[Funland] Chúng ta còn có thể gặp cha mẹ bao nhiêu lần?

TUCSON9389

Xe điện
Nghĩ mà hận cái thằng tầu quá. 50 km thôi mà hơn tháng chưa về đc

xuongrongtrencat

Xe buýt
CHÚNG TA CÒN ĐƯỢC GẶP BỐ MẸ BAO NHIÊU LẦN?

Ngồi nghỉ ngơi lướt Facebook, tôi đọc được câu chuyện khiến không chỉ bản thân mình mà nhiều người cũng sẽ tự hỏi: “Đời này ta sẽ còn gặp bố mẹ bao nhiêu lần nữa?”

Có người mỗi năm về nhà được 2 lần, 1 lần hoặc thậm chí là vài năm mới về 1 lần. Vậy nếu bố mẹ còn sống khoảng 20 năm nữa thì chúng ta sẽ được gặp bao nhiêu lần?

Còn với nhiều người, bố mẹ chỉ có thể sống trên đời khoảng 10 năm hoặc ngắn hơn nữa thì sao? Chắc có người chúng ta không dám nghĩ tiếp

Câu chuyện mà tôi đọc được xoay quanh hoàn cảnh chàng trai từ miền quê tới thành phố xa xôi lập nghiệp. Sau khi học xong, anh ở lại thành phố và bắt đầu đi làm. Thời gian trôi đi, 5 năm liền anh không về nhà thăm bố mẹ được 1 lần.
5 năm vất vả nơi xa quê, anh cũng có được cho mình chút thu nhập đủ nuôi bản thân và có thể lo được cho bố mẹ.

Anh quyết định về nhà đón bố mẹ lên thành phố để chăm sóc.
Nhưng không lâu sau, mẹ anh được phát hiện mắc ung thư giai đoạn cuối. Theo lời bác sĩ, thời gian mẹ anh có thể sống trên cõi đời này chỉ khoảng 1 năm, và nó đang ngắn dần theo từng giờ từng phút trôi qua…

Giờ đây, ngoài lúc đi làm, anh dành tất cả thời gian còn lại ở bên mẹ. Nhớ về quá khứ tuổi thơ, nhớ về những sự hy sinh của bố mẹ dành cho mình…

Anh bật khóc, khóc như 1 đứa trẻ, khóc vì cảm thấy mình đã quá mải mê chạy theo dòng xoáy xã hội mà quên mất rằng ở quê hương xa xôi đang có những con người chờ đợi anh về từng ngày từng phút.

Khi đã gần mất đi, chúng ta mới thấy được sự quý giá của những khoảnh khắc được ở bên gia đình và bố mẹ. Đời này ta sẽ còn được gặp bố mẹ mình bao nhiêu lần? Chàng trai kia cũng sẽ giống như đa số chúng ta.

Nếu như mẹ anh không lâm bệnh nặng, cuộc sống cứ đều đều trôi qua thì anh cũng chẳng thể nhận ra được những gì quý giá đang dần rời bỏ mình. Xã hội càng phát triển, con người càng đua chen. Mỗi người đều mải mê lo sự nghiệp: tìm kiếm cơ hội, tạo mối quan hệ, gặp gỡ khách hàng, bàn chuyện làm ăn, học hỏi thêm những kỹ năng mới…

Những người ở xa mỗi năm về quê được 1 vài lần, nhưng nhiều người sống gần bố mẹ trong cùng thành phố mà cũng chẳng có thời gian thăm bố mẹ được vài lần. Chúng ta có thực sự là bận đến mức không còn thời gian để dành cho bố mẹ mình không?

Có phải như thế thật không nhỉ? Hay chúng ta nghĩ chỉ cần chu cấp tiền cho bố mẹ dưỡng già là đủ?

Có một vài người bạn cũng hỏi tôi:

“Mỗi năm về nhà được mấy lần?”
Lúc đó tôi không để tâm và trả lời 2, 3 lần gì đó rồi không nghĩ thêm gì nữa.
Ngày trước cứ mỗi dịp về là mẹ lại hỏi tôi khá nhiều câu hỏi như:
“Con về mấy hôm? Công việc ra sao? Dạo này ăn uống thế nào?…”

Những câu hỏi này trước đây khiến tôi cảm thấy phiền phức, nhưng giờ đây tôi lại nghĩ:

“Mình sẽ được nghe thêm bao nhiêu lần nữa đây?”
Dắt chiếc xe máy ra khỏi cổng, nhìn bóng dáng gầy gò của mẹ, lòng tôi trĩu nặng không muốn rời khỏi nhà.

Trong đầu lại hiện lên câu hỏi:
“Đời này mình còn được gặp bố mẹ bao nhiêu lần nữa đây?”.

Tỉnh Thức
(Bên thềm Vu Lan)

__(())__
Chuyện hay. Nhưng có 1 số chỗ cá biệt hoặc xạo xạo: "5 năm liền anh không về thăm bố mẹ được 1 lần".
Quan điểm của em thì con cái lớn lên trưởng thành việc tách ra ở riêng với cuộc sống độc lập là tốt nhất, nếu ở gần thì không nói chứ ở xa thì 1 năm nếu có điều kiện nên về thăm bố mẹ với tần suất dày 1 chút (tuỳ công việc). Tư tưởng cứ ru rú bám lấy bố mẹ (kiểu chỉ muốn ở chung mặc dù lớn rồi có gia đình riêng rồi) thì mãi không lớn được, nhất là khi bố mẹ kinh tế khoẻ. Còn bố mẹ về già kinh tế yếu đi nếu có điều kiện thì nên chu cấp đầy đủ nhu cầu thiết yếu cho các cụ (nếu kinh tế ta khá).
Loài vật khi các con non trưởng thành cũng cần tách khỏi bố mẹ, ...

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Nghĩ mà hận cái thằng tầu quá. 50 km thôi mà hơn tháng chưa về đc
Hôm tp phát ct17 cái là e biết hỏng rồi. Ko tranh thủ nhanh mà ca covid tăng nó sẽ chặn bắt ngay, ngay sáng hôm sau 7h hơn là e phi vèo về nhà. Tâm thế sẽ cãi là chưa nhận đc thông báo hoặc đamg chạy đi lấy thực phẩm dự trữ. Hôm đầu cách ly đó đi lại thoải mái cụ ợ. Từ đó đến nay chịu rồi. E thuộc dạng ko ai cấp giấy đi đường cho.

Voi sứt

Xe hơi
Đau lắm các bác ợ. Quê nhà cách Hn hơn trăm cây, trước thì cuối tuần nào cũng về với bu già. Sau 1/5 là chịu. Hôm đi còn ngậm ngùi nói với chị dâu: “dịch dã này, em đi đận này còn không biết ngày nào về được”. Thánh thật.

TUCSON9389

Xe điện
Hôm tp phát ct17 cái là e biết hỏng rồi. Ko tranh thủ nhanh mà ca covid tăng nó sẽ chặn bắt ngay, ngay sáng hôm sau 7h hơn là e phi vèo về nhà. Tâm thế sẽ cãi là chưa nhận đc thông báo hoặc đamg chạy đi lấy thực phẩm dự trữ. Hôm đầu cách ly đó đi lại thoải mái cụ ợ. Từ đó đến nay chịu rồi. E thuộc dạng ko ai cấp giấy đi đường cho.
bực bội gì đâu, em 2 ông bà gần 90 rồi. từ 1.6 âm em chưa về được

thanh040506

Xe trâu
Ai cũng như cụ thì căng.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Ai cũng như cụ thì căng.

E đi lo cái ăn thật mà. Hôm đó e xách rau bà cho lên ăn 10 ngày mới hết. E thì từ khi ko cày gr chỉ quanh quanh ở nhà thôi nên nguy cơ rất thấp. Cũng chỉ là đi về giữa 2 nhà thôi. Để mya đc số rau đó phải đi chợ 2-3 lần và nguy cơ lớn hơn rất nhiều.

Về phòng chống dịch, e cho là lần này truyền thông ko đủ mạnh để làm rõ sự nguy hiểm của covid. Việc lập các chốt là rất cơ học và hiệu quả ko cao, nếu ko muốn nói nó tạo ra nguy cơ lớn.

thanh040506

Xe trâu
E đi lo cái ăn thật mà. Hôm đó e xách rau bà cho lên ăn 10 ngày mới hết. E thì từ khi ko cày gr chỉ quanh quanh ở nhà thôi nên nguy cơ rất thấp. Cũng chỉ là đi về giữa 2 nhà thôi. Để mya đc số rau đó phải đi chợ 2-3 lần và nguy cơ lớn hơn rất nhiều.

Về phòng chống dịch, e cho là lần này truyền thông ko đủ mạnh để làm rõ sự nguy hiểm của covid. Việc lập các chốt là rất cơ học và hiệu quả ko cao, nếu ko muốn nói nó tạo ra nguy cơ lớn.
Chỉ cần 1 trường hợp dính/1 vạn trường hợp như cụ cũng là căng, vì bản thân người bị k biết nên nó lây k kiểm soát được đâu.

Duc Sang

Xe container
Cháu sống xa cha mẹ gần 2000km. Năm nào cũng cố gắng về nhà 3-4 lần. Ông bà lại 1 năm đi thăm con cháu khoảng 2 lần. Như vậy là cháu chỉ còn gặp cha mẹ khoảng 5-60 lần nữa thôi :(

HaLong9x

Xe máy
Website
vothuattayson.vn
em cũng đi làm xa, trước thì tháng về 1 lần à,mà từ hồi dịch tới giờ nhớ nhà lắm mà ko vềdc

shiluo

Xe container
Thực ra ở với ông bà không hẳn là tốt
Phải xem ông bà muốn gì? Như bố mẹ em thì mong muốn con cái bay xa, phát triển. Có ở gần ông bà cũng không muốn ở cùng nhà mà phải riêng nhà vì để tránh va chạm thế hệ, người ta nói câu "gần thường xa thương" không phải là không có lý (các bác nhà em ông bà cũng cho ra riêng hết, mặc dù nhà rộng thừa 2-3 phòng nhưng 2 ông bà không cho con ở cùng). Vì thế nếu ở gần thôi mà mình không phát triển bản thân được thì em nghĩ với hầu hết ông bố bà mẹ đều không thấy thoải mái, như thế ở gần cũng không để làm gì. Nói gì thì nói con cái thành công luôn là mong ước của mọi ông bố bà mẹ.
Nếu ở gần mà mình phát triển tốt là tối ưu, còn không thì nên tìm nơi mình có thể phát huy và có cuộc sống tốt hơn. Bên cạnh đó phải sắp xếp thời gian về bên bố mẹ nhiều nhất có thể, như em mỗi năm khoảng 5-6 lần đưa cháu về chơi với ông bà, hàng tuần đều vài lần gọi điện hỏi thăm. Ông bà rất vui vì điều đó chứ giờ mà đòi dọn về ở cùng hoặc ở gần thì ông bà vác chổi quét ra khỏi nhà ngay.

Anhhungjp

Xe tăng
Tết 2019 lần đầu tiên được ăn Tết cùng bố mẹ sau 9 năm, lần đầu tiên ông bà được ăn Tết cùng thằng cháu đích tôn. Lúc chia tay ông bà dặn năm sau về ăn Tết với ông bà nữa nhé. Thoáng cái gần 2 năm không có dịp về VN nữa, Tết năm nay có về được hay không thì còn mịt mù quá.
Công việc của em có liên quan đến VN, ngày trước khi có dịch cứ 1 năm vài bận về VN ghé qua thăm bố mẹ, vậy mà gần 2 năm rồi khái niệm đi công tác VN xa vời quá. Bao giờ dịch mới ổn đây?

H.U.Y

Xe điện
Em về thủ đô sinh sống làm việc từ ngày học đại học ra trường. Mỗi năm em chỉ về thăm được 1-2 lần vì nhà em quá xa (trên 500km), những điều chủ thớt nói em cũng rất thấu hiểu. Tuy nhiên, em không thể đón được bố mẹ về thành phố được vì các cụ sống không quen, hơn nữa ở quê đã có ông anh cả chăm sóc rồi. Và vấn đề là bố mẹ em bảo , nhìn thấy con cái tự lập, thành đạt từ xa là cũng đã sướng rồi hehe

dungvan129

Xe máy
Mẹ ơi con đã già rồi con ngồi nhớ mẹ khóc như trẻ con
Mẹ ơi con đã già rồi con ngồi ngớ ngẩn nhớ ngôi nhà xưa ...
Có bài nhạc này các cụ nghe ạ,

thanh040506

Xe trâu
Ở chung cũng có nhiều cái hay mà các cụ?

Đọc bài cụ em lại xót ruột.
Độ 2 năm nữa là e đi định cư, các cụ thì cũng ngoài 60 rồi mà trớ trêu thay e vừa dọn ra ngoài ở được 3 tháng.
Cụ bà e thì hiền hoà, cụ ông thì nóng tính với ác khẩu quá nên vợ chồng e ko chịu được.
Ngày dọn đi ra ngoài cụ bà cứ đứng nhìn theo xe đi 1 lúc rất lâu mà e cứ xót xa. Cụ chắt chiu từng chút cho 2ae ăn học từ bé mà chưa báo đáp được gì cả.
Càng nghĩ lại càng xót cụ ạ.
Đọc bài của cụ em lại nghĩ đến cảnh ngày xưa em sinh bé thứ 2. Về đón bà ngoại lên trông cháu vài hôm rồi nhìn ông ngoại 1 mình mà xót xa, chạnh lòng lắm ý. Sau em quyết định nếu đi 2 ông bà cùng đi, còn ko thì 2 ông bà cùng ở nhà cho 1 người đỡ tội mà mình cũng ko cảm thấy chạnh lòng.

lemlim

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra ở với ông bà không hẳn là tốt
Phải xem ông bà muốn gì? Như bố mẹ em thì mong muốn con cái bay xa, phát triển. Có ở gần ông bà cũng không muốn ở cùng nhà mà phải riêng nhà vì để tránh va chạm thế hệ, người ta nói câu "gần thường xa thương" không phải là không có lý (các bác nhà em ông bà cũng cho ra riêng hết, mặc dù nhà rộng thừa 2-3 phòng nhưng 2 ông bà không cho con ở cùng). Vì thế nếu ở gần thôi mà mình không phát triển bản thân được thì em nghĩ với hầu hết ông bố bà mẹ đều không thấy thoải mái, như thế ở gần cũng không để làm gì. Nói gì thì nói con cái thành công luôn là mong ước của mọi ông bố bà mẹ.
Nếu ở gần mà mình phát triển tốt là tối ưu, còn không thì nên tìm nơi mình có thể phát huy và có cuộc sống tốt hơn. Bên cạnh đó phải sắp xếp thời gian về bên bố mẹ nhiều nhất có thể, như em mỗi năm khoảng 5-6 lần đưa cháu về chơi với ông bà, hàng tuần đều vài lần gọi điện hỏi thăm. Ông bà rất vui vì điều đó chứ giờ mà đòi dọn về ở cùng hoặc ở gần thì ông bà vác chổi quét ra khỏi nhà ngay.
Nhà em cũng giống cụ đây. Xa thương gần thường. Em với ông già ko hợp nên hồi còn ở nhà, ông ứ thiết mà em cũng ứ thích.
Giờ xa xôi thì lại suốt ngày Zalo, sao ko gọi về :">
Em nghĩ ở gần hay ở xa thì quan trọng là làm sao để ông bà yên tâm về mình và ngược lại. Chứ con cái trưởng thành, cũng giống như các loài là phải bay và xa.. nhẽ tốt hơn :)

CHÚNG TA CÒN ĐƯỢC GẶP BỐ MẸ BAO NHIÊU LẦN?

Ngồi nghỉ ngơi lướt Facebook, tôi đọc được câu chuyện khiến không chỉ bản thân mình mà nhiều người cũng sẽ tự hỏi: “Đời này ta sẽ còn gặp bố mẹ bao nhiêu lần nữa?”

Có người mỗi năm về nhà được 2 lần, 1 lần hoặc thậm chí là vài năm mới về 1 lần. Vậy nếu bố mẹ còn sống khoảng 20 năm nữa thì chúng ta sẽ được gặp bao nhiêu lần?

Còn với nhiều người, bố mẹ chỉ có thể sống trên đời khoảng 10 năm hoặc ngắn hơn nữa thì sao? Chắc có người chúng ta không dám nghĩ tiếp

Câu chuyện mà tôi đọc được xoay quanh hoàn cảnh chàng trai từ miền quê tới thành phố xa xôi lập nghiệp. Sau khi học xong, anh ở lại thành phố và bắt đầu đi làm. Thời gian trôi đi, 5 năm liền anh không về nhà thăm bố mẹ được 1 lần.
5 năm vất vả nơi xa quê, anh cũng có được cho mình chút thu nhập đủ nuôi bản thân và có thể lo được cho bố mẹ.

Anh quyết định về nhà đón bố mẹ lên thành phố để chăm sóc.
Nhưng không lâu sau, mẹ anh được phát hiện mắc ung thư giai đoạn cuối. Theo lời bác sĩ, thời gian mẹ anh có thể sống trên cõi đời này chỉ khoảng 1 năm, và nó đang ngắn dần theo từng giờ từng phút trôi qua…

Giờ đây, ngoài lúc đi làm, anh dành tất cả thời gian còn lại ở bên mẹ. Nhớ về quá khứ tuổi thơ, nhớ về những sự hy sinh của bố mẹ dành cho mình…

Anh bật khóc, khóc như 1 đứa trẻ, khóc vì cảm thấy mình đã quá mải mê chạy theo dòng xoáy xã hội mà quên mất rằng ở quê hương xa xôi đang có những con người chờ đợi anh về từng ngày từng phút.

Khi đã gần mất đi, chúng ta mới thấy được sự quý giá của những khoảnh khắc được ở bên gia đình và bố mẹ. Đời này ta sẽ còn được gặp bố mẹ mình bao nhiêu lần? Chàng trai kia cũng sẽ giống như đa số chúng ta.

Nếu như mẹ anh không lâm bệnh nặng, cuộc sống cứ đều đều trôi qua thì anh cũng chẳng thể nhận ra được những gì quý giá đang dần rời bỏ mình. Xã hội càng phát triển, con người càng đua chen. Mỗi người đều mải mê lo sự nghiệp: tìm kiếm cơ hội, tạo mối quan hệ, gặp gỡ khách hàng, bàn chuyện làm ăn, học hỏi thêm những kỹ năng mới…

Những người ở xa mỗi năm về quê được 1 vài lần, nhưng nhiều người sống gần bố mẹ trong cùng thành phố mà cũng chẳng có thời gian thăm bố mẹ được vài lần. Chúng ta có thực sự là bận đến mức không còn thời gian để dành cho bố mẹ mình không?

Có phải như thế thật không nhỉ? Hay chúng ta nghĩ chỉ cần chu cấp tiền cho bố mẹ dưỡng già là đủ?

Có một vài người bạn cũng hỏi tôi:

“Mỗi năm về nhà được mấy lần?”
Lúc đó tôi không để tâm và trả lời 2, 3 lần gì đó rồi không nghĩ thêm gì nữa.
Ngày trước cứ mỗi dịp về là mẹ lại hỏi tôi khá nhiều câu hỏi như:
“Con về mấy hôm? Công việc ra sao? Dạo này ăn uống thế nào?…”

Những câu hỏi này trước đây khiến tôi cảm thấy phiền phức, nhưng giờ đây tôi lại nghĩ:

“Mình sẽ được nghe thêm bao nhiêu lần nữa đây?”
Dắt chiếc xe máy ra khỏi cổng, nhìn bóng dáng gầy gò của mẹ, lòng tôi trĩu nặng không muốn rời khỏi nhà.

Trong đầu lại hiện lên câu hỏi:
“Đời này mình còn được gặp bố mẹ bao nhiêu lần nữa đây?”.

Tỉnh Thức
(Bên thềm Vu Lan)

__(())__
Vu Lan ngồi đọc lại bài này, thấy mình tiến bộ hơn CCCM ạ. Đã biết sắp xếp để về với bố mẹ nhiều hơn. CCCM thì sao ạ?

vqpp

Xe tải
Vu Lan ngồi đọc lại bài này, thấy mình tiến bộ hơn CCCM ạ. Đã biết sắp xếp để về với bố mẹ nhiều hơn. CCCM thì sao ạ?
Mỗi năm về nhà 2-3 lần! Mỗi lần một vài ngày, ăn cơm được vài bữa với cụ, x lần x, chẳng biết thế nào. Các cụ già họ hàng lần lượt ra đi rồi. 😩

mrdaubac

Xe điện
Tứ thân phụ mẫu của em đều mất rồi, bây giờ mỗi năm gặp dăm ba lần vào các ngày lễ, tiết thanh minh hay tảo mộ cuối năm.