[Funland] Có cụ nào vào Sài Gòn bây giờ lại quay về Bắc không

Trạng thái
Thớt đang đóng

KeanuR

Xe tăng
Công dân VN có quyền tự do cư trú, sống ở đâu đó là lựa chọn của mỗi người không ai chê ai, phán xét ai
Cty e có 1 anh a cực yêu sống ở Bảo Lộc vì là nơi sống hồi cấp 3, nhà cửa bạn bè a ấy cũng có ở đó hết, nhưng a chả thể vào đó sống lại dc vì vơ HN, 3 đứa con học ở HN, toàn bộ họ hàng a ấy ở HN
Cứ rảnh a e chém gió, thì a ấy đều bảo thích môi trường, con người khí hậu trong nam, nhưng đôi khi có quyết dc đâu
HN gì đó nó vẫn là thỏi nam châm hút mọi thứ vào nó mà không dứt ra dc

Quê bầm

Xe điện
Cụ sống vui sướng ở Hà Nội vậy em mừng cho cụ. Tiền Hà Nội nhiều là do đâu tự người dân hiểu, do sản xuất ạ? Hay là do cả nước nộp ngân sách rồi Hà Nội mạnh dạn chi tiêu. Cơ sở hạ tầng miền bắc chục năm nay sáng bừng, cao tốc rải khắp các tỉnh, trong khi đó đầu tư cho miền nam nhỏ giọt, cụ xem hạ tầng của đồng bằng sông cửu long thì hiểu là miền bắc được ưu tiên tới mức nào. Hà Nội vượt Sài Gòn khoản tích cực nào thì em không biết nhưng mỗi lần quay lại chơi, chỉ thấy Hà Nội giờ là của những người sống ở Hanoi, còn dân gốc, dân mà ăn nói chỉn chu, ý tứ nhẹ nhàng, họ đi đâu hết rồi, hoặc họ ẩn mình đi, còn lại là ồn ào và ồn ào. Ô nhiễm số 1, tắc đường số 1, ý thức tham gia giao thông số 1, còn gì hơn Sài Gòn nữa cụ ơi? Sài Gòn không phải của miền Bắc cụ ạ, Sài Gòn là nơi bao dung dung nạp người dân khắp nước về làm ăn sinh sống.
Cụ nói quá thật nhưng nhiều người lại ko muốn nghe điều đó cụ ạ

tomtomchát

Xe container
Nhìn cái sàn nhà nồm up nồm down là đã thấy ngấy cái thời tiết ngoài này rồi. Mưa gió bẩn thỉu rét mướt từ trc tết ngấy tận cổ.
nhưng ra đường đc mặc đẹp ;))
e nhớ cách đây tầm 15-20 năm, gu thời trang và thị hiếu sân khấu nó chưa loạn như bây giờ, giới trẻ SG thần tượng cs TLam lắm, kêu bả mặc áo choàng đẹp góa trời, ai nói ăn Băc mặc Nam là xạo không hà...
Riêng những ngày xuân, phong vị Tết là những thứ người Bắc zô Nam không thể tìm lại được... lại thèm lộn ra Bắc ăn Tết. Dân Nam ra Bắc thấy sao thì e ko biết hehe

Chỉnh sửa cuối:

xukute

Xe tăng
E đã vào Sài Gòn làm công nhân từ những năm 2007 ,ban đầu e nghĩ sẽ lập nghiệp và sinh sống ở đây, ,nhưng thi thoảng e thấy nhớ nhớ cái khí hậu 4 mùa của Miền Bắc, nhớ quê hương nơi e sinh ra, cho đến năm 2017 e quyết định bỏ tất cả, rồi quay về Hà Nội sinh sống, tới giờ đã tròn 5 năm và e ko có ý định sống ở Sài Gòn nữa, bao năm nay từ lúc e rời Sài Gòn và vẫn vào thường xuyên công tác cảm nhận Con người Sài Gòn vẫn thế , kinh tế thì những năm gần đây e thấy thành phố phát triển rất kém ,chưa đúng với tiềm năng của nó ,Hà Nội thì phát triển rất nhanh ,khoảng cách Hà Nội và Sài Gòn dường như đã rút ngắn , nên e đã quyết định bỏ Sài Gòn ,có cụ nào giống e không ah
Có em đây, em vào năm 2007 làm kỹ sư quản lý dự án trong đó.
Em quay lại HN năm 2011 vì muốn gần bố mẹ.
Lúc quay ra cũng nhớ SG vì không khí trong đó, nhưng lúc trong ấy lại nhớ khí hậu miền Bắc.

HN hiện lạnh tê tái lại nghĩ sau này nghỉ hưu thì 3 tháng ở trong SG tránh rét.

hanoi1971

Xe tải
Ở đâu mà sướng thì ở thôi các cụ. Tranh cãi cũng là vì chúng ta chỉ đứng trên hoàn cảnh của bản thân để thấy quyết định của mình là đúng.

ngu ngơ

Xe điện
Mặt trái của mạng xã hội và truyền thông "câu view" đó cụ. Văn phòng em cũng ở Hoàng Diệu, Quận 4 :)
Cướp là có thật chứ kg câu view. SG nhất là các vùng ven gần khu CN chỉ sơ xảy là mất, ưu điểm là không còn người vừa đi xe máy vừa đt. HD, BVĐ thì bạn em cũng góp đt rồi :D

xemoi21

Xe hơi
E đã vào Sài Gòn làm công nhân từ những năm 2007 ,ban đầu e nghĩ sẽ lập nghiệp và sinh sống ở đây, ,nhưng thi thoảng e thấy nhớ nhớ cái khí hậu 4 mùa của Miền Bắc, nhớ quê hương nơi e sinh ra, cho đến năm 2017 e quyết định bỏ tất cả, rồi quay về Hà Nội sinh sống, tới giờ đã tròn 5 năm và e ko có ý định sống ở Sài Gòn nữa, bao năm nay từ lúc e rời Sài Gòn và vẫn vào thường xuyên công tác cảm nhận Con người Sài Gòn vẫn thế , kinh tế thì những năm gần đây e thấy thành phố phát triển rất kém ,chưa đúng với tiềm năng của nó ,Hà Nội thì phát triển rất nhanh ,khoảng cách Hà Nội và Sài Gòn dường như đã rút ngắn , nên e đã quyết định bỏ Sài Gòn ,có cụ nào giống e không ah
Như cụ là thiểu số thôi, Còn đa số thì ngược lại cụ ah. E thấy ai những ai vào đó làm ăn thì không muốn ra ngoài HN. Thế mới có chuyện trước tết vé ra HN thì đắt còn chiều ngược lại thì rẻ chứ cụ?

Chaien Nguyen

Xe tăng
Riêng cụ nào muốn đỡ bị các bệnh xương khớp, hen suyễn, hô hấp ,... thì vào SG sống là ổn.
úi giời em bị viêm họng và xoang mãn tính bắt đầu ở SG đới, nóng suốt ngày uống nước đá, bia đá (viên đá to như cổ tay em bé), trà đá, cà phê đá, lọc đá, bụi bẩn... bị luôn

Dr.MaxCare

Xe tải
úi giời em bị viêm họng và xoang mãn tính bắt đầu ở SG đới, nóng suốt ngày uống nước đá, bia đá (viên đá to như cổ tay em bé), trà đá, cà phê đá, lọc đá, bụi bẩn... bị luôn
Đấy là do thói quen sinh hoạt thôi, chứ trong Nam thời tiết không lạnh, nồm ẩm như ngoài Bắc thì các bệnh trên sẽ đỡ nhiều mà cụ

Chaien Nguyen

Xe tăng
Đấy là do thói quen sinh hoạt thôi, chứ trong Nam thời tiết không lạnh, nồm ẩm như ngoài Bắc thì các bệnh trên sẽ đỡ nhiều mà cụ
Em không hiểu đa số có phải vậy không, nhưng em ở Châu Âu lạnh mà mũi họng ngon lành phở ngay, về xứ nóng là lại có vấn đề, thế mới lạ.

Girl lai oto

Xe tải
HN hay SG đều là nơi hút người từ quê lên làm việc sinh sống. Khác gì nhau đâu mợ.

Khác là HN oằn mình gánh hàng triệu tấn bom đạn xoá xổ cả thành phố nên đi chậm hơn chút thôi. Nhưng tốc độ bắt kịp em nghĩ chỉ trong vài năm tới
Em không so sánh sự giàu có của hai miền cụ ạ
Cụ nói quá thật nhưng nhiều người lại ko muốn nghe điều đó cụ ạ
Em không dám so sánh sự thịnh vượng hai miền. Hà Nội giàu lên, dân sướng hơn thì mừng thôi nhưng cứ muốn tự cho là mình đã vượt được nơi khác

sthd

Xe lăn
Tiền Hà Nội nhiều là do đâu tự người dân hiểu, do sản xuất ạ? Hay là do cả nước nộp ngân sách rồi Hà Nội mạnh dạn chi tiêu.
Girl đáng yêu nhưng câu chốt kia nhầm lẫn tí
ngân sách thì HN cũng nộp. tiêu thì cũng như các tỉnh khác thôi. mấy con đường HN mấy chục năm còn chả làm được vì thiếu vốn.

cao tốc thì HN có được làm đâu? Bộ đấy chứ

nhapnhomsv

Xe tăng
Em thích sống ở SG,cũng có cơ hội nhưng vì hoàn cảnh gia đình không đi được nên rất tiếc

Dr.MaxCare

Xe tải
Em không hiểu đa số có phải vậy không, nhưng em ở Châu Âu lạnh mà mũi họng ngon lành phở ngay, về xứ nóng là lại có vấn đề, thế mới lạ.
Ở châu Âu mặc dù lạnh nhưng không bị hanh khô và không khí ít bị ô nhiễm như ở bên mình nên đỡ bị mũi họng nhiều.

Girl lai oto

Xe tải
HN hay SG đều là nơi hút người từ quê lên làm việc sinh sống. Khác gì nhau đâu mợ.

Khác là HN oằn mình gánh hàng triệu tấn bom đạn xoá xổ cả thành phố nên đi chậm hơn chút thôi. Nhưng tốc độ bắt kịp em nghĩ chỉ trong vài năm tới
Cụ ơi, hàng triệu tấn bom xoá sổ cả thành phố Hà Nội là khi nào vậy cụ? Hay là em học sử bị mất một giai đoạn, cụ chỉ cho em rõ với ạ?

ngu ngơ

Xe điện
Như cụ là thiểu số thôi, Còn đa số thì ngược lại cụ ah. E thấy ai những ai vào đó làm ăn thì không muốn ra ngoài HN. Thế mới có chuyện trước tết vé ra HN thì đắt còn chiều ngược lại thì rẻ chứ cụ?
Di cư lúc trẻ là do cơm áo gạo tiền, cũng chỉ là thích cái bề ngoài chứ khó có điều kiện dể thưởng thức hay chiêm nghiệm những gì nằm trong cốt lõi. Khi già di cư là theo con cái hoặc là nhà thứ 2, nếu là nhà thứ 2 thì mục đích là tìm khác lạ và những ưu điểm sẽ có đánh giá chính xác. Hơn chục năm về trước đi lại khó khăn. Bây giờ HN-SG còn nhanh hơn HN về quê ở tỉnh, chi phí cũng nhẹ nhàng nên mọi khoảng cách cũng bị rút ngắn lại.

Belat Missan

Xe điện
Cụ sống vui sướng ở Hà Nội vậy em mừng cho cụ. Tiền Hà Nội nhiều là do đâu tự người dân hiểu, do sản xuất ạ? Hay là do cả nước nộp ngân sách rồi Hà Nội mạnh dạn chi tiêu. Cơ sở hạ tầng miền bắc chục năm nay sáng bừng, cao tốc rải khắp các tỉnh, trong khi đó đầu tư cho miền nam nhỏ giọt, cụ xem hạ tầng của đồng bằng sông cửu long thì hiểu là miền bắc được ưu tiên tới mức nào. Hà Nội vượt Sài Gòn khoản tích cực nào thì em không biết nhưng mỗi lần quay lại chơi, chỉ thấy Hà Nội giờ là của những người sống ở Hanoi, còn dân gốc, dân mà ăn nói chỉn chu, ý tứ nhẹ nhàng, họ đi đâu hết rồi, hoặc họ ẩn mình đi, còn lại là ồn ào và ồn ào. Ô nhiễm số 1, tắc đường số 1, ý thức tham gia giao thông số 1, còn gì hơn Sài Gòn nữa cụ ơi? Sài Gòn không phải của miền Bắc cụ ạ, Sài Gòn là nơi bao dung dung nạp người dân khắp nước về làm ăn sinh sống.
Hà Nội khác mà cụ.
Không so sánh dc đâu.
Chờ khi nào có cái luật Sài Gòn đã. :))

Girl lai oto

Xe tải
e nhớ ngày xưa mấy đứa học làng nhàng thi đh toàn đk trong nam, hoặc trượt nv1 thì đk vào nam học :D, cái này phải công nhận chứ ko có chê bôi gì, còn sau này có dạt vào nam vì kém hay mở mang,pt kinh tế, thậm chí chống ế thì e ko bàn :D
e thì có cơ hội nam tiến nhưng từ chối, với e thì gốc gác, bạn bè họ hàng quan trọng hơn và nếu có kiến thức, nỗ lực thì ở đâu cũng sống đc, đặc biệt nếu e ở hn thì e tin là con cái e sẽ có môi trường giáo dục tốt hơn trong sg :D
Cứ cho là nhận định của cụ đúng, toàn những kẻ thất bại ngoài Hanoi chạy vào SG lập nghiệp, càng dễ hiểu là SG dễ sống và người Saigon dễ thương tới thế nào, chả quan tâm bạn “trượt nguyện vọng 1 hay 2” mà chỉ chơi với bạn vì bạn OK. Ngược lại thì người bắc như cụ vẫn nhớ và mặc định những kẻ loser chạy trốn thực tại thì đủ hiểu là nơi này dễ sống.

trancannam

Xe điện
5 năm nữa thì HN vượt trội SG nhở hệ thống hạ tầng hoàn chỉnh, tiền khắp nơi đưa về. Các tỉnh quanh HN sẽ phát triển mạnh.
5 năm thì SG vẫn thế. Hạ tầng vẫn thế. SG hết lực rồi. Nhân lực giờ đổ về Bình Dương, Đồng Nai, Bà Rịa VT. 10 năm nữa thì tam giác Bình Dương, Đồng Nai, Vũng Tàu vượt qua SG.

Girl lai oto

Xe tải
cụ đọc lại điện biên phủ trên không đi. Hoặc qua khâm thiên hỏi thăm dân ở đó

còn việc đất nước đi lên mừng quá. Tất nhiên có vùng lên nhanh hơn, vùng chậm hơn. Đừng tị nạnh khi sắp bị bắt kịp hay bị vượt. Hãy thấy vui mừng mợ ạ

Hà nội xơi 5 quả bom nguyên tử trong 12 ngày. Còn cả chục năm thì khỏi tính :)
Vậy nỡ nào còn tị nạnh

Dạ nhà em không xa Khâm Thiên lắm đâu cụ. Cụ đang nói là cả thành phố bị xoá sổ mà chứ có nói tới Khâm Thiên đâu? 😝

Trạng thái
Thớt đang đóng