[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

VietSonic

Xe tăng
Túm cái váy lại chung cư tăng là do nội thành ko dc cấp phép xd, nguồn cung ít mà cầu lớn thì hiển nhiên tăng giá lên đến mức vô lý, ai có nhu cầu thì vẫn phải mua vì càng chờ càng tăng. Còn em nghĩ chả có vĩ mô hay vi mô gì về chính sách cả như các cụ trên chém đâu. Chính sách mà điều tiết dc giá thì các cụ bên trên cũng sẽ làm ngay. Sắp tới nội thành cho xd chung cư thì giá lại hạ hoặc chững lại theo mặt bằng mới thôi. Như Mỹ, Canada thời gian qua giá nhà đất cũng tăng vọt quá sức mua của người dân, nên Canada năm nay phải thay đổi chính sách nhập cư để điều tiết lại giá nhà đất, chứ để tăng mãi thì ko ai mua dc nhà, thuê nhà cũng bị tăng giá, dẫn tới hệ luỵ cho an sinh xã hội. Nên em nghĩ, năm nay giá cc sẽ ko tăng mạnh nữa đâu, chắc đỉnh rồi.

Loss1982

Xì hơi lốp
Đẩy giá chung cư nội đô tăng sốc là giải pháp cố Thủ tướng TQ Lý Khắc Cường đã từng áp dụng để giải cứu dự án bđs vùng ven rất thành công trước đây. VN học theo thôi. Dùng truyền thông, sử dụng đội ngũ sale cò định hướng dòng tiền. Cc nội đô đắt thì tự khắc sẽ sang nhà ngõ, đặc biệt bđs dự án của ai đó.
Đất ko thiếu. Kể cả các quận Hà đông, Năm bắc từ liêm, tây hồ, cầu giấy, long biên còn đầy.
Biết hạ lãi suất huy động cực thấp sẽ dẫn đến vàng, usd tăng giá nhưng vẫn phải làm. Thuốc độc vẫn phải uống để chờ thời :)))

archituan

Xe hơi
Nó là phải tư duy như cụ nói. Câu chuyện chung cư tăng giá, giá cao là câu chuyện từ khi mở thớt này rồi, tròn 3 năm. Đến giữa năm ngoái, e đã nghe cả dân cả media, chủ yếu các cụ có tiền muốn mua kêu oai oái giá chung cư cao không nên vào tiền, vào tiền là ngâu, hô hào là cò vạc. Nhiều cụ găm hàng cũng nhanh nhẹn chốt sớm từ giữa năm ngoái và đến nay mất lãi kha khá. Riêng e tận tháng 10 11 năm ngoái vẫn khuyên chân thành các cụ mua để ở và đầu tư vào hàng bình thường. Chẳng có một lý do gì để giảm giá hàng nội đô được ở cái năm 2023 cả. Và các cụ mua để ở mà lom dom để đến bây giờ có thể xác định ngồi ngoài luôn xem thị trường biểu diễn. Bản thân các cụ cầm tiền từ giữa năm ngoái đến giờ hoặc thêm nửa năm nữa là móm nặng nếu chưa có chỗ chui ra chui vào. Các cụ cũng đừng đánh tráo khái niệm rằng hiện tại e và nhiều cụ trên đây hô hào mua tiếp. Tầm này mua ở tùy duyên, mua cho thuê nhìn dòng tiền, mua đi bán lại vào nhanh ra nhanh. Có thế thôi. Còn cái kiểu dự đoán "vài" năm nữa sập hầm em không tiếp. E không đủ trình bàn xa như vậy với các cụ uyên thâm, tư duy không thực tế và thích nghi ngờ.
Chắc hiểu sai ý nhau thôi chứ e quan điểm giống bác thôi nếu bác đang bảo em :))
Còn thì là mà, bds em vẫn phải tư duy theo sóng thôi. Nhận định gần đỉnh thì cũng phải bảo vậy, Tuy nhiên đỉnh sóng này đôi khi là đáy sóng khác :(

archituan

Xe hơi
Đẩy giá chung cư nội đô tăng sốc là giải pháp cố Thủ tướng TQ Lý Khắc Cường đã từng áp dụng để giải cứu dự án bđs vùng ven rất thành công trước đây. VN học theo thôi. Dùng truyền thông, sử dụng đội ngũ sale cò định hướng dòng tiền. Cc nội đô đắt thì tự khắc sẽ sang nhà ngõ, đặc biệt bđs dự án của ai đó.
Đất ko thiếu. Kể cả các quận Hà đông, Năm bắc từ liêm, tây hồ, cầu giấy, long biên còn đầy.
Biết hạ lãi suất huy động cực thấp sẽ dẫn đến vàng, usd tăng giá nhưng vẫn phải làm. Thuốc độc vẫn phải uống để chờ thời :)))
bác nói tự dưng e lại vỡ ra vài thứ !

Possible

Xe tải
Tốt nhất là cọc tiền bảo người bán rút sổ về rồi mua bán và bank tiếp
Em vợ em vừa bán căn chung cư, có nợ Bank đến 80% giá bán. Người mua đặt cọc xong mấy hôm sau chuyển luôn 4 tỷ để nó tất toán khoản vay, rút sổ về, sau đó 2 bên mới ra công chứng làm thủ tục mua bán.

Proplay

Xe tải
Em vợ em vừa bán căn chung cư, có nợ Bank đến 80% giá bán. Người mua đặt cọc xong mấy hôm sau chuyển luôn 4 tỷ để nó tất toán khoản vay, rút sổ về, sau đó 2 bên mới ra công chứng làm thủ tục mua bán.
Mua bán kiểu sổ cắm bank là em né. Chả tội gì mạo hiểm.

truongvoky1981

Xe buýt
Sao lại thế dc ạ. Thế chuyển luô 4 tỷ xong ko sang tên thì làm ntn? Chắc người nhà, người quen nên mới như vậy thôi. Chứ thời buổi này thả gà ra đuổi có mà dở hơi

Possible

Xe tải
Sao lại thế dc ạ. Thế chuyển luô 4 tỷ xong ko sang tên thì làm ntn? Chắc người nhà, người quen nên mới như vậy thôi. Chứ thời buổi này thả gà ra đuổi có mà dở hơi
Vâng, phải em thì chắc em cũng né, tìm căn khác. TH ưng quá rồi mà có sẵn tiền mua thì có thể dùng cách: làm thủ tục vay Bank (cùng bank với chủ nhà) sau đó làm thủ tục 3 bên (như ở trên có cụ đã nói). Sau khi sang tên sổ xong xuôi thì mới dùng tiền của mình để tất toán khoản vay, chấp nhận 1 chút tiền phạt.
Còn trường hợp căn của em vợ em, khách lạ hoàn toàn, nhưng chắc họ kết căn đó quá rồi cộng thêm họ cũng có chút hiểu biết, quan hệ này khác nên chấp nhận rủi ro “thả gà ra đuổi”.

Xediduongxa

Xe buýt
bây giờ nhiều người chấp nhận trả trước cho chủ nhà rútsổ mà cụ, Em bán trước phải 6 - 7 căn như thế, họ chấp nhận tất toán, làm hđđặt cọc ký tay chứ ko phảicông chứng luôn.

chemvovan

Xe buýt
Đất không thiếu nhưng hạ tầng giao thông không đáp ứng được nhé cụ. Giờ cấp phép xây thêm chung cư thì mở bao nhiêu con đường mới đủ, khi mà người ta vẫn phải đi từ ngoại thành vào nội thành làm việc.

Giờ cao điểm buổi sáng và giờ cao điểm buổi chiều, nhìn vành đai 3, các trục hướng tâm như quốc lộ 32, trục Nguyễn Trãi lúc nào cũng nâu dài, thì sao mà có thể cho xây thêm nhà được nữa.

Chỉ có chờ xong một số tuyến tàu điện, và chờ luật thủ đô thông qua cho phép TOD thì Hà Nội sẽ cấp phép xây dựng mới.

Loss1982

Xì hơi lốp
Thế mà giờ trung quốc dự án ven vẫn chết, sập hầm chưa thấy ánh sáng. Còn nhà trung tâm các thành phố lớn thì giá khởi điểm triệu đô còn thấy thiếu.
Bài này TQ áp dụng giải cứu bđs 2015 và đã thành công. Thời thế, nội lực giờ đã khác xưa

Tieuthuyetthu7

Xe đạp
bây giờ nhiều người chấp nhận trả trước cho chủ nhà rútsổ mà cụ, Em bán trước phải 6 - 7 căn như thế, họ chấp nhận tất toán, làm hđđặt cọc ký tay chứ ko phảicông chứng luôn.
Nhà e đi theo sale và khách bán đi tất toán rồi cầm hđmb luôn. Công chứng luôn sau đó. Tháp tùng nguyên buổi là ổn nhé

Xediduongxa

Xe buýt
Nhà e đi theo sale và khách bán đi tất toán rồi cầm hđmb luôn. Công chứng luôn sau đó. Tháp tùng nguyên buổi là ổn nhé
Tất toán rồi lấy sổ nhanh gọn cũng 1 - 2 ngày làm việc ạ. lobby để lấy sổ sớm thì tốt. Chứ công chứng mất ít tg thôi ạ

dongioang

Xe tải
Vừa múc liền 2 căn unimax 210 Quang Trung mua có hơn 2 tỷ chút giống như là xây nhà 2022 với giá vật liệu 2017 ,món hời cực lớn.Căn thứ 2 ở đầu phố Nguyễn Khuyến/ Văn Quán trung tâm đắc địa nhất Hà nội thời điểm này.Em tìm đc 2 căn này vồ khẩn cấp vì tiêu chí của em là tàu điện và xe búyt
Mình đang sướng âm ỉ khoảng tháng nay các cụ ạ
Năm 2022 mình đi vay tiền mua liên 2 căn chung cu ,đến giờ lãi sơ sơ 5-6 tỷ rồi nhé .Tính cua trong lỗ cho nó phê pha hehe

Tieuthuyetthu7

Xe đạp
Trường hợp mà đã có sổ đỏ thì thủ tục phải khác , cụ nhỉ .
Quan trọng căn í đang vay hay ko thôi ko cụ ạ. Như căn của mình là chưa bàn giao, chủ vay 80%bank nó cọc hđmb ở bank ấy. Có sổ đỏ mà k vay thì mình mua thấy ổn hơn, nhưng ít khi dc nhà mới

Covid2021

Xe buýt
Mình đang sướng âm ỉ khoảng tháng nay các cụ ạ
Năm 2022 mình đi vay tiền mua liên 2 căn chung cu ,đến giờ lãi sơ sơ 5-6 tỷ rồi nhé .Tính cua trong lỗ cho nó phê pha hehe
cụ bán luôn 1 căn thu hồi gốc, coi như căn còn lại là lãi hold to die :))

TungThoc

Xe điện
Chung cư hạng bình dân tầm 2,5-3,5 tỷ đến thời điểm này đã đạt đỉnh, nếu tăng nữa thì sẽ chèn lên phân khúc khác. Và chung cư nói chung cũng tới đỉnh rồi.
Các loại nhà đất BĐS khác cũng đang phi mã lên tầm cao mới.
Chỉ chết khúc nghỉ dưỡng, tỉnh lẻ.