[Funland] Có nên mua pin tiểu sạc

PhungtheNghiep

[Tịch thu bằng lái]
Pin sạc cụ nên dùng cho thiết bị ăn dòng, vì dòng Pin sạc tương đối cao không phù hợp với điều khiển nó sẽ gây ra cháy và nhanh hỏng điều khiển vid trên điều khiển không có ổn đinh dòng như điện thoại

wave-tau

Xe container
Chức năng phục hồi này, như lý thuyết ngày xưa hồi em còn nghịch RC thì với pin Ni-Ca hay metal hybride là họ dùng 1 xung nhọn rất cao (cỡ 10C) xạc cho pin, rồi xả ngay (độ 3 hay 4C) và đo điện trở nội viên pin. Khi điện trở biến đổi họ mới dùng các xung thấp hơn để xạc. Khoảng 1/4 dung lượng ban đầu dùng các xung cao (khoảng 5C) sau đó thấp dần. Cái xạc Conrad của em kia nó sẽ xạc đầy rồi xả hết lại xạc. Nếu dung lượng lần xạc tiếp theo vẫn tăng hơn lần trước nó nhắc lại tối đa đến 6 lần nạp - xả như vậy. Dung lượng cũ của pin sẽ được phục hồi.
Bây giờ có nhiều cục xạc cho phép xạc nhồi (xạc khi pin chưa hoàn toàn hết điện), nhưng họ vẫn khuyên thỉnh thoảng vẫn nên cho pin xả sạch điện. Các thiết bị dùng dòng nhỏ càng nên làm việc này (còn RC dùng dòng khá lớn, thường pin cũng rất nóng). Những cục xạc không dùng xung vẫn hay có chế độ xả, hay là trước khi xạc chúng sẽ tự động xả hết pin.
Với pin lithium mới bây giờ lại không được làm như vậy. Pin sẽ hỏng ngay lần nạp xả đầu tiên!
Em ko hiểu rõ vấn đề như cụ nhưng cũng mấy lần cho pin "sốc điện" để sống lại.

Trước có cái ampli tai nghe fio chạy pin, cũng 1 thời gian ko dùng là sạc pin ko vào cũng ko báo đèn gì luôn. Em tháo ra gỡ cục pin rồi nối điện +/- thẳng vào 2 đầu, cái nắn dòng có đủ các cấp độ điện 3-12v cứ lẫn lượt cho mỗi nấc 1 tí, tăng cao chuyển nhanh hơn (vì sợ nổ :D), có lần ko được phải đảo chiều ở điện áp thấp, loanh quanh thế lại sống lại mí buồn cười, cơ mà cũng ko được lâu vì nó ko còn giữ được dung lượng như ban đầu. :D

Quochuy81

Xe buýt
Sạc đầy pin sạc Panasonic Eneloop. Cụ đo thử hiệu điện thế xem: nó loanh qoanh khoảng 1,4-1,5V gì đo. Và nó hoạt động tốt với tất cả các thiết bị 1,5V-3V-4,5V-6V-9V-12V, ...
Kinh nghiệm tham vấn mua hàng, cụ nên nghe tư vấn của người dùng từng trải dùng rồi chứ không nên nghe tư vấn của người bán hàng cụ nhé!
Cụ xài bao lâu thì phải sạc pin 1 lần ạ? E thấy có thông tin là xài pin sạc cho khoá vân tay sẽ làm hư bo, làm bo ăn nguồn hơn nên hoang mang quá.

coolpix8700

Xe ngựa
Pin sạc cụ nên dùng cho thiết bị ăn dòng, vì dòng Pin sạc tương đối cao không phù hợp với điều khiển nó sẽ gây ra cháy và nhanh hỏng điều khiển vid trên điều khiển không có ổn đinh dòng như điện thoại
Dòng ăn bao nhiêu phụ thuộc vào nội trở của thiết bị và hiệu điện thế của pin (I = U/R).
Nếu dùng pin xạc thường (AA hay AAA) thì dòng không thể cao được bằng khi dùng pin thường. Pin thường có hiệu điện thế 1,5V trong khi pin xạc (Ni hay Metalhybrid) chỉ có hiệu điện thế xung quanh 1,24V.
Có rất nhiều thiết bị không thể dùng được pin xạc (Ni hay Metalhybrid) vì điện áp không đủ nên không cấp đủ dòng. Bây giờ có loại pin xạc 1,5v cho những thiết bị này (thực tế chúng là những viên pin lithium 3,7v được 1 mạch hạ áp đưa xuống 1,5v)!

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ xài bao lâu thì phải sạc pin 1 lần ạ? E thấy có thông tin là xài pin sạc cho khoá vân tay sẽ làm hư bo, làm bo ăn nguồn hơn nên hoang mang quá.
Em dùng cho radio bán dẫn của Nhật sản xuất ngày xưa. Nghe được 3-4 tháng mới phải sạc lại, mỗi tối nghe khoảng 1-2 tiếng. Volume để 2-3/10.

lexus315

Xe điện
Pin tiểu em vẫn mua của Toshiba cho rẻ, đấy là dùng cho điều khiển. Nếu đồ của Cụ dùng thường xuyên mà nó tiêu hao pin nhiều thì đúng là phải mua pin xạc rồi.
Trẻ con nhà em các loại oto điều khiển cũng tốn pin! Nên nếu pin sạc hiệu quả chắc em cũng mua!

Chucvan

Xe hơi
hiện ngoài loại có thêm cổng sạc trực tiếp cắm vô pin (type C luôn) cũng là 1 lựa chọn k tồi, có cái giá mắc hơn nhiều (do type C, mà k bt có sạc nhanh k)

vnposh

Xe container
Theo các cụ có nên mua pin tiểu loại sạc lại hay mua pin dùng 1 lần ạ . Nếu mua pin sạc thì nên mua của hãng nào , cần chú ý gì ko các cụ .
Nhà em nhiều đồ dùng pin tiểu quá nên đang tìm giải pháp tiết kiệm mùa covid 1 chút ạ
Em cảm ơn các cụ nhiều
P/s Pin sài 1 lần e đang dùng của energizer , có hãng nào tương đương mà rẻ hơn ko các cụ
Bộ sạc pin cũng rất quan trọng và khá mắc tiền.

vudinhtung85

Xe hơi
Em thấy đầu tư pin & bộ sạc xịn cũng khá tốn kém, nếu dùng thiết bị tốt & tính bảo vệ môi trường thì nên cân nhắc dùng

Khoacuathongminh

Xe tăng
Website
khoacuathongminh.net
Loại này ngon nè cụ chủ. Combo sạc nhanh 4 dòng riêng biệt + 4pin khoảng 6-700k.
Pin sạc thì cụ mua pin sạc Panasonic Eneloop ấy cụ nhé (Nhớ là loại Made in Japan). Nhà em đang dùng hơn 20 viên loại đen và trắng. Chất lượng đỉnh của đỉnh: cực kỳ bền bỉ và trâu bò (em dùng 5-6 năm rồi hiệu năng vẫn rất đỉnh! Pin đen dung lượng lớn sắt hơn pin trắng. Pin đen hiện giờ chắc khoảng 120k/1viên, pin trắng tầm 100k/1 viên
Loại đen:

Loại trắng:

---------
Còn đây là củ sạc tự ngắt.

Sắt Vụn

Xe buýt
Cụ mua chỗ nào chuẩn, e cũng thấy mấy đồ này có cả loại sx TQ và sx ở Nhật
Pin Eneloop cụ cứ mua Bisu là yên tâm

Skoda_Favorit

Xe container
Cụ phải nói dùng làm gì, cho cái đồ gì thì mới tư vấn nên dùng loại gì được ạ. Nếu pin hết nhanh vì sử dụng nhiều, thì nên mua pin sạc. Nếu lâu lâu mới hết, thị cụ lên shop tè mua 1 lốc 60 cục pin dùng 1 lần Pana cho em. Rẻ bèo tầm 100-150k/lốc 60 tuỳ loại. Em dùng Pana Neo gì đấy. Vứt lăn lóc cả năm không hết 1/3 hộp. Đấy là nhà có trẻ con đấy.

Pin sạc rất hay, nhưng có vấn đề là nó đắt. Mất thì phí thôi. Lúc cần lại tháo tung các loại đồ đạc ra xem pin ở đâu. Nhiều lúc cũng bực mình. Dạy bọn trẻ con quản lý và tự sạc cũng hay, đó là 1 vụ em khá tự hào hehe. Nhưng lâu cũng vẫn mất, và lại có đứa mếu máo úp mặt vào tường rồi đi chép phạt.
Nghĩ chút về môi trường cho các cháu sau này đi!

trinhhunghb

Xe lăn
Theo các cụ có nên mua pin tiểu loại sạc lại hay mua pin dùng 1 lần ạ . Nếu mua pin sạc thì nên mua của hãng nào , cần chú ý gì ko các cụ .
Nhà em nhiều đồ dùng pin tiểu quá nên đang tìm giải pháp tiết kiệm mùa covid 1 chút ạ
Em cảm ơn các cụ nhiều
P/s Pin sài 1 lần e đang dùng của energizer , có hãng nào tương đương mà rẻ hơn ko các cụ
Năm kia em mua dàn karaoke. Mic ko dây nên em mua luôn bộ sạc kèm 8 quả pin tiểu ở mediamat . Dùng được 2 năm vẫn ổn . Ko hát thì tuần sạc 1 lần hãng kiwi em mua hình như 500 k

vnposh

Xe container
E mua của pana rồi cụ ạ , hàng ship nhật gần 2 củ
Bộ sạc BQ-CC63 Eneloop 8 slot (AA x 1-8 / AAA x 1-8 pin) này của Panasonic chỗ BISU Đội Cấn bán có 1trđ25.

Có nhiều bộ sạc đa năng cho các kiểu pin khác nhau. Riêng pin lớn nhà cháu dùng sạc đơn, vừa rẻ, vừa an toàn.