[Funland] Chi tiền tỷ định cư Canada, nhiều người lo mất trắng

Trạng thái
Thớt đang đóng

tranminhhoa

Xe tăng
Đọc đến cuối thớt chả còn thấy liên quan mẹ gì phần đầu thớt. Còn toàn mấy bố vào khoe hiểu biết với khoe đi nhiều. :))

haiphdt

Xe buýt
Đọc đến cuối thớt chả còn thấy liên quan mẹ gì phần đầu thớt. Còn toàn mấy bố vào khoe hiểu biết với khoe đi nhiều. :))
Du lịch qua internet thôi,chém gió,google có mất tiền đâu.Em google phát ,mai trong 1 tuần em đi vòng quanh thế giới cho cụ xem.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Chẳng có ai chăm soc bố mẹ già lúc về già cũng như ốm đau hơn con cái cả,,chứ ở VN hầu hết con cái lo cho cha mẹ đến khi khuất núi, đó là chuyền thống và đạo lý của người Việt Nam, còn có gia đình bỏ mặc bố mẹ chắc là "cái đại phúc" của gia đình người ta thôi, những cái loại con cái này thì thua cả chó rồi
Đấy, Việt Nam đầy những thành phần chửi như hát thế này :)

baolac

Xe buýt
Du lịch qua internet thôi,chém gió,google có mất tiền đâu.Em google phát ,mai trong 1 tuần em đi vòng quanh thế giới cho cụ xem.
Google cũng có tác dụng mở mang kiến thức đấy, nên làm sớm đi.

nangct

Xe tăng
khả năng cao mất cụ ah, nguwoif qyết định có láy lại tiền là tay hàn quốc thì hắn đã cao chạy xa bay rồi

k4mjkaze2

Xe buýt
tóm lại giờ ít thấy cụ nào gáy: tủ lạnh có chân cũng tự chạy qua bển

TamMao2612

Xe buýt
Câu chuyện đi hay ở, ở Vn hay ở nước ngoài đúng là có bàn mòn cả dãy núi Hoàng Liên Sơn cũng không thể hết vì cái này thuộc vào quan điểm, thói quen và hoàn cảnh sống của từng người.
Tuy nhiên theo em, việc ở đâu sướng hơn, tốt hơn, thoải mái hơn...chỉ nên dành cho những ai đang có trong tay 2 cuốn hộ chiếu nêu ý kiến. Còn lại tất cả em xin phép ví hơi quá là chỉ là "ếch" ngồi đáy giếng mà thôi mà mỗi miệng giếng đều có bầu trời riêng của mình.
Còn tất cả những việc lo sợ của các cụ như thiếu tình cảm gia đình, thiếu sự chăm sóc con cái dành cho cha mẹ...thì em nghĩ nên xem lại, vì ở đâu cũng như nhau thôi. Ta hay tây đều người này người kia và QUAN TRỌNG nhất chính là truyền thống/ giáo dục của cha mẹ dành cho con cái. Cha mẹ yêu thương giúp đỡ con cái, cha mẹ làm gương chăm sóc bố mẹ của mình hết lòng thì nó ăn sâu vào đứa trẻ, dù đứa trẻ có ở sao hoả nó cũng nghĩ đến việc được chăm sóc cha mẹ của mình. Tuy nhiên đặc thù môi trường sống nên cách thể hiện chăm sóc khác nhau, không thể nào cứ phải đi đổ bô cho bố mẹ mới là yêu thương, không phải cứ nghỉ việc ở nhà chăm cha mẹ ốm mới là có hiếu....
Còn với những người chi tiền để đi nước ngoài: người giầu có thì người ta thừa thông minh để biết tiền mình nên làm gì, cuộc đời mình ra sao. Còn những người nghèo khó đi vay mượn thì bản thân họ biết năng lực của họ, không đủ tài cán làm giầu ở quê hương, họ muốn được sang nước ngoài làm việc tay chân để tích góp do lương ở nước ngoài tốt hơn. Không phải ai có 1 tỷ cũng biết đi kinh doanh sinh lời, không khéo mất cả vốn nếu không biết đầu tư. Nhưng nếu có từng đó tiền chạy ra nước ngoài, chăm chỉ làm ăn để dành thì chỉ khoảng 1-2-3 năm hoà vồn rồi từ đó tiết kiệm về già. ...
Các cụ có thể đi du lịch khắp năm châu 4 bể, nhưng du lịch là du lịch, khi sống thực sự ở một nơi mình gắn bó thì mình mới hiểu hết mọi giá trị của cuộc sống đó mang lại.

Houston

[Tịch thu bằng lái]
Câu chuyện đi hay ở, ở Vn hay ở nước ngoài đúng là có bàn mòn cả dãy núi Hoàng Liên Sơn cũng không thể hết vì cái này thuộc vào quan điểm, thói quen và hoàn cảnh sống của từng người.
Tuy nhiên theo em, việc ở đâu sướng hơn, tốt hơn, thoải mái hơn...chỉ nên dành cho những ai đang có trong tay 2 cuốn hộ chiếu nêu ý kiến. Còn lại tất cả em xin phép ví hơi quá là chỉ là "ếch" ngồi đáy giếng mà thôi mà mỗi miệng giếng đều có bầu trời riêng của mình.
Còn tất cả những việc lo sợ của các cụ như thiếu tình cảm gia đình, thiếu sự chăm sóc con cái dành cho cha mẹ...thì em nghĩ nên xem lại, vì ở đâu cũng như nhau thôi. Ta hay tây đều người này người kia và QUAN TRỌNG nhất chính là truyền thống/ giáo dục của cha mẹ dành cho con cái. Cha mẹ yêu thương giúp đỡ con cái, cha mẹ làm gương chăm sóc bố mẹ của mình hết lòng thì nó ăn sâu vào đứa trẻ, dù đứa trẻ có ở sao hoả nó cũng nghĩ đến việc được chăm sóc cha mẹ của mình. Tuy nhiên đặc thù môi trường sống nên cách thể hiện chăm sóc khác nhau, không thể nào cứ phải đi đổ bô cho bố mẹ mới là yêu thương, không phải cứ nghỉ việc ở nhà chăm cha mẹ ốm mới là có hiếu....
Còn với những người chi tiền để đi nước ngoài: người giầu có thì người ta thừa thông minh để biết tiền mình nên làm gì, cuộc đời mình ra sao. Còn những người nghèo khó đi vay mượn thì bản thân họ biết năng lực của họ, không đủ tài cán làm giầu ở quê hương, họ muốn được sang nước ngoài làm việc tay chân để tích góp do lương ở nước ngoài tốt hơn. Không phải ai có 1 tỷ cũng biết đi kinh doanh sinh lời, không khéo mất cả vốn nếu không biết đầu tư. Nhưng nếu có từng đó tiền chạy ra nước ngoài, chăm chỉ làm ăn để dành thì chỉ khoảng 1-2-3 năm hoà vồn rồi từ đó tiết kiệm về già. ...
Các cụ có thể đi du lịch khắp năm châu 4 bể, nhưng du lịch là du lịch, khi sống thực sự ở một nơi mình gắn bó thì mình mới hiểu hết mọi giá trị của cuộc sống đó mang lại.
Khổ nỗi CCCM trong topic này đa phần chỉ có 1 cuốn hộ chiếu Việt Nam.

coolpix8700

Xe ngựa
Khổ nỗi trong topic này đa phần chỉ có 1 cuốn hộ chiếu Việt Nam.
Đúng vậy!
Em cũng ủng hộ để ai muốn ra đi sẽ đi được. VN vốn đất đã chật, người lại đông, bớt đi 1 ít chẳng ảnh hưởng gì đến xã hội.
Tụi trẻ con nhà em, đứa đầu hết lớp 3 mới ở Đức về mà vẫn phải áp giải nó ra sân bay đi làm cao học. Nó làm xong trước thời hạn và về luôn, không ở lại làm thêm 1 năm.
Đứa út năm nay vào đại học, nó bảo cứ học xong đại học trong nước đã!

Chỉnh sửa cuối:

Kia_fote

Xe điện
Cuộc sống đâu chỉ có mỗi chuyện ăn đâu.
Còn nhà khá giả mà sang làm cn nhôm kinh thì thời gian đâu mà hưởng thụ nữa, trừ phi nó trốn nợ!
Người ta nói ăn ko hết nghĩa là giàu nứt đố đổ tường, thời buổi giờ ai nói đến chuyện ăn nghĩa là chỉ ăn nữa hở cụ =)). Cả triệu người còn đang lo ăn kiêng giảm mập đấy!

Kia_fote

Xe điện
Không ai bịt mồm ai cả, 1 diễn đàn chia sẻ tri thức và cuộc sống bốn phương trời. ở đâu cũng có cái hay cái dở. cho dù ở thiên đường cũng có chỗ ma quái. Sống mà ghanh ghét đố kỵ, lòng dạ bất lương, tâm địa hẹp hòi. không biết nhìn xa trông rộng. Chỉ biết nhìn đời bằng ánh mắt hằn học hận thù, thì làm đc cái gì cho đất nước cho dân tộc ? Chỉ biết phá hoại chính sách, không giúp gì đc thì đừng gáy a trí a trố nữa thằng cháu trẻ người non hột ạ.
Em đang ở VN, và hết đời cũng sẽ không bao giờ có ý định đinh cư nước ngoài. Nhưng đồng ý với cụ, ở đâu mà yêu nước thì vẫn là yêu nước. Chưa cần tiền bạc gì, chỉ cần tuân thủ luật pháp bản địa, là công dân tốt ở nước mình định cư cũng là đóng góp cho đất nước rồi. Còn nếu tăng kiều hối thì đó là điều hơn cả mong đợi. Còn hơn tỉ lần bọn ở VN mà tham ô tham nhũng phá hoại và ngăn chặn sự phát triển của xã hội. Tất nhiên là 1 số ít thành phần ở nc ngoài trộm cướp lừa đảo thì đúng là không nên rồi!

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
thớt xôm quá. Ông đi thì muốn về, ông ở thì muốn đi. Ở đời người ta sẽ thích những gì người ta ko có. Cứ ở đâu có cơ hội, có tiền, có cái mình thích thì nơi đó là lý tưởng :))

Gianthuong123

Xe tải
Không ai bịt mồm ai cả, 1 diễn đàn chia sẻ tri thức và cuộc sống bốn phương trời. ở đâu cũng có cái hay cái dở. cho dù ở thiên đường cũng có chỗ ma quái. Sống mà ghanh ghét đố kỵ, lòng dạ bất lương, tâm địa hẹp hòi. không biết nhìn xa trông rộng. Chỉ biết nhìn đời bằng ánh mắt hằn học hận thù, thì làm đc cái gì cho đất nước cho dân tộc ? Chỉ biết phá hoại chính sách, không giúp gì đc thì đừng gáy a trí a trố nữa thằng cháu trẻ người non hột ạ.
Để em nói vấn đề với cụ người giàu có thể giỏi kinh doanh nhưng thiếu kiến thức về xã hội khác cũng có .
Đi hay ở là lựa chọn người ta nhưng lựa chọn ngu rồi sống tệ hơn hồi ở VN rồi mỉa mai VN đó là chuyện khác , còn họ sống sao ở đâu đó là quyền của họ .
Cụ cũng biết thành phần lạc loài cũng ko ít mà thời 201x bọn đó hoạt động rất mạnh nhưng khúc sau bị dập vì kiến thức ngu ơ đất nước phát triển nhưng đầu óc ko phát triển theo .
Bên Canada ko phạt con cơ ưu điểm và khuyết của nó , con cái ngoan ko sao con cái mà mất dạy thì chỉ cười trừ thôi làm gì nó .VN cũng vậy phạt con nhưng lam dụng quá nó cũng sẽ thành khác đó là bạo lực gia đình .

maple.leaf

Xe máy
Monkeys see monkeys do. Em thấy tỉ lệ con hư ở Canada rất thấp so với VN, chủ yếu trong các gia đình trồng cỏ QN, HP thôi, con cái các gia đình miền Trung, Nam rất ngoan.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Bây giờ có tranh luận giữa đi hay ở chứng tỏ đời sống ở VN đã khá lên nhiều rồi đấy.
Ngày xưa thì chỉ cần đi Đông Âu đã coi là lên thiên đàng rồi.

born2go

Xe điện
Đi bất chấp luật pháp nước nta, đất nc nta ko chào đón bạn cũng trơ ra mặc kệ à? Có khác gì bạn tự chui vào nhà n khác ở lì ra đấy r bảo đất này lành tôi thich thì tôi cứ đậu lam gi dc toi? 😒
Em không rõ cụ đang nói vấn đề gì nữa? Cụ có hiểu cụ nói cái gì không?

Em đang nói đến vấn đề xu hướng di cư, con người ta sẽ luôn có xu hướng đi về những nơi mà họ cho là tốt đẹp hơn, thế thôi. Còn đi chính thức không được thì người ta đi lậu, đó là chuyện khác chả liên quan gì tới vấn đề đang nói

Trạng thái
Thớt đang đóng