[Funland] có nên dùng xe cá nhân chở người nhà bị mất từ bệnh viện về nhà?

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi nơi mỗi nhà có một quan niệm khác nhau, do đó không thể áp đặt được sang nhau đâu.
Em ví dụ: em đã dùng xe của em để chở cốt mẹ vợ em từ Văn Điển về chôn cất tại nghĩa trang và thấy hoàn toàn bình thường, không có tượng phật quan âm quấn hoa trên nóc, chỉ có nén hương cắm trên bát hương bê từ Văn Điển về, trời nóng nhưng đành tắt điều hòa mở kính vì khói hương.

TUCSON9389

Xe điện
Mỗi nơi mỗi nhà có một quan niệm khác nhau, do đó không thể áp đặt được sang nhau đâu.
Em ví dụ: em đã dùng xe của em để chở cốt mẹ vợ em từ Văn Điển về chôn cất tại nghĩa trang và thấy hoàn toàn bình thường, không có tượng phật quan âm quấn hoa trên nóc, chỉ có nén hương cắm trên bát hương bê từ Văn Điển về, trời nóng nhưng đành tắt điều hòa mở kính vì khói hương.
chở cốt khác xa với chở người nhiều chứ cụ;
e cũng từng chở cốt vợ một cụ đồng nghiệp, cũng bình thường thôi

Daisynguyen78

Xe buýt
Theo em nên thuê xe cứu thương vì còn bình oxy và y tá đi kèm nữa. Chứ nằm xe của cụ thì chật chội, khó để bình oxy

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
chở cốt khác xa với chở người nhiều chứ cụ;
e cũng từng chở cốt vợ một cụ đồng nghiệp, cũng bình thường thôi
Thế nhưng với một số người thì họ không thích vậy đâu, với việc chở xác còn liên quan tới quan tài, quan niệm địa phương: chết tại viện thì ko mang về ấy cụ.
Nói chung những ca như này còn nhiều tranh cãi lắm.

TUCSON9389

Xe điện
Theo ý kiến của em thì:
1. Nhiều thằng cụ bảo vấn đề tâm linh này nọ: tâm linh cái củ kặc gì?
2. Cụ nên dùng xe cứu thương chở bà về, vì có nhiều vấn đề khi dùng xe cứu thương sẽ thuận tiện hơn.
3. Dù chết ngoài đường hay chết ở trong nhà, thì đều phải đưa bà vào nhà để làm thủ tục mai táng, nghĩa tử là nghĩa tận, chả có tâm linh củ kặc gì vấn đề này hết (là em chửi mấy thằng đạo đức giả về vấn đề không đưa người thân chết về nhà làm thủ tục mai táng được)
Vấn đề tâm linh thì nhiều người nói rồi, ko ai hại con cháu cả. vấn đề mng quan tâm là vệ sinh; an toàn và sự thuận tiện là hàng đầu.
còn vấn đề người thân chết đưa về nhà làm thủ tục mai táng thì nó do tùy địa phương quan niệm, chỗ có, chỗ không. Quan trọng là lúc sống thôi, chứ chết rồi thì làm sao cho phù hợp với tục lệ là điều quan trọng

ngoc_phuong

Xe lăn
Theo ý kiến của em thì:
1. Nhiều thằng cụ bảo vấn đề tâm linh này nọ: tâm linh cái củ kặc gì?
2. Cụ nên dùng xe cứu thương chở bà về, vì có nhiều vấn đề khi dùng xe cứu thương sẽ thuận tiện hơn.
3. Dù chết ngoài đường hay chết ở trong nhà, thì đều phải đưa bà vào nhà để làm thủ tục mai táng, nghĩa tử là nghĩa tận, chả có tâm linh củ kặc gì vấn đề này hết (là em chửi mấy thằng đạo đức giả về vấn đề không đưa người thân chết về nhà làm thủ tục mai táng được)
Đomuo.
E phải like anh đầu đảng ở ý kiến này.

congdanhang3

Xe tải
Cụ chủ nên hỏi ý kiến trong gia đình xem mọi người muốn để bà của cụ ra đi ở nhà hay ở viện. Nếu muốn để bà của cụ ra đi ở nhà, nhưng vẫn chữa chạy đến cùng, gia đình đề nghị bác sĩ. họ có kinh nghiệm họ sẽ “căn” hộ gia đình đủ thời gian và có y tá + bình oxy + xe chuyên dụng đưa bà của cụ về rất thoải mái cụ ạ. Đây không phải kiêng kị, nhưng dùng xe chuyên dụng thì bà của cụ cũng được nằm thoải mái hơn

Thắng Formosa

Xe tăng
Chở bà về thở oxy, thuê y tá chăm sóc tại nhà, chi phí 1 ngày là 4~5tr.
Để cho làng xóm,họ hàng đến chơi nhìn mặt cụ lần cuối.
Con cháu đến chăm sóc cụ cho tròn chữ hiếu.
Mất trong vòng tay yêu thương của gd,làng xóm còn hơn ra đi ở 1 nơi bv lạnh lẽo.

XámChâuPhi

Xe tải
Người nhà chưa mất thì nên chở về nhà. Còn như đã mất thì ko nên chở về nhà đâu ạ. Ko phải vì xe nhé, lý do khác ạ
anhtt10
Đó là ngày xưa kiêng!
Kiêng vậy cũng có lý do nhưng khổ lắm, để ngoài cồng, ngoài đường, lạnh lẽo, khổ lắm!

Nhà Em thì kệ, cứ đưa vào nhà cho ấm cúng/ mà mấy việc này thấy đúng thì làm, hỏi nhiều là nhiều ý này nọ/

Nhà xưa bốc mộ bố Em đưa hài cốt từ TP về cát táng ở quê, Em đưa hài cốt vào trong nhà ở quê cho Cụ nằm một lúc, thắp nhang cúng Tổ tiên rồi mới đưa lên núi cát táng/

Chỉnh sửa cuối:

XámChâuPhi

Xe tải
Phải e là k chở! Thuê xe ct bv đưa về. Ngoài yếu tố tâm linh còn yếu tố về mặt sinh học, vi khuẩn… ngay cả tư thế của người đã khuất trên xe bv cũng thoải mái hơn. Xe ct cũng đi nhanh hơn!
Nên để xe chuyên dụng ngta làm việc đó.
Chủ yếu là mặt vệ sinh/
Nên chở bằng xe chuyên dụng từ BV về nhà/

4banhxequay

Xe điện
Nếu xe cụ kinh doanh chở người thì người xung quanh họ biết cụ sẽ mất khách. Còn nếu chở người trogn gia đình, cơ quan cụ thì những người chứng kiến họ sẽ có tâm lý không muốn ngồi chỗ bà cụ ngồi. Mà cũng không tưởng tượng được bà cụ mất rồi thì ngồi ghế thế nào, hai ông ốp hai bên hay sao ?
Trên có cụ nào nói xe chở cốt. Chở cốt hoả táng hay cốt hung táng thì nhiều nhà tự chở rồi, vì nó là cốt trong quách, tiểu nên ko có cảm giác ghê sợ về tâm linh và vệ sinh.

250cc

Xe tăng
Nên dùng xe chuyên dụng và đưa cụ về trước khi mất.
Các cụ lúc nào cũng muốn ở nhà trước lúc đi đấy ạ.

TSTA

Xe container
Về tâm linh, những tài xế đó đang làm phúc: đưa người xấu số về nơi an nghỉ.
Làm phúc mà nhận công thì ko còn là phúc.
Nếu họ ko nhận gì thì là làm phúc.
Nhận công thì là làm việc.
Kể cả tâm linh

TSTA

Xe container
Chở cốt khác nhiều chở xác cụ ơi.

jazzzzz

Xe lăn
Làm phúc mà nhận công thì ko còn là phúc.
Nếu họ ko nhận gì thì là làm phúc.
Nhận công thì là làm việc.
Kể cả tâm linh
Vẫn là làm phúc đấy ạh, họ như những người đưa đò bến cuối

QL1A

Xe hơi
Nếu hết khả năng thì nên đưa về để cụ nhắm mắt ở nhà.
Ngày trước bà em cũng vậy, bác sỹ tiêm 2 mũi kiểu nhuw trợ lực rồi thuê xe CC chở về, mọi người tới mới rút ống thở để cụ đi.
Thuốc vận mạch cụ ạ, tên thuốc là adrenaline. Nhiều khi bẻ nhiều, vội, cuống, be bét máu trên tay. Trước mẹ em bị tai biến, bác sỹ bảo glasgow 3, nên gia đình đưa về nhà, về nhà cũng duy trì thuốc được hơn 1 tuần thì mất.

Chỉnh sửa cuối:

chickchoak

Đi bộ
Các cụ ngày xưa kiêng vì có lý do của việc đấy. Còn giờ có nhiều cái không pải kiêng gì hết vì mấy cái lý do ngày xưa của các cụ nó theo các cụ từ lâu rồi.

Xe nhà hay cái gì đi nữa v.v.v cũng là công cụ để phục vụ con người kể cả sống hay đã chết rồi. Không nên vì những lý do ko có căn cứ mà làm ngược lại.

QL1A

Xe hơi
Như cụ chủ, em thấy nên thuê xe chuyên dụng, thứ nhất xe có đầy đủ các dụng cụ vật tư y tế cần thiết như bình oxy, thuốc... Và hơn nữa là có cáng nằm.
Đỡ hơn việc cụ để bà nội cụ nằm chơi vơi trong xe, ko được thoải mái

Airblade2015

Xe buýt
Nếu cụ không phải thở oxy thì dùng xe nhà OK. Nếu phải thở oxy tthì nên thuê xe cấp cứu