[Funland] Chuyện vay ngân hàng theo kiểu bia kèm lạc

Rảnh thì hóng

Xe đạp
Vc em năm rồi cũng tự lực mua nhà cũng phải vay NH 1 ít vì ko muốn vay anh em họ hàng. Đã ko may gặp thằng chủ nhà củ chuối lại bị bank vcb chơi xỏ hẹn giải ngân xong sát ngày nó bắt mua bh. Ko mua thì thôi nó bảo huỷ hđ vay luôn cccm ạ. Làm nhà em cuống lên đi lo vay bên NH khác cho kịp thời hạn. Xong xuôi em quay lại chửi um lên chỗ NH kia, tptd có ra xin lỗi em cũng chẳng cần cái xin đấy. Tưởng ép người mà đc à, lúc làm thủ tục vay đã hỏi có cần mua BH j ko thì cứ 1 mực yên tâm ko phải mua bán j xong sát ngày giải ngân thì cho cú lừa. Md thật ạ

• Vodka
Reactions: dpl

dpl

Xe lăn
Chuyện Toyota bán bia kèm lạc ở xứ ta chắc chẳng bác nào chưa nghe qua, còn chuyện muốn ngân hàng giải ngân phải mua kèm bảo hiểm thì đây là lần đầu em được biết.

Đầu đuôi là hai vợ chồng em đã chốt mua căn của 1 cụ trên chợ bất động sản OF (OF nhà mình có cái box Bất động sản này uy tín cực, thông tin rõ ràng, giá công khai luôn, ban đầu em cũng khá bất ngờ nhưng tìm hiểu kỹ thì hóa ra trên đấy toàn người thật nhà thật, cò mồi chắc đói ăn nên chạy hết rồi). So với giá tiền thì căn đấy rẻ mà cụ ấy đúng là chủ lại cho em giá tình thương OF nữa nên ưng càng thêm ưng nhưng tài chính của em hơi ngắn vì vậy vẫn phải vay thêm bank 300tr nữa. Theo kế hoạch thì em rút sổ tiết kiệm ở ngân hàng em gửi rồi vay thế chấp tài sản để được giải ngân 300tr kia luôn ở ngân hàng đó nhưng đây chắc chắn sẽ là lần cuối cùng em phát sinh giao dịch với ngân hàng này -_-!. Trước giờ em toàn gửi chứ chưa vay bao giờ vì vậy em đã cẩn thẩn và hỏi rất kỹ giấy tờ cũng như các khoản phí cần phải đóng. Ban đầu mọi thứ đều suôn sẻ, nhân viên tư vấn cũng hẹn em ngày giải ngân luôn! chắc mẩm đã xong nên em chốt luôn với cụ OF bán nhà ngày giao tiền. Đây chính là sai lầm lớn nhất của em :(. Rồi vẫn là cậu nhân viên chắc chắn khoản vay của em sẽ được giải ngân đúng thời gian dự kiến đấy gọi cho em kêu khoản vay của em không thành công rồi gợi ý em mua gói bảo hiểm nhân thọ và bảo hiểm khoản vay thì sẽ đạt đủ điều kiện. Lúc đấy em mới ngớ người ra, cảm giác như mình bị lừa! Nhưng vì trót chốt thời gian giao tiền với tiếc công tìm được căn ưng và cũng ngại với cụ OF kia nên em bị rơi vào thế bí! Mặc dù em đã có bảo hiểm nhân thọ ở Manulife và đã phải trả nhiều khoản phí trước đó nhưng vẫn phải đồng ý mua thêm bảo hiểm của ngân hàng để được giải ngân đúng thời gian dự kiến. Chốt lại, em phải mua bảo hiểm của ngân hàng trị giá 25tr để có khoản vay 300tr.

Việc ngân hàng ép khách hàng phải mua bảo hiểm là sai hay đúng vậy các bác, có chính sách nào của họ quy định rõ ràng không hay phía ngân hàng và nhân viên của họ tự hiểu với nhau vậy! em cảm giác như bị họ lừa vậy x-(
Chắc cụ tâm hự với nv của bank cần gấp nên nó ép cụ rồi.
Mà box bds như thế nào để e rao bán đất nhà e, e qua cò chán quá rồi :(

dpl

Xe lăn
Vc em năm rồi cũng tự lực mua nhà cũng phải vay NH 1 ít vì ko muốn vay anh em họ hàng. Đã ko may gặp thằng chủ nhà củ chuối lại bị bank vcb chơi xỏ hẹn giải ngân xong sát ngày nó bắt mua bh. Ko mua thì thôi nó bảo huỷ hđ vay luôn cccm ạ. Làm nhà em cuống lên đi lo vay bên NH khác cho kịp thời hạn. Xong xuôi em quay lại chửi um lên chỗ NH kia, tptd có ra xin lỗi em cũng chẳng cần cái xin đấy. Tưởng ép người mà đc à, lúc làm thủ tục vay đã hỏi có cần mua BH j ko thì cứ 1 mực yên tâm ko phải mua bán j xong sát ngày giải ngân thì cho cú lừa. Md thật ạ
Vote cụ
E vay Techcombank ko bị mạc dù nhân viên cũng gạ mua bh của manulife :D

Arabia

Xe tăng
Về cơ bản vay mua nhà buộc mua bảo hiểm là đúng quy trình của nó. Cái này thế giới họ vẫn làm. Chứ nếu không, giả sử chẳng may nhà cháy chẳng hạn, người mua ko có tiền trả, thì ngân hàng mất trắng à?

Nếu các cụ vay mua nhà được mà ko cần mua bảo hiểm thì đấy là quy trình chui, chứ đúng, thì nhà phải có bảo hiểm mới được giải ngân

Em 3 lần mua xe, 1 lần mua nhà vay ngân hàng nhân viên ngân hàng xuống bảo phải mua bảo hiểm mới cho vay e chửi cho trận đuổi về bảo bố vay chỗ khác. Lần nào cũng im tất song lại cho vay như thường. Ép khách vay tiền mua kèm bảo hiểm là trái luật cụ cứ chửi chết cụ nó đi

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
348-Khâm Thiên - Đống Đa - Hà Nội, đt 0829129999
BH nhân thọ e định đóng rồi lại thôi tính ra 10 năm vất đi hơn 100tr tb 1 tháng vất đi hơn 1tr, chỉ có lợi là ẳng 1 cái được 1 cục khoảng 1,5 tỷ cho gói 28tr/1 năm, còn lại các gói y tế chữa bệnh không thấm mấy vẫn thua bhyt nhà nước 800k/1 năm. Mà 1,5 tỷ giờ thấy quá bt, cầm quả hợp đồng bh nhân thọ 150 trang e rưng rưng nươc mắt.

poiuy

Xe cút kít
Cách đây gần 2 năm em cũng phải thế chấp số TK vay tiền mua nhà mà không bị dính phải mua BH. Giờ nó bày ra trò này thì đúng là rất bí.

Ranfer

Xe buýt
các cụ cứ xem trên mạng bọn Ngân hàng ABC ... ký với Bảo hiểm XYZ... rồi thu luôn mớ tiền. Ở đâu ra? Ở người vay cả!!! Bọn Ngân hàng bao giờ chả ép người vay mua bảo hiểm: Mua bảo hiểm tài sản thế chấp: Cái này hợp lý , chắc phải mua thôi. Mua bảo hiểm nhân thọ: Cái này sai luật, nhưng bọn Ngân hàng cứ ép, Ngân hàng thu được phí ( nếu thời hạn dài phí chắc phải được 1 năm tổng tiền Cụ đóng) , thằng nhân viên ngân hàng cũng được hoa hồng nữa!!! Kiểu gì nó chả ép các Cụ lòi kèn để bán!

Rong Ruổi

Xe container
Chả lẽ số tiền của cụ rút sổ tk mất vượt quá số tiền cụ bỏ ra 25tr tiền mua bh kia? Nếu bực mình thì cụ huỷ ngang lãi xuất gửi tiết kiệm kia đi. Việc gì phải vậy?

Rong Ruổi

Xe container
Cách đây gần 2 năm em cũng phải thế chấp số TK vay tiền mua nhà mà không bị dính phải mua BH. Giờ nó bày ra trò này thì đúng là rất bí.
E nghĩ có vẻ ko đúng thì phải. E gửi tk mà vay trên sổ khi chưa đến hạn thì ko bao giờ bị bắt bí như vậy. Vài ngân hàng E giao dịch đều như thế cả. Chỉ khi vay dài hạn có thế chấp thì mới bị cài điều kiện như vậy. Họ ko dại gì để mất khách hàng gửi tk đâu

TieuFu

Xe container
Mà mặn nhất là khoản vay ấy hoàn toàn chả cần phải mua cái gì vì tài sản thế chấp quá chắc chắn.
Em trước có tí gửi Agribank. Cần 1 khoản nhưng chưa tới hạn rút tiền, nhân viên tư vấn chị làm thủ tục vay mà tài sản đảm bảo bằng chính sổ tiết kiệm của chị. Để đỡ hơn phải rút tiền, thiệt lãi.
Không phải làm gì luôn, ký vào tờ giấy là 15’ tiền ting ting.
Cụ chủ dính quả mặn chát.
Thế là mình còng lưng ra cho chúng cưỡi còn giề ! Nhẽ mấy tay gđ con nó làm ăn thêm phỏng ?

TieuFu

Xe container
Chả lẽ số tiền của cụ rút sổ tk mất vượt quá số tiền cụ bỏ ra 25tr tiền mua bh kia? Nếu bực mình thì cụ huỷ ngang lãi xuất gửi tiết kiệm kia đi. Việc gì phải vậy?
He he, cũng chả sạch sẽ gì đâu cụ !

JasonNghia

Xe điện
Về cơ bản vay mua nhà buộc mua bảo hiểm là đúng quy trình của nó. Cái này thế giới họ vẫn làm. Chứ nếu không, giả sử chẳng may nhà cháy chẳng hạn, người mua ko có tiền trả, thì ngân hàng mất trắng à?

Nếu các cụ vay mua nhà được mà ko cần mua bảo hiểm thì đấy là quy trình chui, chứ đúng, thì nhà phải có bảo hiểm mới được giải ngân
Nhà cháy thì mua bảo hiểm cháy nổ, liên quan gì đến bảo hiểm nhân thọ đâu cụ :D

flowerhn

Xe điện
C hoá má nhỉ????? Cái techcombank em đung dùng cũng mời chào em mua bảo hiểm nhân thọ nó liên kết . Em bơ đi :))

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Chốt lại éo vay nữa chứ cụ, rút hết xiền về...và tìm kiếm vay NH khác....chứ có ai bắt cụ đc đâu...phải cứng lên chứ..
Đúng rồi cụ nhỉ, giờ ghét là tẩy chay, đi vay chỗ khác ạ, vì giờ các bạn còn đang đi tìm khách để được cho vay nhiều ạ! Em cũng ghét kiểu kia, mua gói 10-15 năm là cả vấn đề, mà có mua cũng mua chỗ uy tín để còn ti tỉ khúc mắc có người giải đáp chứ.

kid1234

Xe buýt
Bài học cho các cụ cần tiền vay thế chấp ngân hàng, các cụ vào đặt thẳng vấn đề với nhân viên tín dụng: tôi cần tiền, tôi có tài sản thế chấp hợp pháp, tôi không muốn mua bảo hiểm, không muố mất phí "loanh quanh". Tất nhiên phí công chứng là mình chịu.
Và nói thằng luôn với nhân viên tín dụng: em làm xong anh cho 500-1 củ uống nước. Còn nếu không thích thì không cho cũng không sao.
Và đón ý nhân viên tín dụng xem nó có cho mình vay không. Hỏi luôn là có cho vay không? Không cho vay để anh biết đường sang ngân hàng khác.
Các cụ lưu ý đọc rõ hợp đồng vay nhé! Lãi suất năm đầu, năm tiếp theo, ...
e làm vc cứ thích phong cách thẳng thắn, vỗ mặt ngay từ đầu như này của cụ. đời nhiều thằng giẻ rách lắm.

kid1234

Xe buýt
Tầm này tín dụng đang thừa, tầm 1 2 tháng nữa mới hết và Q3 là hết, ko vay ở đây thì vay chỗ khác, 300 chứ có nhiều nhặn gì mà cụ phải nhũn nhặn với bọn đó ( các cụ làm ngân hàng thông cảm, nhưng cái bọn như vậy xứng đáng gọi như thế ). Cụ mất 25tr cho khoản vay 300tr nếu tính vào lãi thì quá là cao :))

Cách đây 2 tuần ông bạn em vừa vay 7 củ ở VCB, còn cò kè phí phạt xuống 0.5%, dĩ nhiên đó là dân chuyên nên nó bố bảo dám lạc với dồi
vay 300 mà chưa thấy mùi tiền đã mất lãi 25 củ. bank cột điện còn fair play hơn cụ nhỉ ;))

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Gửi tiền nó còn ép mua nữa là vay.
Ví dụ Muốn gửi 13 tháng lãi suất a thì phải mua bảo hiểm b nếu ko thì chỉ được lãi c mức thấp hơn a kha khá hoặc phải chuyển qua 12 tháng lãi suất thấp hơn nhiều.
Vãi đạn. Em gửi Bank thỏa thuận lãi suất xong em mới gửi, ko em gửi chỗ khác.

SonLT4

Xe hơi
Cụ vào 10 ngân hàng phải 8 ông bắt mua bảo hiểm nhé, thậm chí còn ko được lựa chọn mua bảo hiểm từ ai luôn