[Funland] Chuyện tiền bạc liên quan đến gia đình nhà vợ

river8x

Xe tải
Chủ thớt kiếm đâu đó câu chuyện, ném khúc xương cho các cụ off nhiệt tình vào tư vấn. Chuẩn bị sang trang 5 mà ko 1 lần tương tác. Hài thiệt
e làm lao động tự do chứ ko phải ngồi văn phòng, lúc làm việc ko có nhiều thời gian nên cũng chỉ lướt vội comment của các cụ thôi, lúc nào rảnh e sẽ reply hết, đây là câu chuyện thực tế e đang mắc phải chứ ko phải xương xẩu gì đâu cụ

toyota219

Xe điện
Với tình hình bây j e chả tin 2 3 năm tới cái ao đó tăng giá, rồi để nhà BMV có xèng mua lại.
Trong khi tính toán đầu tư ls 10% của 1 tỷ là năm 100 roài. Thêm phí cơ hội 2 tỷ.
Ông bv nhăm nhe muốn đc miếng đất đẹp cho ông con trai, chiếm dụng vốn- chả quan tâm con gái với 2 đứa cháu.
Ví như họp gia đình mua xong rồi chia ra, kể cả ông cậu đc phần nhiều còn suy nghĩ. E đồng ý với mấy cụ mua thêm 1 2 mét ngang. Còn ở đời muốn nhà to đẹp thì ông bố ông con cày trước đi đã. Ít ra như thế chấp đất vay vài 3 trăm, phần còn lại….

nickambinhso1

Xe hơi
Cụ chủ đã nói ob làm nông không có tiền, nói thế thôi chứ 3 năm đào đâu ra tiền. Nên mua xong là chết dí thôi.
Thì bmv bảo 3-4 năm sẽ có tiền mua lại như #1 cụ chủ thớt nói; thế nên em mới bảo là thôi cho tiền lãi bmv như lời bố vợ nói là 3-4 năm (thì cho 3 năm) để đỡ hậu quả; còn phương án tốt nhất là kệ nhà vợ

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Chắc bố mẹ vợ cụ nhìn thấy tiềm năng đất ao sau này sẽ lên giá lên mới bảo cụ như vậy. Hôm rồi em về quê, có nhà ngay mặt đường xã nhiều đất, bán cho người khác năm ngoái, năm nay lại mua của chính người đó với giá gấp 2,5 lần mà vẫn mua đó. Vì họ bảo sau này chỗ đất ao đó còn tăng gấp nhiều lần hiện nay. Em nghĩ khả năng bố mẹ cụ cũng nghĩ và tính như vậy thôi.

Cụ xem 2 mảnh gộp lại rồi chia 2 hợp lý thì lên phương án, còn không mà mua xong thì lại như ... 2 cụ bây giờ

kaku223223

Xe tăng
Chắc bố mẹ vợ cụ nhìn thấy tiềm năng đất ao sau này sẽ lên giá lên mới bảo cụ như vậy. Hôm rồi em về quê, có nhà ngay mặt đường xã nhiều đất, bán cho người khác năm ngoái, năm nay lại mua của chính người đó với giá gấp 2,5 lần mà vẫn mua đó. Vì họ bảo sau này chỗ đất ao đó còn tăng gấp nhiều lần hiện nay. Em nghĩ khả năng bố mẹ cụ cũng nghĩ và tính như vậy thôi.

thầy dùi thằng khác kinh doanh bằng tiền thằng khác thì em cũng làm được. Thắng mình hưởng xái, lỗ nó chịu

Lúc mà ai cũng bảo mua đất để sau này tăng như thế này, tức là lúc đất đã chững. giờ mua có khi 3-4 năm sau giá vẫn vậy

NguyenChum1219

Xe tăng
Cụ cứ mua biết đâu vài năm nữa giá lên hoặc nếu bán ra ngoài cụ có thể chia lại đất ao chừa ra cái đường vào nhà bố mẹ vợ cho rộng thoáng là ok. Mua đất thì tiền của cụ vẫn còn đó, mua chung cư có thể để sau, tình cảm gia đình mà cụ tính toán quá vậy trong khi cụ khen vợ rất tốt. Yêu vợ thì cụ nên mua, được cả đôi đường.

river8x

Xe tải
cám ơn cụ đã gợi lại kỉ niệm cách đây 2 năm của e, đúng là lúc đó là một trong những thời điểm khó khăn nhất của e. sau khi nghỉ việc cty e ra làm tự do và kinh doanh online thêm, từ sau Tết đến hết năm 2021 công việc cũng gặp nhiều may mắn cụ ạ.

Diep1979

Xe điện
Trao đổi với vk của cụ, để mợ ấy nói chuyện với bố mẹ mình cụ ạ. Em nghĩ là cụ không muốn mua cái ao đó đâu. Sống dằn vặt khổ tâm lắm

river8x

Xe tải
Ờ nhỉ?
3 ông rể một ông con ruột mà chả nhẽ chỉ hỏi mỗi rể út?
2 ông cọc chèo thì 2 ông ấy ko vay thêm nhà vợ đã là may, 1 ông làm bảo vệ KCN, 1 ông thì làm ở trạm trộn bê tông, suốt ngày thấy rượu chè cờ bạc, e chả ngồi đc với 2 ông đấy

Hieumos

Xe container
Phương án tối ưu là: Bạn xuống tiền mua cái ao, san lấp đi rồi bán kiếm lời.

Khi bán thì chừa lại cho nhà vợ vài mét là quá ok.

Bạn xong việc là dư tiền mua căn chung cư 100m2 đấy.
Cụ cứ mua biết đâu vài năm nữa giá lên hoặc nếu bán ra ngoài cụ có thể chia lại đất ao chừa ra cái đường vào nhà bố mẹ vợ cho rộng thoáng là ok. Mua đất thì tiền của cụ vẫn còn đó, mua chung cư có thể để sau, tình cảm gia đình mà cụ tính toán quá vậy trong khi cụ khen vợ rất tốt. Yêu vợ thì cụ nên mua, được cả đôi đường.
Bán được cho người ngoài thì đã chả thành chuyện. Ao của ông bác, bố mẹ vợ chắc đang thả cá trồng rau, vui cảnh điền viên thoáng đãng. Giờ ông bác muốn bán, bố mẹ vợ không muốn ông bác bán cho người ngoài tự nhiên mất cái ao rồi người ta xây nhà cao chắn mặt tiền nên mới xui con rể mua. Con rể mua xong thì có khối mới bán được, vì lại quay lại câu truyện không muốn cho người ngoài mua đất.

• Vodka
Reactions: z0n

NguyenChum1219

Xe tăng
Yêu vợ thì phải mua nhà cho vợ, cho con của vợ ở chứ, ai lại đi mua sân cho gia đình khác ngắm cảnh.
Ko mua trước thì sau thôi, tiền có mất đi đâu, vợ tốt yêu mình, mình yêu vợ con thì gánh vác việc nhà vợ lúc cần cũng là lẽ thường, tất nhiên đó là với gđ nhà vợ truyền thống sống tử tế.

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Cụ mua ao luôn và ngay, xin bác trai được chút nào hay chút ấy (tiện xin bố mẹ vợ hỗ trợ thêm nếu thỏi mái :D )

Khoản tiền tiết kiệm, cụ định mua chung cư để giải quyết vấn đề tiện nghi thoải mái, thì hãy thuê chỗ ở khác khang trang hơn (tầm 6-7-9tr/tháng là được căn chung cư thoải mái lắm rồi). Dù là đi thuê nhưng cần sửa sang gì nhỏ cứ làm, đừng tạm bợ. Nhiều người đi thuê nhà cứ tâm lý tạm bợ, sợ sửa xong người ta đòi nhà thì phí. (Chỗ này cứ thoả thuận với chủ nhà, 2 bên thoải mái xởi lởi thì nhà thuê cũng ko khác nhà mình lắm đâu). Trường hợp lại phải chuyển nhà thuê, hãy thoải mái đón nhận, chuyển phát một loanh quanh khu vực là lại có ngay.
Chứ cụ dồn tiền tiết kiệm vào 1 căn chung cư thì không đáng đâu (trừ khi đó là khoản tiền ko phải lo nghĩ gì nhiều). Mua chung cư rồi thì cảm giác thoải mái chỉ tồn tại một vài năm đầu thôi. Nhưng giá nhà hầu như ko tăng gì cả, tiền lãi trên vốn mua nhà thừa sức cho cụ thuê nhà thoải mái. Ở thích thì thuê tiếp, cần thay đổi chuyển xoạch phát xong.
Còn mảnh đất kia, sau vài năm nếu cần bán (bán 1 nửa cũng được) có khi đủ 2 căn chung cư của cụ ấy, biết đâu.

river8x

Xe tải
Việc mua chung cư hoãn lại vài năm cũng được.Cụ không muốn mua cái ao có thể dùng số tiền này cho bên gia đình nhà vợ vay ?
nếu mợ ở hoàn cảnh như của e, và gia đình chồng mợ như gia đình vợ e thì mợ có làm đc điều mợ nói ko ạ?

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Chủ thớt cả nghĩ thôi. Do các cụ ở quê nghĩ đơn giản mà ko hiểu thế khó của mình. Lựa thời điểm nói khó với các cụ là được. Còn chuyện mọi người nhìn vào ? Éo thằng nào nhìn đâu, thớt tưởng tượng thôi. Thằng nào có nhời thì bẩu ông giỏi đi mà làm :))
Bài học rút ra từ chuyện này, đừng bao giờ người khác biết về túi tiền của mình. Kể cả người thân ruột thịt. Chỉ nên cho họ thấy núi nợ đang gánh.
Nhiều cụ chỉ tư vấn là mua cái ao trong khi chẳng biết tí thông tin nào về nó (Diện tích, vị trí, giá thị trường...) . Thớt lưu ý là đất ao là đất nuôi trồng thủy sản. Để chuyển đổi thành đất ở lâu dài là khá khó và đóng thuế khá cao đấy.
Chốt lại, đừng đánh đổi nhu cầu thiết yếu của gia đình nhỏ của mình chỉ để ông bố vợ có cái view đẹp. Và cũng đừng sĩ hão với nhà vợ, em thật

Hieumos

Xe container
Nghề của em nhìn đâu cũng thấy tranh chấp tiềm ẩn :D , em cứ nêu tình huống như này:
Cụ river8x đồng ý mua cái ao, nếu xảy ra các tình huống sau, Cụ đã nghĩ đến cách xử lý chưa:

1. Bố vợ bảo để bố đứng tên cho, bố ở đây, chăm nom thuế má cho tiện, con đỡ phải đi lại
2. Bố vợ bảo để thằng cậu đứng tên, lý do như trên
3. Bố vợ bảo để 2 chị em nó đứng tên, lý do như trên
4. Vẫn là Cụ đứng tên, nhưng bố vợ từ khi Cụ mua ao, luôn nói là mua thế chứ ko đc bán cho ng ngoài, để ng nhà (bố, cậu) lúc nào có tiền sẽ mua lại
5. Vẫn là Cụ đứng tên, 1 ngày đẹp zời, bố vợ họp gia đình bẩu hỗ trợ cho thằng cậu ra đó làm nhà
........

Cụ cứ nghĩ thông phương án thì hẵng mua cái ao
Cụ đúng là trải đời. Em nghĩ dễ là phương án 4 và 5 lắm. Cụ chủ vẫn đứng tên, nhưng một ngày đẹp trời khi muốn bán thì bố vợ bảo cho thằng cậu mua chịu, khi nào có tiền nó trả.

river8x

Xe tải
Cụ bảo bố mẹ vợ cùng cụ đến nói chuyện với ông bác mua cái ao trả chậm, có thể trả một ít như tiền cọc còn lại trả dần. Chắc anh em một nhà thì ông bác đồng ý ngay :D Rồi cụ thu vén mua cái CC nho nhỏ hơn dự kiến một tí, còn tiền vứt vào cái ao sau khéo lại ra một mớ.
e ko biết 2 ông đã thảo luận với nhau chưa nhưng có vẻ ông bác muốn bán luôn 1 thể và muốn thu về 1 cục luôn. e thấy ông bác có vẻ sốt sắng