[Funland] Chợ truyền thống VN bao h thì lụi tàn

Matizcoi

Xe cút kít
Chà chà, trên thế giới này có nước nào cấm hoặc hạn chế xe máy ở thành phố chưa cụ.
Nhưng ô tô thì bị hạn chế nhiều.
Các cụ cứ như chuyện cấm xe máy, thử hỏi giờ bỏ xe máy bằng ô tô, nhà nào cũng có ô tô thì đi lại kiểu gì khi đường phố thì bé tí.
Cụ nên gúc thử phát khi gúc gồ chưa tính phí nhé, em đề cử Trung Quốc, Mianma đã có những thành phố cấm hoàn toàn xe máy luôn.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
H em mua hàng toàn vào coopmart, thỉnh thoảng vô vinmart mua, sạch sẽ, tiện lợi, cân đúng, giá niêm yết, ko lo nhìn mặt mà bị chém
Theo các cụ thì bao h mô hình chợ truyền thống, chợ chồm hổm sẽ lụi tàn.
Bao giờ hết dân lao động thì lúc đó chợ cóc sẽ lụi tàn.

MEC V6

Xe điện
H em mua hàng toàn vào coopmart, thỉnh thoảng vô vinmart mua, sạch sẽ, tiện lợi, cân đúng, giá niêm yết, ko lo nhìn mặt mà bị chém
Theo các cụ thì bao h mô hình chợ truyền thống, chợ chồm hổm sẽ lụi tàn.
Không bao h trừ khi cấm hẳn bắt như bắt hàng rong thì hết

Matizcoi

Xe cút kít
Chà chà, trên thế giới này có nước nào cấm hoặc hạn chế xe máy ở thành phố chưa cụ.
Nhưng ô tô thì bị hạn chế nhiều.
Các cụ cứ như chuyện cấm xe máy, thử hỏi giờ bỏ xe máy bằng ô tô, nhà nào cũng có ô tô thì đi lại kiểu gì khi đường phố thì bé tí.
Chốt luôn phát cấm xe máy đi bằng gì: muốn đi bằng gì thì đi nhé, bản thân con người là vươn lên phù hợp hoàn cảnh, điều kiện, cá tjể nào ko thích hợp sẽ bị đào thải.

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Chốt luôn phát cấm xe máy đi bằng gì: muốn đi bằng gì thì đi nhé, bản thân con người là vươn lên phù hợp hoàn cảnh, điều kiện, cá tjể nào ko thích hợp sẽ bị đào thải.
Đào thải bằng cách nào cụ
Em thì phương tiện của em là ô tô , nhà em 2 xe, vợ chồng mỗi người 1 cái.
Nhà em cũng có cả xe máy nữa.
Nhưng em không ủng hộ việc cấm xe máy.
Vì đường xá nội đô không cho phép nhà nhà có ôtô

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nên gúc thử phát khi gúc gồ chưa tính phí nhé, em đề cử Trung Quốc, Mianma đã có những thành phố cấm hoàn toàn xe máy luôn.
Thưa cụ đó là do hạ tầng giao thông của họ cho phép.
Cụ thử hình dung 4 quận trung tâm Hà nội mà nhà nhà có ôtô thì như thế nào.

xe lôi

Xe tăng
Mười mấy năm nay e ko mua gì ở chợ tt,cho tiền e cũng ko vào,giờ vẫn sợ mấy cái mùi đặc trưng của nó,mùi quần áo…mùi tanh tanh…
Ấy là em thôi chứ gấu em thì chưa chắc nhé :))

ngocielts

Xe tải
đã là truyền thống - thì sao bỏ được.
phải giữ gìn truyền thống!

Matizcoi

Xe cút kít
Thưa cụ đó là do hạ tầng giao thông của họ cho phép.
Cụ thử hình dung 4 quận trung tâm Hà nội mà nhà nhà có ôtô thì như thế nào.
Cụ nghĩ hơi xa rồi, cấm xe máy ko đồng nghĩa với việc nhà nào cũng phải có ô tô, thường đi đôi với cấm xe máy sẽ là chính sách thắt chặt ô tô bằng thuế, phí, suất đăng kí, .... song song với nó sẽ là phát triển hạ tầng và dịch vụ công cộng, cấm xe cá nhân - đầu tiên là xe máy thì BRT hay BUS tha hồ mà tăng chuyến, tăng điểm đỗ. Xe máy làm con người ta lười nhác, cả trong suy nghĩ lẫn vận động hàng ngày.

ok.

Xe tăng
Bác có biết cái chợ Hàng Bè không?

Bồ em nó bảo cứ chợ nào cũng dư chợ này thời cần chóa giề su bơ vừa mắc vừa kẹt. :

Matizcoi

Xe cút kít
Đào thải bằng cách nào cụ
Em thì phương tiện của em là ô tô , nhà em 2 xe, vợ chồng mỗi người 1 cái.
Nhà em cũng có cả xe máy nữa.
Nhưng em không ủng hộ việc cấm xe máy.
Vì đường xá nội đô không cho phép nhà nhà có ôtô
Cụ ko kiếm ăn được ở thành phố vì bị cấm xe máy thì tốt nhất cụ nên đến nơi nào dành cho cụ, đó là nơi cụ có thể tung tăng uây Tàu, lượn chợ ven đường mua mớ rau muống, lạng thịt, quả cà về chuẩn bị bữa cơm.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cái gì ở Việt Nam mà muốn đoán xem xu hướng, tương lai như nào cứ nhìn sang thằng Trung Quốc với độ trễ trước đây là 15 20 năm, giờ chỉ còn 10 năm. Trung Quốc nó như nào thì 10 năm sau mình như vậy. Nên cụ cứ nhòm sang TQ xem bọn nó bỏ chợ tt chưa là đoán ngay ra tương lai VN.
Teo dần đều, nhưng để hết hẳn về = 0% thị phần thì còn rất lâu ;)

Less than half of the grocery sales in China currently go through traditional trade. As the market continues to mature, traditional trade will keep losing share to modern trade, which currently accounts for about 57% of total grocery retail sales and is predicted to grow to 66% by 2022.

As the total market size is expanding, traditional trade will still grow but at a much slower pace over the next five years, with a forecast CAGR of 1%, compared with the growth of modern trade which is forecast a CAGR of 10%

https://www.igd.com/articles/article-viewer/t/chinas-grocery-retail-market-to-grow-by-a-third-by-2022/i/20500

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Có lẽ là không bao giờ, dân mình còn nhiều người nghèo lắm, sinh viên, công nhân, người già khó khăn, người không có thu nhập... Siêu thị chỉ dành cho 1 nhóm rất nhỏ dân số thôi.
Mà siêu thị thì cũng tuyền lấy hàng từ chợ truyền thống với chợ đầu mối chứ hàng đâu tự nhiên mà có. Cứ xem cửa hàng Vinmart toàn thấy lấy hàng ngoài chợ tt với chợ đầu mối đưa vào rồi ghi giá gấp rưỡi hoặc đắt hơn nhiều so với cùng mặt hàng đó ở ngoài chợ tt.
Cụ cho tí ti bằng chứng, ví dụ mặt hàng nào, lấy từ đâu... chứ tả mồm thế này có khác gì vu khống ;)

Chembao

Xe container
Đi siêu thị vào ngày nghỉ hoặc dư thời gian, ngày thường bận rộn thì đi chợ cóc, chợ tạm cho tiện :D

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Mấy cái nhà thờ bên Mỹ đang biến dần sang chợ truyền thống của dân gốc Việt.

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Năm 80, nhờ cấm xe máy mà quy hoạch gthong đô thị bọn khựa bắn phát lên mây.

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Người Việt di cư đến đâu, mang theo chợ tt đến đó, kể cả xứ văn minh tột bậc. Các cụ cứ sang Paris quận 13, Đồng Xuân Berlin, Sapa Prague, Liu Moscow, Phước Lộc Thọ Cali ... là thấy.

Dân Tổ

Xe container
Đến Tây nó còn chả bỏ được, thậm chí đợt trước dịch còn khuyến khích mà cụ thớt lại đi hỏi thế bao giờ :))

Root Sudo

Xe tải
Khi nào siêu thị mini, cửa hàng tiện lợi phủ hết cả nông thôn thì sẽ không còn chợ truyền thống.

whitewood

Xe buýt
Nhìn tư bổn giãy chết thì sẽ câu trả lời cho câu hỏi của cụ. Nó đi trước mình cả trăm năm mà chợ truyền thống vẫn còn, như Tokyo hay NewYork. Có chăng nó chỉ suy giảm tỉ trọng chứ ngủm thì trong vòng 500 năm tới em nghĩ chưa đâu😅