[Funland] có ai biết vụ cháy ô tô xe máy ngã tư lê văn lương k nhie?

Velociraptor

Xe tăng
Bao nhiêu vụ tài mới, lái ẩu đâm chết người rồi mà chẳng thấy nhà nước có chính sách ra hồn gì kiểm soát chặt hơn việc đào tạo lái xe nhỉ ? Chắc sợ thất thu thuế từ xe hơi hay số mạng người chưa đủ ?

fadco

Xe container
Những người ít đi xe và có sức khỏe tốt sẽ ko bao giờ gặp chuyện này.
Em gặp khoảng dưới 10 lần trong 15 năm lái xe. Gấu
em cũng gặp vài lần mặc dù chỉ lái xe rất ít. Gặp khi làn mình đứng im, làn khác di chuyển, gây ảo giác rằng mình đang bị tụt lùi.
Đó là ảo giác rất đáng sợ. Rõ ràng mình dừng, mà cảm giác xe đang chạy.
Với phụ nữ hoặc người thiếu kinh nghiệm, phản xạ là đạp phanh để ko bị trôi .
Vấn đề càng đạp, càng cuống, vì rõ ràng vẫn nguyên cảm giác đang trôi. Và thế là cà cuống đạp nhầm sang chân ga.
Nếu là xe số sàn, là 1 sự an toàn tuyệt đối- vì khi đạp phanh, bao giờ cũng phản xạ đạp cả chân côn. Và nếu có nhầm sang chân ga- cũng sẽ ko có bất kỳ vấn đề gì vì chân côn đã cắt.
Nếu xe xịn và hiện đại, hay dùng Auto hold- xin chia buồn. Bạn đã vào ô giết người. Chiếc xe là 1 con quái vật bằng thép - với GLc 250, đó là 1 con mãnh thú với hơn 200 mã lực. Ko ai ghìm cương được trong khoảng thời gian ngắn đó.
Nếu bạn có vợ hoặc người yêu muốn đi oto, nên đi những xe hạng A, độ rủi ro giảm thiểu rất nhiều.
Với vợ tôi, đơn giản là vứt bằng đi sau vài lần kinh hoàng đó. Và sang chảnh ngồi bên tay lái tôi hoặc đi taxi :)
Em 2 lần bị ảo giác kiểu này, vừa chớm dừng xe ở vạch thì lên đèn xanh mọi người phi vù vù, xe mình cảm giác bị trôi lùi, đạp phanh, kéo phanhbtay, về P rồi mà vẫn vùn vụt trôi lùi, cảm giác thực sự rất đáng sợ mà em có số giờ bay là 15v km rồi đó

Tucano93

Xe đạp
Vâng dù sao em thấy như các vụ khác thì thông tin thường được public để mọi người theo dõi, cả diễn biến sự việc nữa. E có cảm giác vụ này đang được lái đi.
p/s: theo e biết thì đã nhận diễn đc nạn nhân rồi :|

lexus_ls460

Xe tải
Tai nạn trong thành phố mà tang thương quá! nữ tài xế nhận là đeo giày cao gót rồi!!

BKG

Xe tăng
Em 2 lần bị ảo giác kiểu này, vừa chớm dừng xe ở vạch thì lên đèn xanh mọi người phi vù vù, xe mình cảm giác bị trôi lùi, đạp phanh, kéo phanhbtay, về P rồi mà vẫn vùn vụt trôi lùi, cảm giác thực sự rất đáng sợ mà em có số giờ bay là 15v km rồi đó
E cũng bị thế này 1 lần và đúng là đáng sợ, hoảng hốt đạp phanh + kéo phanh tay.

vnhn

Xe tăng
Mấy tháng trước có vụ 1 ở Hà Nội nữ công an lái Camry đâm sập tường với chết người. Vụ đấy chắc người trong ngành nên chìm xuồng hoàn toàn rồi. Vụ này nếu cơ to thì vẫn cho chìm dc thôi. Báo chí ko nhắc đến nữa thì vài ba ngày là lại quên hết.

Phan khoi lon

Xe tải
Có vẻ cảm giác của cụ nhầm? "Nữ tài xế Mercedes gây tai nạn thảm khốc bị tạm giữ"

https://nld.com.vn/thoi-su/nu-tai-xe-mercedes-gay-tai-nan-tham-khoc-khai-di-giay-cao-got-nen-dap-nham-chan-phanh-sang-chan-ga-20191121101149191.htm;

Hậu quả của vài giây mất kiểm soát quá nặng nề với rất nhiều người.

E có cảm giác vụ này đang được lái đi. p/s: theo e biết thì đã nhận diễn đc nạn nhân rồi :|

Tiger Hunter

Xe container
Theo báo chí thì mợ này tay lái non, thấy đường đông, 2b tạt trước mặt nhiều, nên phanh gấp nhưng nhầm sang chân ga. ^:)^
Đó là nguyên nhân tai nạn, còn xe cháy là do bình ga rơi xuống phát nổ sau va chạm, chứ không phải do xe máy bị kéo lê trên đường :-o. Sau vụ này e thấy vận chuyển ga bằng xe máy ở xứ mình tiềm ẩn nguy cơ cực cao :-s
Bình gaz nó ko dễ nổ đâu ạ. Nó chỉ nổ khi hỗn hợp có oxy và lửa. Bình đầy gaz và đang bịt kín thì ko nổ đc. Còn nếu nó đã nổ thì khả năng hất bay cả cái xe đó đi hàng chục mét chứ ko ở nguyên đó đc đâu

h_mdc

Xe điện
Bình gaz nó ko dễ nổ đâu ạ. Nó chỉ nổ khi hỗn hợp có oxy và lửa. Bình đầy gaz và đang bịt kín thì ko nổ đc. Còn nếu nó đã nổ thì khả năng hất bay cả cái xe đó đi hàng chục mét chứ ko ở nguyên đó đc đâu
Bình ga mini bác ơi không phải bình chục ký đâu!

Mợ chân dài

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đừng đánh đồng mọi thứ như nhau, tùy trường hợp cụ thể, đang nói trong trường hợp này.

Trường hợp này là tai nạn, rủi ro không ai mong muốn, người phụ nữ tuy trong lúc hoảng loạn, hốt hoảng tột độ nhưng cũng có hành động chạy đến nạn nhân và ôm chầm lấy nạn nhân Nữ giữa đường, điều đó cho thấy cô ta không phải như nhiều người khác, gây tai nạn xong trốn chạy, xóa dấu vết hiện trường..
Vụ chết nào cũng thương tâm và ko ai muốn. Chỉ có điều dư luận đang quan tâm thôi cụ ạ!

iphonex

Xe tải
Em cũng có 2 lần có cảm giác này. Xe khác tiến lên làm mình tưởng xe mình đang lùi, hãi thật :((

thichlexus

Xe điện
Em cũng có 2 lần có cảm giác này. Xe khác tiến lên làm mình tưởng xe mình đang lùi, hãi thật :((
Do cụ nhìn ngang lúc đang dừng quá lâu. Khi dừng xe đèn đỏ hay tắc đường cụ vẫn nhìn thẳng, chỉ liếc ngang khi cần thiết thì không sợ bị cảm giác sai.

Loxe12a

Xe buýt
Các nhà sản xuất ô tô có lẽ nên chế tạo riêng loại xe cho VN mà thay chân ga bằng tay ga, có thể như cần ga của máy bay. Như thế sẽ léo bao giờ nhầm được ga với phanh, vì dưới chân chỉ có mỗi bàn đạp phanh, còn muốn kéo ga phải kéo bằng tay. Loại xe này chỉ bán riêng cho phụ nữ. Mà cũng léo hiểu tại sao từ thủa phát minh ra ô tô, ga với phanh lại luôn để dưới chân và nằm sát cạnh nhau? Nếu không thì chân ga với phanh để mịa nó xa hẳn nhau ra, sao cho mỗi chân quản lý 1 cái. Tốt nhất là ga nên làm như xe máy, phải vặn bằng tay hoặc kéo như ga máy bay, phanh thì để dưới chân, sẽ léo bao giờ nhầm được.
Lúc đó vô lăng chuyển thành thẳng như xe máy cụ nhỉ? Còn vô lăng tròn mà đánh lái là quên mất ga. H có xe tự lái đó cụ!!!!

iphonex

Xe tải
Do cụ nhìn ngang lúc đang dừng quá lâu. Khi dừng xe đèn đỏ hay tắc đường cụ vẫn nhìn thẳng, chỉ liếc ngang khi cần thiết thì không sợ bị cảm giác sai.
Vâng, đèn đỏ tầm 90 giây nên sau khi kéo phanh em có sờ vào điện thoại trả lời tin nhắn rồi quay sang cắm sạc điện thoại, bất giác nhìn ngang thì thấy xe mình trôi, may mà lúc đó đang kéo phanh tay nên em không phản ứng ngay mà định thần 1 giây rồi mới phát hiện xe bên cạnh nó đang từ từ đi lên chứ ko phải xe mình trôi. Sợ phết cụ ạ

crYztaL

Xe buýt
Vụ chân ga chân phanh em nghĩ là hạn chết đc rất nhiều nếu để chân đúng tư thế là gót chân để bên chân phanh, đạp ga bằng mũi chân. Tuy nhiên để như thế đi lâu thì hơi mỏi + hơi vướng đối với các mợ đi giầy cao gót nên em nghĩ lúc lái sẽ để gót chân không chuẩn dẫn đến nhầm chân ga với chân phanh và đạp ga lút sàn.

TNTuan

Xe điện
Có lần e hắt hơi cái mà trời đất chao đảo, tối sầm, người như say, đầu óc quay cuồng. May mà đang chờ đèn đỏ. Chỉ kịp đóng số P rồi nhắm mắt 1 lúc là hết. Phía sau thấy đèn xanh còi ầm lên. Già cmnr

Hiendai

Xe tăng
Các nhà sản xuất ô tô có lẽ nên chế tạo riêng loại xe cho VN mà thay chân ga bằng tay ga, có thể như cần ga của máy bay. Như thế sẽ léo bao giờ nhầm được ga với phanh, vì dưới chân chỉ có mỗi bàn đạp phanh, còn muốn kéo ga phải kéo bằng tay. Loại xe này chỉ bán riêng cho phụ nữ. Mà cũng léo hiểu tại sao từ thủa phát minh ra ô tô, ga với phanh lại luôn để dưới chân và nằm sát cạnh nhau? Nếu không thì chân ga với phanh để mịa nó xa hẳn nhau ra, sao cho mỗi chân quản lý 1 cái. Tốt nhất là ga nên làm như xe máy, phải vặn bằng tay hoặc kéo như ga máy bay, phanh thì để dưới chân, sẽ léo bao giờ nhầm được.
Nó là kĩ năng chứ không đổ thừa cho xe được. Nhà sản xuất họ cũng đã tính toán kỹ khi sản xuất và hướng dẫn rõ, thầy dạy lái cũng hướng dẫn để lái xe đảm bảo an toàn.
Tay ga như xe máy thì cũng vẫn cứ có chuyện vù ga thôi. Các cụ nào tập lái xe máy thời cuối 8x, đầu 9x sẽ nhớ. Thời đó xe hiếm, đắt, ngồi lên xe máy thời đó run cũng không khác gì tập lái ô tô thời nay. Tâm lý dễ bị căng cứng, nhiều cụ hay bị quả tay ga vít chặt, đâm mẹ nó vào tường. Nếu ông nào có kinh nghiệm trước khi cho tập sẽ dặn tay phải để hờ vào tay phanh, nếu có bị cuống vít ga thì tay cũng theo bản năng bóp vào. Xe rồ ga nhưng không lao đi.