[Funland] Có nên mua chung cư rồi cho thuê?

_AHA_

Xe điện
Thưa cc, em đang có chút tiền rảnh. Hai vợ chồng làm viên chức không kinh doanh buôn bán gì. Hiện nhà em đang được cơ quan cho thuê 1 căn nhà với giá rất tốt, khu trung tâm nên ít nhất sẽ ở đây đến khi về hưu. Em đang phân vân không biết nên dùng số tiền đang có để mua trả góp 1 căn cc rồi cho thuê. Lấy tiền thuê trả lãi hàng tháng thì sau một thời gian là thành của mình hay cứ để tiền đó rồi tích khi nào đủ thì kiếm mảnh đất nhỏ nhỏ xây nhà đất. Cc cho em xin ý kiến tham khảo nhé.
Em cảm ơn.
Tốt cụ à. So với lãi tiết kiệm thì thu đc 1 nửa vậy là ích nước lợi hàng xóm. XH sẽ ghi nhận công lao của gia đình cụ.

songhyekyo

Xe tải
Mua nhà đất cho thuê rồi đi thuê chung cư bác ạ

bimbim71

Xì hơi lốp
Em có một số mảnh đất tương đối.Trước cũng định xây nhà trọ cho thuê,sau tính đi tính lại em thôi vì không bõ nhà xuống cấp.

bobesoc

Xe tăng
úi, tiềncho thuê k bằng ls bank, mà giá cc lại còn xuống nữa, cụ nên tính kỹ

nph_hn

Xe tải
Green bay cụ nói căn 2x m2 ở G3 hay 4x m2 ở G1, G2 vậy. Nếu ở G3 thì 8tr full đồ là đúng nhưng đầu từ mất tầm 1,2 tỷ (50 năm), G1,G2 đắt hơn nhưng sổ lâu dài, giá tiền cho thuê cũng thế. Thực tế không cao đâu, cho thuê nhà phải lắp nội thất thì mới có giá cao nhưng sau 1 thời gian phải thay mới nội thất (khoảng 5 năm), ví dụ căn 2 ngủ time full đồ 3,2 tỷ cho thuê được 15tr/tháng. Việc có qua môi giới hay không cũng vậy thôi vì qua môi giới thường nhanh hơn, đỡ mất thời gian trống (1 năm trống 1 tháng là cũng bằng môi giới) và thường không qua môi giới có khi lại cho thuê rẻ hơn chút vì người thuê kỳ kèo... Chưa kể phải tính đến nộp thuế do thu được hơn 100 tr/năm. Vụ phá hỏng đồ, ở bẩn do thanh niên ở còn đỡ chứ chẳng may nó tự tử trong nhà thì coi như sạt nghiệp. Làm cái gì cũng phải mất thời gian, đầu tư công sức chứ đừng tưởng là vứt tiền 1 cục rồi xong là chờ lấy lãi đâu. Muốn nhàn chỉ có gửi tiết kiệm.
Đã kinh doanh thì rủi ro rồi cụ. Làm gì có món nào ngon như gửi tiết kiệm được. Còn “tưởng vứt tiền 1 cục” như cụ nói thì em ko bao giờ tưởng cả ;) Nhưng cũng không vì rủi ro mà không dám kd. Bài phân tích trên là dựa trên kn thực tế của e.

Xét góc về việc cho thuê thôi thì đầu tư nội thất là bài toán khác cần có kinh nghiệm rất dài. Nhiều khi thành bại lại ở chính điểm này.

honglong1

Xe điện
Đã kinh doanh thì rủi ro rồi cụ. Làm gì có món nào ngon như gửi tiết kiệm được. Còn “tưởng vứt tiền 1 cục” như cụ nói thì em ko bao giờ tưởng cả ;) Nhưng cũng không vì rủi ro mà không dám kd. Bài phân tích trên là dựa trên kn thực tế của e.

Xét góc về việc cho thuê thôi thì đầu tư nội thất là bài toán khác cần có kinh nghiệm rất dài. Nhiều khi thành bại lại ở chính điểm này.
Thế mới nói kinh doanh thì phải tìm tòi, học hỏi và mất tiền cũng như thời gian mới sáng dần ra chứ không đơn giản như chủ thớt (không phải cụ vì cụ là người kinh doanh home stay) đã nghĩ.