[Funland] chuyên ngoại ngữ-để làm gì?

vnposh

Xe điện
Đang theo xu hướng Công dân toàn cầu (global citizen) nên hiện tại bắt buộc phải biết tiếng Anh. Các ngôn ngữ ít người nói sẽ dần biến mất, kéo theo là sự mất mát của kinh nghiệm được tích lũy qua bao đời. Không chừng sau này tìm được người đọc được Truyện Kiều cũng khó :)
Cụ Nguyễn Du viết Truyện Kiều bằng chữ Nôm mà.

Thời ấy cũng ít người biết chữ Nôm rồi. Sau này, không có các cụ như Trương Vĩnh Ký, Kiều Oánh Mậu, Đào Duy Anh,... dịch ra chữ quốc ngữ thì nhà cụ với nhà cháu cũng chả đọc nổi.

Grand 2016

Xe tăng
Việt Nam mình coi tiếng Anh là ngoại ngữ là do yếu tố chính trị, chứ thực tâm là muốn biến nó thành ngôn ngữ thứ hai, sau tiếng Việt

Cụ nên hiểu theo hướng tích cực "thầy dạy ngoại ngữ" hiện nay là thầy dạy chuyên môn, chuyên ngành bằng tiếng Anh thì mới phù hợp với thực tế ở một số trường có thế mạnh về ngoại ngữ, chủ yếu là tiếng Anh.
Cụ nói rất đúng.
Trẻ con lớp 3 đã học Toán bằng tiếng Anh, thi online ầm ầm.
cách đây 10 năm không có chuyện đó

wild nature

Xe điện
Thì cũng như chuyên toán thôi. Học giỏi toán rồi làm gì? Cũng nghiên cứu về toán hoặc cao thủ nhất là giải bổ đề chứ làm gì? Thực ra đa số các cháu chuyên anh hay chuyên toán lên đại học sẽ ko học ngoại ngữ hay toán nữa. Giỏi tiếng anh rồi học kinh tế ra trường lại thường kiếm việc ngon hơn giỏi toán học bách khoa đấy ạ :D
Cụ chuẩn.
Chuyên nn là công cụ rất tốt khi sau này học chuyên môn. Đc tiếp thu tri thức trực tiếp từ nc ngoài chứ ko phải qua mấy gs vn dịch nhiều khi ko chuẩn

Phongdeptrai

Xe buýt
Ngoại ngữ giỏi sẽ là công cụ để hoà nhập thế giới, cụ thể hơn là kiếm dc tiền cao hơn với mặt bằng chung của xh.

Highvoltage2207

Xe buýt
Sao cụ lại thấy em bất mãn nhỉ? Đừng tỏ vẻ vội thế cụ.
À vầng sorry cụ nếu em hiểu nhầm ý cụ.
Nhưng câu cú của cụ viết hơi lủng củng nên tóm lại chả hiểu ý cụ là gì? và em "tỏ vẻ" và tỏ vẻ chỗ nào thế?

Miền Trung 38.43

Xe điện
À vầng sorry cụ nếu em hiểu nhầm ý cụ.
Nhưng câu cú của cụ viết hơi lủng củng nên tóm lại chả hiểu ý cụ là gì? và em "tỏ vẻ" và tỏ vẻ chỗ nào thế?
Đơn giản thôi! Cụ thấy còm em bất mãn trong khi em ko hề bất mãn, đã ko hiểu nhau thì cố ý phân tích để đc gì./.

poiuy

Xe cút kít
Trường PT chuyên ngoại ngũ không phải chỉ học mỗi ngoại ngữ, các môn khác vẫn học bình thường, vì thế chả ảnh hưởng gì cả.

Matxech

Xe container
Có cháu năm ngoái thi vào 10 đỗ điểm á khoa CNN, nhưng chọn chuyên lý csp . Có cháu học chuyên Anh, mà vào đội tuyển QG môn toán, giỏi khiếp. Chắc do nó thông minh
nên học gì cũng giỏi, chả riêng gì tiếng Anh.
Vưng bọn nó học cái ji cũng nhanh nên học khá nhàn nhã

Highvoltage2207

Xe buýt
Cao siêu đâu em chẳng biết chứ thời bọn em học chuyên nghiệp, vào trường thi TOEIC (ko biết em viết đúng ko, nó gần giống World Cup) rồi phân loại sv, đứa nào <250 là đc học lớp Free Toeic, 250 -> 450 là Toeic, >=450 là đc cấp chứng chỉ ko phải học.
Số lượng Free Toeic đông hơn quân Nguyên, đi học thì gv dạy "Hello!", "How are you?"... Vậy mà khốn nạn nhất là các thành phần lỡ thi đạt năm đầu, mấy năm ko phải học tiếng Anh, đến khi tốt nghiệp phải thi lấy chứng chỉ ~X(
Vậy nên em nghĩ đừng phân biệt, cứ học được là tốt, càng nhiều càng tốt.
Vầng, không bất mãn chả ai lại dùng những từ ngữ kém hay ho thế này, cụ nhỉ ;))

Xeomchocon

Xe tăng
Có đỗ được vào các trường chuyên không?? Tất nhiên có cháu đỗ mấy trường... nhưng thường 80% trở lên là tạch!

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng nghĩ như cụ chủ, TA giờ như tiếng Tộc phổ thông hóa rồi.

vnposh

Xe điện
Nếu cụ hay đọc sách thì có thể cụ sẽ biết nguyên nghĩa từ khốn nạn nó chỉ là khốn khổ! Tác phẩm Những người khốn khổ vốn ban đầu được đặt tên là Những kẻ khốn nạn.

Nếu mình biết và giỏi tiếng Pháp thì mình đọc nguyên gốc, sẽ khác so với bản dịch.
Nhiều từ, ngữ thuần Việt (đăm chiêu), Hán Việt (quyết liệt, lang bạt kỳ hồ,...) giờ cũng được dùng khác với từ, ngữ gốc ban đầu.

xaunhatxahoi

Xe điện
Từ nhỏ em đã định hướng cho con học tiếng trung, chứ mấy ông kỹ thuật ra trường khéo lại đi phu hồ với phu đường. Cháu nhà em học chữ nho lèng phèng cũng ra bia bà gần nhà vẽ sớ.
Ngồi mát mà thu nhập khá phết

Acient.cutkit

Xe tăng
Thực tế chứng minh thì e thấy hội chuyên ngứ này đa tài hơn bọn Toán Lý Hóa Văn Sử Địa.
Khả năng thích nghi và thành đạt cũng cao hơn nhiều.

Civic to Merc.

Xe container
Thực tế chỉ ra rằng trong mấy chục năm sau đổi mới, dân có ngoại ngữ tốt cơ bản có thu nhập và cuộc sống tốt hơn phần còn lại.

Vì thế với bản tính dân VN thì chuyên NN để làm j, giỏi NN để làm j, chuyên NN ko bằng bất kì chuyên nào khác như toán, lý, hóa, văn.... vẫn luôn là chủ đề và câu hỏi hot :P

matizvan2009

Xe ba gác
hihi. Nói câu này ra chắc bị ném đá: em thấy mấy nước kha khá như Nhật, Hàn, tàu, Nga có chịu học TA đâu, bọn nó tự ái dân tộc cũng cao, bảo đếch cần TA, khoa học kỹ thuật tự nhiên gì gì không tự nghiên cứu thì có đội chuyên môn dịch cho dân đọc.
Việt ta thì chắc giờ chả có ai làm cái việc dịch thuật sách, dịch ra thì bị chê tới chê lui; một bộ phận thì bảo để tao tự đọc bằng TA cho soang, mặc dù độ hiểu chắc chỉ được 70%.

.
mà bọn nó không thèm học TA từ khi còn nghèo như ta bây giờ nhé, các cụ đừng có bảo là giờ nó giàu nó mới có quyền kiêu.

chuotdong

Xe điện
Nhân chuyện lúc nãy đọc thớt cháu trai học chuyên Anh Ams bị tại nạn, chợt nghĩ bảo hiện nay sao vẫn còn chuyên ngoại ngữ, chuyên Anh để làm gì.
Chắc chắn là chuyên một môn ngoại ngữ không thể so sánh với các môn chuyên mang tính khoa học như toán, lý, hóa; thậm chí so với chuyên văn cũng không thể vì dù không phải là khoa học thuần túy nhưng văn là một bộ môn đặc thù. Siêu tiếng Anh để làm gì, có cống hiến gì cho tương lai hay không.
Thời tụi em còn sống trong bao cấp, một bạn chuyên hoặc học rất giỏi tiếng Anh, tiếng Nga được ngưỡng mộ như một bạn giỏi toán vì thời đấy media, internet, giao lưu quốc tế chả có, bạn nào giỏi TA thì đáng ngưỡng mộ lắm.
Thời nay, có nhiều cháu được tiếp xúc với TA từ nhỏ, tiếp xúc với thầy ngoại quốc từ nhỏ nên khâu nghe, nói, đọc hầu như là phổ thông rồi, nhất là ở các thành phố lớn. Phần còn lại là Viết thôi, nếu học chuyên để viết ngon lành cành đào như một sinh viên dùng tiếng Anh bản địa thì cũng chả có ý nghĩa gì.
Các cụ cho cháu hỏi, giả sử một cháu hs chuyên Anh trường Ams ở HN hay chuyên Anh ở Lê hồng Phong SG thì môn TA có xuất sắc hơn các cháu học chuyên khác cùng trường nhưng đầu tư tiếng Anh tốt để đi du học không ah.
Nói tóm lại: thời nay học chuyên TA để làm gì? Là nhà nghiên cứu ngôn ngữ chăng???
Giỏi ngoại ngữ thì là công cụ ban đầu, để hy vọng được đi tiếp thu cọ sát những thứ mới lạ mà VN mình chưa có
Chứ bảo khuyên F1 học môn gì nghề gì, chắc bố mẹ cháu cũng khó khuyên, nên chọn chuyên ngữ cho lành, hy vọng tiền và xã hội sẽ cho f1 sự lựa chọn đúng

Chỉnh sửa cuối:

Getzcoi

Xe tăng
Thực tế chứng minh thì e thấy hội chuyên ngứ này đa tài hơn bọn Toán Lý Hóa Văn Sử Địa.
Khả năng thích nghi và thành đạt cũng cao hơn nhiều.
Khả năng thích nghi và linh hoạt, ứng biến thì hơn hội kia, nhưng tài và thành đạt (có chiều sâu) thì em thấy dân khối A, B có vẻ cao hơn dân ngoại ngữ, :D

mazda3_pro

Xe lăn
Nhân chuyện lúc nãy đọc thớt cháu trai học chuyên Anh Ams bị tại nạn, chợt nghĩ bảo hiện nay sao vẫn còn chuyên ngoại ngữ, chuyên Anh để làm gì.
Chắc chắn là chuyên một môn ngoại ngữ không thể so sánh với các môn chuyên mang tính khoa học như toán, lý, hóa; thậm chí so với chuyên văn cũng không thể vì dù không phải là khoa học thuần túy nhưng văn là một bộ môn đặc thù. Siêu tiếng Anh để làm gì, có cống hiến gì cho tương lai hay không.
Thời tụi em còn sống trong bao cấp, một bạn chuyên hoặc học rất giỏi tiếng Anh, tiếng Nga được ngưỡng mộ như một bạn giỏi toán vì thời đấy media, internet, giao lưu quốc tế chả có, bạn nào giỏi TA thì đáng ngưỡng mộ lắm.
Thời nay, có nhiều cháu được tiếp xúc với TA từ nhỏ, tiếp xúc với thầy ngoại quốc từ nhỏ nên khâu nghe, nói, đọc hầu như là phổ thông rồi, nhất là ở các thành phố lớn. Phần còn lại là Viết thôi, nếu học chuyên để viết ngon lành cành đào như một sinh viên dùng tiếng Anh bản địa thì cũng chả có ý nghĩa gì.
Các cụ cho cháu hỏi, giả sử một cháu hs chuyên Anh trường Ams ở HN hay chuyên Anh ở Lê hồng Phong SG thì môn TA có xuất sắc hơn các cháu học chuyên khác cùng trường nhưng đầu tư tiếng Anh tốt để đi du học không ah.
Nói tóm lại: thời nay học chuyên TA để làm gì? Là nhà nghiên cứu ngôn ngữ chăng???
Học ngoại ngữ nó chia làm 4 nhánh:
1. Ngôn ngữ dùng để giao tiếp: chỉ dùng cho các công việc cần giao tiếp dịch thuật đơn giản như: phiên dịch, hướng dẫn viên v.v....
2. Ngôn ngữ học thuật: dùng nó trong việc nghiên cứu/tìm hiểu các tài liệu khoa học bằng ngôn ngữ đó, sau đó biên soạn các tài liệu khoa học bằng ngôn ngữ đó hoặc ngôn ngữ khác.
3. Ngôn ngữ như 1 công cụ: ví dụ cụ làm chuyên ngành y tế ở 1 nước nào đó, trước hết cụ phải giỏi tiếng nước họ cả ở giao tiếp lẫn chuyên ngành. Tiếp theo đó cụ lại phải giỏi cả ngành y rồi mới làm việc ở bệnh viện ở đó. Lúc này ngành y là nghề nghiệp của cụ còn tiếng nước đó là công cụ để làm việc.
4. Ngôn ngữ học: đây là mức cao nhất, chuyên về nghiên cứu ngôn ngữ.