[Funland] Chia sẻ kỷ niệm đi thi đại học

smart_sharp

Xe tăng
Các môn khác còn cày được chứ hình họa với hình không gian một là "nhìn ra" luôn, còn không là khỏi làm.
Em cũng suýt chết môn hình họa này. Em rất giỏi logic nhưng kém môn tưởng tượng. Ngay toán cũng thế. Toán hình là em kém chứ toán đó mà quy về "tọa độ" thì lại chết với em. Học ĐH, môn họa hình này vật vã học, vật vã thi. May thế nào được 5 điểm vừa đủ qua.

Trà Lý

Xe tăng
Thằng bạn thân của em, đi bộ đội về, tự ôn, năm 1996 em từ NEU đạp xe đưa nó đi thi ở Thủy Lợi, thi xong môn cuối về trời mưa như trút ngập phố, coi như bơi về đến nhà trọ mặt nó buồn bã bảo tao cướp công mà đưa đi thi rồi, hai thằng ôm nhau khóc giữa trời mưa...
Lại năm sau nữa nó ôn thi tiếp, đỗ Hàng hải, nay đã hai mấy năm trôi qua, thằng khóc dưới trời mưa năm ấy đã là một sỹ quan cao cấp của CSB.

volcanoz

Xe tải
Em thi năm 96 tự đạp xe thi 3 đợt, thấy hồi đó thì đại học mệt mỏi thế kéo dài chục ngày từ đợt 1 đến đợt 3.

Ca phê thôi

Xe tăng
Em thì đc hình như trường 25, trường 27 điểm. Hồi đó BK lấy có 16-17 điểm thôi. Cả hai đều có học bổng thì phải.
Em đi thi toàn bị tính nhầm nên Toán một trường 9, một 9.5 ko đc con 10 nào, về cũng tiếc vì cái câu dễ nhất chắc mẩm ko thể sai nên ko kiểm tra lại thành ra 1+1=3. BK tối trc em mở sách ra trúng câu hóa Hữu cơ, nhưng em cũng chả thèm học vì mải xem bóng đá, hôm sau lý thuyết đúng vào câu đó em bỏ luôn mất 1.5 điểm nên hóa đc có 8.5. Em số may, hay kiểu mở sách học ngẫu nhiên trc khi thi sẽ trúng :)
Mợ giỏi thật, hồi đấy mà mợ được 9, 10 điểm/môn BK là giỏi đấy. Mợ K bao nhiêu BK?

LinhTrườngSa

Xe hơi
Em thi ĐH Luật năm 1996, anh trai em đưa đi thi, ở KTX Trong trường Luật. Buổi tối trước buổi thi đầu tiên anh trai em bảo thôi không ôn nữa, nghỉ cho thoải mái, em rủ 1 bạn nữa trong phòng có bố đưa đi, 2 thằng xin phép anh và bố ra trước cổng trường Luật chơi, không đi đâu. Buổi tối cổng KTX nối với khu giảng đường mở, em nhớ tầm 7, 8h tối gì đó, đi được 1 đoạn thì thấy 1 ông lấp sau cái cột bê tông vẫy 2 thằng lại: em ơi lại đây cho anh hỏi cái này, 2 thằng em từ từ tiến lại thì nó bảo 2 thằng ngồi xuống anh hỏi cái này, bọn em ngơ ngác thấy sợ sợ nhưng vẫn làm theo. Vừa ngồi xuống nó rút 1 cái kim tiêm ra bảo, anh nghiện vật thuốc quá 2 đứa cho a xin mấy đồng. Bọn em cũng lí nhí: bọn em không có tiền, nhưng nó bảo thế cho anh kiểm tra túi quần nhé. Bọn em sợ quá đành lục túi ra, em được ông anh cho 50k tiêu vặt, bạn kia bố cho 20k, thế là cun cút sợ sệt đưa hết cho nó. Đưa xong không dám đi chơi chạy về KTX kể lại, thế là cả anh trai em và bố bạn kia chửi bọn em ngu. Không hiểu sao lúc đó cũng đông người qua lại mà bọn em lại sợ thế, đúng là nhà quê ra tỉnh, kỉ niệm nhớ đời thi ĐH của em!

Kyson1

Xe điện
E có kiểu đến kỳ thi, thì mấy môn đầu điểm 7đ, sau đó yếu dần, được cái kỳ nào cũng chỉ phải thi lại đúng 1 môn, nhưng điểm TB thì lẹt đẹt :(,TN với xép hạng TB
Em tuyển thẳng hok phải thi chuyển giai đoạn đây mà cũng chỉ TBK.

xukthal

Xe lăn

Smile1102

Xe container
Em tuyển thẳng hok phải thi chuyển giai đoạn đây mà cũng chỉ TBK.
Thế em hơn hai cụ roài, em vừa đủ tốt nghiệp loại giỏi ợ. Lúc tốt nghiệp đc cái giấy khen mang về quê bố mẹ em treo mãi mấy năm liền :D

xukthal

Xe lăn
Thời e có vụ KTQD đánh nhau với XD ở sân hàng đẫy sau trận ck giải SV gì đó, oánh nhau xong còn diễu hành từ Hàng Đẫy về tận KTX KTQD :)
Hồi đó KTQD có Quang Gullit, Hùng Bi đá bóng rất hay, e chỉ nhớ hồi đó nhìn mấy tifosi bị oánh hội đồng, chân tay giẫy giẫy, giờ nghĩ lại vẫn ghê :(
Hồi đó sinh viên KTQD chặn cổng XD đánh dữ phết. Mấy ông XD cũng gấu. Sau em nhớ hình như có vụ ae bên KTQD còn đốt kí túc, cơ động vào mới dẹp được.
Thằng bạn cùng lớp e đánh nhau với XD bị gẫy 1 cái răng, sau dc gọi là Trung sứt :)

KTQD thời đó mới gấu, hình như từ khóa 32 có đội hệ B, hệ C, là hệ đóng tiền nên có nhiều nhân vặt máu oánh nhau, chứ trc đó toàn bị XD bắt nạt :)
KtQD thời 9x QN quê em có ông T phủi đầu gấu phết, cũng dạng có máu mặt ở quanh khu Đồng Tâm.

Smile1102

Xe container
Em thi ĐH Luật năm 1996, anh trai em đưa đi thi, ở KTX Trong trường Luật. Buổi tối trước buổi thi đầu tiên anh trai em bảo thôi không ôn nữa, nghỉ cho thoải mái, em rủ 1 bạn nữa trong phòng có bố đưa đi, 2 thằng xin phép anh và bố ra trước cổng trường Luật chơi, không đi đâu. Buổi tối cổng KTX nối với khu giảng đường mở, em nhớ tầm 7, 8h tối gì đó, đi được 1 đoạn thì thấy 1 ông lấp sau cái cột bê tông vẫy 2 thằng lại: em ơi lại đây cho anh hỏi cái này, 2 thằng em từ từ tiến lại thì nó bảo 2 thằng ngồi xuống anh hỏi cái này, bọn em ngơ ngác thấy sợ sợ nhưng vẫn làm theo. Vừa ngồi xuống nó rút 1 cái kim tiêm ra bảo, anh nghiện vật thuốc quá 2 đứa cho a xin mấy đồng. Bọn em cũng lí nhí: bọn em không có tiền, nhưng nó bảo thế cho anh kiểm tra túi quần nhé. Bọn em sợ quá đành lục túi ra, em được ông anh cho 50k tiêu vặt, bạn kia bố cho 20k, thế là cun cút sợ sệt đưa hết cho nó. Đưa xong không dám đi chơi chạy về KTX kể lại, thế là cả anh trai em và bố bạn kia chửi bọn em ngu. Không hiểu sao lúc đó cũng đông người qua lại mà bọn em lại sợ thế, đúng là nhà quê ra tỉnh, kỉ niệm nhớ đời thi ĐH của em!
Ôi em thi cùng năm cụ cũng ở KTX Luật đây, nhưng em ở mình và tự đi thi, thi xòn anh em mới qua hỏi han coi okie ko. Cơ mà em ko hiểu sao vừa gặp nói dăm ba câu mà các bạn ở cùng đã bẩu em chắc chắn đỗ rồi :D

Rivers

Xe container
Hồi em thi là đợt mới ra đế chế, half-life, sáng xong môn Toán, cơm no rượu say em té luôn ra quán net làm vài trận, cuối cùng ham quá quên luôn giờ thi chiều, vào đến nơi thì bảo vệ đã đóng cửa, cuối cùng ông anh rể làm ở cạnh đấy phải phi xe ra xin mãi mới được vào, may năm ấy vẫn đỗ chứ không bố mẹ em chôn sống :))

Phỗng new

Xe điện

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Em thi Y Thái Nguyên năm 1992, cả phòng em trọ bị 1 thằng trọ cùng phòng chiều hôm làm thủ tục dự thi nó lừa bốc hết túi tăng quần áo, chắc nó tìm tiền rồi quẳng đâu đó ! Thế là 3 ông bố và 3 thằng thí sinh mặc nhất bộ thi xong về ! (Hồi đó chỉ đủ tiền đi thi, ra mua cái quần đùi mặc thay đổi)

coquay

Xe container
Các cụ kể chuyện ngày xưa đi thi thế nào đi
Tiêu chuẩn quyền lợi đc dự thi nên e đi cho nó biết thôi chứ e biết thừa ko đỗ đc. Cái nữa là từ trước đến giờ mẹ e đưa các anh các chị nhà bác đi thi nhiều lần và mong đến ngày đc đưa con mình đi thi nên e đăng kí thi cũng để chiều mẹ, mà trượt thì đăng kí hẳn bách khoa cho oai :)) e xác định đi đường vòng từ TC lên chứ ko đi thẳng đc.
Vào phòng thi mỗi e và 1 đứa nữa là nam còn đâu toàn con gái tên Trang, chả thấy e nào xinh ;))
Phát đề là e cắm đầu làm luôn. Làm đúng câu a bài khảo sát hàm số đc 0,75 điểm là thôi vứt bút ngồi chơi =)) chơi chán lấy bút ra vẽ nhăng cuội vào bài thi. Vẽ chán xin đi vệ sinh ko đc, xin ra về cũng ko đc nên đành nằm ngủ. Ngủ chán e giật cả bài trong ngăn kéo đứa ngồi trước xem giám thị cũng kệ vì e xem chứ e ko chép :)) đúng 2/3 thời gian em mới đc ra
Ra cửa prapol các phụ huynh quây kín lấy em hỏi tình hình thi cử. Cũng ra vẻ ta đây học hành kinh lắm phát biểu như đúng rồi : đề năm nay khó hơn năm ngoái nhưng cháu ôn đúng trọng tâm nên vẫn làm đc, cháu làm đc khoảng 80%, đọc đi đọc lại 2 lần rồi mới nộp bài =))
Về nghỉ trưa đến đầu giờ mẹ e gọi đi thi tiếp e bảo đi làm gì mất công, 2 môn sau có 10đ thì vẫn trượt. Nên giờ đi mua xe theo đúng giao kèo là thi xong mẹ mua xe thì hợp lý hơn :))
Hê hê khá giống e nhỉ =)) . hôm đầu đi thì cho biết thế nào là thì đh, tưởng thì đh căng như nào hoá ra cũng bt thôi e vẫn làm bài bt ko nộp giấy trắng nhé
ban đầu đi thi cứ tưởng là thích về h nào thì về hoá ra là ko phải vì thế buổi chiều e đi chơi game luôn cho nhanh
Thế mà sau e vẫn có giấy gọi đi học đh dự bị của trường gì tên kêu lắm lâu quá ko nhớ nó ở phố Cảm Hội ấy

jazzzzz

Xe lăn
Năm 95 em thi trường KTQD điểm thi Tân Mai, trọ ngay cổng trường, môn toán làm 1 tiếng xong nộp bài, giám thị liếc qua kêu em rà soát kỹ lại đi, nhưng tinh vi nên bảo em kiểm tra kỹ rồi.
lúc về mới nhớ là giải phương trình quên đặt điều kiện mẫu # 0. Mất toi 2 điểm câu đó sau bị thầy giáo chửi cho sml (em thuộc đội tuyển toán).
Chưa thảm bằng phòng trọ bên cạnh, 2 bố con từ Ninh Bình lên, môn toán buổi sáng làm ngon lành, trưa bố mở bia chúc mừng, về nhà ngủ quên quá mất môn thi chiều.
Lúc em thi xong về thấy 2 bố con ôm nhau khóc, mọi người đến động viên khá đông, nghĩ cũng tội, chủ nhà thương tình nên không lấy tiền trọ.
Tụi em trọ ở ngõ đối diện cổng trường Lý Tự Trọng, các cô, các bác chủ nhà ở đó rất tốt, thuê nhà bao gồm cả ăn (cùng gia đình), nấu nhiều đồ ăn ngon và ép ăn (ăn nhiều có sức mà thi), một số nhà không lấy tiền ăn. Sáng dậy đi thi qua nhà ai cũng cổ vũ, chúc may mắn.
Nhớ nhất ông Kỳ, sửa xe đạp đầu ngõ, trưa ông bà pha một bình nước chanh đá rất to, thí sinh về nghỉ cho mỗi người một cốc. (Sau này khi học thỉnh thoảng em vẫn xuống thăm ông, bà.)

Chỉnh sửa cuối:

hungeverest

Xe điện
Năm 1996 e tốt nghiệp ptth. tháng 6 mùa thi, 2 bố con đèo nhau bằng chiếc xe cub gì đó đầu vênh từ Hải dương đi lên Hn thi đại học, năm đầu e thi đh xây dựng trượt thẳng cẳng. Sau năm đầu tiên lên hn thi đh e mới biết đến ôn theo bộ đề. Chuyện thi ko quan trọng lắm, e chỉ nhớ được đi đường 5 cũ ngày xưa, được ăn phở hn.