[CCCĐ] Chiêu Lầu Thi. 7x cùng nhau lên đỉnh

thành đông

Xe điện
Cơm nước xong xuôi tầm 13h30 đoàn em bắt đầu hành trình 2B lên trạm nghỉ chân để chinh phục Chiêu lầu Thi. em cps tí thông tin đẻ CCCm rõ hơn về đỉnh CLT. (Đỉnh núi Chiêu Lầu Thi. Nơi đây có độ cao 2.402 m so với mực nước biển, là một trong những núi cao thuộc dãy Tây Côn Lĩnh. Đỉnh Chiêu Lầu Thi (còn gọi là Kiêu Liều Ti) nằm trên địa bàn xã Hồ Thầu (Hoàng Su Phì) cao 2.402 m. Đỉnh Tây Côn Lĩnh cao 2.427 m, hơn đỉnh Chiêu Lầu Thi không đáng kể. Các nhà địa lý cho biết: Đỉnh Chiêu Lầu Thi nằm trên cánh cung Tây Bắc thuộc Bắc Việt Nam, thuộc hệ các dãy núi cao phía Tây chạy theo hướng Tây Bắc kéo xuống phía Nam Việt Nam. Chiêu Lầu Thi nằm ở thôn Tân Minh và thôn Chiến Thắng, xã Hồ Thầu. Chiêu Lầu Thi là tên gọi ngọn núi cao thứ 2 của tỉnh Hà Giang, tên tiếng việt có nghĩa là “Chín tầng thang”. Theo tiếng Hán “Chiêu Lầu” có nghĩa là chín bậc, “thi” là tảng đá to và cao. Tên “Chín tầng thang” chính là đoạn đường leo lên đỉnh núi, ngày xưa được người đời kiến tạo thành những bậc đá lên xuống, từ độ cao hơn 2.300 m lên đến đỉnh cao 2.400 m. Chân núi Chiêu Lầu Thi có 13 xã thuộc huyện Hoàng Su Phì và Xín Mần. Tương truyền rằng, theo người già kể từ khi Pháp xâm lược Việt Nam, định dùng ngọn núi này làm điểm quan sát một vùng rộng lớn. Nên đã thuê đồng bào phá đá mở đường lên đỉnh núi. Pháp thuê thợ là người Hán đục đá từ chân lên đến đỉnh núi bằng 9 bậc thang đá. Ở đây, cũng đã từng tồn tại hoạt động cách mạng của cán bộ Việt Minh từ những năm cách mạng tháng Tám của nước ta.) Nguồn coppy
Đường đi lên đỉnh thật sự là thử thách với các mợ hoặc tay lái non ( không khác gì đường vào Nậm Khòa của chuyến 7x đi trước đó)
em thêm mấy ảnh về con đường đoạn từ nhà Anh Quý lên nhà Anh Phú ah

Như diễn viên đóng vai sư thiếu lâm tự

đường dễ đi thế mà phải ông dắt ông đủn

chủ nhà cũng phải ủn mới lên

cụ ITalian máu quá đội cả áo lên đầu

ANh có cái Mũ Hồng là nổi nhất cu @Gacoi2005 nhỉ

chả biết cho xe hay người nghỉ

Cụ này định dọn đường để cho đồng đội đi. Em can mãi chữ không giờ chưa lên tới đỉnh

Đoạn đẹp nhất

Chỉnh sửa cuối:

thành đông

Xe điện
Sau hành trình khoảng 1h30 cho 9km đường bằng 2B có một số cụ lên đến nơi nhìn lại sau lưng chẳng còn gì. May đồng đội nhặt hộ balo.... đoàn em đến điểm nghỉ chân của anh Phú ( Phó BTĐU xã Hồ Thầu). đây là điểm nghỉ cao nhất ( gần đỉnh núi nhất),
Có nhà 2 nhà sàn; và một dãy nhà có phòng riêng cả công trình VS khép kín nhá điều kiện lý tưởng.

Trước nhà sàn đội em nghỉ có một hồ nước tuyệt đẹp nhưng thời tiết thì không cho phép lội xuống đây nên đành ngắm thôi

Chỉnh sửa cuối:

thành đông

Xe điện
Nhà sàn đội em ngủ mới tinh và đội em là người đầu tiên lên mọi thứ đều ổn. Cụ nào cụ nấy đều tranh thủ ngã lưng đợi giờ leo núi lên đỉnh

Chỉnh sửa cuối:

thành đông

Xe điện
sau khi nghỉ ngơi mấy lão máu quá đòi lên đỉnh rầm rĩ thế là mọi người đành dậy chuẩn bị lên đỉnh với tinh thần chỉ mang mỗi máy ảnh và áo khoác. lại chinh chiến 3km đường núi có nhiều đoạn sạt lở hậu quả của mưa kéo dài tầm tháng 10.

thành đông

Xe điện
cuối cùng đoàn em cũng đến chõ tập kết xe để leo đỉnh. cứ vứt xe tại mấy cá nhà nhỏ chắc là để chăn dê.
báo cáo cụ cụ em và cụ hoangtuananh69 thì cứ leo trèo là luôn đi sau xem anh em nào có cần tiếp ứng gì không. khi mà mồm. mũi, tai thi nhau thờ thì thấy gần lên đến đỉnh em nghĩ bụng cũng thường thôi. ối giời hóa ra mới có đỉnh 1 theo cụ tanhoang híc
ngửa mặt nhìn lên thì còn cái đỉnh chính nó bên kia cơ ôi thôi lại phải tiếp tục,

Đỉnh chính nó ở trên đây cơ ah

Chỉnh sửa cuối:

hoangtuananh69

Xe tăng
cuối cùng đoàn em cũng đến chõ tập kết xe để leo đỉnh. cứ vứt xe tại mấy cá nhà nhỏ chắc là để chăn dê.
báo cáo cụ cụ em và cụ hoangtuananh69 thì cứ leo trèo là luôn đi sau xem anh em nào có cần tiếp ứng gì không. khi mà mồm. mũi, tai thi nhau thờ thì thấy gần lên đến đỉnh em nghĩ bụng cũng thường thôi. ối giời hóa ra mới có đỉnh 1 theo cụ tanhoang híc
ngửa mặt nhìn lên thì còn cái đỉnh chính nó bên kia cơ ôi thôi lại phải tiếp tục,

Cái đỉnh bên kia trông xa xa nó thế này ..

hoangtuananh69

Xe tăng
Sau hành trình khoảng 1h30 cho 9km đường bằng 2B có một số cụ lên đến nơi nhìn lại sau lương chẳng còn gì. May đồng đội nhặt hộ balo.... đoàn em đến điểm nghỉ chân của anh Phú ( Phó BTĐU xã Hồ Thầu). đây là điểm nghỉ cao nhất ( gần đỉnh núi nhất),
Có nhà 2 nhà sàn; và một dãy nhà có phòng riêng cả công trình VS khép kín nhá điều kiện lý tưởng.

Trước nhà sàn đội em nghỉ có một hồ nước tuyệt đẹp nhưng thời tiết thì không cho phép lội xuống đây nên đành ngắm thôi
Em bổ xung thêm cái hồ nước ..

TungNguyenMD

Xe container
Hay quá tuần sau bọn em cũng đang định đi Hoàng Su Phì. Cụ cho em xin cái map vào đây với.
Thank cụ!

thành đông

Xe điện

thành đông

Xe điện
Đầu tiên là cả trung đoàn. chụp với biểu tưởng đỉnh CLT. đoàn em tham gia 11/13 thành viên. Một cụ bận đột xuất 1 cụ thì đang mải lang thang trên các con sông mạn Sơn La đo thủy văn với 4 đ/c Khách mời. ( thành viên thì áo đỏ ah)

Lần lượt từng thành viên của trung đoàn em chụp ảnh với biểu tưởng Đỉnh Chiêu Lầu Thi

Chỉnh sửa cuối:

thành đông

Xe điện
Đỉnh chiêu lầu thi vẫn còn hoang sơ lắm nên không đông đực như các đỉnh khác. Trung đoàn em gồm 15 vị và một nhóm bạn trẻ cũng 15 người thành 1 đoàn thì trên đỉnh không có ai khác. nên cũng không đông lắm các cụ từ do chụp choẹt, ngắm giời ngắm đất thoải mái luôn. Tầm 16h30 gió bắt đầu to và lạnh thì các loại áo ấm được sử dụng triệt để. Nhìn từ đỉnh CLT thấy toàn bộ Xín Mần và huyện HSP Em thú thật nghe Lão tanhoang giới thiệu thôi chứ em mù tịt chỉ thấy bát ngát mênh mông núi non trùng điệp thôi ợ

Ngay chân núi có hồ nhỏ nhìn từ cao xuống như hình trái tim

Nhìn con đường vắt vẻo như tấm lụa mềm mại thực ra chẳng mềm tí nào

thành đông

Xe điện
Trên đỉnh Chiêu Lầu nhìn xuống chân thấy ngay chỗ nghỉ của A Phú. Lúc ý em ước có cái cáp như ở Đồng Bành chở na để tụt xuống( chỗ hồ nước xanh ý.