[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

oppa123

Xe tải
Mình thì không biết thế hệ nào chứ thấy đội youtuber nổi tiếng độ mixi 9x toàn chui ngõ quận đống đa kìa xây nhà 7 tầng kìa!! Chục ae toàn thế!! Nên bạn đừng vơ đũa cả nắm áp đặt suy nghĩ thế!!
Với tầm tài chính 4-5 tỉ cho 2 ngủ, 6-8 tỉ cho 3 ngủ thì em nghĩ đội trẻ cuối 8x đầu 9x trở về đây đa phần sẽ lựa chọn chung cư. Còn GenZ thì mặc định là chung cư rồi vì đội này mới ra trường đã làm gì có tiền mà mua nhà đất.

Dĩ nhiên thế hệ trẻ vẫn có những người giỏi có tài chính trên 10 tỉ để mua nhà đất trong ngõ oto, nhưng số lượng này chỉ là số ít ko đại diện cho số đông. Ví dụ như độ mixi cụ nói, trong 1 vạn người có lẽ chắc được 1 người thành công như này.

Vì thế chung cư vẫn đang và sẽ càng ngày càng trở thành xu thế của người trẻ thôi. Cá nhân em nghĩ sẽ ko có bong bóng giá chung cư.

maximax903

Xe điện
E và các cụ cùng người thân quen đang có ý định mua nhà nên bẵng đi, k quan tâm gì đến BĐS trong vòng 1 tháng nữa xem. Lúc đó e nghĩ sẽ có nhiều sự lựa chọn hợp lý. Tin e đi!
Em tin cụ 50% thôi. Chuyện này ko liên quan đến BĐS mà liên quan tới nghỉ lễ dài ngày mấy năm trước cũng dịp 30/4-1/5 thì phải. Người dân ai cũng tính di chuyển ra khỏi HN lúc tầm giữa trưa hay sáng sớm tinh mơ. Nhưng kết quả 1 số cung đường vẫn tắc lòi kèn, ko nhúc nhích được mét nào trong hàng giờ. Ngày đó còn hình ảnh 1 thanh niên áo trắng quần đen đau bụng quá đành phải muối mặt giải quyết luôn nỗi buồn trên đường vành đai 3 trên cao đoạn qua Linh Đàm đấy ah.

Minh Quoc 79

Xe buýt
Chịu. Thời tôi còn đi học thì hệ chuyên của CVA là gà nhất trong các trường chuyên ở Hà Nội. Còn con em vợ tôi cấp 3 CVA hệ không chuyên thì chán thôi rồi. Vào trong chăn mới biết chăn có rận.
"em vợ chán" mà lại suy ra cái trường em vợ học cũng chán?
Chán nhỉ
Cựu hs trường này đang là chính khách, văn nghệ sĩ nổi tiếng rất nhiều
Vấn đề nào cũng có 2 mặt tích cực và tiêu cực. Chỉ là đang nhìn vào mặt nào mà thôi

Chỉnh sửa cuối:
Như vậy là ko hề có bong bóng cụ nhỉ, có lẽ báo đài đang ra sức đập để bình ổn thị trường thôi. Vì xu thế ở chung cư là ko thể đảo ngược.
Muốn rẻ thì lên TV mà mua cụ ạ. Thời đại này các bố nn còn quản lý nền kinh tế theo kiểu hô hào, mệnh lệnh hành chính thì có cái ....., muốn hạ nhiệt thì phải tăng nguồn cung lên.

oppa123

Xe tải
Muốn rẻ thì lên TV mà mua cụ ạ. Thời đại này các bố nn còn quản lý nền kinh tế theo kiểu hô hào, mệnh lệnh hành chính thì, muốn hạ nhiệt thì phải tăng nguồn cung lên.
Tăng nguồn cung nhưng thằng ra sau giá cao hơn thằng ra trước mà vẫn có người mua, thì khó mà giảm giá được.

truongvoky1981

Xe buýt
Muốn rẻ thì lên TV mà mua cụ ạ. Thời đại này các bố nn còn quản lý nền kinh tế theo kiểu hô hào, mệnh lệnh hành chính thì có cái ....., muốn hạ nhiệt thì phải tăng nguồn cung lên.
thì chả lẽ ko hô chúng nó lại bảo mình ko làm gì. Thôi thì cứ hô xuông được tí nào thì được, mà ko được thì mình cũng có mất gì đâu :P

Tăng nguồn cung nhưng thằng ra sau giá cao hơn thằng ra trước mà vẫn có người mua, thì khó mà giảm giá được.
giá vẫn tăng thì là nguồn cung tăng chưa đủ so với nguồn cầu. cán cân nghiêng về nguồn cầu thì giá vẫn phải tăng cụ ah, nhiệm vụ của nn là phải tiếp tục ra chính sách tăng mạnh hơn nữa nguồn cung lên, từ các dự dá tư nhân chưa đủ thì nn đứng ra tự xây lên mà bán bình ổn giá, điều tiết cung cầu nó phải theo quy luật kinh tế thị trường cụ ah.
Em không thích việc cc tăng giá tý nào vì chưa mua đủ cho f1 mỗi đứa 1 cái, mong giá sớm bình ổn nhưng cái cách nn điều hành như này thực sự không ổn, càng hô hào thì giá nó càng tăng.

Tố Hữu

Xe tải
chỉ cần nguồn cung dồi dào, người mua có nhiều lựa chọn, là lập tức giá sẽ phải tự điều chỉnh.
em thấy cái biểu đồ cung cầu trong môn kinh tế cơ bản luôn luôn đúng. chả bao giờ có ngoại lệ

Như vậy là ko hề có bong bóng cụ nhỉ, có lẽ báo đài đang ra sức đập để bình ổn thị trường thôi. Vì xu thế ở chung cư là ko thể đảo ngược.
Em thấy mạnh mẽ nhất là đội đầu 9x trở đi cụ ah. 8x nhiều anh em vẫn thích nhà đất hơn.

Em thấy buồn cười khi nhiều cụ đổ lỗi do đội đầu cơ làm giá, rồi hô không ai mua cho đội đó chết đi.
Trong bất cứ ngành nghề kd gì thì đầu cơ là một phần tất yếu, họ bỏ tiền ra đầu cơ lên thì họ ăn, xuống thì họ mất. Em tin là 99% các cụ đều là dân đầu cơ, không trong ngành này thì ngành khác.

LongNguyễn8x

Xe tăng
Mình thì không biết thế hệ nào chứ thấy đội youtuber nổi tiếng độ mixi 9x toàn chui ngõ quận đống đa kìa xây nhà 7 tầng kìa!! Chục ae toàn thế!! Nên bạn đừng vơ đũa cả nắm áp đặt suy nghĩ thế!!
Sự thật là vậy cụ ạ. Suy nghĩ của 8x thậm chí của các ông các bà của cụ mợ đây cũng đang thay đổi từng ngày, nhờ vào các khu đô thị đẹp, bài bản. Trước đây HH linh đàm là tiêu biểu của cc, nay sẽ là OCP, SMC, ciputra, gamuda, vv. Còn người nổi tiếng thì dễ thôi cụ. Văn Toàn đang ở cc Times city, Hương Ly iu túp cũng ở cc, vc Quang Hải, nhiều lắm nhé cụ. E kể ra hết lại loãng thớt.

lpbank1990

Xe tải
Sự thật là vậy cụ ạ. Suy nghĩ của 8x thậm chí của các ông các bà của cụ mợ đây cũng đang thay đổi từng ngày, nhờ vào các khu đô thị đẹp, bài bản. Trước đây HH linh đàm là tiêu biểu của cc, nay sẽ là OCP, SMC, ciputra, gamuda, vv. Còn người nổi tiếng thì dễ thôi cụ. Văn Toàn đang ở cc Times city, Hương Ly iu túp cũng ở cc, vc Quang Hải, nhiều lắm nhé cụ. E kể ra hết lại loãng thớt.
ah không e không phủ nhận cụ ạ mà cụ kia làm câu khẳng định e nghe nó không hợp lý. ngay anh em mình còn người nọ người kia, cụ ý phán xanh rời từ thế hệ 8x đã hầu như không thích mua nhà ngõ là không đúng. hì hì. còn mua gì chọn đâu vẫn chỉ là 1 câu phù hợp thui.

Loss1982

Xe buýt
Cụ già còn muốn lên chung cư vì tiện ích, cộng đồng người già, sinh hoạt cùng mặt bằng thuận tiện và ko phải mỏi gối leo cầu thang ;))

nguyenquangpt

Xe tăng
Giá thuê mấy toà cũ còn kém xa Smart City :) Ông chú họ tôi thuê căn 3PN N01T3 có 13tr/tháng full đồ. Căn 2PN+2 bên Smart City ông chú tôi cho thuê được 12tr/tháng đập sang thuê căn N01T3 cho gần chỗ làm. Giá tăng một khúc rồi (gần gấp đôi) thì dư địa gì nữa. Mà mấy căn đấy tôi thấy như nhà tập thể, đợi 10 năm nữa xuống cấp nhiều là cái chắc. N01T8 bàn giao mới được vài năm mà trông cũ kĩ xuống cấp.
Ông nào đi vào xem N01T6 với N01T7 mới thấy nó lởm, vì các ông chủ đầu tư hoàn thiện với mức giá bán 40 triệu nên rất tởm. Cái thang máy thì bé tí, chắc to hơn cái thang máy nhà tôi dưới mặt đất chục phân. Hành lang thì như mấy khu tập thể cách đây chục năm. Mẹ, sảnh lễ tân tôi thấy được khoảng 20m2 vãi hàng, cả đời tôi chưa thấy cái sảnh nào bé như thế (hơn cái hành lang private lift trong nhà ở Heritage một tí). Ông nào không tin thì alo môi giới dẫn đi mà xem. Kém xa mấy khu Vin như Royal hay Times. Nó chỉ Hyped do cái Lotte + Trụ sở các cơ quan ban ngành thôi. Chứ nói thật chất lượng và dịch vụ tôi thấy so với Vin ở mức giá 70 đến 80tr là ko có cửa.

Starlake đầu 2022 tôi định mua căn G giá tầm 8 tỷ 113m2 thông thuỷ, nhưng vào nhà (nhà ko có người ở) thì thối kinh (thường chung cư hệ thống nước thải có vấn đề hay bị vậy). Nhà tôi trước ở Park Hill đi 2 tháng về nhà vẫn thơm như thường. Nhìn ra ngoài ban công thì tường các căn đối diện nứt nẻ nên không mua (môi giới bảo là do thấm nên chủ đầu tư bả lại để khắc phục). Không xứng đáng với giá tiền, giờ nó tăng kha khá nên càng không xứng đáng :) Mua chung cư để ở thì quan trọng nhất là việc bảo trì toà nhà, các cụ mua nên lưu ý điều này.
Ồ T6-T7 ngoại thất nhìn oki mà bên trong nát bươm vậy ah cụ?

Jerrrry

Xe tải

BloodOwl87

Xe điện
Thật ra lk thì giá x5 chung cư, ngân sách khác quá nhiều. Đó là nguyên nhân chính.

Sungcaghe

Xe hơi
Với tầm tài chính 4-5 tỉ cho 2 ngủ, 6-8 tỉ cho 3 ngủ thì em nghĩ đội trẻ cuối 8x đầu 9x trở về đây đa phần sẽ lựa chọn chung cư. Còn GenZ thì mặc định là chung cư rồi vì đội này mới ra trường đã làm gì có tiền mà mua nhà đất.

Dĩ nhiên thế hệ trẻ vẫn có những người giỏi có tài chính trên 10 tỉ để mua nhà đất trong ngõ oto, nhưng số lượng này chỉ là số ít ko đại diện cho số đông. Ví dụ như độ mixi cụ nói, trong 1 vạn người có lẽ chắc được 1 người thành công như này.

Vì thế chung cư vẫn đang và sẽ càng ngày càng trở thành xu thế của người trẻ thôi. Cá nhân em nghĩ sẽ ko có bong bóng giá chung cư.
Theo e báo đài đang đập CC vừa qua để kìm bớt hiệu ứng FOMO, chứ nguyên nhân sâu xa là thiếu hụt nguồn cung thì các cụ biết hết. Chả có cò vạc nào đầu cơ hàng loạt được thế cả. Các cụ muốn ổn định vĩ mô, vì cứ để nó phi điên cuồng như này thì hệ lụy cho xã hội rất lớn.

Sungcaghe

Xe hơi
ah không e không phủ nhận cụ ạ mà cụ kia làm câu khẳng định e nghe nó không hợp lý. ngay anh em mình còn người nọ người kia, cụ ý phán xanh rời từ thế hệ 8x đã hầu như không thích mua nhà ngõ là không đúng. hì hì. còn mua gì chọn đâu vẫn chỉ là 1 câu phù hợp thui.
nhà ngõ vẫn có tệp khách hàng riêng mà cụ. Theo các cụ những nhà ngõ ngách thì giờ đang phù hợp với những đối tượng nào nhỉ?

archituan

Xe tải
Các bác ở chung cư nên góc nhìn của các bác nó loanh quanh chung cư, bộ não nó focus vào chung cư nên tưởng vậy. Tưởng nó là xu thế , nhưng chắc gì đã vậy..... Ko rõ vô tình hay cố ý!

Cái bánh vẽ nhà chung cư "tiện ích", " sống sướng" vv và mây mây, mấy cò mấy cdt vẽ ra đẹp lắm. Ai ngây thơ cứ đâm đầu vô bất chấp, mà ko thực sự hiểu cái lựa chọn của mình nó bản chất là gì.

Thế mới thấy công nghệ tẩy não của truyền thông, của cdt, của truyền miệng ghê thật!

ncs

Xe buýt
chỉ cần nguồn cung dồi dào, người mua có nhiều lựa chọn, là lập tức giá sẽ phải tự điều chỉnh.
em thấy cái biểu đồ cung cầu trong môn kinh tế cơ bản luôn luôn đúng. chả bao giờ có ngoại lệ
Cái này hiển nhiên đúng và ai cũng biết, từ bà bán rau.Vấn đề là nn có thực sự muốn tăng cung, hoặc muốn tăng nhưng vì cơ chế, ví dụ xây nhà ở xã hội.