Cụ nên học tập các ofer trên này, lên đồng thoải mái, dù gì cũng ảo, ai biết đấy là đâu :D

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi.
Theo học thuyết của nhiều người ở đây là không biết đá bóng thì không được bình luận về bóng đá, mà tốt nhất là không nên xem bóng đá.
Người đã có tiền thì làm cái gì cũng đều đúng cả!
Cụ khái quát hóa hơi quá rồi, để em chỉnh lại cụ xem thử:

-Người giàu không phải làm cái gì cũng đều đúng
-Người nghèo không phải làm cái gì cũng đều sai :D

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Bác cứ đùa, tạp hoá vẫn sống tốt nhé. Khu em ở 5,6 cửa hàng Vin, Satra, coop mà tạp hoá có chết ông nào đâu thậm chí còn mở thêm. Giá Vin k cạnh tranh lại giá tạp hoá, mà mua tạp hoá thì chỉ cần ngồi trên xe ới là có hàng trao tay.
Nên phát triển chợ cóc thật nhiều để bảo tồn di sản về hình thức mua bán không tìm được nữa ở các nước tiên tiến, nâng lên thành nét đẹp du lịch giống kiểu hàng quán dọc đường ray xe lửa :D