[Funland] Chuyện tiền bạc liên quan đến gia đình nhà vợ

Michael888

Xe máy
Dâu con rể khách, ly dị nhau 1 phát là rể thành người dưng.
Tốt nhất là đừng liên quan gì đến nhà vơi trong việc tiền nong.

Yeuyenthanh

Xe tải
Hic cụ mấy tuổi rồi mà còn ngây thơ như thế này!

Em hận bm em có 10t mà không cho em 5t. Em hận bmc có 10t mà không cho em 5t. Em hận thằng em chồng có 10t mà không cho em 2t. Em hận cả thế giới!!! Cụ có hiểu không?????

Ông bác kia anh em ruột với nhau mà không bán lại được ít lối đi à? Người ta ruột thịt máu mủ đấy. Cụ là cái gì?
Có thể bố vợ cụ ấy chưa đặt vấn đề với bác vợ. Nhà em gần giống nhà bố mẹ vợ và bác vợ cụ ấy. Bố em cũng được các cụ chia phía ngoài, chú nhận phần phía trong (ngõ xe máy). Chú em đã mất, còn hai con trai cũng sinh sống ở làng. Trước hôm bố em làm nhà có gọi hai ông này vào gặp để thông báo làm nhà xem các cháu có ý kiến gì không (ý của ông là nếu các cháu đề cập ông cũng cho 1-2m ngang để mở rộng lối đi) nhưng cả hai người đều không đến. Vì vậy, bố em làm theo đúng bản vẽ thiết kế hết đất. Đến hôm đào móng cũng gọi hai người đến để xem có gì xin điều chỉnh không nhưng không có ý kiến. Vậy mà mấy hôm sau họ đi nói bố em tham không nể tình gì đó, để giờ ngõ nhà họ bé tý.
Về vấn đề của cụ chủ, em thấy có một số cụ gợi ý mua mở rộng ngõ nhà vợ là hợp lý. Em nghĩ bình thường bác vợ cụ chủ chắc cũng sẽ tạo điều kiện hết mức cho em trai nếu có đặt vấn đề. Chẳng qua nhiều khi vô tình bác chưa nghĩ đến, mình muốn thế nào thì phải nói ra.

AnhViVu

Xe điện
Anh trai ruột của ông bố vợ còn không giúp được bố vợ pha này, thì cụ chủ bó tay cũng là lẽ thường.

chienthan287

Xe hơi
Em kể chuyện vui ở gần chỗ em, cũng liên quan đến ngõ xe máy tránh nhau.
Nhà bạn em có lô đất hơn 300m2, 2 mặt ngõ. Mặt ngõ chính 5m, mặt ngõ bên cạnh 1.1m.
Nhà bạn em đang ở nhà cấp 4, nên cũng để cái ngõ bên cạnh khá rộng, khoảng gần 3m.
Cuối năm ngoái bạn em mới có ý định xây nhà phía ngõ chính, để lại 2 lô đất phía sau giáp với ngõ phụ. Cũng vào nói chuyện với các hộ bên trong ngõ phụ, xem họ có mua lại 1 phần ngõ để đi lại cho rộng hay không, bạn em sẽ bán rẻ bằng 1/2 giá thì trường.
Tất cả các hộ bên trong (hơn 2 chục hộ) đều nói không mua, với lý do là nhà máy còn 2 lô bên trong, kiểu gì cũng phải để ngõ rộng.
Bạn em nó xây mẹ nó nhà xong rồi, xây tường bao chỗ ngõ phụ ấy, làm cho ngõ còn lại bé tí, 2 xe máy khó tránh nhau. Lúc ấy các hộ mới sang đề nghị bạn em bán lại ngõ. Mà bạn em xây xong rồi, không bán nữa.
Không hiểu các ông ấy nghĩ gì, có thể ăn không đất nhà người ta.

Ôi thích quá

Xe buýt
sao lại mâu thuẫn cụ? có lẽ cụ hiểu sai theo nghĩa nào đó, đương nhiên là e rất dằn vặt chuyện nhà cửa, độc thân hoặc có 2 vợ chồng thôi thì cũng cố, nhưng có con cái vào rồi thì ko ổn, mua nhà luôn là mục tiêu lớn nhất của e, 2vc xác định là khi nào có đủ tiền thì mua nhà luôn và chuyển nhà một thể, chứ ko thích cảnh hết chuyển chỗ này sang chỗ khác, nay đây mai đó, và ở căn nhà thuê hiện tại cũng có vài điểm lợi là giá thuê rẻ, gần chợ, gần trường học của con, gần chỗ làm, yên tĩnh an ninh tốt. trong hoàn cảnh 2vc vẫn đang tích cóp tiền thì vợ e thích ở thuê căn nhà hiện tại hơn là đi thuê một chỗ khác rộng hơn nhưng đắt hơn và ko còn những điểm lợi kia, đây là cái sự tạm chấp nhận chứ ko phải là sự an phận cụ ạ
Cái trăn trở của cụ là cái đương nhiên như cơm ăn áo mặc, ai cũng muốn tự do, tự chủ, có của riêng.
Cụ làm nhiều người hiểu nhầm là hoàn cảnh hiện tại cụ khốn khó, chứ thực ra là do sự lựa chọn của vc cụ chứ ko phải do kinh tế.
Cụ mặc cảm là người ở quê lên tp, muốn tự lập có căn nhà, chứ nhiều người sinh ra ở đây, bạn bè tôi còn rất nhiều người thuê nhà, nhưng cuộc sống họ vẫn cân bằng, vẫn tận hưởng cuộc sống trong khả năng, ko tự gây áp lực bằng được phải mua nhà, đổi lại cuộc sống ngày qua ngày tạm bợ. Và quan trọng là nhiều người đầu tư vào con thay vì vào nhà.
Quay lại câu chuyện của cụ, có quá nhiều thông tin cc khác chia sẻ để cụ quyết được rồi, mình đàn ông, trụ cột đã quyết là quyết ko lăn tăn bố con thằng nào hết.

Tan019426

Xe hơi
Có nhiều TH cụ sẽ gặp phải:
TH1: Bmv không có điều kiện mua lại-> cụ chả được bán, bán là sẽ có chuyện ngay
TH2: Bmv mua lại được. Nhưng giá đất đã tăng lên mà chỉ muốn mua bằng giá lúc cụ mua. Lúc này nếu cụ là người rộng lượng thì không sao. Còn không thì cũng….
TH3: Bmv mua lại được. Nhưng đúng lúc giá đất giảm lại muốn mua rẻ hơn giá cụ mua. Thì lại cũng….
TH4,5.. Sẽ có. Nhưng em chưa nghĩ ra
P/s: TH của cụ thà mất lòng trước. Như 1 số cụ tư vấn đàm phán mua cho Bmv ít đất làm ngõ cho rộng
Note: Giờ chém nhau vì tranh đất nhiều lắm cụ :)))

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
sao lại mâu thuẫn cụ? có lẽ cụ hiểu sai theo nghĩa nào đó, đương nhiên là e rất dằn vặt chuyện nhà cửa, độc thân hoặc có 2 vợ chồng thôi thì cũng cố, nhưng có con cái vào rồi thì ko ổn, mua nhà luôn là mục tiêu lớn nhất của e, 2vc xác định là khi nào có đủ tiền thì mua nhà luôn và chuyển nhà một thể, chứ ko thích cảnh hết chuyển chỗ này sang chỗ khác, nay đây mai đó, và ở căn nhà thuê hiện tại cũng có vài điểm lợi là giá thuê rẻ, gần chợ, gần trường học của con, gần chỗ làm, yên tĩnh an ninh tốt. trong hoàn cảnh 2vc vẫn đang tích cóp tiền thì vợ e thích ở thuê căn nhà hiện tại hơn là đi thuê một chỗ khác rộng hơn nhưng đắt hơn và ko còn những điểm lợi kia, đây là cái sự tạm chấp nhận chứ ko phải là sự an phận cụ ạ
Lời khuyên của em, cụ kiếm chỗ nào hợp, mua ngay và luôn. An cư thì lạc nghiệp. Các cụ bẩu cấm có sai đâu. Khi có cái nhà chui ra chui vào, tâm lý ổn định thì công việc sẽ thăng hoa.

huuhuy

Xe tăng
Không nhé cụ, mình cứ phải lo cho vợ con mình trước, còn con của ông bv thì để ông ấy lo.

Yeuyenthanh

Xe tải
vâng, chắc cụ ko biết đc hết những gì e đã trải qua đâu ạ, số tiền đó là e tiết kiệm bắt đầu từ 2011, khi e còn là sinh viên năm cuối và bắt đầu đi làm. thời đó cứ để dành đc 10tr, 20tr là e lại ra bank làm cái sổ 12 tháng. Dành dụm hơn chục năm trời đấy cụ, 2020 e thất nghiệp việc cty nhưng e vẫn đi làm thuê thời vụ, đi chở hàng thuê, đóng trần thạch cao, buôn bán hoa quả bánh kẹo...nên vẫn có thu nhập để trang trải, chưa phải sờ vào đống sổ tiết kiệm, như các cụ nghĩ 2 năm e kiếm đc 2 tỉ thì đúng là e siêu thật
Từ sinh viên đã đi làm tiết kiệm được là cụ đã quá siêu rồi.

TungBi2407

Xe đạp
em ủng hộ pá mua thêm mấy m đất để mở rộng ngõ cho nhà bmv cụ.
chứ em nói thật cụ có mua cái đất ao đấy ( để tránh ng trong họ nói ra nói vào ) thì về sau cụ cũng chả bán đc cho ng ngoài đâu , chỉ có bán cho nhà vợ với cái giá rẻ mạt ( cũng vì có ng nói ra nói vào ) thôi

Minh Sang 2019

Xe tải
cụ mua lại sau đó lấp ao. sau đó xẻ con đường to to cho nhà bố vợ. sau đó bán đất còn lại đi lấy tiền mua cc.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
thầy dùi thằng khác kinh doanh bằng tiền thằng khác thì em cũng làm được. Thắng mình hưởng xái, lỗ nó chịu

Lúc mà ai cũng bảo mua đất để sau này tăng như thế này, tức là lúc đất đã chững. giờ mua có khi 3-4 năm sau giá vẫn vậy
Cũng tùy đất từng chỗ thôi. Thầy dùi nhưng đây là người nhà mà cụ, lọt sàng xuống nia chứ có lọt ra ngoài hay mất mát gì đâu. Cũng không biết là sau sẽ lên hay xuống mà.

stone_lamp

Xe điện
Cũng tùy đất từng chỗ thôi. Thầy dùi nhưng đây là người nhà mà cụ, lọt sàng xuống nia chứ có lọt ra ngoài hay mất mát gì đâu. Cũng không biết là sau sẽ lên hay xuống mà.
:) Chết vì cá khát vọng nhà Hn không biết để làm gì, cụ ko nói quê ở đâu chứ nếu bác vk bán đất mà rẻ thì vẫn mua, tiếp tục đi thuê nhà mà ở ở HN, mà thuê nhà Chung cư hoặc nhà tử tế, bỏ cái mái tôn đi. Mai sau có khi đất que nó mang lại cho cái nhà to ở HN. Chết nỗi là bán cho bmv kođc bán rẻ

Chỉnh sửa cuối:

Nine

Xe điện
Em trong hoàn cảnh của Cụ em sẽ mua cái ao (kể cả bố mẹ vợ không nhờ), chính em cách đây 10 năm cũng đang đi thuê nhà mà còn đề nghị mua cho bố mẹ vợ mảnh ruộng trước nhà (giồng hoàn cảnh của Cụ bây giờ) nhưng ông, bà k nhất trí; bây gời người ta đổ đất làm nhà chắn đằng trước mỗi lần em về thăm bố mẹ vợ lại thấy bản thân có lỗi. Cụ nên mua cái ao đó nhé trọn vẹn hết mọi đường đấy, kể cả sau này.
Em mới thấy trọn vẹn 1 đuờng, chưa hiểu các đường khác nó trọn vẹn chỗ nào

Nine

Xe điện
Cụ có tính đến phương án sau này 2 vc chủ thớt chia tay thì có đuoc tính là nguời nhà ko

Nine

Xe điện
Sao nhiều cụ nói mua cái ao xong sau ko bán dc thế nhỉ? Vẫn là người trong nhà mà (vợ cụ chủ và thằng em ruột). Là em thật thà quá hay lòng người thật sự ghê gớm như vậy?

Gia đình em 2 anh em trai. Anh trai em chưa có con trai nên ông bà nói luôn là sẽ chia cho em nhiều đất hơn để sau này con trai em nó còn thờ cúng. Chị gái cũng ko lấy chồng cũng được chia 100m/900m. Mấy anh chị em cũng gần 40 cả rồi nhưng ko bao giờ để ý việc ông bà chia đất cát ntn và không có chuyện qua lại, kể cả nàng dâu. Nhà cũng ko phải có điều kiện gì lắm. Đến nay gần 40r anh em nhà em vẫn giữ nguyên quan điểm nếu phải nhường cho người kia mấy chục mét để được vui vẻ thì luôn sẵn sàng. Có lẽ em phải cảm thấy may mắn vì gia đình vẫn là trên hết, nhiều nhà anh em tranh giành đâm chém vì tiền vì đất là có thật.
Cụ ko tính lỡ2vc chủ thớt ly hôn à

Nine

Xe điện
Em hiểu tình hình và cũng bảo cụ chủ ko nên mua. Em thắc mắc kẻ chỗ nhiều cụ nói mua ao sau này bán ko dc thôi. Nhà vợ ko mua lại được thì phải cho mình bán ra ngoài chứ, bắt để đấy sao được.
Em biết mấy vụ đến ngân hàng còn chả xiết nợ được đất của nguời trong làng đấy

river8x

Xe tải
:) Chết vì cá khát vọng nhà Hn không biết để làm gì, cụ ko nói quê ở đâu chứ nếu bác vk bán đất mà rẻ thì vẫn mua, tiếp tục đi thuê nhà mà ở ở HN, mà thuê nhà Chung cư hoặc nhà tử tế, bỏ cái mái tôn đi. Mai sau có khi đất que nó mang lại cho cái nhà to ở HN. Chết nỗi là bán cho bmv kođc bán rẻ
Phụ thuộc vào quan điểm của từng người thôi cụ, quê e ở HP, e sinh sống học tập làm việc ở HN 15 năm rồi, và cũng quen cuộc sống ở đây, giờ về quê e lại phải bắt đầu lại từ đầu, và quan trọng là e muốn con cái mình sau này có môi trường tốt hơn để phát triển