[Funland] Cho con học đàn piano

Julbe

Xe hơi
Kính thưa cccm
Bạn em rất nhiều người cho con học piano.
Học phí rất cao, mặc dù nhiều bạn cũng ko khá giả lắm.
Về năng khiếu hay gia đình thì cũng ko có ai theo âm nhạc và cũng không chơi loại nhạc cụ gì.
Em cũng có đk, em cũng chơi đc ghi ta. Nhưng em cũng chưa thấy có 1 lý do gì để cho con học piano. Nếu cần học 1 nhạc cụ thì ghita cũng ok.

Mọi người cho em xin 1 lý do cho việc học piano này nhé. Cám ơn nhiều.

Học piano rèn đc nhiều kỹ năng. Sự kiên trì (kiên nhẫn), ko nóng nẩy, kỹ năng tập trung tốt, não pt đều vì sử dụng cả 10 ngón (mới chơi thì tay trái sd ít tay phải sd nhiều, chơi cao hơn thì hai tay đều sd nhiều nên 1 bản nhạc luôn có nhiều cấp độ khác nhau từ dễ tới khó), tính sáng tạo - cùng 1 bản nhạc các nhưng 2 người chơi 2 phong cách khác nhau, người chậm người nhanh người nhấn nhả bằng cách giữ nhả phím, nói chung là họ dồn tình cảm vào đó để chơi thành 1 bản nhạc. Người lớn khi căng thẳng mệt mỏi buồn bực ngồi chơi 1 bản nhạc cũng thấy nhẹ nhàng. Tìm bản nhạc để chơi piano thì dễ, để chơi guitar và các môn khác thì khó nên nó phổ biến thôi ạ. Học guitar cũng được nếu cụ thấy nó hay. Em thì thấy ko thích guitar vì nhiều lý do nên em ko cho bé nhà em học. Violin cũng được nhưng chơi lệch cổ, trẻ con thì hơi nặng, tay đưa hơi dài, có ukulele cho trẻ em thì cũng vừa tầm nhưng học violin mà để chơi nghe được chắc cũng khó, piano thì dễ hơn ;))

Âm nhạc là cửa sổ tâm hồn nên học là tốt, nghe và cảm thụ nó mỗi người một khác, nghe lúc vui khác, nghe lúc buồn khác. Có khi một bản nhạc lúc vui cụ nghe thấy tiếng suối róc rách trong rừng, lúc buồn cụ lại nghe thấy những giọt mưa rơi trên lá khô hoặc cái gì đó. Nên học là tốt, toàn thấy ưu điểm chứ chẳng có nhược điểm gì. Còn thời buổi nào mà các cụ lại nghĩ là để seo phì với cả sĩ diện hão với gì gì đó, trẻ con thời bgiờ học nó như là phổ cập cấp 3 thôi :D

3077

Xe container
Con nhà em học được khoảng 6 năm, 4 năm đầu học 1-1 ở nhà thì chỉ luyện gõ sau đó em thấy không hiệu quả nên gần đây cho ra trung tâm, nó được học cơ bản về nhà lý, học sáng tác, hòa âm. Giờ nó đánh được hoàn chỉnh vài bài thôi, không vấp, với trình độ em là dễ nghe nhưng nó biết phách, nhịp, biết khi sáng tác thì biết hợp âm nào đi với hợp âm nào thì dễ nghe hơn, nghe bài hát nó nghe nhạc và đánh giá ổn hơn là thằng 1 chữ bẽ đôi k biết như em.

Khoảng 3-4 năm đầu thì phải ép, giờ thì nó thích và tự tập ở nhà. Đi chơi gặp quán nào có đàn thì bảo nó nó cũng biết đàn vài bài cho mn vui, với em thế là ổn. Sau này lớn hơn thì ngoài việc học, việc chơi nó còn 1 tài lẻ là đánh đàn cho tự tin hơn không như bố mẹ hát karaoke còn k được. Con em hát dở nhưng được cái đúng nhạc :)

sherlock cốc

Xe buýt
E thấy học cũng rẻ mà, tuỳ cách dạy con thôi. Đàn thì khoảng 8tr là ngon rồi, phải mua chỗ uy tín và có người biết chút về đàn khi đi mua là dc vì cũng một mẫu đàn nhưng có cái nát ít cái nát nhiều mà giá thì theo khung. Học thì tầm 4 triệu cho 6 tháng học. Quan trọng là người lớn kèm 1 ngày khoảng 30 phút là dc, theo em 2 năm đầu là vậy.

starview

Xe tăng
Nếu có thể thì nên cho con học vì em thấy bảo piano chơi cả tay trái nên rất tốt cho sự phát triển của não phải. Thầy giáo dạy tiếng Anh F1 nhà em ngày nhỏ hay ra bài tập về nhà là chép vài trang viết bằng tay trái, thầy bảo để kích thích vùng não phải phụ trách ngôn ngữ (em tin thôi chứ chả kiểm chứng)
F1.1 nhà em không thích học nên em ko ép, F1.2 thì thích nên em cho học nhưng cũng có lúc con lười, ko học, bỏ đàn lâu rồi nhưng bây giờ mỗi khi có chuyện vui hay buồn, con hay xả stress bàng cách “uýnh” đàn, em thấy cũng tốt mà.

hành_khất_đêm

Xe điện
Đối với cầm kỳ thi họa có điều kiện thì nên biết và nên học, nó giúp ích nhiều trong giao tiếp xã hội sau này, còn có năng khiếu thì người ta đã đi chuyên rồi thì khỏi bàn

x.man

Xe điện
Nếu có điều kiện nên cho các cháu học. Biết tí đàn đóm tâm hồn nó cũng rộng mở hơn :)

tedotori

Xe tải
Học Piano khồn nhất thiết phải thành tài mà để thông minh hơn.
Có một sự liên quan giữa chơi Piano tốt và tư duy logic.
Tóm lại là nếu con thích và có điều kiện cho học được thì tốt các cụ ạ.

meotamthe

Xe cút kít
Vợ em với em từng cãi nhau về vụ piano, F1 thứ 2 nhà em lúc đầu có vẻ yêu thích, xong được 1 thời gian thì nó có nhiều thứ yêu thích hơn, piano giờ có khi cả tuần được 2-3 lượt, vợ em lúc tranh luận nói nếu nó không tập thì cũng coi như một thứ trang trí trong nhà, chán chả buồn nói nữa, giờ thì đúng là thứ trang trí trong nhà thật, may mà mua đàn 2nd chứ mà đàn mới thì ... :))

bocuteo

Xe tải
Vợ em với em từng cãi nhau về vụ piano, F1 thứ 2 nhà em lúc đầu có vẻ yêu thích, xong được 1 thời gian thì nó có nhiều thứ yêu thích hơn, piano giờ có khi cả tuần được 2-3 lượt, vợ em lúc tranh luận nói nếu nó không tập thì cũng coi như một thứ trang trí trong nhà, chán chả buồn nói nữa, giờ thì đúng là thứ trang trí trong nhà thật, may mà mua đàn 2nd chứ mà đàn mới thì ... :))
Cụ bắt vợ đi học chơi Piano đi, thế là trong nhà vừa có đồ trang trí + nghệ sĩ miễn phí.:))

rongnho

Xe tăng
Luyện tính kiên trì cho trẻ con rất tốt, còn âm nhạc có làm thông minh hơn hay không thì hên xui. Có điều kiện thì cho học nhạc, không thì bơi, bóng đá, cầu lông. Không thì ghitar có vẻ rẻ hơn.

meotamthe

Xe cút kít
Cụ bắt vợ đi học chơi Piano đi, thế là trong nhà vừa có đồ trang trí + nghệ sĩ miễn phí.:))
Bắt được thì đã chả phải tranh cãi cụ ạ, thi thoảng em trêu F1 lâu lâu không thấy con đập đàn, khích cho nó a cay ra đàn 1 lúc chứng minh nó vẫn biết đàn, còn mẹ nó giờ không ép nó đàn được :))

5banhxequay

Xe tải
Đừng có dại cụ nhé. Không lại phải mua thêm cái bịt tai chống ồn. Tối lại phải rửa bát để vợ luyện đàn không thì nó hỏng mất tay :))

Kim J. Ủn

Xe tăng
Nhà em cũng có đàn Piano electri (được cho) em dự tính cho con gái đủ tuổi sẽ đi học. giờ cháu mới 3 tuổi nên chưa học được
Thực ra cho nó học cho vui, có cái giải trí, chứ lúc nào cũng sách vở thì đần người ra chứ mong gì nó thành pianist chuyên nghiệp

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Lý do duy nhất của e: con gái bảo thích đi học vì các bạn nó cũng học.
Bơi, đá bóng, piano và vẽ. Hiện tại đã bỏ đá bóng vì sợ đen (7 tuổi):))
E chiều, ok cho học và mua đàn nhưng 1 ngày ko tập 30p thì mít lại quắn vào:-))

Nam Tào

Xe điện
Nếu có thể thì nên cho con học vì em thấy bảo piano chơi cả tay trái nên rất tốt cho sự phát triển của não phải. Thầy giáo dạy tiếng Anh F1 nhà em ngày nhỏ hay ra bài tập về nhà là chép vài trang viết bằng tay trái, thầy bảo để kích thích vùng não phải phụ trách ngôn ngữ (em tin thôi chứ chả kiểm chứng)
F1.1 nhà em không thích học nên em ko ép, F1.2 thì thích nên em cho học nhưng cũng có lúc con lười, ko học, bỏ đàn lâu rồi nhưng bây giờ mỗi khi có chuyện vui hay buồn, con hay xả stress bàng cách “uýnh” đàn, em thấy cũng tốt mà.
Đàn nào mà chả chơi cả tay trái , đâu riêng gì piano :))

PeonyNguyen

Xe buýt
Thực tế là chơi violin khó hơn nhiều cụ ạ. Và cụ nói thế giới không công nhận violin hay thì buồn cười quá.

Cụ này nói chuẩn nè. Thế giới công nhận piano hay chứ thế giới ko công nhận đàn tranh hay đàn bầu hay violon gì đó hay. Nhạc cụ hay và dễ chơi cứ organ, piano và guirtar thôi

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Học Piano khồn nhất thiết phải thành tài mà để thông minh hơn.
Có một sự liên quan giữa chơi Piano tốt và tư duy logic.
Tóm lại là nếu con thích và có điều kiện cho học được thì tốt các cụ ạ.
F1 nhà em cũng đi học đây, sự thực thì chẳng thấy các cháu thông minh hơn đâu. Sự tiến bộ có thể cảm nhận là từ ngày đầu ngón tay còn rất vụng về, các cháu dần trở lên khéo léo hơn trên phím đàn. Các cháu được học nhạc lý, biết về lý thuyết âm nhạc nên cảm nhận âm nhạc tốt hơn. Tai nghe cũng tốt hơn, các cháu giờ nghe nhạc thì biết người ta đánh nốt nào? quãng nào ....v.v. chứ không cảm tính thuần túy như xưa. Nói tóm lại là học piano cũng chỉ là học để hiểu biết một môn nghệ thuật (trong trường hợp này là âm nhạc), giúp cho cuộc sống, thưởng thức của các cháu sau này sẽ phong phú hơn thôi. Chứ bảo học piano làm các cháu trở nên thông minh thì nghe nó cứ thần kỳ thế nào ấy, không thật!

zonda82

Xe container
Em cho là chí lí, cơ mà em không có đk đành chịu.

matizvan2009

Xe ba gác
F1 nhà em cũng đi học đây, sự thực thì chẳng thấy các cháu thông minh hơn đâu. Sự tiến bộ có thể cảm nhận là từ ngày đầu ngón tay còn rất vụng về, các cháu dần trở lên khéo léo hơn trên phím đàn. Các cháu được học nhạc lý, biết về lý thuyết âm nhạc nên cảm nhận âm nhạc tốt hơn. Tai nghe cũng tốt hơn, các cháu giờ nghe nhạc thì biết người ta đánh nốt nào? quãng nào ....v.v. chứ không cảm tính thuần túy như xưa. Nói tóm lại là học piano cũng chỉ là học để hiểu biết một môn nghệ thuật (trong trường hợp này là âm nhạc), giúp cho cuộc sống, thưởng thức của các cháu sau này sẽ phong phú hơn thôi. Chứ bảo học piano làm các cháu trở nên thông minh thì nghe nó cứ thần kỳ thế nào ấy, không thật!
mẹ cháu thông minh hơn thì đúng hơn ...

shiluo

Xe container
Thực tế là chơi violin khó hơn nhiều cụ ạ. Và cụ nói thế giới không công nhận violin hay thì buồn cười quá.
Violin cũng hay, có nét đặc trưng nhưng nó có nhiều hạn chế khi so sánh với Piano, không phải ngẫu nhiên mà Piano được gọi là ông hoàng của nhạc cụ
Một điểm nữa đúng như cụ nói là Piano dễ học hơn Violon