Chuyến đi CuBa quốc đảo trên biển Caribe

Hoang Giang91

Xe tăng
Nhìn những hình ảnh đó thấy thương người dân bên đó quá, nhưng không phải thứ tình cảm thương hại và xót xa giống như với người dân Bắc TT ở thớt của bác Benghe.
So với BTT thì Cuba còn khá hơn nhiều về quan hệ đối ngoại, mặc dù bị USA cấm vận nhưng Cuba vẫn nhận được nhiều sự ủng hộ của các nước Nam Mỹ và TBN, vẫn có giao thương kinh tế ở mức tương đối cao giữa các nước này với Cuba.
Nhìn ảnh thấy dân Cuba nghèo nhưng rất có sức sống, tinh thần thoải mái chứ không tù túng và thu mình như dân BTT. Có thể nói dân Cuba nghèo nhưng họ hạnh phúc theo cách của họ.
Em hóng của mấy bác chuyên gia, được biết là có những mặt Cuba rất mạnh, đặc biệt là y tế và dược phẩm. Rất nhiều nước kể cả TBN, Ý... cũng gửi bác sĩ sang tu nghiệp tại các bệnh viện lớn của Cuba, các trường đại học về y tế của Cuba có rất nhiều sinh viên nước ngoài theo học . Còn về dược phẩm thì Cuba thuộc hàng đỉnh của thế giới, công nghệ dược của Cuba vượt xa các nước nhà giàu mới nổi kiểu Đài Loan, Hàn Quốc và đạt trình độ tương đương Isaraen, tức là không thua Pháp, Đức, Thụy Sĩ, Mỹ.. bao nhiêu. Chỉ tiếc là do cấm vận và chính sách kinh tế kém nên họ chỉ dừng ở mức thành công về công nghệ chứ chưa áp dụng công nghệ vào sản phẩm thương mại đại trà xuất khẩu ra thế giới. Một nguồn thu ngoại tệ khá lớn của Cuba là bán nhứng công nghệ này cho nước khác, nước mua nhiều nhất là TBN.
Tổng thể mà nói, từ mọi yếu tố như tính cách dân tộc, văn hóa xã hội, nền tảng giáo dục, quy hoạch cơ bản... đất nước này khi đã học bài đổi mới của VN thì họ sẽ làm tốt hơn nhiều và sẽ bay vút thật sự chứ không phải bay kiểu "ngan bay, gà bay" như VN ta.
Trước mắt em thấy nếu họ mở cửa, với lợi thế về quan hệ đã qua thử thách từ hàng chục năm qua, có mấy lĩnh vưc mà chúng ta sang đó làm ăn dễ được ưu ái hơn:
- Xe máy: sản xuất & sửa chữa, tầm xe Sufat chắc là sẽ bán tốt bên đó
- Điện tử (TV, đầu máy...) tầm công nghệ lạc hậu của Hanel, VTB là cũng kiếm bộn tiền rồi
- Viễn thông: Viettel chắc sẽ nhảy vào làm vài chục phần trăm thị phần
- Dịch vụ du lịch, đầu tư các khu du lịch hốt tiền của dân USA sang.
Cám ơn cụ đã quan tâm và cho comment

Harley Davidson

Xe tải
công nghệ biogas để xử lý chất thải chăn nuôi khi sử dụng bếp gas để đốt thì sau 1 thời gian tôn mục nát như tương

gooddriver

Xe hơi
Cùng vị trí địa lý, cùng tiểu vùng khí hậu, cùng một giống dân ... Nhưng bên kia bờ đại dương cách có 50km là một thiên đường, còn bên này đang nhặt từng viên bi xe đạp cũ dùng lại. Các bác trả lời hộ em nguyên nhân do đâu cái? Nếu nhắc đến 2 từ "cấm vận" thì hãy nhớ đến thằng đầu sẹo Isaraen đã nhé, nó còn không thèm chơi với thằng nào chứ đừng nói cấm được nó.

@ Bác chủ thớt: Bác thật tế nhị trong đối ngoại khi không chụp cảnh nghèo của bạn. Mong bạn tỉnh giấc ngủ dài để thức dậy chạy cùng thế giới. Phía bên này, VN chạy khá xa rồi, và đang có vẻ hụt hơi rồi he he.

VUXUANPHU

Xe buýt
Thanks bác nhé. Em hy vọng có dip sang,

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn

berryfun

Xe điện
Cùng vị trí địa lý, cùng tiểu vùng khí hậu, cùng một giống dân ... Nhưng bên kia bờ đại dương cách có 50km là một thiên đường, còn bên này đang nhặt từng viên bi xe đạp cũ dùng lại. Các bác trả lời hộ em nguyên nhân do đâu cái? Nếu nhắc đến 2 từ "cấm vận" thì hãy nhớ đến thằng đầu sẹo Isaraen đã nhé, nó còn không thèm chơi với thằng nào chứ đừng nói cấm được nó.

@ Bác chủ thớt: Bác thật tế nhị trong đối ngoại khi không chụp cảnh nghèo của bạn. Mong bạn tỉnh giấc ngủ dài để thức dậy chạy cùng thế giới. Phía bên này, VN chạy khá xa rồi, và đang có vẻ hụt hơi rồi he he.
Bác lại bé cái nhầm rồi. Nói thẳng ra Mẽo và Cuba đâu có cùng sắc dân. Đâu có cùng tiểu vùng khí hậu.

Riêng đổi với Cuba em vẫn luôn giành sự ngưỡng mộ và tôn trọng đối với họ.

ozzy08

Xe tải
đất nước nghèo nhưng nhìn dân vẫn văn minh hơn Vịt m

MinhKhoi2007

Xe tăng

Hoang Giang91

Xe tăng
Bác nhận xét qua mấy cái ảnh chụp chung đấy à ?[/QUOTE
Bởi vì người CUBa có gốc là Tây Ban Nha cơ mà-mà đế quốc Tây Ban Nha rât phát triển trong lịch sử. Các gương mặt được thừa hưởng từ đời ông cha, cụ kị là người Châu Âu. Hiện nay vẫn có rất nhiều gia đình CUBA về Tây Ban Nha tìm lại cội nguồn quê hương bản quán của mình.

Chỉnh sửa cuối:

ynhi2208

Xe điện
Bác nhận xét qua mấy cái ảnh chụp chung đấy à ?[/QUOTE
Bởi vì người CUBa có gốc là Tây Ban Nha cơ mà-mà đế quốc Tây Ban Nha rât phát triển trong lịch sử. Các gương mặt được thừa hưởng từ đời ông cha, cụ kị là người Châu Âu. Hiện nay vẫn có rất nhiều gia đình CUBA về Tây Ban Nha tìm lại cội nguồn quê hương bản quán của mình.
hết ảnh rồi à cụ chủ

alps

Xe đạp
Cám ơn bác chủ thớt đã cho thấy nhiều mặt cuộc sống hiện tại của người dân Cuba. Em nghĩ Cuba thật sự sẽ phát triển chỉ khi Mỹ bỏ cấm vận thôi. Tuy nhiên để có được viêc này thì cũng còn nhiều điều phải bàn, và cũng chưa biết đến bao giờ. Cũng như VN ta thôi, chỉ sau khi Mỹ bỏ cấm vận thì kinh tế phát triển cực nhanh, nói chung muốn thứ gì là cũng có thể mua được chứ không cần phải ra nước ngoài mua như trước kia nữa. Tuy nhiên, để VN có được điều kiện sống, môi trường tốt thì phải do ý thức, ý chí của người dân thôi, đặc biệt là của xxx , chứ Mỹ ko giúp được. Hy vọng Cuba sẽ phát triển như các nước phát triển khác chứ không lệch lạc như VN, chẳng giống một nước nào cả!

toy_altis

Xe đạp
e đang hóng ảnh dance của e ao xanh ;))

Hôm nay mới vào đọc, xin cám ơn bác chủ thớt đã chia sẽ chuyến đi cùng anh em.

Qua nhiều bài viết của các cụ, có nhiều nhận xét trái chiều nhau và xét ở mặt nào đó đều có lý. Tuy nhiên em vẫn thấy quý trọng và khâm phục nhân dân Cu Ba anh em. Đúng là CB còn nghèo nhưng họ vẫn phấn khởi và hạnh phúc với những gì họ đang có.

Một số cụ nói rằng Thiên đường cách họ có 45-50km, nhưng em xin thưa rằng: thiên đường đó có thể về mặt hưởng thụ vật chất - đó là hướng đi của CNTB, nhưng một xã hội hầu như không có tệ nạn, không ma tuý, HIV... sự chênh lệch giàu nghèo không đáng kể, môi trường xanh sạch... thì cũng là thiên đường theo tiêu chí nào đó.

Chúng ta có may mắn là đổi mới được 20 năm, đời sống kinh tế của toàn dân được nâng cao đáng kể nhưng bù lại cái giá phải là những gì thì các cụ cũng biết cả rồi.
Do vậy không thể thấy họ còn khó khăn về vật chất mà vội so sánh, coi thường nhá. Khập khiễng và khiên cưỡng đấy, em vẫn đồng tình với cụ chủ thớt và một số cụ là tiềm năng của CB là quá lớn và mong đất nước CB cũng sớm đổi mới để người dân được nâng cao đời sống

@ Cụ chủ thớt: em vẫn mong bài và ảnh của cụ nếu cụ còn (b)

Chỉnh sửa cuối:

tuanprado

Xe tăng
Cám ơn Bác Chủ Thớt. Thật là tuyệt vời.