[Funland] Chúc mừng nhà vô địch đường lên đỉnh Olympia

asset19

Xe buýt
Em không xem chương trình này cũng lâu rồi. Hôm qua em cũng ko xem. Nên chả biết gì mà đánh giá cả. Nhưng qua hình ảnh thì có thể thấy cô bé quán quân này là một người cá tính mạnh. Xu hướng theo kiểu hiện đại. Em thấy bọn cháu nhà em cũng như vậy. (có đứa thì không). Châu này thì thể hiện quá mạnh cảm giác như có chất la tinh trong người. Đo là cảm nhận của em. Có thể giới trẻ ngày nay bị ảnh hưởng nhiều bởi văn hóa nước ngoài.
" Ở Việt Nam đến cái cách ăn mừng còn bị mang ra soi mói thế này thế nọ thì có quyền gì cấm người ta đi nước ngoài"

Trích lời 1 cụ ở otofun Facebook.
Em thấy đúng quá.
Các cụ 7x, 8x thích ko dám nói, ăn cỗ thấy miếng ngon ko dám gắp, hội nghị mời lên phát biểu ko dám nói nhưng về chỗ thì lại xì xào.

Các cháu 20x hơn hẳn, thoải mái bày tỏ chính kiến, thể hiện cảm xúc thăng hoa.

PS: cuộc thi này cháu Hằng quá giỏi. Em xem lại trên Youtube thì thấy cháu nó quá đẳng cấp, tài năng.
Chỉ tiếc đề thi mang "tính Đảng" nhiều quá. Không như hồi năm 2000 với những ngôi sao (như Nguyễn Thành Vinh, Trần Ngọc Minh)

L.C.D

Xe container
Trích từ fb Khanh Nguyen:

Cá nhân tôi thấy em Nguyễn Thị Thu Hằng (Trường THPT Kim Sơn A, Ninh Bình) chưa thật sự xứng đáng nhận được quán quân và vòng nguyệt quế. Danh hiệu cao quý ấy phải thuộc về
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
Mấy thằng ml đầu cắt moi đang ngày đêm cào phím online gặp gì chê nấy, học thì dốt - cốt thì hèn, đầu óc vừa ngu ngục, vừa thủ đoạn, vừa bẩn thỉu... chưa một phút giây nào tự nhắc nhở bản thân phấn đấu để trưởng thành hơn nhưng thấy người khác thành công là hùa vào soi mói, cắn bậy.

Hãy nhớ rằng...
Một cô bé mới 17 tuổi mà đạt giải thưởng danh giá, mang vinh quang cho bản thân, gia đình, nhà trường và quê hương là điều xưa nay hiếm. Tên em sẽ được lưu trữ trong từ khoá google ít nhất vài mươi năm nữa. Cảm xúc dâng trào thì người ta có động tác ăn mừng, mà Anh Ba xem đi xem lại thấy dễ thương chứ có thấy lố gì đâu?

Tao hồi 17 tuổi mà ẵm được giải gì 1 tỷ như thế khéo tao tuột quần chạy quanh trường quay luôn í chứ nhảy múa thế ăn thua gì?

Còn vụ “làm giàu cho nước Úc”... anh nhắc luôn thế này:
Mày yêu gia đình không có nghĩa là mày suốt ngày ở nhà mà không ra đường kiếm tiền nuôi gia đình
Mày yêu thành phố này không có nghĩa là mày không được đi nơi khác lập nghiệp
Mày yêu đất nước này không có nghĩa là mày ở trong nước mới đóng góp cho quê hương

Đã yêu Tổ quốc này thì dù ở bất kỳ đâu người ta cũng cống hiến được. Hiểu chưa?

Nhìn bọn tự nhục mà anh chỉ tiếc mẹ Âu Cơ năm xưa sao ấp trứng không đều hơi ấm...

pooka

Xe container
" Ở Việt Nam đến cái cách ăn mừng còn bị mang ra soi mói thế này thế nọ thì có quyền gì cấm người ta đi nước ngoài"

Trích lời 1 cụ ở otofun Facebook.
Em thấy đúng quá.
Các cụ 7x, 8x thích ko dám nói, ăn cỗ thấy miếng ngon ko dám gắp, hội nghị mời lên phát biểu ko dám nói nhưng về chỗ thì lại xì xào.

Các cháu 20x hơn hẳn, thoải mái bày tỏ chính kiến, thể hiện cảm xúc thăng hoa.

PS: cuộc thi này cháu Hằng quá giỏi. Em xem lại trên Youtube thì thấy cháu nó quá đẳng cấp, tài năng.
Chỉ tiếc đề thi mang "tính Đảng" nhiều quá. Không như hồi năm 2000 với những ngôi sao (như Nguyễn Thành Vinh, Trần Ngọc Minh)
Đúng luôn cụ. Điển hình là lúc chọn người đứng đầu làm việc công gì đó như Tổ trưởng, Bí thư này nọ, những chức không có mầu xít gì , mọi người hay đùn đẩy nhau, nhưng khi có người làm thì lại hay xì xèo nói xấu chê bai, thậm chí vu khống. Dân mình xấu tính kinh khủng.
Quay lại chuyện cháu gái đạt vòng nguyệt quế đường lên đỉnh Olympia, em thấy bạn nhỏ đó chẳng thể hiện gì sai hoặc quá đáng cả, hoàn toàn vô tư hồn nhiên. Toàn một lũ hãm L với tụi lều báo viết bài bôi xấu một đứa học sinh trong sáng . Đúng là kinh hãi.

Chỉnh sửa cuối:

L.C.D

Xe container
Đúng luôn cụ. Điển hình là lúc chọn người đứng đầu làm việc công gì đó như Tổ trưởng, Bí thư này nọ, những chức không có mầu xít gì , mọi người hay đùn đẩy nhau, nhưng khi có người làm thì lại hay xì xèo nói xấu chê bai, thậm chí vu khống. Dân mình xấu tính kinh khủng.
Quay lại chuyện cháu gái đạt vòng nguyệt quế đường lên đỉnh Olympia, em thấy bạn nhỏ đó chẳng thể hiện gì sai hoặc quá đáng cả, hoàn toàn vô tư hồn nhiên. Toàn một lũ hãm L với ều báo viết bài bôi xấu.
Em google thì chỉ có thằng cống rãnh mương 14 với mấy tờ lá cải dẫn lại tin bài của nhau chê bai cháu nó.
Còn các báo chính thống như Tuổi trẻ, Thanh niên, Lao động ko có bài nào bỉ bôi cả.
Nhưng đọc báo lá cải mà độc giả ko chắt lọc thông tin, ngay lập tức alaxo vào chửi hôi là điều rất đáng chê.

canhhoabatdiet

Xe container
Có một câu hỏi em đặt ra: Tại sao nhiều năm trước các thí sinh vô địch năm hầu hết không bị chê bai, bỉ bôi như em Thu Hằng năm 2020?
Và thực sự khi xem video và nhiều người xem video cũng có nói là: không thích cái "thái độ" của em Thu Hằng.
Như vậy theo em đánh giá thì em ấy xứng đáng là nhà vô địch vì đã dành chiến thắng nhưng bị điểm trừ do dư luận có nhiều ý kiến chê bai, không ưng em ấy!

pooka

Xe container
Có một câu hỏi em đặt ra: Tại sao nhiều năm trước các thí sinh vô địch năm không bị chê bai, bỉ bôi như em Thu Hằng năm 2020?
Cái gì cũng có lần đầu tiên mà. Trước nay vẫn có đội GATO, nhưng giờ nó mới thể hiện rõ hơn thôi.

Em thấy thái độ cháu nó có sao đâu nhỉ?
Hay phải "cảm ơn bố me, thầy cô, các bác lãnh đạo quê hương...." mới là đúng.

canhhoabatdiet

Xe container
Cái gì cũng có lần đầu tiên mà. Trước nay vẫn có đội GATO, nhưng giờ nó mới thể hiện rõ hơn thôi.
Thì em ấy thái độ không được lòng 1 bộ phận nên họ ghét, không ưng. Cũng có thể có yếu tố PBVM vào nữa.

pooka

Xe container
Thì em ấy thái độ không được lòng 1 bộ phận nên họ ghét, không ưng. Cũng có thể có yếu tố PBVM vào nữa.
Thế hệ 197x trở về trước làm gì cũng phải dập khuôn ,mang thái độ với các bộ mặt giống nhau ở những sự kiện giống nhau. Bây giờ tụi nhỏ thể hiện thoải mái không phạm luật lệ gì thì phải ủng hộ. Em thấy qua rồi cái thời làm gì cũng phải khiêm tốn,không dám thể hiện mình. Mọi hành động, thái độ trong cuộc sống cứ phải nhìn mặt người khác để thể hiện là em cực ghét.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nên tôn trọng tranh luận trái chiều.
Cụ trên hơi quá khích khi gọi các em/cháu bằng từ bọn nó. Tuy nhiên, dù các em/cháu đó ko nhận chi phí giáo dưỡng từ lớp 1 đến 12, thì chi phí cơ hội tổ chức hàng chục vòng thi, các đối thủ dự thi và bạn bè cổ vũ để gián tiếp tôn vinh các cháu, tạo điều kiện cho các cháu nhận học bổng Úc, cũng là điều cần xem xét.
Chi phí cơ hội này các cháu nhận học bổng ko phải trả, có thể nhà đài chi trả 1 phần... Tất tật cộng lại, cũng là chi phí mà các cháu lẽ ra phải đáp lại, làm gì đó cho bạn bè, đấ nước nếu là người biết suy nghĩ.
Apply xin học bổng trực tiếp thì khác, ko phải lăn tăn.
Theo em hiểu thì trương chình có nhà tài trợ.
Nếu yêu cầu thì có lẽ nhà tài trợ này mới là người đưa ra yêu cầu gì đó để ràng buộc các em sau khi học xong.
Hôm trước e vô tình xem cái chương trình gala 20 năm đường lên đỉnh olympia của vtv.
Chương trình sẽ hoàn hảo nếu bỏ qua cái phần đặt câu hỏi cho các cựu vô địch tại sao và khi nào về nước.
Rõ ràng ai cũng biết tại sao họ ở lại, nếu đặt câu hỏi thì cần phải đặt câu hỏi ngược lại cho thượng tầng là tại sao họ không về nước mới đúng?

Ô tô điên

Xe tăng
Mình thì không xem chương trình này, mà mình cũng không mong ngóng gì ở mấy bạn hs thi olympia, mình chỉ trông chờ mấy bạn con nhà giầu, gia đình lãnh đạo đi du học nước ngoài về, vì sau này lứa đó nó lãnh đạo mình với con cái mình.

Hyperlooop

Xe hơi
Em thấy các cụ cãi nhau về chuyện ở-về, nhân tài- nhân không tài, vân vân và mây mây... Em thì thấy đây chỉ là một gameshow truyền hình có thưởng, đơn thuần chỉ là thế.
+ Nó có dùng ngân sách không: không.
+ Nó có ràng buộc không? người trong cuộc biết.
+ Các cháu có cần phải về nước phục vụ không? Đó là quyết định của các cháu nó
+ Tại sao chúng ta muốn các cháu nó phải quay về? Vì chúng ta buồn vì người tài thất thoát
+ Nếu chúng ta, con cháu chúng ta được như thế, ta có muốn nó quay về?: chắc cccm đã tự có câu trả lời
+ Họ quay về có tốt cho toàn cục không? (phạm vi lớn): Em thì vẫn nghĩ những người ấy về ngay sẽ tốt, nhưng còn tốt hơn nếu họ lĩnh hội được nhiều tinh hoa của nước phát triển rồi mới quay về hoặc cống hiến theo một cách khác.

Thêm một điều nữa: Vô địch đường lên đỉnh O nó là điều đáng tự hào với cá nhân, gia đình và nhà trường của em ấy. Nhưng cá nhân em thấy nó chưa phải là cái gì to tát để chúng ta phải quyết định hay mạt sát các em nó. Các em ấy chỉ là 20 trong số rất nhiều bạn học giỏi ở trường THPT. Còn rất nhiều bạn giỏi hơn nhưng kém may mắn hơn. Rất nhiều nhân tài đang làm trái ngành mà trong ngành đang làm họ cũng chỉ như con chim thi tài bơi lội với đàn trâu, với đàn cá. Ai thắng ai thua cũng rõ, nhưng đừng nghĩ rằng chỉ người chiến thắng mới vẻ vang và tài giỏi.

canhhoabatdiet

Xe container
Thế hệ 197x trở về trước làm gì cũng phải dập khuôn ,mang thái độ với các bộ mặt giống nhau ở những sự kiện giống nhau. Bây giờ tụi nhỏ thể hiện thoải mái không phạm luật lệ gì thì phải ủng hộ. Em thấy qua rồi cái thời làm gì cũng phải khiêm tốn,không dám thể hiện mình. Mọi hành động, thái độ trong cuộc sống cứ phải nhìn mặt người khác để thể hiện là em cực ghét.
Có những thứ không ghi trong luật đâu cụ ạ.
Đơn giản như việc cụ vào 1 làng khác, 1 vùng khác: (1) Cụ phải thích nghi, (2) Cụ có thể không trụ nổi ở đó, (3) Cụ làm cách nào đó để thay đổi họ.

L.C.D

Xe container
Em mong cháu Hằng và gia đình cháu hãy phớt lờ dư luận, phớt lờ những lời bỉ bôi của bọn gato.
Cháu nó đã đạt đc mốc son đầu tiên trong đời, mong cháu vững bước để đạt được thêm nhiều mốc son nữa, cho cá nhân cháu là đủ rồi, ko cần phải đao to búa lớn cống hiếnnọ kia. Việc học, việc trau dồi kiến thực là tự thân cháu Hằng, em nghĩ chẳng ai có tư cách đòi hỏi cháu phải cống hiến.
Nghĩ theo cách đơn giản thì: đất nc bớt đi 1 kẻ cào phím chửi hôi, thêm đc 1 con ng có tri thức và bản lĩnh là điều may mắn rồi các cụ nhể.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Em mong cháu Hằng và gia đình cháu hãy phớt lờ dư luận, phớt lờ những lời bỉ bôi của bọn gato.
Cháu nó đã đạt đc mốc son đầu tiên trong đời, mong cháu vững bước để đạt được thêm nhiều mốc son nữa, cho cá nhân cháu là đủ rồi, ko cần phải đao to búa lớn cống hiếnnọ kia. Việc học, việc trau dồi kiến thực là tự thân cháu Hằng, em nghĩ chẳng ai có tư cách đòi hỏi cháu phải cống hiến.
Nghĩ theo cách đơn giản thì: đất nc bớt đi 1 kẻ cào phím chửi hôi, thêm đc 1 con ng có tri thức và bản lĩnh là điều may mắn rồi các cụ nhể.
Chắc toàn những người chưa một lần được ngẩng mặt với đời giờ thấy cháu nó chiến thắng mà không có chỗ nào để chê thì quay ra moi móc cách ăn mừng :))

phiendasau3

Đi bộ
Em xem thấy có đoạn các bạn trai ôm nhau và đi ngang qua bạn gái mà không có biểu hiện hay lời nói gì, bạn gái cũng ngớ ra một lúc rồi chủ động đến thì 3 bạn trai đó mới thể hiện chào xã giao gì đó, đoạn này thấy tội tội bạn gái, có lẽ do bạn ấy hơi phấn khích khi trả lời đúng câu hỏi vượt chướng ngại vật là câu hỏi quyết định thắng cuộc.

Mka2017

Xe tải
Ngày xưa con gái thể hiện sự vui mừng bằng cách khóc, ngày nay thê hiện quá đàn ông, xã hội ơi.

Ben BMS

Xe buýt
Vâng, muốn đc lòng thì mặt phải tươi tỉnh rồi kính thưa cái lọ cái chai.
Dạ cháu dc như ngày hôm nay là nhơ ơn Đảmg và chánh phủ, nhờ sự quan tâm của các ban, ngành, đoàn thể nhờ dự dạy bảo của thầy cô, nhờ sự động viên của bạn bè.
Tuy cháu chiến thắng nhưng cháu tự cảm thấy bản thân còn nhiều khuyết điểm, cần phải tu dưỡng nhiều đặc biệt là bản lĩnh chính chị vững vàng.. bla bla....