Có nên thay dầu nhớt ô tô cho xe máy không???

Lương Tuấn

Xe đạp
Các bác cho em hỏi dầu máy của ô tô có thay được cho xe máy không? vì sao!!thanhks các bác nhiều

Cảnh sát G.T

Xe điện
Các bác cho em hỏi dầu máy của ô tô có thay được cho xe máy không? vì sao!!thanhks các bác nhiều
Thay vô tư. Cụ thử mang 2 vỏ bình dầu của 2 loại ra so sánh xem, các thông số cơ bản là giống nhau.
Em toàn lấy dầu ô tô để thay cho xe máy. Cứ 2 lần thay dầu ô tô là số dầu thừa trong lọ đủ để thay cho xe ga của gấu nhà em. Loại này thay cho xe ga là chuẩn nhất.
Nhưng lấy dầu xe máy để thay cho ô tô em chưa thử.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Về nguyên tắc thì xe máy hoạt động khắc nghiệt hơn ô tô, nó chỉ có một xi lanh, vòng tua cao hơn nhiều. Dầu xe máy lại còn vừa bôi trơn buồng đốt vừa bôi trơn hộp số (chung một các te) cho nên nó có sự khác, xe máy mới thì không nên, xe máy cũ thì vô tư cho nó ... tiết kiệm :D

trienchieu12

Xe tăng
Dầu oto chỉ nên thay cho xe ga (trừ Nouvo), xe số mà thay thì chả mấy chốc mà hỏng do dầu oto khả năng bôi trơn kém hơn, vòng tua xe máy cao hơn..v.v. như cụ Vòi đã phân tích.

Civic86

[Tịch thu bằng lái]
Về nguyên tắc thì xe máy hoạt động khắc nghiệt hơn ô tô, nó chỉ có một xi lanh, vòng tua cao hơn nhiều. Dầu xe máy lại còn vừa bôi trơn buồng đốt vừa bôi trơn hộp số (chung một các te) cho nên nó có sự khác, xe máy mới thì không nên, xe máy cũ thì vô tư cho nó ... tiết kiệm :D
ơ thía này, thì lấy dầu xe máy thay cho oto có được không? vì nó bôi trơn tốt hơn mà.

Dầu xe máy có chịu đựơc nhiệt của oto không nhỉ ?

BigC

Xe tăng
Ô tô thì côn khô, xe máy (xe số) thì côn ngâm trong dầu. Trong dầu ô tô không có phụ gia chống trượt ly hợp (côn), trong dầu xe máy (xe số) bắt buộc phải có phụ gia chống trượt ly hợp. Nếu dùng dầu ô tô thay cho xe ga thì tạm được (tạm được vì vòng tua máy của xe máy cao hơn ô tô do vấn đề 1 máy và vài máy như cụ Liệt đã nói trên) - xe ga cũng là ly hợp khô. Dùng dầu ô tô cho xe số thì sẽ bị trượt ly hợp, mất công suất --> không nên.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
ơ thía này, thì lấy dầu xe máy thay cho oto có được không? vì nó bôi trơn tốt hơn mà.

Dầu xe máy có chịu đựơc nhiệt của oto không nhỉ ?
Dầu xe máy bao giờ cũng đắt hơn, hay cụ cứ chụt bạch đi rồi báo cáo

Ng.Hoai

Xe buýt
Uhm...cái vụ này e đã thử cách đây hơn 4 năm. Kết quả là ko thể đc. Vì chỉ dầu xe máy đòi hỏi độ nhớt cao hơn - nói 1 cách đơn giản là nó loãng hơn để bôi trơn, còn đầu ô tô thì đặc hơn. E thay dầu chạy đc khoảng vài km thì máy nóng kinh khủng, nên chỉ dám thử khoảng 1 tuần là thay lại dầu xe máy ngay.

BigC

Xe tăng
Uhm...cái vụ này e đã thử cách đây hơn 4 năm. Kết quả là ko thể đc. Vì chỉ dầu xe máy đòi hỏi độ nhớt cao hơn - nói 1 cách đơn giản là nó loãng hơn để bôi trơn, còn đầu ô tô thì đặc hơn. E thay dầu chạy đc khoảng vài km thì máy nóng kinh khủng, nên chỉ dám thử khoảng 1 tuần là thay lại dầu xe máy ngay.
Em ứ tin cái đỏ đỏ

anhtho

Xe ngựa
Các cụ cứ xem chỉ số là ổn. Ví dụ xe máy em dùng 10W-40, nếu catalogue của xe hơi dùng được thì có vấn đề gì dâu.
Trừ xe 2 thời có yêu cầu khác thì các cụ nên để ý. Nhưng loại xe này bây giờ hơi bị hiếm.

lenamhung83

Xe tăng
Dùng dầu ô tô thay cho xe máy vô tư đi, nhà em cả 3 xe 2 bánh đều sài dầu máy ô tô cả chục năm nay rùi

international

Xe buýt
Dầu xe ga thay cho ô tô đc ko nhỉ?

lukas1986

Xe đạp
Thưa bác, em xin trả lời cặn kẽ như thế này:
- Đối với xe máy: 1 xy lanh động cơ giả dụ có dung tích là 200cc, có thể tạo ra công suất khoảng 20 mã lực và tốc độ vòng quay lên đến 9000 vòng/phút.
- Đối với ô tô: thì sao ạ? Ô tô 1.6L đi (tức 1600cc) có công suất khoảng 100 mã lực, có tốc độ vòng quay là 6000 vòng/phút.
==> Như vậy: động cơ xe máy tạo ra đc có 1/5 công suất, nhưng với dung tích chỉ bằng 1/8.
==> Vậy động cơ xe máy làm việc khắc nghiệt hơn xe hơi.
Do đó dầu nhớt xe máy cần có cấp chất lượng và độ bền trượt cao hơn để đảm bảo độ bền của lớp màng dầu bôi trơn.
Hơn nữa, dầu xe máy sử dụng để bảo vệ và bôi trơn chung cho cả động cơ, hộp số và bộ ly hợp. Trong khi đó, dầu xe hơi chỉ cần bôi trơn và bảo vệ động cơ.

IDEMITSUKD

Đi bộ
Trong động cơ xe gắn máy, hầu hết những bề mặt chi tiết máy tương đồng chuyển di nhanh hơn rất nhiều so với ở động cơ xe hơi và xe tải, theo truyền thống là vào khoảng 2 tới 10 lần, tùy thuộc vào số vòng tua khác nhau, hành trình piston, tốc độ piston.
Thêm vào đó, hầu hết các xe gắn máy đương đại được thiết kế chạy trong thành thị có ly hợp ướt, tức thị các đĩa ly hợp được ngâm trong dầu trong hộp số để tự bôi trơn chính nó. Thực tế là một số xe gắn máy vẫn sử dụng cách làm mát bằng không khí nên sẽ khiến cho dầu nóng hơn gấp từ 1,5 đến 3 lần hơn là động cơ làm mát bằng két nước. 4 điểm khác biệt (tốc độ, ly hợp, hộp số và nhiệt độ dầu) là nền móng cho những dị biệt căn bản giữa công thức dầu nhớt xe gắn máy và dầu nhớt xe hơi.
Vì vậy các hãng bao giờ cũng sản xuất ra cả dầu xe mày và dầu oto.

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Ô tô thì côn khô, xe máy (xe số) thì côn ngâm trong dầu. Trong dầu ô tô không có phụ gia chống trượt ly hợp (côn), trong dầu xe máy (xe số) bắt buộc phải có phụ gia chống trượt ly hợp. Nếu dùng dầu ô tô thay cho xe ga thì tạm được (tạm được vì vòng tua máy của xe máy cao hơn ô tô do vấn đề 1 máy và vài máy như cụ Liệt đã nói trên) - xe ga cũng là ly hợp khô. Dùng dầu ô tô cho xe số thì sẽ bị trượt ly hợp, mất công suất --> không nên.
Cái này em công nhận. Hồi trước, nhà em mua xe ga, họ khuyến mại 1 bình dầu 4L (chắc dành cho xe hơi). Đổ xe ga vẫn còn em lại đổ cho xe côn tay. Tự nhiên đi bị hụt hụt rất khó chịu, cứ tưởng xe hỏng. May mà không bung máy ra sửa. Ngẫm nghĩ mãi thì mới nhớ ra cái bình dầu 4T. Em thay dầu cho 2b là lại OK. Các cụ lưu ý dầu cho côn ướt thường có ký hiệu MA (hoặc MA1, MA2) có hệ số ma sát cao. Còn dầu cho xe tay ga là MB có hệ số ma sát thấp hơn.

Chỉnh sửa cuối:

truongsoi309

Xe buýt
Thay vô tư. Cụ thử mang 2 vỏ bình dầu của 2 loại ra so sánh xem, các thông số cơ bản là giống nhau.
Em toàn lấy dầu ô tô để thay cho xe máy. Cứ 2 lần thay dầu ô tô là số dầu thừa trong lọ đủ để thay cho xe ga của gấu nhà em. Loại này thay cho xe ga là chuẩn nhất.
Nhưng lấy dầu xe máy để thay cho ô tô em chưa thử.
dầu oto chỉ thây được xe máy tay ga thôi cụ nhé! vì đều là ly hợp khô MB còn xe số là ly hợp ướt MA cụ ợ!

Havoline Caltex

Xe máy
Giờ mỗi hãng đều có nhớt chuyên dụng cho xe ga, xe số và ô tô nên tốt nhất là nhớt loại nào thì dùng riêng cho xe ấy. Lợi bất cập hại! Tiết kiệm được vài đồng mà tốn thời gian đi sửa chữa, thay thế

janypham90

Đi bộ
C2 đường 18, KP4, Hiệp Bình Chánh, Thủ Đức, TP.HCM
Website
chitrung.vn
không nên thay dầu nhớt ôtô cho xe máy vì mỗi loại đều có 1 cách sản xuất và công dụng khác nhau. bạn chỉ cần bỏ 100k là có ngay nhớt sử dụng ngon lành