Chống cơn buồn ngủ khi đang lái xe

CuongDKH

Xe buýt
Nhà cháu thường xuống xe làm điếu thuốc xong vặn mình vặn vẩy vài cái,tác dụng tốt phết ạ

dht

Xe điện
Chống buồn ngủ khi lái xe cánh xe tải hay áp dụng, em cũng dùng thử trong mấy chuyến xuyên Việt rồi, cực hiệu quả.
Bác uống cho em nửa lon Bò Húc nguyên chất, nếu ướp lạnh thì càng tốt, tỉnh ngay tắp lự.
Chưa đủ phê làm nốt nửa lon, tỉnh cả ngày luôn.
Chắc chắn.
Xe em lúc nào cũng vứt mấy lon bò húc đằng sau, mệt phát là chiến luôn.
Cái Bò húc này là do có chất kích thính hưng phấn nên tỉnh ngủ. Buồn nghur "bắn 1 viên bi" cũng tỉnh đới.

Suvi

Xe tải
Kính các bác chiên da (có thể bao gồm cả em), trên thực tế có một số cách chống buồn ngũ đã và đang được áp dụng: Nào là ra ngoài xe hút thuốc; rửa mặt nước lạnh; uống coke; uống bò tót húc v.v. nhưng xin các bác xem lại, các phương pháp này em đã áp dụng, cũng đã trải nghiệm xe sạt phân cách cứng (chỉ lốp xe thôi) do ngủ gật (chưa đến 2s đâu, chỉ 1,5s thôi nhé) thấy như sau: Không hiệu quả, và còn rất nguy hiểm nữa. Bởi lẽ khi chúng ta nói CHỐNG cái gì đó, có nghĩa do chúng ta chưa có phương pháp nào hiệu quả để điều đó KHÔNG xảy ra. Ví dụ sơn tường chống mốc - có nghĩa SẼ bị mốc; chống ngập lụt - có nghĩa vẫn còn ngập lụt. Tương tự, CHỐNG buồn ngủ, tức vẫn bị ngủ gật. Do vậy, em khuyên các bác và em cũng đã làm như vậy, khi buồn ngủ chúng ta hãy ngay lập tức dừng xe (nhớ tìm chỗ an toàn ạ), hạ kính một chút, tắt máy, khóa cửa xe, kéo phanh tay,ngâr ghế lái, tháo dây an toàn và làm ngay một giấc. Tuyệt đối không cố các bác ạ. Ngay như ví dụ dùng nước tăng lực bò húc, không lẽ một số bác tài đã thiệt mạng (xin chia buồn và cầu mong vong hồn các bác i luôn bình an nơi cõi vĩnh hằng) do tai nạn khi chạy xe đường dài bị ngủ gật không biết phương pháp này?!!!

Chỉnh sửa cuối:

CuongDKH

Xe buýt
Kính các bác chiên da (có thể bao gồm cả em), trên thực tế có một số cách chống buồn ngũ đã và đang được áp dụng: Nào là ra ngoài xe hút thuốc; rửa mặt nước lạnh; uống coke; uống bò tót húc v.v. nhưng xin các bác xem lại, các phương pháp này em đã áp dụng, cũng đã trải nghiệm xe sạt phân cách cứng (chỉ lốp xe thôi) do ngủ gật (chưa đến 2s đâu, chỉ 1,5s thôi nhé) thấy như sau: Không hiệu quả, và còn rất nguy hiểm nữa. Bởi lẽ khi chúng ta nói CHỐNG cái gì đó, có nghĩa do chúng ta chưa có phương pháp nào hiệu quả để điều đó KHÔNG xảy ra. Ví dụ sơn tường chống mốc - có nghĩa SẼ bị mốc; chống ngập lụt - có nghĩa vẫn còn ngập lụt. Tương tự, CHỐNG buồn ngủ, tức vẫn bị ngủ gật. Do vậy, em khuyên các bác và em cũng đã làm như vậy, khi buồn ngủ chúng ta hãy ngay lập tức dừng xe (nhớ tìm chỗ an toàn ạ), hạ kính một chút, tắt máy, khóa cửa xe, kéo phanh tay,ngâr ghế lái, tháo dây an toàn và làm ngay một giấc. Tuyệt đối không cố các bác ạ. Ngay như ví dụ dùng nước tăng lực bò húc, không lẽ một số bác tài đã thiệt mạng (xin chia buồn và cầu mong vong hồn các bác i luôn bình an nơi cõi vĩnh hằng) do tai nạn khi chạy xe đường dài bị ngủ gật không biết phương pháp này?!!!
Thế này gọi là buồn thì ngủ luôn chứ chống gì đâu cụ.
Câu hỏi của cụ chủ là những cơn buồn ngủ bất chợt,nó có thể đến nhanh và hết nhanh mà cụ.

Suvi

Xe tải
Thế này gọi là buồn thì ngủ luôn chứ chống gì đâu cụ.
Câu hỏi của cụ chủ là những cơn buồn ngủ bất chợt,nó có thể đến nhanh/RẤT NHANH và hết nhanh/VĨNH VIỄN mà cụ.
Vâng, bác nói đúng, nên mới có nhiều tai nạn tội nghiệp, nhiều cái chết thương tâm, chết oan cũng chỉ vì cố chống những cơn buồn ngủ bất chợt như vậy ạ.

Chỉnh sửa cuối:

bes

Xe lăn
Tai nạn do chủ quan, tai nạn do không có sẵn công cụ bên cạnh để sử dụng. Tốt nhất là buồn ngủ thì ngủ, cụ nói thế thì ai chả biết :))
Anh em đang bàn cách đối phó trong 1 số trường hợp bất đắc dĩ, bất khả kháng, cụ có cao kiến gì không?

Suvi

Xe tải
CuongDKH: Câu hỏi của cụ chủ là những cơn buồn ngủ bất chợt,nó có thể đến nhanh và hết nhanh mà cụ.
Tai nạn do chủ quan, tai nạn do không có sẵn công cụ bên cạnh để sử dụng. Tốt nhất là buồn ngủ thì ngủ, cụ nói thế thì ai chả biết :))
Anh em đang bàn cách đối phó trong 1 số trường hợp bất đắc dĩ, bất khả kháng, cụ có cao kiến gì không?
Em không biết thế nào là cao kiến chống buồn ngủ, chỉ biết là không có cơn buồn ngủ nào đến nhanh/chậm, tất cả đều có dấu hiệu báo trước nhưng do chủ quan, do vội, do cố gắng "chống" v.v. Ở trên em đã nói, thậm chí chính bản thân mình đã từng thử chống buồn ngủ nhưng không ổn đâu các bác ạ.

BALTIC

Xe container
Em bị nhiều lần rồi, đang đi giật mình vì ngủ gật, có loại máy chống ngủ gật bán ở các cửa hàng không biết có tác dụng không?

CAODUONG

Xe hơi
em thì néu đi đường mà buồn ngủ thì dừng xe và ra ngoài lấy nước lavie rử mặt và nghỉ một lát rồi đi tiếp, ko đi cố làm gì vì cũng đã từng 1 lần như cụ chủ thớt suýt va phải giải phân cách!

mr.ken_no1

Xe container
Em rất quan tâm đến những thớt ntn ạ.
Khi buồn ngủ quá em thường tháo giày ra, đổ nước lạnh vào bít tất. Cảm giác lạnh chân tỉnh người ngay. Nhưng tốt nhất là tranh thủ chợp mắt dăm mười phút là ổn.
Em thấy giải pháp của cụ chuẩn nhất.
Em thì ngày nào cũng đi ít nhất là 120km, đường trong phố thì em ko bị buồn ngủ, nhưng cứ ra cao tốc để về nhà thì em bị buồn ngủ, em gặp nhiều lần lắm rồi.
2 giải pháp của cụ em đã thử rồi và trong xe của em luôn có can 5 lít đựng nước lã, cái xô bé và đôi dép.
thằng này chuyên gia câu bài,
buồn ngủ thì lấy 2 cái tắm cắm vào mắt để banh cái mắt ra giống Mr bean ấy
hehe đáng đời, đảm bảo lần sau chú o buồn ngủ nữa đâu yên tâm
kinh nghiệm của trong đợt xuyên việt vừa rồi là :
cứ bắt đầu tầm trưa mà đi là y như rằng nhíp hết cả mắt, là bắt đầu anh chuẩn biij đồ đạc
1. bật nhạc hay băng đĩa bật kể cái gì để mình có tiếng và theo dõi, đừng dại mà nghe trịnh
2. làm chai nước bên cạnh, thỉnh thoảng uống
3. làm quả khăn mặt nhúng nước hoặc ướp đá rồi thỉnh thoảng lau mặt ( cái này áp dụng cho đi đường dài rất tốt, thảo nào mà mấy bác xe tai cứ thấy vắt cái khăn mặt ở vô lăng hoặc là trên vai
4. để sẵn cafe trên xe ( o có thì làm lon cafe hộp )
5. cái này công hiệu cho đi thành phố, anh áp dụng rất nhiều, nhất là những lúc đi làm về đường tắc, mệt mỏi đi chậm, ... VẢ CÁI ĐỐP PHÁT VÀO MẶT heheh
Khi đang lái xe trên đường trường mà buồn ngủ thì những cách trên của cụ hoàn toàn ko có tác dụng đối với em, chỉ đỡ được vài phút là cơn buồn ngủ lại ập đến.
Còn cái vụ là mấy bác xe tải có khăn vắt trên vai thì mục đích chính là để lau mồ hôi cụ ạ.
Bác kiếm quả chanh, thỉnh thoảng làm 1 miếng là ok nhất đấy.
Hôm trước có cụ dạy cách này nhưng e chưa thử. Cắn vào quả ớt làm 1 miếng đảm bảo hết tiệt:D
Hồm rồi em đọc được tin này:
http://tuoitre.vn//Giao-duc/Khoa-hoc/458334/Giai-Nobel-“nhai”-khoa-hoc-cung-vui-va-mac-cuoi.html
Như vậy thì em nghĩ biết đâu nếm một ít mù tạc trong tình huống của bác (đường về không còn xa) là giải pháp chống buồn ngủ đấy. Cái này thì em chưa thử nên chưa biết :D
Em thấy 3 biện pháp của 3 cụ trên có vẻ rất hợp lý, em vừa bảo Gấu chuẩn bị cho em cả 3 thứ trên để em ném vào xe rồi
Em sẽ thử dùng rồi về bá cáo với các cụ sau.
Cái Bò húc này là do có chất kích thính hưng phấn nên tỉnh ngủ. Buồn nghur "bắn 1 viên bi" cũng tỉnh đới.
Buồn cười với cụ này quá.
Nhà cháu thường xuống xe làm điếu thuốc xong vặn mình vặn vẩy vài cái,tác dụng tốt phết ạ
Cũng không có tác dụng mấy đâu cụ ạ.

hjhjhehe123

Xe đạp
tốt nhất là cứ ăn uống ngủ ngỉ đầy đủ! trường hợp đột xuất k đc ngủ đủ thì khi buồn ngủ,tìm gốc cây, ngủ 15p r đi tiếp các cụ nhỉ...

anhtho

Xe ngựa
Em mới đi Quảng Ninh hôm CN về. Ăn trưa ở Sao đỏ xong, nghỉ tẹo, tầm 1h chiều là em dông về HN ngay. Mọi người ngủ hết, em cũng hơi díp mắt, mới định bụng tìm chỗ nào thoáng mát ngủ tầm 10'. Nhưng chưa kịp tìm ra thì đã tới đường cao tốc. Thế là em quyết đi thẳng về HN, mắt cứ căng ra. Tự nhiên nghe 'toe' một cái, hóa ra em thoáng nhắm mắt tầm vài phần của 1 giây, tay lái láng ra làn ngoài, chiếc xe sau còi báo hiệu. Mọi cái vẫn như cũ: xe vẫn phóng 80km/h, hic híc. Từ lúc đó là em tỉnh hẳn, do sợ !.
Kinh nghiệm rút ra, trong những lúc díp mắt như vậy, tốt nhất là tạt vào đâu đó, ngả ghế, chợp mắt một chút. Kể cả đường cao tốc Bắc ninh cũng có vài điểm rẽ vảo khu CN có thể đỗ xe được. Kô nên quá cố mà lại trở thành... thôi em chả nói.

seadogs

Xe tăng
Em mới đi Quảng Ninh hôm CN về. Ăn trưa ở Sao đỏ xong, nghỉ tẹo, tầm 1h chiều là em dông về HN ngay. Mọi người ngủ hết, em cũng hơi díp mắt, mới định bụng tìm chỗ nào thoáng mát ngủ tầm 10'. Nhưng chưa kịp tìm ra thì đã tới đường cao tốc. Thế là em quyết đi thẳng về HN, mắt cứ căng ra. Tự nhiên nghe 'toe' một cái, hóa ra em thoáng nhắm mắt tầm vài phần của 1 giây, tay lái láng ra làn ngoài, chiếc xe sau còi báo hiệu. Mọi cái vẫn như cũ: xe vẫn phóng 80km/h, hic híc. Từ lúc đó là em tỉnh hẳn, do sợ !.
Kinh nghiệm rút ra, trong những lúc díp mắt như vậy, tốt nhất là tạt vào đâu đó, ngả ghế, chợp mắt một chút. Kể cả đường cao tốc Bắc ninh cũng có vài điểm rẽ vảo khu CN có thể đỗ xe được. Kô nên quá cố mà lại trở thành... thôi em chả nói.
Mợ nói rồi còn giề :))

thichtulai

Xe máy
Mọi biện pháp chống buồn ngủ các bác đưa ra chỉ có tính tức thời. Em thấy các phương án sau là khả thi nhất :
- làm giấc be bé( nếu công việc không quá gấp )
- nhai kẹo cao su
- vã nước ( được khoảng 10 phút )
Em luôn nghĩ về sự an toàn nên quan điểm chỉ đạo của em là Không cố, không nể.

kduc

Xe container
Hôm 20/11, chỉ vì 1s đó mà em húc vào mít bác 30* 5508 làm vợ hai di viện 1 tuần đó ạ.

duong_td

Xe đạp
nếu dùng loại này quen rồi thì sau này ko có j` làm bác tỉnh được, ngoài nó