[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

Thanhvuóng71

Xe điện
Cụ lại nhét chữ, e nói cửa tăng k còn nhiều chứ thị trường không ai chắc chắn 100% cả. Em chỉ có ý nhắc nhở những ng chưa mua tầm này thì nên cân nhắc, tránh vội vàng bởi một số các cụ trên này không biết vì lý do gì mà cc lên gấp rưỡi rồi vẫn hô hào như kiểu giá này còn rẻ lắm vậy.
Đúng rồi. Với mức giá chung cư đã tăng như hiện tại mà nhiều người cứ hô hào mua như kiểu in được tiền thì cũng lạ . Các cụ , mợ nên tỉnh táo chứ hiện tại gửi tk khoảng 4,8 % thì cũng chỉ kém so với trước kia chỉ khoảng 2,2- 3 % là cùng. Còn chung cư nó tăng tới 40 - 70 % so với cách đây hơn năm rồi. Mà nó chỉ tăng và có thanh khoản chủ yếu ở loại 60 - 80 m2 thôi .

MrTomCangTo

Xe buýt
Đúng rồi. Với mức giá chung cư đã tăng như hiện tại mà nhiều người cứ hô hào mua như kiểu in được tiền thì cũng lạ . Các cụ , mợ nên tỉnh táo chứ hiện tại gửi tk khoảng 4,8 % thì cũng chỉ kém so với trước kia chỉ khoảng 2,2- 3 % là cùng. Còn chung cư nó tăng tới 40 - 70 % so với cách đây hơn năm rồi. Mà nó chỉ tăng và có thanh khoản chủ yếu ở loại 60 - 80 m2 thôi .
Nhiều cụ tốt bụng lắm, rất lo lắng cho túi tiền của người khác mà.

haunt86

Xe tăng
Trừ trường hợp mua nhà để ở thì mua sớm lúc nào thì tốt lúc đó, chứ nếu như chưa cần thiết mua lắm thì em nghĩ giai đoạn này chưa nên cố mua làm gì. Như em biết thì nhiều căn vì quá nhiều người hỏi và muốn xem nhà nên chủ nhà lại cứ nghĩ bán giá đó có khi hớ rồi lại đòi tăng giá. Cuối cùng cũng đã bán được đâu :)

LongNguyễn8x

Xe buýt
Trừ trường hợp mua nhà để ở thì mua sớm lúc nào thì tốt lúc đó, chứ nếu như chưa cần thiết mua lắm thì em nghĩ giai đoạn này chưa nên cố mua làm gì. Như em biết thì nhiều căn vì quá nhiều người hỏi và muốn xem nhà nên chủ nhà lại cứ nghĩ bán giá đó có khi hớ rồi lại đòi tăng giá. Cuối cùng cũng đã bán được đâu :)
Cũng như vậy hoặc ko, như khu em vừa cãi nhau ỏm tỏi vì chủ không biết giá đăng rẻ, nhận cọc rồi hủy, kiện cáo tùm lum.

Quê bầm

Xì hơi lốp
Nói thêm chút. Quan sát kỹ thì thấy giá chung cư tăng đột biến từ hơn một năm trở lại đây ( trước đó thì cũng có tăng theo mức tăng giá chung của mặt bằng giá bds ) và chỉ tăng ở Hà Nội . Giá của chung cư tăng là có 2 nguyên nhân chính . Khách quan là do tác động của luật đất đai 2024 và luật nhà ở sắp được áp dụng . Nguyên nhân thứ 2 là do bị tác động làm giá. Việc làm gía chủ yếu vào phân khúc 2 ngủ , diện tích khoảng 70 - 80 m2 . Khuôn tiền 2,5 - 3,5 tỷ dưới hình thức đỡ giá mua bán , giá thuê...cao và chính sách đòn bẩy tín dụng cao của các ngân hàng . Việc làm giá và duy trì măt bằng giá sẽ giảm dần tùy theo lượng hàng tồn chung cư của ai đó. Và nó sẽ bị cạnh tranh bởi phân khúc đất nền , nhà ngõ nội đô...thu nhập , tích lũy của người mua...và sự tỉnh táo sáng suốt tránh bị lũng đoạn chi phối của các cấp quản lý .
Ấy ấy cụ động chạm quá, cũng ko ít người nghĩ như cụ nhưng ngại ko tiện nói ra thôi ạ

Quê bầm

Xì hơi lốp
Đúng rồi cụ, nó rất sôi động loại 2 pn, 60-90m2, tầm 2-4 tỷ, còn loại to diện tích to tiền thì ko dễ thanh khoản. Em có cu em nó đang lướt lát khu Linh Đàm, HH, Kim Lũ Kim văn chỉ chơi loại 1.5-3 tỷ, lãi xíu là sút, vào nhanh ra nhanh, nó ko dám ôm lâu tầm này

taychoi2403

Xe tải
E phục nhiều cụ thớt này vẫn lùa gà bảo cc còn ngon. Giá cc lên tiếp hay không thì e không giám phán, nhưng cc mua thời điểm này thì kỳ vọng giá sau này bán ra là bao nhiêu ? 100tr / 1m2 ?
Em mua chung cư với kỳ vọng lãi hàng năm hơn lạm phát 5% thôi cụ. Nếu lạm phát cỡ 4-5% như bây giờ thì kỳ vọng được cỡ 10% (bao gồm cả tiền cho thuê). Còn lạm phát mà ba con số như argentina thì có lên 100tr/m2 vẫn “lỗ” cụ ơi. Cảm giác như nhà nước in quá nhiều tiền nên tiền mất giá quá nhanh luôn ấy.

Nikolai M

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Liệu có phải do CĐT đẩy giá lên để cho những người mua trước vay ngân hàng thoát ra không, chứ tình hình đa số vay mua hết ân hạn thì tiền đâu thanh toán cho CĐT

Loss1982

Xe buýt
Tỷ suất lợi nhuận cho thuê cc tầm 4% là múc được. Cc 7 tỷ cho thuê 23tr/tháng

TreeBoo

Xe buýt
Nếu cụ nói 20 năm thì bất kỳ một loại tài sản nào cũng lên vì VND mất giá, tại sao lại chỉ thần thánh hóa BĐS. Giai đoạn 20 năm vừa rồi không bao giờ lặp lại, cụ nói gì chứ e không tin 20 năm nữa đất bờ bồ sẽ 20 tỷ 1m ạ?
Như e nói, VND luôn mất giá nên con sóng dài hạn của BĐS chắc chắn không giảm. Nhưng không có nghĩa là đầu tư giai đoạn nào cũng thắng, chỉ cần nhà đầu tư vào đỉnh của con sóng ngắn hạn thôi là cũng dính đủ rồi.
"tại sao lại chỉ thần thánh hóa BĐS" -> cái này là tâm lý chung của dân châu Á, đặc biệt Trung, VN,...
"Giai đoạn 20 năm vừa rồi không bao giờ lặp lại" -> đồng ý, hồi đó kinh tế thị trường chưa phát triển, dân còn thưa, đường có tắc như bây giờ đâu
"cụ nói gì chứ e không tin 20 năm nữa đất bờ bồ sẽ 20 tỷ 1m ạ?" vì vế trên em đồng ý nên vế này chẳng còn gì để mà bàn nhé, em cũng chẳng bảo nó sẽ 20 tỷ / m, nhưng tăng cao nữa thì vẫn có thể nhé.
mấu chốt cmt trc em rep cụ ở ý là "cc chắc chắn sẽ lên trên 100tr/m, chỉ là lên sau bao lâu", chứ bảo ko lên dc là ko đúng. CC hay nhà đất nó là cái bình thông nhau thôi, khi cái này tăng quá mạnh thì cái kia phải tăng theo thôi. Số liệu hiện tại thôi, em lấy ví dụ khu quận nhà em. Đất phân lô Đặng Tiến Đông, Võ Văn Dũng, đất phân lô Nguyên Hồng, phân lô ngõ Thái Hà, ngõ oto nhỏ tránh dc, giá đang tầm 250tr/met, lô tối thiểu 50m. Chung cư khu vực Hoàng Cầu giá đang tầm 75tr/m. Nếu đến cái ngày đám phân lô kia vít lên 400tr/m thì theo cụ chung cư có lên 100tr/m ko?

kizura_x

Xe tải
"tại sao lại chỉ thần thánh hóa BĐS" -> cái này là tâm lý chung của dân châu Á, đặc biệt Trung, VN,...
"Giai đoạn 20 năm vừa rồi không bao giờ lặp lại" -> đồng ý, hồi đó kinh tế thị trường chưa phát triển, dân còn thưa, đường có tắc như bây giờ đâu
"cụ nói gì chứ e không tin 20 năm nữa đất bờ bồ sẽ 20 tỷ 1m ạ?" vì vế trên em đồng ý nên vế này chẳng còn gì để mà bàn nhé, em cũng chẳng bảo nó sẽ 20 tỷ / m, nhưng tăng cao nữa thì vẫn có thể nhé.
mấu chốt cmt trc em rep cụ ở ý là "cc chắc chắn sẽ lên trên 100tr/m, chỉ là lên sau bao lâu", chứ bảo ko lên dc là ko đúng. CC hay nhà đất nó là cái bình thông nhau thôi, khi cái này tăng quá mạnh thì cái kia phải tăng theo thôi. Số liệu hiện tại thôi, em lấy ví dụ khu quận nhà em. Đất phân lô Đặng Tiến Đông, Võ Văn Dũng, đất phân lô Nguyên Hồng, phân lô ngõ Thái Hà, ngõ oto nhỏ tránh dc, giá đang tầm 250tr/met, lô tối thiểu 50m. Chung cư khu vực Hoàng Cầu giá đang tầm 75tr/m. Nếu đến cái ngày đám phân lô kia vít lên 400tr/m thì theo cụ chung cư có lên 100tr/m ko?
E nào có dám bảo giá cc k tăng nữa đâu :)). Trong còm của e cũng nói rõ mà, VND luôn luôn mất giá, về lâu về dài cả có gì rẻ đi cả

anphudong

Xe buýt

Ngu ngốc

Xe đạp
Giá chung cư tăng đột biến là có yếu tố đầu cơ r, tâm lý FOMO rất mạnh. Các thông tin về luật đất đai,lãi suất thấp, là các yếu tố tác động để tạo sóng. Mà các yếu tố trên đều do nhà nước chi phối. Vậy là nhà nước chủ ý muốn đẩy giá bds lên.Ko gỡ pháp lý duyệt nguồn cung mới. Bây giờ sẽ có nhiều người ko muốn bán vì sợ bán hớ cũng như nhiều người sẽ tranh nhau mua vì sợ giá sẽ cao hơn. Trong khi GDP ko tăng, công việc khó khăn, thất nghiệp nhiều. Lâu dài sẽ dẫn đến hệ luỵ cho nền kinh tế nên việc điều phối lại giá là chắc chắn. Nhiều bác trong này mơ mộng là giá sẽ tăng ko có điểm dừng. Kakkaa. Kinh tế không phát triển thì nhà bán cho ai.

Em mua chung cư với kỳ vọng lãi hàng năm hơn lạm phát 5% thôi cụ. Nếu lạm phát cỡ 4-5% như bây giờ thì kỳ vọng được cỡ 10% (bao gồm cả tiền cho thuê). Còn lạm phát mà ba con số như argentina thì có lên 100tr/m2 vẫn “lỗ” cụ ơi. Cảm giác như nhà nước in quá nhiều tiền nên tiền mất giá quá nhanh luôn ấy.
argen với venezuela giờ này lo cái ăn cái mặc thôi chứ nhà cửa làm gì nữa cụ

truongvoky1981

Xe buýt
Giá chung cư tăng đột biến là có yếu tố đầu cơ r, tâm lý FOMO rất mạnh. Các thông tin về luật đất đai,lãi suất thấp, là các yếu tố tác động để tạo sóng. Mà các yếu tố trên đều do nhà nước chi phối. Vậy là nhà nước chủ ý muốn đẩy giá bds lên.Ko gỡ pháp lý duyệt nguồn cung mới. Bây giờ sẽ có nhiều người ko muốn bán vì sợ bán hớ cũng như nhiều người sẽ tranh nhau mua vì sợ giá sẽ cao hơn. Trong khi GDP ko tăng, công việc khó khăn, thất nghiệp nhiều. Lâu dài sẽ dẫn đến hệ luỵ cho nền kinh tế nên việc điều phối lại giá là chắc chắn. Nhiều bác trong này mơ mộng là giá sẽ tăng ko có điểm dừng. Kakkaa. Kinh tế không phát triển thì nhà bán cho ai.
ế ở đâu thì ế chứ trong vành đai 3 hở ra giá hợp lý là mất hàng ngay. Ngắn gọn thế thôi.

nhaque_tb

Xe buýt
Không phải tăng thường mà là cực tăng, công thợ cũng tăng. Cứ thử ra mướn thợ làm xem là biết chi phí xây nhà giờ nó như thế nào. Thế nên chung cư nội đô tới đây sẽ toàn hàng cao cấp, giá cao lên để bù, điều này tự nhiên biến các chung cư tầm trung tầm thấp thành hàng hiếm. Rồi sang 2025 khi mà đền bù phải đúng giá thị trường thì bán rẻ kiểu gì? Các cụ có câu trả lời rồi đấy. Giờ hết nạc rồi toàn xương thôi, ko có chuyện xuống đâu.
Giá cả mọi thứ nó lên 1 tầm khác hẳn. Ví như cách đây 5 năm chung cư giá 4-50tr là cao cấp thì giờ nó thành giá trung bình, cao cấp sẽ lên 80-100tr.

Hipisme

Xe đạp
Cccm đánh giá giúp em chung cư kv quận long biên, cụ thể là khu ngọc thuỵ, đức giang với ạ. Em thấy bđs điêu đứng thế sao mà khai sơn làm nhanh thế, em ko biết tiến độ đến đâu nhưng sơn ngoài rồi. Nhanh thật. Hay vỏ ngoài thôi để khách thấy nhanh mà xuống tiền. Khu khai sơn tương lai thì đẹp nhưng lắm mồ mả quá

tuan2681

Xe điện
Cccm đánh giá giúp em chung cư kv quận long biên, cụ thể là khu ngọc thuỵ, đức giang với ạ. Em thấy bđs điêu đứng thế sao mà khai sơn làm nhanh thế, em ko biết tiến độ đến đâu nhưng sơn ngoài rồi. Nhanh thật. Hay vỏ ngoài thôi để khách thấy nhanh mà xuống tiền. Khu khai sơn tương lai thì đẹp nhưng lắm mồ mả quá
điêu đứng là từng phân khúc, chứ chung cư 2 năm vừa rồi bán như xé vải, dự án đang chuẩn bị bàn giao tính trên toàn thành phố HN có mấy đâu cụ?
Khai Sơn họ bán giá sau chiết khấu hết còn tầm 40-45tr/m2 thì bay nhanh là bth mà.