[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

Kaisa

Xe tải
Trước e đi xem thì thấy càng cao càng ồn nhỉ, tầng thấp thì lại đỡ ồn hơn nhiều, e mua trục 04.
04 toà C1 view hồ, ban công đông nam nên e nghĩ ít ồn hơn đó, trục đó hướng đẹp nhưng diện tích hơi nhỏ cụ ạ. Em đi xem trục 08, em xem cả tầng thấp và cao, em lên tầng 36 là gần như hết ồn luôn ấy cụ.

Được gửi từ iPhone - Otofun

hero Vu

Xe tải
Trục 08 toà C1 dcap, ban công giáp khuất duy tiến, vành đai 3, em đã đi xem các căn từ tầng 30 trở đi, gần như giảm ồn hẳn so với ở dưới cụ ạ, lên tầng 36 là gần như ổn luôn rồi đó. Chắc tuỳ toà nữa

Do ở trên cao và cửa kính làm cách âm tốt đấy bác. Bên Skylake thì ồn hơn nhiều

dungonion

Xe đạp
04 toà C1 view hồ, ban công đông nam nên e nghĩ ít ồn hơn đó, trục đó hướng đẹp nhưng diện tích hơi nhỏ cụ ạ. Em đi xem trục 08, em xem cả tầng thấp và cao, em lên tầng 36 là gần như hết ồn luôn ấy cụ.

E thấy diện tích hợp lý bác ạ, e thiết kế lại nên thấy ok. Trục 08 lại không có 2 lôgia khác hướng nên không thông gió được bác ạ. Trục 04 hướng ĐN có 2 lôgia khác hướng nên lúc nào cũng có gió mát.

taiadau

Xe điện
E thấy diện tích hợp lý bác ạ, e thiết kế lại nên thấy ok. Trục 08 lại không có 2 lôgia khác hướng nên không thông gió được bác ạ. Trục 04 hướng ĐN có 2 lôgia khác hướng nên lúc nào cũng có gió mát.
Trục 04 đẹp nhất C1 và view cũng đẹp nhât dự án luôn hơn cả C3, C6 vì sát Hồ. Tuy nhiên chỉ có diện tích cỡ 85m2 nên tổng thể cho căn 3 PN lại bé, còn giá trên m2 chắc cao nhất Dcap.
Về layout của mấy căn 3PN 85 m2 em khá tự tin layout bên tk của em có lẽ là hợp lý nhất :D

Leonistaaaaaaa

Xe đạp
Còn thằng cu hàng xóm nhà em đợt trước suốt ngày tụ tập nghe nhạc sàn, Khổ nhất là đợt covid giãn cách, có lần nghe gần 2 ngày liên tục. Bảo vệ lên vài lần mà nó vẫn nghe. Oải vãi.
em có thâm niên đi ở thuê, bọn này là bọn chơi đồ đấy bác, gọi là dancing drug, chơi vào nó phải có nhạc đấy. Em mà cứ nghe nhạc đấy em sẽ gọi chủ nhà ( ở ccmn), và bảo là không nói chuyện được để em báo công an vào kiểm tra hành chính

Possible

Xe tải
Em đang ngắm căn tầng 12 view khá đẹp nhưng gând đường lớn sợ ồn cụ ạ, ban ngayd em xem vẫn nghe thấy tiếng xe nhất là nẹt pô mặc dù đóng kín cửa. Tầng 12 có thấp quá ko cụ nhể?
Như cụ trên nói thì còn tuỳ toà CC đó gần với đường nào nữa cụ ạ. Nhà em tầng 11, nếu ngồi ban công hóng gió thì thấy ồn (tiếng xe máy nẹt pô, còi xe ô tô, loa hát rong…) nhưng nếu đóng kín cửa thì cũng giảm nhiều. Em chưa thử tầng cao hơn xem có đỡ ồn hơn không, nhưng nếu được chọn lại thì em thích tầng trên 20 để view xa và thoáng hơn.

thudoll88

Xe tăng
Chung cư mấy chục năm nữa xuống cấp mà quỹ bảo trì không đủ đập đi xây lại thì lại huy động toàn bộ dân cư đóng góp xây lại à các cụ

Fanlivbay

Xe buýt
Chung cư mấy chục năm nữa xuống cấp mà quỹ bảo trì không đủ đập đi xây lại thì lại huy động toàn bộ dân cư đóng góp xây lại à các cụ
Làm sao quỹ bảo trì đủ đập đi xây lại đc ạ. Chắc chắn là dân phải nộp tiền xây lại rùi.

Lalalandphim

Xe tải
Làm sao quỹ bảo trì đủ đập đi xây lại đc ạ. Chắc chắn là dân phải nộp tiền xây lại rùi.
chung cư hạng Diamond thì ko bàn, nhưng chung cư bình dân và trung bình - khá, thậm chí hạng Ruby lúc đó cũng khó khăn di dời lắm cụ nhỉ :) chưa kể tái định cư ở đâu, có vận động đóng tiền được hết không,... khá nan giải

tung1311 .

Xe điện
chung cư hạng Diamond thì ko bàn, nhưng chung cư bình dân và trung bình - khá, thậm chí hạng Ruby lúc đó cũng khó khăn di dời lắm cụ nhỉ :) chưa kể tái định cư ở đâu, có vận động đóng tiền được hết không,... khá nan giải
Nó na ná tập thể giờ ý, không ở đc, tìm 1 ông chủ đầu tư đại diện qui hoạch lại, xây lại.
Khác cái là khi có luật thì qui trình sẽ rõ ràng hơn
- diện tích có thể ko có hệ số như hiện tại
- chắc chắn phải đóng tiền
- có thể nhà nước làm chủ đầu tư luôn

tung1311 .

Xe điện
Mỗi cái nhà tập thể nó là loại hình cũ, mật độ thấp nên có thể thực hiện qui hoạch mới xây cao lên, dôi ra được tiền xây dựng và thậm chí diện tích còn được cao hơn chứ mấy quả chung cư cao sẵn rồi thì khó có phương án nào khác. Tuy nhiên tiền chắc chỉ nộp cho phần xây dựng, chi phí lập dự án.

Lalalandphim

Xe tải
Hik thế là lại coi như mua mới 1 căn chung cư nữa ạ
Em nghĩ thế này, ví dụ cụ mua 1 căn chung cư ở vị trí đẹp giá 50tr/m thì tiền xây dựng là 12tr/m, tiền vị trí + tiện ích + quần thể + pháp lý + vân vân... là 38tr/m. Cụ có sổ đỏ lâu dài rồi thì nay mai nhà hỏng cụ sẽ phải đóng tiền xây dựng nhà theo tỷ giá vật liệu, công xây,... lúc bấy giờ, tính cả lạm phát các loại. Nếu giả sử không có lạm phát thì chắc cụ đóng 15tr/m (đương nhiên phải chênh 1 ít so với giá 12tr/m xây dựng không thì chả có CĐT nào nhảy vào làm) x số mét vuông ạ. Cụ nhìn bên đông đúc như Smart có 59 toà, mỗi toà cỡ 800-1200 căn hộ nhân lên là khoảng 60000 căn hộ thì nay mai khi hỏng sẽ phải có phương án bố trí xây ngần đấy căn hộ tái định cư tạm thời cho dân trước khi xây dựng lại tại chỗ. Nhiều CĐT cam kết công trình bền 100-200 năm, nhưng em thấy tuổi thọ công trình VN không được lâu như vậy đâu. sau 30 năm là nhiều cái xuống cấp rồi, 50 năm là xuống cấp hẳn. Thôi thì ở kiếp nào lo kiếp đó, cứ mua cái chung cư nào có sổ lâu dài ít ra còn có cái bấu víu, chứ em sợ officetel hehe :) kể ra mua officetel để đầutư cũng được, nhưng mua căn nhà đầu tiên là officetel thì chắc ko ổn, dựa vào lời hứa sau 50 năm đóng tiền sử dụng tiếp của CĐT em không tin cho lắm, đến khi ấy mới rõ

Chỉnh sửa cuối:

Tocchien

Xe tải
Nó na ná tập thể giờ ý, không ở đc, tìm 1 ông chủ đầu tư đại diện qui hoạch lại, xây lại.
Khác cái là khi có luật thì qui trình sẽ rõ ràng hơn
- diện tích có thể ko có hệ số như hiện tại
- chắc chắn phải đóng tiền
- có thể nhà nước làm chủ đầu tư luôn
Đợt anh Nghị trình dự thảo về cc có thời hạn mà quốc hội không thông qua em tiếc mãi. Vừa tạo điều kiện cho mua cc mới giá rẻ, vừa có khung pháp lý cải tạo trong tương lai mà các nghị gật lại lắc mới đểu

Payroll

Xe điện
Đợt anh Nghị trình dự thảo về cc có thời hạn mà quốc hội không thông qua em tiếc mãi. Vừa tạo điều kiện cho mua cc mới giá rẻ, vừa có khung pháp lý cải tạo trong tương lai mà các nghị gật lại lắc mới đểu
Nếu có thời hạn thì dân không mua nữa, các cđt lỗ vốn. Việc cải tạo thì nhường các thế hệ tiếp theo thôi.

koala2023

Xe tải
Em nghĩ thế này, ví dụ cụ mua 1 căn chung cư ở vị trí đẹp giá 50tr/m thì tiền xây dựng là 12tr/m, tiền vị trí + tiện ích + quần thể + pháp lý + vân vân... là 38tr/m. Cụ có sổ đỏ lâu dài rồi thì nay mai nhà hỏng cụ sẽ phải đóng tiền xây dựng nhà theo tỷ giá vật liệu, công xây,... lúc bấy giờ, tính cả lạm phát các loại. Nếu giả sử không có lạm phát thì chắc cụ đóng 15tr/m (đương nhiên phải chênh 1 ít so với giá 12tr/m xây dựng không thì chả có CĐT nào nhảy vào làm) x số mét vuông ạ. Cụ nhìn bên đông đúc như Smart có 59 toà, mỗi toà cỡ 800-1200 căn hộ nhân lên là khoảng 60000 căn hộ thì nay mai khi hỏng sẽ phải có phương án bố trí xây ngần đấy căn hộ tái định cư tạm thời cho dân trước khi xây dựng lại tại chỗ. Nhiều CĐT cam kết công trình bền 100-200 năm, nhưng em thấy tuổi thọ công trình VN không được lâu như vậy đâu. sau 30 năm là nhiều cái xuống cấp rồi, 50 năm là xuống cấp hẳn. Thôi thì ở kiếp nào lo kiếp đó, cứ mua cái chung cư nào có sổ lâu dài ít ra còn có cái bấu víu, chứ em sợ officetel hehe :) kể ra mua officetel để đầutư cũng được, nhưng mua căn nhà đầu tiên là officetel thì chắc ko ổn, dựa vào lời hứa sau 50 năm đóng tiền sử dụng tiếp của CĐT em không tin cho lắm, đến khi ấy mới rõ
Những căn 30-50 năm xuống cấp là cụ nhìn những khu tập thể xây 30-50 năm trước, khi việc quản lý chưa được quan tâm. Không được duy trì bảo dưỡng thường xuyên thì nhà nào chả cũ hỏng. Giờ cụ thử vào Royal City 15 năm xem nó có như mới không.

FC Juventus

Xe buýt
Nếu có thời hạn thì dân không mua nữa, các cđt lỗ vốn. Việc cải tạo thì nhường các thế hệ tiếp theo thôi.
Thôi đành nhường thế hệ sau cụ nhỉ. Chứ thế hệ này với cccm đang còm trên này chỉ định hướng kiểu "Đời này kiếp này không lấy lại được xxx yyy thì đời sau sẽ thực hiện bằng được" :))