Chiếc xe điện Vinfast VF e34 liệu có mức độ hoàn thiện như mong đợi của người dùng?

cocsku

Xe cút kít
Tesla bán xe điện có kèm cục sạc theo xe, có thể cắm dễ dàng vào ổ điện trong nhà, nhưng cục sạc này sạc rất chậm, tính ra sạc 1 giờ chỉ đủ điện đi được khoảng 5-6km. Nếu ai muốn sạc nhanh thì phải mua bộ sạc nhanh riêng, chi phí $500 chưa kể tiền công lắp (bên Mỹ phải thợ điện có bằng mới được phép lắp).

Vin chắc cũng sẽ làm vậy, bộ sạc kèm xe cắm luôn ổ cắm bất kỳ đâu, sạc dòng yếu nên rất chậm, còn muốn sạc nhanh thì phải lắp bộ sạc công suất lớn riêng, đi dây riêng không liên quan đến hệ thống điện sinh hoạt sẵn có trong nhà.
Không biết bên Mỹ thế nào, nhưng ở VN thì mỗi chiếc ô tô thực ra đi hàng ngày khoảng 30 đến 40 cây số. Tối về cắm sạc chỉ 3-4 giờ là đầy lại pin. Chỉ đi đường xa mới chạy đến mức pin thấp gần cạn. Lúc đó thì phải vào trạm sạc cho nó nhanh. Thế cho nên sạc ở nhà không cần sạc công suất cao, vì sạc thường xuyên.

xuanphuongccs

Xe điện
Thế gay to vì đa phần các nhà dân đi dây chìm trong tường. Nhẽ phải kéo 1 đường dây và 1 ổ xạc đầy đủ atomat riêng cho nó. Cụ nào không có chỗ cố định phải dùng dây di động thì vấn đề đấu nối cũng kinh đới. Dòng nó những 25a cơ đấy. Vớ vẩn move chập cháy là toi.
25A chỉ cần dây đôi 6mm là được, lý thuyết là mỗi mm chịu dòng 4A.

xuanphuongccs

Xe điện
At, công tơ là tài sản của bên điện lực, có phải muốn là tự thay được đâu. Dây thì em làm cáp to như cổ tay trẻ con rồi.😂
Giờ khu mới là 60 hết rồi cụ ,40 chắc khu cũ thôi ! Mình cần dùng nhiều thì alo cái số sửa chữa bên điện lực họ cho người đến thay cho 75 mất tầm 1 củ ạ .
[/QUOTE]

Em ở HN vừa hỏng at cũ alo điện lực sửa thay at63A, thấy cháu đi thay bảo free cho tiền cũng không lấy.

kfc1981

Xe điện
Vậy nên cháu mới nói là cảm nhận ạ.ý kiến cá nhân thôi chứ sấu đẹp tùy mắt mà.
Chuyện xấu đẹp khó cụ. Xấu với cụ, đẹp với người khác. Cái này nó không có quy chuẩn chung :D

xuanphuongccs

Xe điện
1. Em ko bình luận xấu đẹp cụ ạ, em nói rõ giá và chất lượng mới đánh giá được nó bán tốt hay ko, và ví dụ điển hình là Fadil, cá nhân em là thấy xấu
2. Hạ tầng hiện tại nếu cụ theo dõi Vin nó đã dựng rất nhiều trạm sạc rồi. Và theo em biết nó có cục sạc ở nhà, giống như dòng chuyển nguồn. Và nếu vin muốn bán được hàng chắc chắn phải đáp ứng được điều này, em nghĩ các cụ đang bỉ bôi chê ko làm được là vô căn cứ
3. Em vẫn đang sống ở xứ này cụ ạ, em cũng chẳng giúp gì được nó, em chỉ là công dân đáp ứng theo luật xứ này ra thôi, nếu cụ cảm thấy ko tốt thì có thể sang xứ khác. Còn thay đổi thì chắc chắn là có rồi, trước hồi đi học em không nghĩ dân mình có thể đi nhiều ô tô như bh đâu, đường tắc thì phải mở đường, dù chậm nhưng vẫn làm.
4. Vụ gogo em ko thấy có sự từ chối bảo hành của VF, họ làm chưa dứt điểm đc khiến khách hàng đi lại nhiều, chứ em ko thấy có giũ bỏ ở đây. Đương nhiên 1 hãng xe mới và 1 sản phẩm làm ra có sự cố lỗi bất kể hãng nào cũng có. Có thắc mắc sao các cụ cứ phải bới móc kiểu quan tâm VF 1 cách tiêu cực như thế. Xe Ford giễu phố vì lỗi mà giũ bảo hành chẳng hạn. Ủa sao ko đưa ra làm ví dụ.|
===> Em vẫn kết luận như trên. Hãy để nó phát triển, góp ý chứ đừng bỉ bôi chê bai thậm chí khi nó còn chưa ra mắt. Vì chính mình đang hưởng lợi từ sự cạnh tranh. Đấy là tổng kết ý của em thôi cụ ạ
Nhưng nó không đòi conan bỏ tù thằng lôi xe Ford diễu phố.

Tĩnh hiên trà

Xe điện
Giờ khu mới là 60 hết rồi cụ ,40 chắc khu cũ thôi ! Mình cần dùng nhiều thì alo cái số sửa chữa bên điện lực họ cho người đến thay cho 75 mất tầm 1 củ ạ .
Em ở HN vừa hỏng at cũ alo điện lực sửa thay at63A, thấy cháu đi thay bảo free cho tiền cũng không lấy.
[/QUOTE]
Hỏng thì họ thay mới 63 ! Đúng rồi ạ e cứ nghĩ nó chẵn 60 nhưng không phải ạ. À thế cậu đấy ngoan quá ạ !

xuanphuongccs

Xe điện
Hỏng thì họ thay mới 63 ! Đúng rồi ạ e cứ nghĩ nó chẵn 60 nhưng không phải ạ. À thế cậu đấy ngoan quá ạ !
[/QUOTE]
Ngoan bình thường, mình gọi tổng đài nó thế chứ hàng xóm em gọi bọn đội quản lý ở đấy nó đòi 1 củ nếu không nó chỉ lắp at 30A.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Kết quả đê!

Mẫu ô tô điện VF e34 được VinFast niêm yết mức giá 690 triệu đồng (đã bao gồm VAT). Tuy nhiên những khách hàng đặt mua sớm sẽ được hãng hỗ trợ 100 triệu đồng, tặng một năm thuê bao pin, tặng 100% lệ phí trước bạ hay hỗ trợ 30 triệu đồng khi đổi từ xe xăng sang xe điện… (các chính áp dụng tùy thời điểm).

VinFast còn tạo khác biệt khi triển khai chính sách cho thuê pin, tách giá pin khỏi giá xe. Cụ thể, mỗi tháng khách hàng trả phí thuê bao 1,45 triệu đồng để di chuyển 1.400km và nếu quá sẽ phải trả thêm 998 đồng cho mỗi km. Như vậy, ước tính chi phí dùng xe điện sẽ ngang với xe xăng, trong khi phí bảo dưỡng chỉ bằng khoảng 30%.

Ngoài ra, VinFast sẽ thay pin mới miễn phí cho khách hàng khi dung lượng giảm xuống dưới 70%. Xe được áp dụng chính sách bảo hành lên đến 10 năm, mức được xem là dài nhất trên thị trường ô tô Việt hiện nay.

Để phục vụ nhu cầu sạc điện, VinFast cho biết đang triển khai lắp đặt hơn 40.000 cổng sạc cho ô tô, xe máy điện trên toàn quốc để sẵn sàng đáp ứng nhu cầu của khách hàng ngay khi bàn giao xe, dự kiến từ tháng 11.

neverfg

Xe điện
Kết quả đê!

Mẫu ô tô điện VF e34 được VinFast niêm yết mức giá 690 triệu đồng (đã bao gồm VAT). Tuy nhiên những khách hàng đặt mua sớm sẽ được hãng hỗ trợ 100 triệu đồng, tặng một năm thuê bao pin, tặng 100% lệ phí trước bạ hay hỗ trợ 30 triệu đồng khi đổi từ xe xăng sang xe điện… (các chính áp dụng tùy thời điểm).

VinFast còn tạo khác biệt khi triển khai chính sách cho thuê pin, tách giá pin khỏi giá xe. Cụ thể, mỗi tháng khách hàng trả phí thuê bao 1,45 triệu đồng để di chuyển 1.400km và nếu quá sẽ phải trả thêm 998 đồng cho mỗi km. Như vậy, ước tính chi phí dùng xe điện sẽ ngang với xe xăng, trong khi phí bảo dưỡng chỉ bằng khoảng 30%.

Ngoài ra, VinFast sẽ thay pin mới miễn phí cho khách hàng khi dung lượng giảm xuống dưới 70%. Xe được áp dụng chính sách bảo hành lên đến 10 năm, mức được xem là dài nhất trên thị trường ô tô Việt hiện nay.

Để phục vụ nhu cầu sạc điện, VinFast cho biết đang triển khai lắp đặt hơn 40.000 cổng sạc cho ô tô, xe máy điện trên toàn quốc để sẵn sàng đáp ứng nhu cầu của khách hàng ngay khi bàn giao xe, dự kiến từ tháng 11.

Chưa có plan tăng giá các giai đoạn à bác?

Tĩnh hiên trà

Xe điện
Ngoan bình thường, mình gọi tổng đài nó thế chứ hàng xóm em gọi bọn đội quản lý ở đấy nó đòi 1 củ nếu không nó chỉ lắp at 30A.
[/QUOTE]
Năm ngoái năm kia e cũng mất 1 củ thay At75

3005

Xe tăng
Lại đất :))
Mua đất VF về để làm gì thế, phân lô bán nền à :))
Mua đất làm nhà máy. Ví dụ nó muốn làm một nhà máy gì đó ở VN thì rất khó kiếm được mảnh đất ngon như VF. Thậm chí là không thể nào kiếm được.

3005

Xe tăng
Cái lý thuyết của cụ nó xưa rồi, từ cái thời chưa có xe chạy thì đã bảo là chiếm đất phân lô, ôi dời ơi chả hiểu gì về mục đích sd đất thì mới chém thế; chứ đổi mục đích sử sụng đất ở Vn này đâu có dễ với cái lô đất to như thế
Còn các hãngĐức làm gì ở Tàu thì cụ tự tìm hiểu google free, qtrong là đọc xong có hiểu dc hay k
Phân lô làm gì vậy cụ? Foxconn có mua thì để làm nhà máy chứ nó có phải công ty bđs đâu mà phân lô?
Còn nói về hợp tác với BMW thì mấy con xe Tàu nó còn được đóng mác BMW lên máy (điều mà VF không được phép).

bmwp0wer

Xe tăng
Ở chung cư chỗ để xe còn khó lấy đâu ra chỗ sạc

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Cái ảnh trạm sạc bên trên mái là tấm pin năng nượng mặt trời chỉ minh họa cho vui, chứ cái mái đó chắc đủ để sinh hoạt cho một gia đình chứ đòi mà nguồn cấp cho cả chục cột sạc.
Điện năng lượng mặt trời hay tái tạo thì nó lại là vấn đề nan giải khác mà V có muốn cũng chưa chắc làm được vì ngay cái hạ tầng trạm sạc đã là cả vấn đề rồi.
Cái mái đó để thắp sáng buổi tối cho khu trạm. Đủ điện cho điều hòa của phòng điều hành. Chứ mỗi ô mái che đủ cái xe thì mỗi ngày đc tầm 10 số.

supporter

Xe điện
Mua đất làm nhà máy. Ví dụ nó muốn làm một nhà máy gì đó ở VN thì rất khó kiếm được mảnh đất ngon như VF. Thậm chí là không thể nào kiếm được.
Thiếu cha gì đất ở cát hải ấy mà phải mua. Foxcon nó muốn đầu tư thì chục tỉnh trải thảm mời nó. Mua rồi thì làm gì với vài tỷ đô tài sản VF trên đất?

namphong12

Xe container
Thiếu cha gì đất ở cát hải ấy mà phải mua. Foxcon nó muốn đầu tư thì chục tỉnh trải thảm mời nó. Mua rồi thì làm gì với vài tỷ đô tài sản VF trên đất?
Nó mua dây chuyền sản xuất thôi. Để nó làm xe cho nhà táo.