[Funland] Chúc mừng nhà vô địch đường lên đỉnh Olympia

bebibo

Xe tải
Các bạn này chỉ coi là học giỏi thôi, chứ đã có biểu hiện gì đâu mà các cụ bảo là nhân tài. Cứ nhìn bạn Khánh Trình, top 4 Olympia ngày nào, so với bạn quán quân hồi đó, ai thành công hơn ai là có thể thấy là các cháu đi có cơ hội ra nc ngoài học tập là tốt, nhưng cũng chả có gì là đặc biệt so với hàng trăm/nghìn các bạn đi du học hàng năm.

Isu_zu

Xe container
Các bạn này chỉ coi là học giỏi thôi, chứ đã có biểu hiện gì đâu mà các cụ bảo là nhân tài. Cứ nhìn bạn Khánh Trình, top 4 Olympia ngày nào, so với bạn quán quân hồi đó, ai thành công hơn ai là có thể thấy là các cháu đi có cơ hội ra nc ngoài học tập là tốt, nhưng cũng chả có gì là đặc biệt so với hàng trăm/nghìn các bạn đi du học hàng năm.
Chính xác là như cụ nói. Quá sớm để nói đây là nhân tài. VN cứ hay bơm thổi quá mức, giống như bọt xà phòng hào quang long lanh rồi vỡ tan trong phút chốc. Chưa thấy nhà vô địch Olympia nào có tên tuổi sau 5 năm đoạt giải, hay là e ko biết nhỉ?

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ khắt khe thái quá. Các cụ cứ coi như con cháu mình trong nhà dự thi cho nó nhẹ nhàng và vui vẻ. Các cháu giỏi giang (hoặc may mắn) thì mình cũng nên mừng cho các cháu và bố mẹ các cháu. Còn chuyện trở thành nhân tài, cống hiến và phục sự đất nước ... thì còn xa vời lắm.
Chúc mừng các cháu!
Thì tuổi cháu nó là con cháu mà, con em nó còn chào em giơ tay quay mặt đi kiểu 2 ngón nữa cơ 😁

Em thấy có người gọi cuộc thi này là "Tìm kiếm tài năng nước Úc". Mà các cháu học giỏi thì cũng nên chọn lựa cuộc sống phù hợp cho bản thân mình.
Nên thế cụ ạ. Hôm rồi có nói về chàng trai vô địch đang sống và làm việc bên đó. Trước lúc đi thi thì gia đình rất nghèo, giờ có công ty riêng, tài sản hơn 2tr, ở VN biết đến bao giờ.

gld

Xe điện
Chúc mừng em nó, con gái mà mạnh mẽ thế hiếm thấy, mấy chục năm trước bằng tuổi em nó mình k làm được như vậy
Cứ du học lấy kiến thức đã, sau này em nó khắc có cách đóng góp cho quê hương, đất nước. Kể cả em nó định cư ở NN cũng là tốt mà

E ko biết cụ kia viết gì để cụ chửi là vô văn hoá
Nhưng ở còm này thì e có quyền đòi hỏi chứ
1 cuộc thi truyền hình do nhà đài nhà nước tổ chức, mong muốn tìm ra và cũng tạo điều kiện cho các bạn ý dc phát huy tài năng của mình chứ nếu là thí sinh tự do hay chương trình tìm kiếm game show do 1 tổ chức độc lập thì e ko nói làm gì
20 năm nay bao nhiêu các bạn dc tạo điều kiện sang đó, nhưng các bạn ý đầu tiên là học, rồi tìm mọi cách để có visa, định cư bên đó, thử hỏi có bao nhiêu bạn quay lại giúp dc cái j cho đất nước
Đất nước tuy còn nghèo nhưng với chính sách hiện tại 18 năm bạn ý ở trong nước bú mớm nguồn ngân sách để rồi đến tuổi lao động bạn ý cống hiến cho tư bản, cho bản thân, đã bạn nào mảy may suy nghĩ quay về giúp j cho đất nước chưa hay có khi còn chê bai rè bỉu
Nên có nhiều người nói là tìm kiếm tài năng cho úc thì cũng có lý do của nó chứ
Cụ ngây thơ không chịu được ấy. 18 năm các bạn được bố mẹ nuôi chứ ngân sách ở đâu thế cụ? Còn tại sao các bạn ấy không quay về
- Kiến thức các bạn ấy học khác xa kiến thức học tại VN.
- Tại VN không có đủ các điều kiện để các bạn ấy phát huy được những thứ đã được đào tạo.
- Về VN thì làm việc ở đâu? Làm ở đây thì được coi là cống hiến vậy cụ? Làm ở cơ quan nhà nước, lương ít, kèn cựa đấu đá, chân trong chân ngoài. Làm cho tư nhân? vậy làm bên Úc cũng được.
- Cụ đang ở thành phố, tiện nghi đầy đủ, lương 2000 đô, cụ có bỏ về quê chăn gà thả vịt kiếm sống không? Nếu ở quê mà chuẩn bị có dự án quy hoạch đô thị thì cụ có về không?

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nên thế cụ ạ. Hôm rồi có nói về chàng trai vô địch đang sống và làm việc bên đó. Trước lúc đi thi thì gia đình rất nghèo, giờ có công ty riêng, tài sản hơn 2tr, ở VN biết đến bao giờ.
Bậy bác.
Ở ta dừng vàng biển bạc.
Mịa, họ chạy xe ôm còn có cái lều tranh to oạch, cỡ vài hecta, Úc còn mơ chưa được.
Đấy là chưa thèm buôn chổi chít đấy.

Nữa là các Thạc xĩ và Cử nhân ở Úc về.
Nhá.

hatrang1234

Xe buýt
Theo em việc này cần nhìn ở những góc độ sau:
- Những học sinh vô địch Olympia hay đoạt giải quốc gia, quốc tế là học sinh xuất sắc, xét theo tỷ lệ thì ở tầm 1/100.000. Như vậy, dù có chưa được gọi là nhân tài nhưng cũng là của quý. Nếu tỷ lệ những người này ở quốc gia nào đó nhiều thì chất lượng dân số của quốc gia đó sẽ cao hơn và gen quý đó còn lưu truyền lại cho các thế hệ sau. Chất lượng dân số quốc gia nào cao thì sẽ có ưu thế cạnh tranh.
- Những học sinh này đi học nước ngoài và ở lại nước ngoài không có gì đáng trách, vì họ lựa chọn môi trường phát triển phù hợp và cũng sẽ có đóng góp cho quê hương không bằng cách này sẽ bằng cách khác;
- Cái chúng ta cần có là làm sao để có thể có môi trường thuận lợi để các em về nước sẽ có điều kiện phát triển như vậy các em sẽ trở về

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nó chỉ là 1 trò chơi thôi mà các cụ , có khẳng định được cái gì lắm đâu mà nhân tài v.vv.với nọ kia , . Cũng như ông nguyễn lân dũng ngày xưa trả lời trên tivi toàn khoa học thường thức ví dụ , gà con nở ở nhiệt độ bao nhiêu, tại sao hổ lại ăn thịt mà trâu ,bò lại ăn cỏ v.vv.v . Ngày đó chưa có internet và còn nhỏ nên em cảm thấy ông vĩ đại , cái gì cũng thông thái . Sau này lớn thấy rất bt , ko có chiều sâu của chuyên môn , như con ông đấy , nguyễn lân hiếu bs tim mạch có tiếng thì em lại đánh giá cao hơn
Tôi thấy dòng họ Nguyễn Lân xứng đáng được coi là vĩ đại đấy chứ, nhất là đồng chí Nguyễn Lân Này:

Rất đanh thép và hùng hồn, thể hiện hào khí Đông A ngời ngời.

kienvinh

Tháo bánh
Giỏi đều các môn như các cháu Olympia thì chỉ là giỏi thôi vì bọn quái thủ sau này đoạt giải Nobel chắc nó không thèm học văn sử địa :D

dungbacauto

Xe tăng
Chúc mừng cô gái Ninh Bình đã lên đỉnh vinh quang

Dungha

Xe điện
Em không xem chương trình này cũng lâu rồi. Hôm qua em cũng ko xem. Nên chả biết gì mà đánh giá cả. Nhưng qua hình ảnh thì có thể thấy cô bé quán quân này là một người cá tính mạnh. Xu hướng theo kiểu hiện đại. Em thấy bọn cháu nhà em cũng như vậy. (có đứa thì không). Châu này thì thể hiện quá mạnh cảm giác như có chất la tinh trong người. Đo là cảm nhận của em. Có thể giới trẻ ngày nay bị ảnh hưởng nhiều bởi văn hóa nước ngoài.

MotoG

Xe tăng
Ai biết youtube của bé này không?

edc

Xe lăn
Cụ ngây thơ không chịu được ấy. 18 năm các bạn được bố mẹ nuôi chứ ngân sách ở đâu thế cụ? Còn tại sao các bạn ấy không quay về
- Kiến thức các bạn ấy học khác xa kiến thức học tại VN.
- Tại VN không có đủ các điều kiện để các bạn ấy phát huy được những thứ đã được đào tạo.
- Về VN thì làm việc ở đâu? Làm ở đây thì được coi là cống hiến vậy cụ? Làm ở cơ quan nhà nước, lương ít, kèn cựa đấu đá, chân trong chân ngoài. Làm cho tư nhân? vậy làm bên Úc cũng được.
- Cụ đang ở thành phố, tiện nghi đầy đủ, lương 2000 đô, cụ có bỏ về quê chăn gà thả vịt kiếm sống không? Nếu ở quê mà chuẩn bị có dự án quy hoạch đô thị thì cụ có về không?
Về VN làm lương 4 củ, thêm mấy tăm củ biên chế nữa để được cống hiến :))

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Hình như đây là lần đầu tiên con gái vô địch hay sao ấy nhể ? Những lần em xem thấy toàn con trai vô địch,nhưng em xem không đủ nên không biết có đúng không.
Ko phải đầu tiên cụ à

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Phải nên mừng cho các cháu nó. Đất đỡ chật thêm 1 người mà người này lại có khả năng mang về ngoại tệ cho họ hàng hang hốc ở nhà tiêu sài, cho đất nc trả nợ. Nhất cử lưỡng tiện quá còn gì :))

Hien do

Xe tăng
Một câu về toán nữa em cũng lăn tăn:
Cho tổng OLYM + LOMY + YMOL + MYLO = 2997, tìm O+L+Y+M.
Theo em thì OLYM + LOMY + YMOL + MYLO = 1111*(O+L+Y+M) = 2997
Vậy (O+L+Y+M) = 2997/1111 = 2.69757
Vậy mà đáp án của chương trình lại là 27 (=2997/111)?

2+9+9+7= 27 Cho nhanh bac a :))

Bậy bác.
Ở ta dừng vàng biển bạc.
Mịa, họ chạy xe ôm còn có cái lều tranh to oạch, cỡ vài hecta, Úc còn mơ chưa được.
Đấy là chưa thèm buôn chổi chít đấy.

Nữa là các Thạc xĩ và Cử nhân ở Úc về.
Nhá.
Ngoi lên được đoạn bán chổi chít với đóng gạch thối móng tay có mà mục cả mả chứ đừng nói mục thớt cụ ạ.