Chứng khoán - Phần 14: Stop lo lắng, bò vàng đang ở phía trước

Trạng thái
Thớt đang đóng

Decon

Xe tải
xem tam quốc thôi, TT Mẽo hơn 500 điểm rồi, đang hướng tới mốc 600 điểm

move

Xe tăng
Các cụ ngủ sớm đi, mai còn dậy sớm lên tàu, không nó chạy mất lại ngồi ga ngóng :21:

Porsche 911

Xe container
Em cũng mua từ thứ 4 tuần trước và ngày nào cũng mua, nhưng t+4 đợt này chắc em chưa bán đâu, em muốn hơn thế cơ. nhưng cũng chẳng biết thế nào, tùy cơ ứng biến vậy, như đáy đợt tháng 6 đấy, nó lên được hơn 20 ngày mà, bán xong lại mua vào cao hơn thì tiếc quá.
Cứ hô choen choét là đầu tư dài hạn, rồi này rồi nọ mà cứ T+4 đã cân nhắc bán hay không bán là sao hả Dê con?

4x4

Xe tăng
Xin cụ Mod box chứng ... thớt 15 cho em mở ... dạo này thấy có vẻ son :D
Duyệt! Chưa được 2 ngày mà có người xung phong! Quá máu, quá máu - vậy đang máu nên cho mở thớt 15 là đúng rồi! :D

Qua ải này của bang chủ tèo bang, qua tiếp ải của nhà noza đang son, kiểu gì thớt 16 cũng khá hoặc ít ra là bằng với thớt của nhà bes nhể!:))

tuanhaiha

Xe điện
http://www.otofun.net/forumdisplay.php?f=73
Tiêu điểm 13/10/2008

Thế giới đang sốt ruột với khủng hoảng tài chính. Các chuyên gia tài chính thế giới thừa nhận, không thể đoán định được mức độ sẽ nghiêm trọng như thế nào trong thời gian tới.

Nhà đầu tư chúng ta cũng đang sốt ruột vì thị trường dường như đang tạo ra cơ hội mới khi các cổ phiếu lại đang rơi về giá trị sổ sách. Chúng ta lại chuẩn bị chớp được đợt sóng mới chăng?

Mỗi ngày chúng ta nghe có thêm một ngân hàng Mỹ phá sản (hiện đã lên tới 15 ngân hàng). Mỗi ngày cuộc khủng hoảng tài chính lại lôi kéo hệ thống tài chính của một quốc gia vào vòng soáy sụp đổ. Từ Mỹ, Châu Âu đến Châu Á… và cả những nền tài chính lành mạnh như Xinhgapo cũng không tránh khỏi ảnh hưởng nghiêm trọng.

Thị trường chứng khoán Nga, Braxin, Indonexia phải đóng cửa. Thị trường Chứng khoán Mỹ đặt trong tình trạng nguy cấp. Nhà đầu tư trên các thị trường vẫn ồ ạt bán cổ phiếu vì lo sợ sẽ trở thành giấy vụn khi các ngân hàng lần lượt phá sản, kéo theo các tập đoàn sản xuất cũng phá sản.

Bộ trưởng Tài chính Mỹ Henry Paulson cảnh báo một số ngân hàng Mỹ vẫn đối diện nguy cơ phá sản cho dù có gói cứu trợ tài chính 700 tỷ USD mà chính phủ đã đưa ra. Cuộc khủng hoảng tài chính hiện nay có thể còn kéo dài.

FED đã khẩn thiết mời chào các ngân hàng Canada mua các khoản nợ xấu hiện khoảng 500 tỷ USD. Dù có vẻ hời nhưng các ngân hàng Canada không dám vì cho rằng tình hình sẽ còn trở nên tồi tệ hơn.

Còn chúng ta?

Quá nhiều ý kiến vẫn tỏ ra lạc quan phần lớn chúng ta chưa cảm thấy mức độ khốc liệt của khủng hoảng tài chính toàn cầu sẽ tác động đến kinh tế Việt Nam như thế nào. “Nước chưa đến chân” nên chúng ta vẫn chưa tỏ ra e sợ, cái sợ hiện nay là tâm lý chứ không phải cái sợ chúng ta lại thêm 1 lần nữa mất tiền.

Giống như việc Chỉ thị 03 về siết chặt cho vay đầu tư chứng khoán; như việc siết chặt tiền tệ chống lạm phát… mọi chuyện đều đến từ từ nên chúng ta không đau. Nhưng dần dần nó kéo tụt TTCK Việt Nam từ 1.100 điểm về 900 điểm, rồi tiếp tục kéo từ 900 về 700 rồi 500 và 366,85 điểm chúng ta mới giật mình nghĩ đến túi tiền đã vơi đi 70 – 80%.

Về sự tác động, đương nhiên mức độ suy sụp hay đổ vỡ sẽ không giống như Mỹ. Nhưng với một cơ thể đang ốm yếu như ta, một sự mất sức nào cũng khiến chúng ta khó gượng.

Mỹ, thị trường xuất khẩu số 1 của Việt Nam bị khủng hoảng tài chính, kinh tế suy sụp. Người dẫn Mỹ ắt phải thắt lưng buộc bụng. Nếu tình hình tồi tệ hơn thì các sản phẩm xuất khẩu của Việt Nam như: Thuỷ sản, Dệt may, da giày, đồ gỗ… sẽ giảm sút nghiêm trọng.

Châu Âu, thị trường xuất khẩu thứ hai của Việt Nam cũng đang lâm vào khủng hoảng tài chính. Câu chuyện xuất khẩu cũng sẽ giống như Mỹ.

Nhật Bản, Hàn Quốc, hai thị trường còn lại của xuất khẩu cũng trong cơn suy thoái và kịch bản rồi cũng tương tự.

Các thị trường trên, không chỉ là thị trường xuất khẩu, các thị trường đó cũng chính là các ông lớn đang rót vốn FDI vào Việt Nam.

Xuất khẩu giảm sút, FDI giảm sút… nghĩa là vốn đầu tư xã hội sẽ giảm sút. Chi tiêu trong xã hội sẽ giảm sút.

Các ngành công nghiệp xuất khẩu giảm sút, hàng trăm nghìn công nhân trong các ngành có thể phải tạm nghỉ việc. FDI tạm ngưng giải ngân, các công trình, dự án đóng băng sẽ kéo các ngành sản xuất xi măng, sắt thép, các doanh nghiệp xây dựng đóng băng theo trong khi lãi ngân hàng vẫn phải trả. Thị trường bất động sản vẫn đóng băng và còn có chiều hướng giảm giá nữa khi chính sách kiềm chế lạm phát, thắt chặt tín dụng, lãi suất cao còn duy trì… nói chung, sức cầu xã hội sẽ giảm sút nghiêm trọng từ nay đến cuối năm và bước vào ảm đạm khi sang nửa đầu năm 2009.

Xét trong trung hạn (3 – 6 tháng), thị trường chứng khoán sẽ khó có cơ hội có sóng lớn. Và nếu thị trường tài chính toàn cầu lâm vào đổ vỡ dây chuyền, tác động đến kinh tế Việt Nam, TTCK Việt Nam là khó lường.

Thị trường lúc này lại giống như chiếc cầu bập bênh. Sẵn sàng dốc hẳn về bên nào đang có thế mạnh. Xét trong bối cảnh hiện nay, bên nào đang mạnh?

Dũng Sỹ VNCF

tuanhaiha

Xe điện
Quý IV/2008, FPTS xác định 3 kịch bản cho TTCK dựa trên định hướng của hệ các kênh hồi quy thực hiện trên cơ sở giá của 3 quý trước.

Kịch bản 1 - Kịch bản hồi phục, cho phép VN-Index bước đầu lấy lại đà tăng trưởng trong khoảng 550 - 650 điểm, nếu được củng cố bởi những thông tin vĩ mô tích cực trong nước cũng như việc thị trường tài chính thế giới dần lấy lại được sự bình ổn nhờ những giải pháp dài hạn và chắc chắn.

Kịch bản 2, VN-Index được kỳ vọng sẽ về đích trong khoảng 420 - 550 điểm, nếu thị trường trong nước đón nhận những thông tin kinh tế khả quan (như lạm phát được kiềm chế, lãi suất ngân hàng ổn định hoặc dần được cắt giảm, kết quả hoạt động kinh doanh của các đơn vị niêm yết khả quan…), trong khi thị trường tài chính quốc tế không có những biểu hiện xấu hơn.

Kịch bản cuối cùng - Suy giảm, trong tháng 10, VN-Index sẽ nhanh chóng giảm xuống dưới mức đáy cũ 366,02 điểm. VN-Index lúc này được "đỡ" tại 340 điểm, song nguy cơ rớt mức 300 điểm được để ngỏ. Cuối quý IV, VN-Index có thể về đích trong khoảng 340 - 400 điểm.

tuanhaiha

Xe điện
Nguồn tin từ NHNN cho hay, cơ quan này hiện đang soạn thảo dự thảo nghị định mới về thành lập và quản trị NH, theo hướng áp dụng những quy định chặt chẽ và nghiêm ngặt hơn đối với việc thành lập NHTMCP mới.
Theo đó vốn điều lệ của một NHTMCP mới phải là 3.000 tỉ đồng, gấp 3 lần vốn điều lệ quy định cho một NHTMCP hiện hữu vào cuối năm nay. Ngoài ra, mỗi NH phải có ít nhất 100 cổ đông, trong đó mỗi DN là cổ đông sáng lập phải có ít nhất 500 tỉ đồng vốn chủ sở hữu và phải đảm bảo làm ăn có lãi trong 3 năm liên tiếp trước khi xin thành lập NH

bizviet

Xe điện
Trước hết chúc mừng các cụ ôm cổ (hihihi nhờ vote cho chủ thớt cái nhé, Phải thức qua 12h đêm để mở thớt mới đấy)

Qua ngày hôm nay em đã khẳng định chắc chắn một số vấn đề Rất hay (mấy ngày trước thì mới chỉ xác nhận qua số liệu thôi). Sẽ nói rõ qua phiên ngày mai.
:21:

Bản thân em càng khẳng định các nhận định của em đã viết trước :21: là đúng.

@ mở thớt mới: Tối mai cụ Bes cho mở thớt mới đê :))
Duyệt! Chưa được 2 ngày mà có người xung phong! Quá máu, quá máu - vậy đang máu nên cho mở thớt 15 là đúng rồi! :D

Qua ải này của bang chủ tèo bang, qua tiếp ải của nhà noza đang son, kiểu gì thớt 16 cũng khá hoặc ít ra là bằng với thớt của nhà bes nhể!:))

Chỉnh sửa cuối:

bes

Xe lăn

Ke...ke....ke.....vâng, nhanh thôi ạ. Nếu em không dọn dẹp + thị trường lên xuống mạnh liên tục thì chỉ 6 ngày là xong 1 thớt. Cụ chắc đến cuối tháng 10 :21::21::21:

Fix luôn cụ Noza - thớt 15
Cụ 4x4 - thớt 16
Có cụ nào ứng cử để em đưa vào danh sách " hàng đợi luôn" . Dạo trước đến khổ, gạ hết cụ nọ đến cụ kia mà cứ từ chối suốt.

Longvh

Xe điện
Em đặt thớt 999 nhé, tại hôm nọ bác nào bảo em có post 999 chuẩn rồi :) Ko biết lúc đấy già chưa nhỉ :21:

MinhKhoiTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
Thú thực với các cụ là em đang cảm thấy có một cái bẫy rất lớn mà nguy cơ dích là rất cao nhưng ko dám nói ra sợ các cụ đang hưng phấn đập vỡ đầu,thôi thì buông một câu đợi nếu nó xảy ra thật thì coi như em đã thổ lộ ,thực tình em cũng ko muốn nó xảy ra như em nhận định:'(:'(:'(:'(

Longvh

Xe điện
Thú thực với các cụ là em đang cảm thấy có một cái bẫy rất lớn mà nguy cơ dích là rất cao nhưng ko dám nói ra sợ các cụ đang hưng phấn đập vỡ đầu,thôi thì buông một câu đợi nếu nó xảy ra thật thì coi như em đã thổ lộ ,thực tình em cũng ko muốn nó xảy ra như em nhận định:'(:'(:'(:'(
Khiếp, bác định quyết tâm làm Chưởng môn tương lai kế nhiệm Bang chủ Bizviet đấy à, theo sát thầy quá :P

dongnat

Xe điện
Hô hô, nhập gì đâu, em nhập gì đều bá cáo với cụ bes mà (viết thường nhé, đúng ý chưa).
Nhập đi nhập lại có mỗi con Pan, VCS thôi, hôm nhập cuối cùng là hôm thứ 5, nhập ít thôi ạ.
Theo em nghĩ đợt này ăn được đấy, T+4 tốt, bẫy hay không kệ bà nó, có ăn thì ăn đã, nhịn lâu rồi:)):)):))

PS. DJ lên 937 điểm~ 11%, khủng khiếp nhở

hieuminh

Xe tăng
Website
www.vinajob.com.vn
Chết tăng hết cả thế này thì chít hehe. Nói chung là cũng không biết được bây giừo cứ có lãi 10->20% là quất thôi (T+4 nhé) Hàng em đã về hết khi nào các bác mua báo để em bán cho nhé!:)):)):)):)):)):)):))

hieuminh

Xe tăng
Website
www.vinajob.com.vn
Nhật bổn đây này!
Nikkei 225 9216.51 940.08 11.36% 09:39
TOPIX 895.55 54.69 6.50% 09:19
TSE 2nd Sec 1986.76 109.27 5.82% 09:19
JASDAQ 42.58 1.82 4.47% 09:19
Korea 1355.67 67.14 5.21% 09:2

bizviet

Xe điện
Tình hình này có lẽ có mỗi một mình em bơ vơ dưới sân ga :21:

tranhainam

Xe điện
Trước hết chúc mừng các cụ ôm cổ (hihihi nhờ vote cho chủ thớt cái nhé, Phải thức qua 12h đêm để mở thớt mới đấy)

Qua ngày hôm nay em đã khẳng định chắc chắn một số vấn đề Rất hay (mấy ngày trước thì mới chỉ xác nhận qua số liệu thôi). Sẽ nói rõ qua phiên ngày mai.
:21:

Bản thân em càng khẳng định các nhận định của em đã viết trước :21: là đúng.

@ mở thớt mới: Tối mai cụ Bes cho mở thớt mới đê :))
Thế lày là seo cụ??? Tức là đã xuống đến đáy chưa? Chơi hay bỏ đây cụ?
Em chậm hiểu quá, nhưng chắc đặt mua hôm nay thì cũng khó, mà sợ bulltrap thì không dám đặt, thôi thì cứ chờ đến ngày mai vậy cụ nhỉ.

Longvh

Xe điện
Thế lày là seo cụ??? Tức là đã xuống đến đáy chưa? Chơi hay bỏ đây cụ?
Em chậm hiểu quá, nhưng chắc đặt mua hôm nay thì cũng khó, mà sợ bulltrap thì không dám đặt, thôi thì cứ chờ đến ngày mai vậy cụ nhỉ.
Thế thì theo em bác đặt mua sàn, tí em cũng đặt mua sàn cái chơi xem có ai bán ko thì mua :))

Trạng thái
Thớt đang đóng