[Funland] Có nên cho mượn xe ngày Tết

Tony_Le

Xe container
Việc thì em ko sợ vì tự tạo việc cho mình :).
Mọi chuyện xảy ra chỉ là giả định với xác suất rất thấp. Còn việc tạo lên tiện nghi/an toàn cho người thân của mình với xác suất 100%. Còn nếu xảy chuyện, coi như đen.
Đã xác định là “thân” thì kể với khoe làm gì nữa.

botmingoc

Xe tải
Vẫn đại lượng thoải mái mới cho mượn. Như e là ko cho mượn, thân kiểu họ hàng có vấn đề gì khó xử lý lắm, bạn bè thân thì chửi chết mẹ nó đi còn đươc.

duongqua

Xe container
ngày tết là ngày mà chủ xe phải dùng đến xe,kể cả ít đi hay ko đi thì cũng có lúc họ cần,ng mượn ko cần biết liêm sỉ hay tự trọng mà vẫn mượn xe chứng tỏ họ chả cần nghĩ đến snghi của chủ xe. Vậy chủ xe sao phải nghĩ nhiều làm gì!

TRÂU VÀNG II

Xe buýt
Ơ xe có vài cái người thân thì nhiều. Ko cho thân mượn chả nhẽ cho người dưng. Mà tiêu chí thớt là cho thân mượn cơ mà ?
Chẳng lẽ ko cho mượn mới đc còm sao ? Cho mượn thì bẩu là khoe :))

first

Xe tăng
Chiếc xe là nguồn nguy hiểm cao (theo luật GTDB). Ngay cả đơn giản như đậu xe ven đường mà có xe máy đi từ sau đâm vào đít, thì ô tô vẫn liên đới trách nhiệm nếu không đặt biển cảnh báo trước 1 đoạn (mà có ai đặt đâu!).
Cụ mà vẫn định cho mượn nhưng ngại rắc rối thôi, thì nên làm sẵn 1 bản cam kết cho người mượn ký vào. Nói miệng cho họ biết, và trong giấy thì viết rõ là người mượn chịu hoàn toàn trách nhiệm với mọi sự cố liên quan trực tiếp và gián tiếp tới chiếc xe, từ vật chất xe, cho tới trách nhiệm với bên thứ 3 về cả vật chất và con người, mà có liên quan tới chiếc xe trong thời gian mượn. À mà còn phạt nguội nữa.
Họ mà ký có người làm chứng thì cho mượn thôi. Dù sao cũng là người thân như cụ nói mà. Chẳng qua là nâng cao ý thức trách nhiệm cho họ.

Tony_Le

Xe container
Ơ xe có vài cái người thân thì nhiều. Ko cho thân mượn chả nhẽ cho người dưng. Mà tiêu chí thớt là cho thân mượn cơ mà ?
Chẳng lẽ ko cho mượn mới đc còm sao ? Cho mượn thì bẩu là khoe :))
Cụ nói cụ chả có vấn đề gì phiền hà nếu có chuyện thì chém về chuyện ấy. Quyền của cụ, cụ cứ làm, đã xác định cho mượn và chấp nhận tất cả rủi ro như cụ nói thì chả có gì để bàn luận cả.

helios

Xe tải
phương tiện cá nhân là cá nhân sử dụng. không chung đụng, trừ trường hợp bất đắc dĩ (ngoài kế hoạch) là đi có việc gấp mà bên kia không thu xếp được hoặc gặp khó khăn. Quan điểm của em là thế để tránh được lòng trước mất lòng sau.

Trần Đoành.

Xe container
Chiếc xe là nguồn nguy hiểm cao (theo luật GTDB). Ngay cả đơn giản như đậu xe ven đường mà có xe máy đi từ sau đâm vào đít, thì ô tô vẫn liên đới trách nhiệm nếu không đặt biển cảnh báo trước 1 đoạn (mà có ai đặt đâu!).
Cụ mà vẫn định cho mượn nhưng ngại rắc rối thôi, thì nên làm sẵn 1 bản cam kết cho người mượn ký vào. Nói miệng cho họ biết, và trong giấy thì viết rõ là người mượn chịu hoàn toàn trách nhiệm với mọi sự cố liên quan trực tiếp và gián tiếp tới chiếc xe, từ vật chất xe, cho tới trách nhiệm với bên thứ 3 về cả vật chất và con người, mà có liên quan tới chiếc xe trong thời gian mượn. À mà còn phạt nguội nữa.
Họ mà ký có người làm chứng thì cho mượn thôi. Dù sao cũng là người thân như cụ nói mà. Chẳng qua là nâng cao ý thức trách nhiệm cho họ.
Tông môn.... Với kiểu này chắc chả người thân nào dám mượn, và lúc cụ nhỡ xe muốn mượn chắc chắn nhiều người cho cụ mượn đẫy

Gagarose

Xe điện
Tự nhiên sao lại phải đánh rơi tiền vậy?
vì chắc quan hệ rất thân quen với cụ chủ nên mới mượn
Mình nói cho hoặc cho vay tiền cho họ thuê xe tự lái nếu người có tự trọng thì họ sẽ hiểu còn không thì chắc chỉ có 1 lần thôi

sinichit52

Xe container
Nhà em 3 xe, xe em và sói thì không cho mượn nhé. Xe cụ nhà em có lái thì cho mượn. Nhưng họ trả tiền công ngày tết cho lái xe. Cảm thấy ok thì em cho mượn cả tết cũng được luôn. Cùng lắm thì tết này em không bia rượu làm chân chạy cho cả nhà.

huyquynhbk

Xe hơi
nghe cũng nhì nhằng phết các cụ nhỉ?e thấy cái lo nhất vẫn là k may xảy ra tai nạn thôi. chứ còn các cái khác thì thoải mái . nghĩ nhiều làm gì cho mệt người

Tuấn 3s

Xe tăng
Có ô bạn người quen đang chết dở vì cho người quen mượn xe. Ô kia ko có bằng đi phạng chết người. Giờ cơ quan điều tra đang chuẩn bị khởi tố cả những ô đi mượn xe và chủ xe!
Đấy, tình huống này (dù chả ai muốn) nhưng biết nói sao giờ?

minhmo

Xe cút kít
Quan điểm sống này thì em giống cụ.
Nếu là bạn bè thì em tuỳ từng bạn, mình chơi với bạn phải hiểu từng đứa. Có những đứa hay "mất điểm" mình sẽ từ chối ngay.
Còn đã là người thân (anh em ruột, con chú bác ruột, con dì ruột, bạn bè chiến hữu) thì mình luôn sẵn lòng thậm chí phải hi sinh tiện ích của bản thân nếu người ta cần.
Tết em luôn thừa một xe, năm nào cũng gọi vài ba người thân xem có ai cần đi ko đến lấy mà đi. Dù họ chưa có xe nhưng họ lại được mấy người khác cho mượn xe để đi rồi, thành ra em đi gọi cho mượn xe mà cũng hay bị ế.
Tết em thừa một xe, cho v/c con gái mượn từ hôm qua rồi.
Bố khỉ, nó mượn từ trước tết Ông Công, có lẽ đến hết tết Nguyên Tiêu mới trả.:D

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Còn tuỳ mối quan hệ thế nào so với chiếc xe. Nếu bình thường thì họ chẳng đề cập mượn đâu, chắc hẳn phải sâu đậm mới mở lời mượn. Ko dùng đến (nhà nhiều xe) thì cho mượn thôi.
Cho thuê mới đáng lo.

Chicken113

Xe tải
Riverside mặt sông mấy căn rẻ quạt là to nhất, xây cũng chưa đến 150m2/sản. Riverside The Harmony thì căn mặt hồ cũng không đến diện tích sàn như vậy, còn đất lưu không bé chứ sân vườn trồng cắt cỏ gì đâu cụ. Diện tích sàn xây dựng lớn nhất trong các dự án có lẽ là Lideco, nhưng phần lưu không lại bé, chỉ lối đi với tiểu cảnh thôi!
Ven sông Riverside cháu biết chắc chắn có 2 căn diện tích sàn >150m2 cụ nhá. Đếm đủ cả khu ra có khi tới 1 bàn tay nhỏ 5 ngón đới cụ ạ.

BDS68

Xe ba gác
Người OF
Ven sông Riverside cháu biết chắc chắn có 2 căn diện tích sàn >150m2 cụ nhá. Đếm đủ cả khu ra có khi tới 1 bàn tay nhỏ 5 ngón đới cụ ạ.
Vậy hả cụ. Trước em vào nhà một bác có căn diện tích đất 506m2 nhưng diện tích sàn xây dựng có 142m2 thôi. Bên BT đảo Ecopark thì nhiều căn to diện tích sàn xây dựng lớn từ 206-495m2/sàn!

niceshot

Xe container
Tóm lại nếu người thân mượn xe đi dịp Tết các cụ mợ tính như thế nào?. Cho mượn cũng có nhiều vấn đề mà không cũng khó xử. Dù mình cũng ít đi.
Nếu mình coi người thân đó quý hơn cái xe (và cả các trách nhiệm gắn với cái xe đó) thì cho mượn, còn không quý bằng thì không cho mượn.

Vừa muốn làm người tốt, lại vừa không muốn cho mượn xe thì không được rồi!