[Funland] Chia sẻ kỷ niệm đi thi đại học

LaziCat

Xe container
Cái anh đấy chắc là ko thích mợ dzồi LaziCat . Chứ thích thì ít ra thỉnh thoảng phải hỏi thăm nhau cơm nước, giống như em với mợ chứ lỵ 😜

Ngày trước lên mạn Cầu Giấy vào mấy trường SP chơi thích. Nhiều con gái, ít con zai mà zai thì hiền lành. Cứ ôm cái đàn vào làm mấy bài kiểu Hotel Cali, mấy bài của ông Lobo thì...🤩
Cụ tỉa guitar đc bài Hô teo kia không ạ 🤪

LaziCat

Xe container
Các mợ chưa biết khu nhà vệ sinh của ĐH NN Thanh Xuân. Thời đó lên báo Tiền Phong 2 lần.
Nó nằm phía ngoài trường, mặt sau hướng ra cánh đồng lúa hướng đường Nguyễn Trãi bây giờ. Gió thổi ngược từ cái lỗ lên, nên nước cũng theo gió thổi ngược lên!
Còn khu đi tiểu của Khoa Lưu học sinh nằm ở giữa 2 nhà D1 và D2 được quây bằng giấy dầu. Ở dưới đất bị giấy dầu chắn, nhưng đứng trên các phòng học nhìn xuống lại thấy rõ. 1 lần có 1 ông đục lỗ qua tấm giấy dầu rồi đứng nhòm từ bên tiểu nam sang tiểu nữ. Hội trên nhà D1 nhìn xuống thấy quát ầm ỹ làm đám chị em trong đó chạy túa ra, nhưng ông kia chạy mất, không bắt được!
Lúc bác học thì cũng tầm thời 8x phải k ạ? Em vào trường giữa 9x, 4 năm học ở đấy e đi nvs của trường nhõn hai lần :D

Smile1102

Xe container
Hôm qua em bảo chồng dạo này không quan tâm đến v, anh ý kêu em thích tiền nên anh cố gắng kiếm tiền cho em còn gì :D khổ thân :D em bảo chồng 3 năm nữa về Sing 2 năm enjoy life, sau đấy quay lại mỹ tiếp 6 năm rồi về Sing hoặc vn làm start up. Em chỉ cần có "hoài bão" là có người làm cho nên tha hồ vẽ hươu vẽ vượn :)) em không có tâm trí để làm gì khi chưa cảm thấy an toàn tài chính + vẫn phải nuôi con. Còn càng ngày càng tự tin hơn về việc nếu mình tập trung làm gì thì mọi chuyện sẽ ổn.
Nhất mợ rồi, và đồng ý với mợ là mình muốn và tập trung thì sẽ làm đc.
Cơ mà em chỉ muốn chơi thì làm thế nào 😬
Em cũng chưa thấy an toàn nên trở đi mắc núi trở lại mắc sông đây mợ, kiểu chán làm nhưng vẫn cần tiền.

coolpix8700

Xe ngựa
Lúc bác học thì cũng tầm thời 8x phải k ạ? Em vào trường giữa 9x, 4 năm học ở đấy e đi nvs của trường nhõn hai lần :D
Đó là những năm giữa 70, còn lần thứ 2 em vào trường ấy (1989) thì không còn dãy nhà vệ sinh ấy nữa rồi. Vị trí nó phía bên trái từ Nguyễn Trãi vào, gần tương đương với đầu nhà để xe máy (hồi năm 1989)!

Bastion.P

Xe container
E cũng thế: Mood ơi em ở đâu, hết Q2 rồi đó\m/

Ngủ gật dễ thì học đc, khó thì gần trượt đó cụ, pass thì dễ mà có điểm 9-10 mới khó chứ.
Dạo này em ko có mood làm việc nên đang trong giai đoạn chơi, xả hơi cụ ạ, dù dự án còn bề bộn :(

LaziCat

Xe container
Đó là những năm giữa 70, còn lần thứ 2 em vào trường ấy (1989) thì không còn dãy nhà vệ sinh ấy nữa rồi. Vị trí nó phía bên trái từ Nguyễn Trãi vào, gần tương đương với đầu nhà để xe máy (hồi năm 1989)!
E nghĩ thời ấy tình trạng chung nhà vs là vậy. Đến những năm 9x, đầu 2k thì nvs trường học cũng vẫn là vấn đề nhức nhối mà.

Bastion.P

Xe container
E thi Lý được 10 nè. Muốn 10 thì bí kíp là phải chịu khó học lý thuyết nữa, đa phần chỉ được 8-9 là do chỉ nhăm nhăm giải bài tập mà làm lý thuyết sơ sài (dưới 1 tờ 4 mặt). Đặc biệt, tụi con trai ít khi vượt qua được cửa ải này, vì rất lười học thuộc lòng. E vượt qua được là do may mắn, vì hồi đó ô thầy cấp 3 giúp tụi e bằng cách trên lớp ổng chỉ kiểm tra lý thuyết là chính, ổng bảo bài tập thì các anh các chị đi học thêm biết hết cả rồi. Còn Bài tập thì chủ yếu là nhớ công thức, hằng số, cách làm, vv là làm được, vì Lý là môn có giáo trình được soạn tốt nhất trong bộ SGK, nên bài tập rất sáng sủa hiện đại, không có hoặc ít có kiểu bài đánh đố mẹo mực vô lý thậm chí hơi "vô bổ" như Toán, Hóa.

Mà Lý cấp 3 thì cũng toàn công thức đơn giản, nhân chia cộng trừ. May ra phần cơ dao động đầu 12 hơi "cao cấp" 1 chút khi trong công thức có "đạo hàm" (1 dạng pt vi phân cấp 2). Nói chung là khá & chăm 1 chút là sẽ có điểm cao.

P/s: Sau này VLĐC thì "đạo hàm, tích phân" có mặt lia lịa trong các công thức (pt vi tích phân), nhìn ko quen là hoa mắt ngay, nhưng thực ra hiểu nôm na, thì đó là 1 kiểu biểu diễn khác "chính xác hơn" của vật lý cấp 3 thôi, như kiểu gia tốc thay vì viết a thì viết x".

P/s2: Để giải pt vi tích phân thì sv kỹ thuật được học 2 cách. Cách 1, khi học năm 2 đại cương, là giải trực tiếp: bằng cách đưa về các dạng pt vi tích phân đã có pp giải; cách này sv rất sợ, chỉ phù hợp cho sv toán sư phạm hoặc tổng hợp. Cách 2 thì vào 3 năm chuyên ngành sẽ được học: dùng các pp biến đổi, đưa dạng vi tích phân sang miền tuyến tính, rồi lại cộng trừ nhân chia 1 chút như cấp 3 là lại giải được. Sv kỹ thuật thì happy vs cách 2 này hơn ;))

Em cũng thấy Lý BK khoai kinh, đọc đề xong toát mồ hôi, mà vận hết công lực mới đc có 7.5 Lý.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
E thi Lý được 10 nè. Muốn 10 thì bí kíp là phải chịu khó học lý thuyết nữa, đa phần chỉ được 8-9 là do chỉ nhăm nhăm giải bài tập mà làm lý thuyết sơ sài (dưới 1 tờ 4 mặt). Đặc biệt, tụi con trai ít khi vượt qua được cửa ải này, vì rất lười học thuộc lòng. E vượt qua được là do may mắn, vì hồi đó ô thầy cấp 3 giúp tụi e bằng cách trên lớp ổng chỉ kiểm tra lý thuyết là chính. Thầy bảo bài tập thì các anh các chị đi học thêm biết hết cả rồi. Bài tập thì chủ yếu là nhớ công thức, hằng số, cách làm, vv là làm được. Lý là môn có giáo trình được soạn tốt nhất trong bộ SGK, nên bài tập rất sáng sủa hiện đại, không kiểu đánh đố mẹo mực vô lý thậm chí hơi "vô bổ" như Toán, Hóa.

Mà cấp 3 thì cũng toàn công thức đơn giản, nhân chia cộng trừ. May ra phần cơ dao động đầu 12 hơi "cao cấp" 1 chút trong công thức có "đạo hàm" (1 dạng pt vi phân cấp 2). Nói chung là chăm 1 chút là sẽ có điểm cao.

P/s: Sau này VLĐC thì "đạo hàm, tích phân" có mặt lia lịa trong các công thức (pt vi tích phân), nhìn ko quen là hoa mắt ngay, nhưng thực ra hiểu nôm na, thì đó là 1 kiểu biểu diễn khác "chính xác hơn" của vật lý cấp 3 thôi, kiểu gia tốc thay vì viết a thì viết x", chứ về kiến thức VLĐC thì ko có gì mới nhiều lắm so với cấp 3.

P/s2: Để giải pt vi tích phân thì sv kỹ thuật được học 2 cách. Cách 1 là giải trực tiếp: bằng các dạng pt vi tích có pp giải; cách này phù hợp cho sv toán sư phạm hoặc tổng hợp. Cách 2 thì vào 3 năm chuyên ngành sẽ được học các pp biến đổi dạng vi tích phân sang miền tuyến tính, rồi lại cộng trừ nhân chia 1 chút như cấp 3 là lại giải được. Sv kỹ thuật thì happy vs cách 2 này hơn ;))
Em dùng phần lớn thời gian học để học Toán cụ ạ vì em thích, hồi bé tí lớp 3-4 đã tìm các bài ** để giải, càng nhiều * càng thích, có thể giải vài ngày một bài hoặc vừa băm rau lợn vừa nghĩ, cũng có thể gọi là đam mê. Cuối năm 12 em mới học Lý chưa đc 6 tháng luôn, xem qua bộ đề thôi nên cũng ko kiểu học kỹ. Em bảo bạn em là chả hiểu gì Lý Hóa mà bị nó chửi vì điểm trên lớp em cũng cao, khổ lắm ý vì mình ko hiểu thật :(

Bastion.P

Xe container
Lý thi ĐH cũng cơ bản thôi. Còn bài tập Lý hsg, olympic thì cũng rất khó đó mợ. Nói chung là cũng vô bờ bến lắm :P

1 cậu em nghiện Lý mở group này đây :)]
https:/www.facebook.com/Olympicbooks

Em dùng phần lớn thời gian học để học Toán cụ ạ vì em thích, hồi bé tí lớp 3-4 đã tìm các bài ** để giải, càng nhiều * càng thích, có thể giải vài ngày một bài hoặc vừa băm rau lợn vừa nghĩ, cũng có thể gọi là đam mê. Cuối năm 12 em mới học Lý chưa đc 6 tháng luôn, xem qua bộ đề thôi nên cũng ko kiểu học kỹ. Em bảo bạn em là chả hiểu gì Lý Hóa mà bị nó chửi vì điểm trên lớp em cũng cao, khổ lắm ý vì mình ko hiểu thật :(

Chỉnh sửa cuối:

TÔN

Xe container
Ngày xưa trước khi đi thi bà già còn đưa e đi lễ bái, đi Văn Miếu :)) sáng ra thì bắt ăn xôi đỗ
Bảo gì e cũng làm nhưng e biết thừa e làm đc gì và ko làm đc gì
Sau học xây dựng theo ngành của bà già mặc dù nguyện vọng của e là về bên thanh tra theo nghiệp ông nội. Ko đc gì e càng chán càng buông xuôi. Bằng cấp của e giờ đưa bà già cất vào vali chứ e cũng chả buồn quan tâm đến chúng

TÔN

Xe container
Chắc trên này nhiều cụ cũng đã học cơ lý thuyết, sức bền vật liệu, btct ... e sợ nhất môn sức bền

Smile1102

Xe container
Lý thi ĐH cũng cơ bản thôi. Còn bài tập Lý khó thì cũng rất khó đó mợ. Mấy ô nghiện Lý thì có 1 rổ sách bài tập của Nga, Mỹ, đề Olympic quốc tế, Á, quốc gia các nước nữa, ... Nói chung là cũng vô bờ bến lắm :P

1 cậu em nghiện Lý mở group này đây :)]
https:/www.facebook.com/Olympicbooks
Em thấy Lý khoai mà, em nghĩ phổ thông thì chương trình nào cũng bthuong thôi, học nâng cao mới khó.

Lee Saker

Xe điện
Hôm qua em bảo chồng dạo này không quan tâm đến v, anh ý kêu em thích tiền nên anh cố gắng kiếm tiền cho em còn gì :D khổ thân :D em bảo chồng 3 năm nữa về Sing 2 năm enjoy life, sau đấy quay lại mỹ tiếp 6 năm rồi về Sing hoặc vn làm start up. Em chỉ cần có "hoài bão" là có người làm cho nên tha hồ vẽ hươu vẽ vượn :)) em không có tâm trí để làm gì khi chưa cảm thấy an toàn tài chính + vẫn phải nuôi con. Còn càng ngày càng tự tin hơn về việc nếu mình tập trung làm gì thì mọi chuyện sẽ ổn.
Em cũng thích ở Sing. Vào Chatterbox làm bát Laksa tôm hùm thì sướng, xong làm thêm cái món Blackforest Mojito thì người đang nóng chuyển sang mát lạnh luôn, hoặc sang bar của Hilton ở ngay cạnh cũng nhiều cocktail ngon. Em đang muốn thằng cu học ở Sing để có lí do sang chơi nhiều, 12 năm nữa thôi 8-}.

Hanamlut

Xe buýt
Em thích kiếm tiền từ nhỏ. Học xong cấp ba, em lên Lào Cai, rồi về Hà Nội làm (không thi). Em làm khoảng ba năm ở Nam Thành Công. Đến 1996 về xây nhà. Năm 1997 em thi ĐH. Em thi khối C, thi ĐH KHXH-NV và ĐH Luật và đều đỗ, có học bổng. Mỗi môn khoảng 6-7₫. Em nhớ mãi kỉ niệm lần thi ấy. Em ở Hà Nam lên Hà Nội thi, đi một mình. Đợt 1 thi ở CĐSP mẫu giáo TW. Khi làm thủ tục có gặp bạn Hưng ở Hải Hưng. Tiếp theo thi ở ĐH Bách Khoa, trước khi vào phòng thi lại gặp bạn Hưng, nhưng trong hoàn cảnh khác: bạn ngủ trưa ngoài Công viên và bị móc hết tiền. Em thì không còn nhiều, còn có 50k. Em phải đi đổi và đưa bạn ấy 20k. Bạn ấy không dám nhận hết vì xe về nhà chỉ 5-10k (em không nhớ, đại ý không đến 20k). Em cứ đưa và bảo bạn về mua quà cho em. Và ae chia tay từ đó, không biết địa chỉ, không liên lạc.

NDDY

Xe tải
Đến tận bây giờ, ngày nhận giấy báo nhập học của NEU là ngày mà em thấy bố mẹ em vui nhất. Bao nhiêu vất vả, khó khăn cũng được đền đáp xứng đáng. Bố em cứng rắn nhưng em cảm nhận được ông vui phát khóc khi biết điểm thi của em, khi em nhận giấy báo.
Từ đận ấy tới giờ, em vẫn chưa có thêm cái gì nổi trội để bố mẹ được sống lại giây phút đấy 1 lần nữa.
Đang trên xe về quê sáng mai mẹ mổ K tuyến giáp thấy thớt này tâm trạng quá, bao nhiêu ký ức ùa về các cụ à.

notepad9

[Tịch thu bằng lái]
E đi thi đại học ở Đà Nẵng, hồi đó kinh tế khó khăn, thuê phòng trọ khó. Bố mẹ gọi dc cho chị ở cùng xã đang học năm 3 trường Kinh Tế cho e ở ké 5 ngày để thi đại học.Kinh tế ko cho phép nên e chỉ đi 1 mình vào Đà Nẵng để thi mà ko có ng thân đi theo. Chị ấy dáng người nhỏ nhưng mà trắng, xinh mà thơm cực. Ở quê toàn ngửi mùi mồ hôi với mùi cứ...t bò quen rồi, giờ ở gần chị ấy thơm ko tả nổi, cứ hít hà cả ngày. Hồi đó ngây thơ vào ở 1vs1 với chị đó như thật, đến đêm ôn bài xong mệt tắt đèn lăn ra giữa nhà ngủ thì tự nhiên chị kia ngủ trên gác lửng mò xuống nằm bên cạnh, bảo là hè nóng quá dc có cái quạt chị nằm đây với e cho mát. E cũng ngây thơ dạ dạ vâng vâng rồi ngủ thiếp đi, 1 lúc sau chợt tỉnh giấc vì thấy chị kia gác chân, 1 lúc sau lại ôm..Đến đêm thứ 2 cũng vậy nhưng chị ấy lại sờ soạng lung tung, e sợ nằm im giả vờ ngủ ko dám động đậy gì. Đến khi thằng nhỏ cứng lên thì bị phát hiện và nghe tiếng thì thầm "em chưa ngủ à, cho chị mượn chút nhé"..và cứ thế em mất cmn đời trai. Sáng ra 2 chị em vẫn như chưa có chuyện gì xảy ra, chị kia vẫn dẫn đi ăn rồi dẫn đi thi, vẫn nói chuyện bình thường, lúc đó nghĩ lại với e như là 1 giấc mơ. Và rồi đêm thứ 3, đêm thứ 4 cũng thế, cảm giác đê mê đầu tiên trong đời mãi ko quên dc. Đến sáng ngày thứ 5 thì e bắt xe về. Chị kia hứa hẹn, khuyên nhủ e nếu trật Bách Khoa thì vào học cao đẳng, ở đây đồ rẻ mà môi trường sống tốt. e cũng dạ dạ vâng vâng rồi đi về. Đến sau này kết quả e vẫn đậu bách khoa, vào gặp lại vẫn đi chơi như chị em, chị ấy vẫn giới thiệu với mọi ng là em trai nên chả ai để ý..Sau gặp nhau ít dần,vài ba tháng mới gặp. Đến khi e có ny thì chị kia cũng ra trường và về quê. Giờ thì e đã có 1 vợ 2 con còn chị kia vẫn chưa lấy ck. Tuy ở cùng xã nhưng chẳng bao giờ gặp (7 năm rồi ko gặp), chỉ thấy nhau qua facebook, hình như là thất tình nhiều quá nên ko yêu ai nữa. Kỉ niệm thi đại học đáng nhớ thật cccm ạ. Chuyện có thật các cụ đừng bảo e chém gió, và e nghĩ chuyện này cũng xảy ra rất nhiều.
Văn cụ đọc như Binh Kích Lịch

tieunhilang

Xe điện
Em thi môn Toán đầu tiên, lần đầu tiên trong đời môn Toán làm hết 4 trang giấy, làm hết bài chỉ sót 1 ý cuối cùng ở câu cuối, làm 99%, hớn hở ra khỏi phòng thi, nhưng gặp ai cũng nói chuyện đáp án chỗ em sót. Trời như sụp xuống cả trường làm được 100% bài thi 😭😭😭😭

Satern

Xe tải
Nghe các cụ mợ tâm hự chuyện xưa mà thấy bồi hồi:
Thời tôi thi ĐH đc tổ chức tai quê nhà. Sau 2/3 thời gian làm bài của 03 môn đều xin phép đi vệ sinh để nhặt phao từ ngoài ném vào rồi mang vào phòng thi chép lại. May quá kq đc 15,5 điểm nên đỗ ĐH (năm đầu chỉ đc 13 đ cả ưu tiên, thiếu 1,5 đ).

starsn

Xe điện
Em cũng thích ở Sing. Vào Chatterbox làm bát Laksa tôm hùm thì sướng, xong làm thêm cái món Blackforest Mojito thì người đang nóng chuyển sang mát lạnh luôn, hoặc sang bar của Hilton ở ngay cạnh cũng nhiều cocktail ngon. Em đang muốn thằng cu học ở Sing để có lí do sang chơi nhiều, 12 năm nữa thôi 8-}.
Con em rất thích đồ ăn hawker center, nó đang kêu muốn học đh ở Sing đây 8-} chồng em thích hàng fish head noodle ở Bugis, khi nào em thử chatterbox. Em thích sing vì nó sạch sẽ, tiện nghi, tiện đi lại quanh châu Á, nhưng chắc ở 2-3 năm là chán rồi, Sing kiếm tiền lâu còn đốt nhanh :))

Bigmoto

Xe container
Vâng, môn Hình họa là cơ sở của môn Vẽ kỹ thuật mà. Nhưng lúc thi thầy cho vẽ khó quá, cái gì vẽ giao mặt xuyến với mặt cầu (lâu quá em không nhớ đề, kiểu kiểu vậy) em ngồi tưởng tượng một lúc thì thấy khó quá, bỏ luôn. Còn vẽ kỹ thuật thì dễ hơn, nhưng mà vẫn có khối bạn vẽ giao của hai mặt trụ (kiểu vẽ giao của mũi khoan vào một ống trụ) vẫn vẽ đường thẳng đấy, mà nó là đường hơi lượn, tạch luôn :(
Đường cong ko tuyến tính cụ nhá! cụ học hình học không gian tốt thì bọn này là zĩn, ở đây có gx tiến sỹ cơ khí chế rạo máy bẻn séc về cơ, đỉnh lắm lão Ngo Rung nhể?