[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

archituan

Xe tải
E thấy cụ hơi mâu thuẫn, vì như cụ nói thế này là nếu cụ có tiền cũng mua chung cư ở. Đương nhiên phải là hạng A,B chứ loại khác ko tính. Vậy là do cụ chưa có điều kiện cần chứ ko phải do cụ ko thích chung cư. Vậy là cũng khá rõ ràng rồi. Cũng chẳng ai bôi tro chát trấu vào nhà ngõ, thực ra đâu cũng có ưu điểm chứ ko phải chỉ toàn điểm yếu. Nhà ngõ hay chung cư cũng đều là ước mơ của người lao động ở thổ đu thôi. Thiết nghĩ đây là thớt chung cư nên nhiều ý kiến có nghiêng về chung cư cũng là điều bình thường. Ko cần khiên cưỡng quá cụ ạ. :)
Chính xác là nào em thừa tiền thì em lên chung cư cao cấp em ở. Tất nhiên là chung cư cao cấp xịn, tiền nào đúng của đó, chứ ko phải mớ giả cầy như phần đa đống cc ở HN. Tiền bỏ ra ko xứng.

Ko tự dưng em phải nói là nhiều cụ nâng bi cc quá. Em nằm cái topic này cả năm nay rồi nên mới nói. Nào là xu thế, nào là 9x, gen Z chỉ thích chung cư ...vvv... Nhà ngõ phải leo cầu thang, chuột bọ ẩm thấp vvv... Bệnh tật xe cứu thương ko vô dc tận nơi vvv... Đủ các thể loại lý do trời ơi đất hỡi.

koala2023

Xe tải
Chính xác là nào em thừa tiền thì em lên chung cư cao cấp em ở. Tất nhiên là chung cư cao cấp xịn, tiền nào đúng của đó, chứ ko phải mớ giả cầy như phần đa đống cc ở HN. Tiền bỏ ra ko xứng.

Ko tự dưng em phải nói là nhiều cụ nâng bi cc quá. Em nằm cái topic này cả năm nay rồi nên mới nói. Nào là xu thế, nào là 9x, gen Z chỉ thích chung cư ...vvv... Nhà ngõ phải leo cầu thang, chuột bọ ẩm thấp vvv... Bệnh tật xe cứu thương ko vô dc tận nơi vvv... Đủ các thể loại lý do trời ơi đất hỡi.
The co 5 ty thi cu o dau? Chui vao nha ngo ha?

taychoi2403

Xe tải
nhà ngõ vẫn có tệp khách hàng riêng mà cụ. Theo các cụ những nhà ngõ ngách thì giờ đang phù hợp với những đối tượng nào nhỉ?
Tệp khách hàng cho nhà ngõ em nghĩ là:
1. Mua để đầu tư nhất là đầu tư chia phòng nhỏ cho thuê. Vừa có dòng tiền vừa kỳ vọng tăng giá trị (đất) theo thờ gian.
2. Những lứa già 7x,8x và 9x đời đầu, một số lượng ko nhỏ số này vẫn xem chung cư là tiêu sản nên cứ mua cái nhà ngõ cho chắc cú mặc dù ở bất tiện hơn.
3. Những người đã quen ở nhà ngõ từ trước đến nay r, họ ko muốn thay đổi.
…..

taychoi2403

Xe tải
Các bác ở chung cư nên góc nhìn của các bác nó loanh quanh chung cư, bộ não nó focus vào chung cư nên tưởng vậy. Tưởng nó là xu thế , nhưng chắc gì đã vậy..... Ko rõ vô tình hay cố ý!

Cái bánh vẽ nhà chung cư "tiện ích", " sống sướng" vv và mây mây, mấy cò mấy cdt vẽ ra đẹp lắm. Ai ngây thơ cứ đâm đầu vô bất chấp, mà ko thực sự hiểu cái lựa chọn của mình nó bản chất là gì.

Thế mới thấy công nghệ tẩy não của truyền thông, của cdt, của truyền miệng ghê thật!
Dân mình khôn lắm, tẩy não sao nổi. Em chả thần thánh hóa chung cư đâu nhưng thực tế là phân khúc dưới 5-7 tỷ về chất lượng cuộc sống thì chung cư nó vô đối rồi cụ ơi.

archituan

Xe tải
Dân mình khôn lắm, tẩy não sao nổi. Em chả thần thánh hóa chung cư đâu nhưng thực tế là phân khúc dưới 5-7 tỷ về chất lượng cuộc sống thì chung cư nó vô đối rồi cụ ơi.
cụ ví dụ chung cư khu nào đi ạ, chứ mấy khu bình dân 2-3-4 tỏi em thấy nhộm nhoạm, ồn ảo, lắm vấn đề cũng chả kém gì nhà đất!

Sungcaghe

Xe hơi

Thế theo cụ những thứ đấy là ưu điểm của nhà ngõ mà cc ko thể có đc à😂.

taychoi2403

Xe tải
cụ ví dụ chung cư khu nào đi ạ, chứ mấy khu bình dân 2-3-4 tỏi em thấy nhộm nhoạm, ồn ảo, lắm vấn đề cũng chả kém gì nhà đất!
Khu nào cũng thế cả cụ, cùng vị trí 2 tỏi thì nhà ngõ vẫn thua xa chung cư về chất lượng sống kể cả khu HH của anh điếu thì nhà ngõ cùng phân khúc cũng ko có cửa so.

archituan

Xe tải
Đấy, mấy ông cuồng cc đụng vô bắt đầu nhảy lên nè. Em nói có sai đâu mà, cc các ông là nhất. Sướng nhất.
10-15 năm nữa để xem còn sướng ko nhé!

taychoi2403

Xe tải
The co 5 ty thi cu o dau? Chui vao nha ngo ha?
Câu hỏi này của cụ hỏi hơi vô nghĩa vì không chỉ cụ ấy mà còn có cơ số cụ nữa sẽ chọn nhà ngõ 5tỷ cụ nhé. Cụ đừng thần thành chung cư quá, cụ nghĩ 100 người có 5tỷ thì sẽ mua chung cư để ở cả 100 người á? Tỷ lệ 5ty chọn mua chung cư ở chỉ chiếm đa số hơn chọn nhà ngõ để ở thôi. 100 cụ có 5tỷ được 80 cụ chọn mua chung cư ở là căng lắm rồi.

archituan

Xe tải
Khu nào cũng thế cả cụ, cùng vị trí 2 tỏi thì nhà ngõ vẫn thua xa chung cư về chất lượng sống kể cả khu HH của anh điếu thì nhà ngõ cùng phân khúc cũng ko có cửa so.
1 đằng cụ bỏ gần như 100% mua sở hữu mỗi cái nhà, 1 đằng cả tiền nhà và tiền đất. Cùng phân khúc kiểu gì để so ạ?

archituan

Xe tải
Câu hỏi này của cụ hỏi hơi vô nghĩa vì không chỉ cụ ấy mà còn có cơ số cụ nữa sẽ chọn nhà ngõ 5tỷ cụ nhé. Cụ đừng thần thành chung cư quá, cụ nghĩ 100 người có 5tỷ thì sẽ mua chung cư để ở cả 100 người á? Tỷ lệ 5ty chọn mua chung cư ở chỉ chiếm đa số hơn chọn nhà ngõ để ở thôi. 100 cụ có 5tỷ được 80 cụ chọn mua chung cư ở là căng lắm rồi.
Thế nên em mới mạnh dạn bảo, có một lớp cuồng cc đến mờ mắt =))

Các cụ ở cái gì, thì các cụ khen cái đó và focus loanh quanh cái đó thôi :)) Nhưng xung quanh đâu chỉ 1 màu vậy mà cụ lại giở giọng đấy :))

expander

Xe hơi
Các bác ở nhà đất ngõ cứ 5-10 năm lại sơn sửa, thay lại nội thất toàn bộ ah các bác hay nó cũng phải cũ đi như cc? E thấy có cái cc vinaconex bình dân Hồ Tùng Mậu tuổi thọ 10 năm, họ sơn sửa lại hết nên nhìn vẫn mới đẹp ko sao ạ. Mà cc hay nhà đất sau cũ quá vẫn phải xây lại thôi ạ, cc thì sau cũng nộp tiền xây mới khi hỏng như nhà đất. Mỗi ng mỗi sở thích thôi ạ

archituan

Xe tải
Các bác ở nhà đất ngõ cứ 5-10 năm lại sơn sửa, thay lại nội thất toàn bộ ah các bác hay nó cũng phải cũ đi như cc? E thấy có cái cc vinaconex bình dân Hồ Tùng Mậu tuổi thọ 10 năm, họ sơn sửa lại hết nên nhìn vẫn mới đẹp ko sao ạ. Mà cc hay nhà đất sau cũ quá vẫn phải xây lại thôi ạ, cc thì sau cũng nộp tiền xây mới khi hỏng như nhà đất. Mỗi ng mỗi sở thích thôi ạ
Có quá nhiều chung cư ko có ban quản trị, ko làm dc sổ đỏ, phòng cháy ko đảm bảo, rồi biểu tình suốt? ở 5 năm đã nhìn cũ mềm, tiền bảo trì cdt ôm ko xì ra? sao ko thấy các cụ nói tới nhỉ?

Hay lại khôn sống bống chết, bọn mua chung cư bị thế do họ ngu?

Bao vụ rơi thang máy ko thấy nói? Ồn ào nhộm nhoạm ko thấy nói?
Sao các cụ vẽ chung cư nó toàn màu hồng thế?

Lalalandphim

Xe tải
Vấn đề CC xuống cấp sau đấy nộp tiền xây nhà mới này rất đau đầu đấy cụ ạ :) ko hề đơn giản là hô nộp tiền dỡ nhà là được đâu :) 1 toà TB 1000 căn hộ từ studio đến 3PN thì để tất cả đồng thuận khá khó khăn, 9 người 10 ý ,rồi sẽ có lúc phải "cưỡng chế" khi xuống cấp quá nghiêm trọng, lằng nhằng lắm cụ ạ :)
Mấy khu nhiều tiền thì ko nói, chứ mấy khu S bên VSC, khu HH linh đàm, khu KVKL mà bảo dỡ nhà đóng tiền thì e rằng còn đấu tranh rất lâu, có khi kéo dài hàng chục năm, đến khi cưỡng chế buộc rời khỏi nhà mới được. Trung Hoà - Nhân Chính mà đến thời xuống cấp cần xây lại thì đến mùa quýt ko xây xong, nhà thì đủ tiền nhà thì ko đủ, vẫn muốn cố ở. Cuối cùng lại "cưỡng chế".
-Còn xịn như Lancaster Luminaire nhà cụ steven thì e ko nói ạ :) có tiền ở đó thì đóng tiền cốt xây nhà cũng muỗi đốt thôi :) nhưng biết đâu có người khó tính lại chưa muốn xây nhể :)

Chỉnh sửa cuối: