[Funland] Có cụ nào di cư ngược từ nam ra Bắc ko

Trạng thái
Thớt đang đóng

nhuataiche

Xe container
Em nói thạo nhiều việc chỗ nào? Cụ bịa ra à?

Tỷ phú có danh sách đàng hoàng, sao phải đoán? Hay cụ định lấy gia đình bà Khựa đội lốt đang bị giam lỏng ra để làm ví dụ ;))
Bác dám lên tiếng đánh giá chất lượng nhân lực của cả 2 miền cơ mà, chuyện nhỏ vậy cũng ko đoán ra sao ?

Tới đây là em biết em đang nói chuyện với ai rồi, em ko dám lên tiếng nữa đâu.

dam.hieu

[Tịch thu bằng lái]
Em sống ở Hà Nội mỗi năm coi như mất 8 tháng 4 tháng mùa đông lạnh quá không chịu được 4 tháng mùa hè nóng cũng thế chưa kể 15 ngày mùa xuân nồm ẩm, được mỗi mùa thu còn lại chả được mùa nào, đang chờ hết dịch em vào miền Nam sống thử ,em dự định vào vũng tàu trước nếu ở gần vũng tàu Sài Gòn hợp khí hậu em sẽ ở đấy ,không thì em lên Bảo Lộc, Đà Lạt lạnh quá em không chịu được.
Vũng tàu thích lắm, khí hậu đẹp thích nhất là sạch, sạch gấp 100 lần HN!

MercS450L

[Tịch thu bằng lái]
Bác dám lên tiếng đánh giá chất lượng nhân lực của cả 2 miền cơ mà, chuyện nhỏ vậy cũng ko đoán ra sao ?

Tới đây là em biết em đang nói chuyện với ai rồi, em ko dám lên tiếng nữa đâu.
Ủa, 2 cái này nó logic gì với nhau vậy cụ?

Tư duy logic như này thảo nào ...thôi đi trước về sau là ...hợp logic :))

Em có 2 nhà HN và 1 căn hộ SG. 1 mảnh đất Đà Nẵng gần mặt biển. Đang nịnh vợ vài năm nữa vào ĐN sống vì HN SG ở mãi chán rồi

nhuataiche

Xe container
Vũng tàu thích lắm, khí hậu đẹp thích nhất là sạch, sạch gấp 100 lần HN!
Em vẫn nhớ năm 2007 ra HN, khu bờ hồ rất đẹp. Sau này thì HN xây dựng kinh quá.

Vũng Tàu thì ở kiểu hưởng thụ được, chứ làm ăn khó lắm.

boy_spott

Xe điện
Em ở nha Trang vài tháng mà vẫn chưa quen

hongvebinh

Xe hơi
Em lớn lên trong nam xong ra Hà Nội lấy vợ sinh con được gần 10 năm rồi ạ. Em cũng có 10 năm ở nước ngoài, rút ra được là cứ quê hương mình thì đâu em cũng sống được. Miền nào cũng có người này người kia, cứ sống thẳng thắn, cởi mở thì đâu em thấy cũng lắm bạn và dễ sống cả. Miền bắc có mỗi mùa hè nóng là hơi khoai với em thôi

lanhpham

Xe điện
E di cư từ Bắc vào Nam sau ở dc 1 năm e lại ra Bắc nhưng kinh doanh SG hiện nay vẫn chiếm doanh số lớn hơn HN ạ :D, dự kiến tới e di cư tới một vùng biển nên thơ nào đó, ngày ngày đi chạy dọc bờ cát và ngắm hoàng hôn thôi ak, cụ với e giống nhau thế, e cũng dự kiến mỗi vùng một chồng đây, hehe
ah ven biển e đang ngắm cái Novaland Phan Thiết, cụ ngâm cứu e ấy chưa ạ?
Mợ nói thế ko sợ tối ck nó cho ngủ đất ah

Vodka_Putinka

Xe điện
Cụ nhầm rồi. Giờ làn sóng ra Bắc đặt trụ sở nhé.
Quan trọng nữa là nhân lực và con người.
SG sao bằng được. Xuất phát điểm tốt hơn mà giờ cụ nhìn xem quản lý ra sao :))
SG rất tốt nhưng thực ra ngoài hào sảng ra thì...:))
Sắp bị vượt đến nơi rồi
Tôi thấy cụ tự hào và có vẻ chê Sg nhiều nhỉ ? Tôi dân Bắc đây .. Vào nam từ năm 76 . Đi dọc chiều dài đất nước và cảm nhận rõ sự khác biệt giữa 2 miền về cở hạ tầng và vật chất . Đến năm 86 ra lại ngoài Bắc thì tôi càng cảm nhận rõ hơn về sự khác biệt . Chỉ riêng cái sân bay Nội Bài và TSN đã là 1 trời 1 vực rồi .
Năm 95 khi mở cửa cho FDI vào thì tại sao họ lại chỉ chọn trong Nam để đầu tư mà ko chọn miền Bắc ? Và cũng trong bao năm ấy số lượng người Bắc , Trung di cư vào Nam lập nghiệp đến bây giờ có lẽ con số hàng chục triệu người . Và sau này để cân bằng phát triển kinh tế đất nước thì nhà nước tập trung đầu tư cho miền Bắc về cơ sơ hạ tầng . Kinh phí đó từ đâu ra vậy cụ ? Lẽ đương nhiên là đóng góp từ các tỉnh thành có thu ngân sách nhiều .
Ví dụ Đồng Nai là 1 trong 5 tỉnh thành thu nộp ngân sách hàng đầu cả nước từ 95 đến nay . Nhưng cơ sở hạ tầng của nó thua xa những tỉnh chuyên sống bằng ngân sách cấp từ TW . Vậy theo cụ là do dân Đồng Nai kém đúng ko cụ ?
Nhiều cụ ngoài đó bây giờ lớn tiếng chê miền Nam kém này nọ . Ko bằng ngoài Bắc bây giờ thì chứng tỏ các cụ sinh vào những năm 80 . Nếu sinh vào những năm 60 sẽ hiểu rõ hơn .
Bảo đảm sẽ ko có làn sóng di cư người lao động từ Nam ra Bắc đâu nhe cụ .

Greenpips

Xe buýt
Miền Bắc có mùa thu đông khá mát mẻ , dễ chịu

còn hơn SG nắng nóng oi bức quanh năm

Không hiểu cụ thấy khắc nghiệt ở điểm nào
Thôi cụ, cụ đã ở SG đc bao lâu rồi mà bảo SG nắng nóng oi bức quanh năm. Cá nhân em cho rằng khí hậu SG rất tuyệt vời đặc biệt với người cao tuổi. Em nghĩ khí hậu SG bây giờ giống với miền trung du Bắc Bộ những năm 80-85. Khí hậu của Bắc bộ bây giờ méo mó, làm gì còn 4 mùa nữa, làm gì còn mùa thu nữa, đc vài tuần rét còn lại nắng tất, khó chịu bỏ mẹ

fantasy0178

Xe tăng
Các Chaebol có xin cho ko cụ? Đến sau cuối các chính sách đều phải chọn mặt gửi vàng hết.
Đó là mô hình Hàn Quốc thôi cụ, e k coi đó là hình mẫu chung cho tất cả các nước, nói đi nói lại ai cũng có quan điểm riêng. Thôi đành đợi thời gian trả lời, 5 - 10 năm nữa Hà Nội k tận dụng đc lợi thế hạ tầng như hiện nay để vươn lên số một thì sẽ k bao h vượt đc SG đâu cụ.

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Tôi thấy cụ tự hào và có vẻ chê Sg nhiều nhỉ ? Tôi dân Bắc đây .. Vào nam từ năm 76 . Đi dọc chiều dài đất nước và cảm nhận rõ sự khác biệt giữa 2 miền về cở hạ tầng và vật chất . Đến năm 86 ra lại ngoài Bắc thì tôi càng cảm nhận rõ hơn về sự khác biệt . Chỉ riêng cái sân bay Nội Bài và TSN đã là 1 trời 1 vực rồi .
Năm 95 khi mở cửa cho FDI vào thì tại sao họ lại chỉ chọn trong Nam để đầu tư mà ko chọn miền Bắc ? Và cũng trong bao năm ấy số lượng người Bắc , Trung di cư vào Nam lập nghiệp đến bây giờ có lẽ con số hàng chục triệu người . Và sau này để cân bằng phát triển kinh tế đất nước thì nhà nước tập trung đầu tư cho miền Bắc về cơ sơ hạ tầng . Kinh phí đó từ đâu ra vậy cụ ? Lẽ đương nhiên là đóng góp từ các tỉnh thành có thu ngân sách nhiều .
Ví dụ Đồng Nai là 1 trong 5 tỉnh thành thu nộp ngân sách hàng đầu cả nước từ 95 đến nay . Nhưng cơ sở hạ tầng của nó thua xa những tỉnh chuyên sống bằng ngân sách cấp từ TW . Vậy theo cụ là do dân Đồng Nai kém đúng ko cụ ?
Nhiều cụ ngoài đó bây giờ lớn tiếng chê miền Nam kém này nọ . Ko bằng ngoài Bắc bây giờ thì chứng tỏ các cụ sinh vào những năm 80 . Nếu sinh vào những năm 60 sẽ hiểu rõ hơn .
Cụ ơi, cụ lạc hậu qúa rồi ... Giờ là năm 2021 rồi, thời thế thay đổi rồi .. Vào những năm 76, 86, 96, thậm chí 2006 thì đúng như cụ nói là miền Bắc còn khướt mới được 1 góc miền Nam, nhưng giờ khác nhiều lắm lắm rồi cụ à.

lanhpham

Xe điện
Cụ ơi, cụ lạc hậu qúa rồi ... Giờ là năm 2021 rồi, thời thế thay đổi rồi .. Vào những năm 76, 86, 96, thậm chí 2006 thì đúng như cụ nói là miền Bắc còn khướt mới được 1 góc miền Nam, nhưng giờ khác nhiều lắm lắm rồi cụ à.
Đúng rồi h điểm hình Hà Nội với Sài Gòn chênh lệch nhau không nhiều lắm

nhuataiche

Xe container
Bác kia đang nói về mặt chất lượng nhân lực 2 miền, bác đừng hiểu nhầm.

Về mặt chất lượng nhân lực, em thấy cả chục triệu người miền Bắc đổ vào đã tăng cường lực lượng cho miền Nam rất đáng kể. Tiền dĩ nhiên là đi ngược lại, người miền Bắc dĩ nhiên phải gửi tiền về quê chứ.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

MercS450L

[Tịch thu bằng lái]
Thôi cụ cứ sống với thế kỉ của cụ. Em tôn trọng quá khứ nhưng cái em quan tâm là hiện tại và tương lai cơ. Tiễn cụ :))

Vodka_Putinka

Xe điện
Cụ có vấn đề về đọc hiểu đúng ko ? Đúng trong Nam thì bây giờ cơ sỡ hạ tầng bằng miền Bắc được cụ ? Cho nên bây giờ mới bị các cụ chê đó :))
Tôi ko đến nỗi lạc hậu đâu cụ nhé . 2 năm nay tôi ra HN khá nhiều . Nhiều khi chỉ cuối tuần ra nhậu với mấy người bạn ngoài đó thôi ... Nên tôi cảm nhận được sự phát triển ở ngoài đó phát triển hơn trong này đấy .

nhuataiche

Xe container
Cụ có vấn đề về đọc hiểu đúng ko ? Đúng trong Nam thì bây giờ cơ sỡ hạ tầng bằng miền Bắc được cụ ? Cho nên bây giờ mới bị các cụ chê đó :))
Tôi ko đến nỗi lạc hậu đâu cụ nhé . 2 năm nay tôi ra HN khá nhiều . Nhiều khi chỉ cuối tuần ra nhậu với mấy người bạn ngoài đó thôi ... Nên tôi cảm nhận được sự phát triển ở ngoài đó phát triển hơn trong này đấy .
Nếu gọi xây dựng nhà cửa là phát triển thì em ko đồng ý. Xây dựng đường sá thì đúng.

Một số khách hàng cũ của em ở Hưng Yên, họ giàu lên rất nhanh, dấu hiệu của sự tăng trưởng kinh tế của xã hột rất tốt. Nhưng cũng có dấu hiệu xấu: ô nhiễm môi trường, cũng tăng lên rất nhanh.

Cho nên khi đánh giá sự phát triển cũng nên thận trọng một chút. Những vùng được gọi là lạc hậu cũng có cái hay: môi trường ít bị xâm hại hơn.

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Bác kia đang nói về mặt chất lượng nhân lực 2 miền, bác đừng hiểu nhầm.

Về mặt chất lượng nhân lực, em thấy cả chục triệu người miền Bắc đổ vào đã tăng cường lực lượng cho miền Nam rất đáng kể. Tiền dĩ nhiên là đi ngược lại, người miền Bắc dĩ nhiên phải gửi tiền về quê chứ.
Nhân lực nếu về lâu dài thì SG càng ko có cửa so với miền Bắc, vì ở miền Bắc giáo dục được chú trọng cực kỳ luôn. Cha mẹ người Bắc luôn đầu tư học hành cho con cái rất nhiều. Hiện giờ chất lượng lao động ở Bắc chưa bằng Nam vì trước kia miền Nam phát triển hơn, nên đã có nhiều nhân lực chất lượng cao hơn. Cơ mà 10 năm nữa các cụ sẽ thấy.

Trạng thái
Thớt đang đóng