[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

Kaisa

Xe tải
Nói chung nếu ko sinh hoạt ăn ngủ thường xuyên ở hành lang thì cái hành làng 1.48m với 1.8m thực sự ko phải là vấn đề quá lớn. Cái quan trọng nhất là không gian trong nhà và không gian tiện ích dưới tầng 1 mới là quan trọng. Ngoài ra thì còn 1 cái quan trọng ko kém đấy là hàng xóm 4 phía (trái phải trên dưới) họ sinh hoạt như nào sẽ ảnh hưởng trực tiếp tới mình. Trước em ở có thằng tầng trên, 2 vợ chồng nó sinh hoạt kiểu gì hôm nào cũng 1-2h đêm tắm rửa, xả nước, giặt quần áo, cọ nhà vệ sinh, may mà sau rồi nó cũng thay đổi ;))
Moá cái ồn xả nước thì gần như k ở đâu tránh được, quả sinh hoạt giờ đó thì cũnh liều mạng thật cụ nhỉ, sợ tắm đêm vãi linh hồn luôn.

Được gửi từ iPhone - Otofun

CafeHoangmai

Xe máy
Bà con tập trung tài chính múc căn hộ trung tâm nội đô Hà Nội ngay cho tôi. Có sóng rồi đó

dungonion

Xe đạp
Em nói thật cụ, mua rồi là e chấp nhận cái hành lang rồi, chỗ cũ em đang ở hành lang to, đẹp, trẻ con chơi suốt ồn ào lắm, nói chung với em hành lang 1m48 k là vấn đề cụ ạ ở đó khuôn viên ok, cạnh công viên, có trung tâm thương mại, chỗ để xe thoải mái, vị trí ok, giá nó vẫn cao chứ có thấp đâu ạ, thường là ở đây ai mua từ đầu thì x2 hoặc 1.5 rồi ạ

E mua đợt cuối 2019 giá rẻ nhất, có kiện cáo hành lang nhỏ nên thi nhau cắt lỗ. Giờ cũng tăng kha khá rồi :D. E thấy ngon nhất là cạnh hồ, nội khu liên thông rộng đẹp và chỗ để xe thì thừa thoải mái.

LongNguyễn8x

Xe tăng
Moá cái ồn xả nước thì gần như k ở đâu tránh được, quả sinh hoạt giờ đó thì cũnh liều mạng thật cụ nhỉ, sợ tắm đêm vãi linh hồn luôn.

Căn em, đi ngủ e đóng cái cửa vệ sinh master vào thì tầng trên có xả gì cũng thoải mái, chả nghe thấy gì. Trộm vía hàng xóm bên trên hầu như ko hoạt động cách mạng về đêm, 2 bên thì tường dày nên cũng chả mấy khi nghe thấy lạch cạch. Khu e nhiều nhà cứ đóng cửa hát karaoke đến tầm 7-8h thì cũng ko bị nhắc nhở. Nói chung là chym ưng.

taiadau

Xe điện
E mua đợt cuối 2019 giá rẻ nhất, có kiện cáo hành lang nhỏ nên thi nhau cắt lỗ. Giờ cũng tăng kha khá rồi :D. E thấy ngon nhất là cạnh hồ, nội khu liên thông rộng đẹp và chỗ để xe thì thừa thoải mái.
Em nói thật cụ, mua rồi là e chấp nhận cái hành lang rồi, chỗ cũ em đang ở hành lang to, đẹp, trẻ con chơi suốt ồn ào lắm, nói chung với em hành lang 1m48 k là vấn đề cụ ạ ở đó khuôn viên ok, cạnh công viên, có trung tâm thương mại, chỗ để xe thoải mái, vị trí ok, giá nó vẫn cao chứ có thấp đâu ạ, thường là ở đây ai mua từ đầu thì x2 hoặc 1.5 rồi
Cứ mua 2019 thì ngon hết, riêng Dcap mà mua từ đầu thì lại ko ngon vì giá nó cao ngất cụ Kaisa ơi (5x-7x bán hoàn thiện, vì hàng nó định vị top CC quận CG mà). Căn 0508 kia đợt 2019 giá chưa đến 40 cho bán hoàn thiện thì cụ thấy nó xuống cỡ nào, em vì thấy rẻ quá mới cọc đấy :)

Chỉnh sửa cuối:

Trúc Nhi 90

Xe hơi
vâng tất nhiên r cụ. Em đang nói ý của mợ trên kia là sau vụ này lại châm ngòi cho giá cc tăng phi mã tiếp thôi. Phần lớn người cho con lên học đh là chi trả học phí + sinh hoạt + tiền ở tháng đã hết chục củ rồi. nhiều người kêu lắm, cố nuôi con học nốt đến khi ra trường. được mấy người có tiền mua cc được cho con ở HN ngay khi lên học đâu mà. Bỏ ra 4-5 tỷ đồng mua cái cc cho con lên thành phố học em khảo sát là không có nhiều người dám chi mạnh tay vậy, là số rất ít trong tổng số học sinh sinh viên. Nên chẳng ảnh hưởng mấy đến giá cc. Nhà em đang cho thuê ở D'capitale chưa từng có nhóm sinh viên nào hỏi thuê, cũng chưa từng có phụ huynh nào hỏi mua cho con. Chỉ có đôi vợ chồng trẻ, hoặc người mua tích sản lấy dòng tiền.
Cụ lại đánh đồng rồi. Ko phải 100% số nhà ở quê mua nhà cho con. Nhưng nó sẽ thúc đẩy tỷ lệ mua cc cho con tăng lên. Ví dụ trước vụ cháy chỉ 0.2% số phụ huynh định mua cc cho con, sau vụ cháy tăng lên 1% chẳng hạn. Phần tăng lên ko phải ở những gia đình nghèo mà ở những nhà khá giả, đang lưỡng lự giữa để tiền mua đất quê. Tất nhiên vẫn có 99% ko đủ tiền mua nhưng phần tăng lên kia cũng rất nhiều rồi. HN có gần triệu sv cơ mà.

truongvoky1981

Xe buýt
Người thân em cũng đang kinh doanh CCMN ở ngõ 192 Lê trọng tấn thanh xuân. Ông ấy có cái nhà 6 tầng, tách ra thành 30 phòng, sau vụ cháy ở Khương Hạ ông ấy cũng phải thuê 1 cái kho riêng cách đó gần 100m làm chỗ chỉ để xe chứ ko dám cho xe cộ vào nhà nữa. Dân ở thì 1/3 xe điện, còn lại cũng toàn xe máy cũ nên rén lắm cụ à :) người cứ sống chung với xe cộ thế này rủi ro bất cứ lúc nào
Tính thế là quá chuẩn rồi ạ. Ko tự lo trc thì đến lúc xẩy ra cháy nổ thì tài sản thì mất, người thì đi tò là chắc. Nên chủ nhà cứ bớt lợi nhuận lại lo nghĩ như thế là quá đúng ạ.

stevevuxx

Xe tải
Mệt với cụ, ảo này oai với ai. Bạn kia dân SG, tế nhị nên tôi cũng chẳng muốn up thông tin. Đã bán xong 1 căn làm 2 tỷ. Căn còn lại tôi đang xin bớt bảo em kiếm 1ty7 thôi, em ấy không đồng ý, bớt có 50 triệu nhé.
cụ em thấy tài sản cũng bình thường, mua cái cc mà đi xem khắp Hn, nâng lên đặt xuống tưởng mình ghê, coi thường anh tài ngoài XH. Cụ lom dom như em thôi :)
Đã phét còn nói to:

Còn căn tôi mua là thế này:

Ông bốc phét không biết ngượng mồm.

Chỉnh sửa cuối:

Kaisa

Xe tải
Nữa là xung quanh view thoáng cụ ạ, theo như sếp em bảo thì đó là cái nhìn xa hơn để phát triển, chúc mừng cụ mua gần như đúng đáy luôn, mua trước 2019 còn đắt hơn 2019 luôn, khéo phải 50% rồi cụ nhỉ. E mua tầm này thì đúng là ở đâu cũng tăng =))

Kaisa

Xe tải
Căn em, đi ngủ e đóng cái cửa vệ sinh master vào thì tầng trên có xả gì cũng thoải mái, chả nghe thấy gì. Trộm vía hàng xóm bên trên hầu như ko hoạt động cách mạng về đêm, 2 bên thì tường dày nên cũng chả mấy khi nghe thấy lạch cạch. Khu e nhiều nhà cứ đóng cửa hát karaoke đến tầm 7-8h thì cũng ko bị nhắc nhở. Nói chung là chym ưng.
Khu em đang ở hiện tại (chưa chuyển qua nhà mới) trong nhà cũng hát thoải mái k sao, đóng cửa nhà vệ sinh cũng không nghe gì cả, mấy nhà phòng ngủ cạnh hành lang cũng k kêu gì, nói chung mọi thứ về cách âm ok, chỉ duy tiếng xả nước, nếu k đóng cửa thì nghe rõ, mà nhà em không đóng cửa vì đóng xong, sáng ra đi vệ sinh nhà vệ sinh hầm hập như cái lò nên vợ em k cho đóng =))

Kaisa

Xe tải
Cứ mua 2019 thì ngon hết, riêng Dcap mà mua từ đầu thì lại ko ngon vì giá nó cao ngất cụ Kaisa ơi (5x-7x bán hoàn thiện, vì hàng nó định vị top CC quận CG mà). Căn 0508 kia đợt 2019 giá chưa đến 40 cho bán hoàn thiện thì cụ thấy nó xuống cỡ nào, em vì thấy rẻ quá mới cọc đấy :)
Căn em đang ở hiện tại (em chưa chuyển qua nhà mới), ông bà cũng mua năm 2019, giờ hơn x2 rồi cụ ạ, nói chung như em nói với cụ ở trên, mua năm 2019 là ngon, 2019 như kiểu đáy chung cư, lúc đó mà có tiền ôm vài căn thì giờ giàu to. Ông anh em ở royal city mua căn 130m2 tim tường 2PN nhưng chủ cũ đặt hàng vin sửa thành 3PN (Hoàn công 3PN của vin luôn), giá chủ cũ kí mua với Vin là 5 tỷ 2, ấy thế mà ông ý mua năm 2019 giá 4 tỷ 7 (vừa trả hết nợ xong) giờ căn đó trước tết đòi giá 7.5 tỷ, sau tết lên 8 tỷ, lúc đó mà k mua đợi đủ tiền giờ là không thể mua nổi cụ ạ.

dungonion

Xe đạp
Nữa là xung quanh view thoáng cụ ạ, theo như sếp em bảo thì đó là cái nhìn xa hơn để phát triển, chúc mừng cụ mua gần như đúng đáy luôn, mua trước 2019 còn đắt hơn 2019 luôn, khéo phải 50% rồi cụ nhỉ. E mua tầm này thì đúng là ở đâu cũng tăng =))
Em mua để ở nên nó tăng thì cũng kệ cụ ạ, em còn muốn nó không tăng để mua thêm. Em ở khu này từ 2020, thấy mọi thứ đều ổn. Đợt mua e cũng xem Greenbay cả skylake, thấy không ổn bằng vì không có chỗ để xe cả đường vào nó bé hơn và không thoáng như bên này.

chanquayxoan

Xe buýt
Hồi đầu 2020 em tý xuống tiền mua căn 145m2 ở Cipitra khu E5 tầng thấp rao có 3tyr6. Hồi đó đi xem 1 loạt chung cư như cụ gì ở trên. Có thằng Mardanrin garden 2 ở Tân Mai, xây bí, diện tích chết nhiều, căn 90.x m2 thuộc nó đòi 3ty2 em đã thấy nó ngáo rồi. Ra ban công nhìn ra đg bụi mù.
Hồi đó đi mua em chỉ chọn căn góc, logia hướng đông nam. View trc ko có chắn. Đặt đề bài cho Sale rồi đi xem.
Hồi đó còn xem 1 số căn ở tòa Trương Định. Thấy 90m2 có 2ty4, hỏi chủ nhà toàn thấy sốt sắng muốn bán, hỏi thêm thì ko sổ. Có chủ nhà thì kêu con học tận Hoàn Kiếm, mình hỏi tại sao thì bảo thích cháu học ở đó. Hồi đó mình đã có kiến thức rồi nên ko nói trắng ra với chủ là nếu chung cư chưa ra đc sổ sau này khổ đường làm hộ khẩu ( sau này là thường trú). Con cái ko được học đúng tuyến. Chết ko ai ở nơi cư trú xác nhận cho.
Xuống Hillstate Hà Đông căn 102m2 có 2ty1. Chê xa nên mua chỗ chia đôi đg vợ ck đi làm, trục hướng mát, căn hoa hậu. Giá cũng khá hời. Giờ bán chắc x2.

truongvoky1981

Xe buýt
Cụ chọn hàng xóm khéo vãi. Ko làm gì thì 1 là hàng xóm già, 2 là ysl thôi. Em thật 😝

thangsu

Xe buýt

Nếu cụ vẫn đang sửa nhà thì bảo thợ bọc chống ồn ống nhựa thoát sàn trên nóc nvs vào, đỡ kha khá tiếng xả nước đó. Nhà e mới làm đỡ hẵn so với nhà cũ.

Leonistaaaaaaa

Xe đạp
Nếu cụ vẫn đang sửa nhà thì bảo thợ bọc chống ồn ống nhựa thoát sàn trên nóc nvs vào, đỡ kha khá tiếng xả nước đó. Nhà e mới làm đỡ hẵn so với nhà cũ.
còn vụ cửa kính cách âm thì sao bác ? em từng muốn thay hết cửa gỗ hai lớp thành cửa nhôm và kính cách âm. Vấn đề ô nhiễm tiếng ồn và ánh sáng là hai yếu tố chính gây stress và nên chú ý ở môi trường sống

Maner Bolsol

Xe tăng
CC mua căn góc thì bớt kha khá tiếng ồn, nếu thiết kế tránh được các căn dọc hành lang thì còn yên tĩnh nữa

chuvitpanpan

Xe tải
các khu chung cư lại lên giá rồi. Nhà trong ngõ xe cứu hoả và cứu thương không vào được về lâu dài sẽ mất giá. Và sau khi mất giá 10-20 năm, nhà nước sẽ quy hoạch vẽ lại hết theo ô bàn cờ với chi phí giải phóng đền bù hợp lý vì giá giảm đi nhiều rồi. Vậy là chuẩn bài.

Tocchien

Xe tải
Hateco giờ căn xấu 3 ngủ trong góc khuất cũng 10 tỷ rồi cụ không dễ tìm đâu. Đợt trước có căn 138 m chắc chủ ngộp nên bán rẻ 11.5 tỷ thu về. Căn đẹp tý 120m cũng 11 tỷ hơn mua cđt. Đợt trước em xem nhưng thấy tòa này không ổn nên thôi.
Trước em xem là 1 em gái ca sỹ tự do,
Đã phét còn nói to:

Còn căn tôi mua là thế này:

Ông bốc phét không biết ngượng mồm.
chẳng hiểu cụ bảo em phét chỗ nào. Cụ hỏi căn đắt là việc của cụ, em hỏi căn rẻ là việc của em. Em mặc cả giảm 300 không được mà chỉ giảm 50 cũng có tin xác nhận luôn. Nhưng không rảnh mà up lên chứng tỏ điều gì.
Còn cụ là nhất. Đi mua cái cc đểu mà cũng phải xin ý kiến bố mẹ, chắc còn trẻ chưa làm ra tiền. Không cùng phân khúc với em nên cụ nhất em bét, được chưa