[Funland] Coffee: Lạm bàn về Rang - Xay - Pha tại nhà

BMW 6688

Xe tăng
Em vừa nhận được lô cà đặt mua chung với mấy cụ trong này ;) . Do dịch bệnh nên vận chuyển ách tắc khá lâu dù mua từ tháng 6 nay mới về tay..#:-s#:-s#:-s
cà xanh 2021.jpg

Háo hức bắc bếp và rang thử xem sao. Thứ em chọn rang đầu tiên là Espresso Blend niên vụ 2020 - 2021 với giá cũng khá dễ chịu...(hơn 8,5$/lb):P. Tùy theo mỗi nơi bán mà họ có công thức trộn lẫn nhau theo tỷ lệ nhất định. Loại này theo công bố được mix từ 5 loại của 5 QG khác nhau: Columbia supermo, honduras, mexico, brazil và sumatra mandheling. Theo kinh nghiệm uống trước đây của em loại như này nên rang fullcity là ok nhất cho pha espresso. Và đây là hình của mẻ rang:

Blend 1.jpg

Các loại hạt đa phần đồng đều về kích cỡ nhưng hơi...khó rang xíu...Vào crack không đồng nhất là điều đương nhiên :D:D:D.
Degas sau 3 ngày em pha thử:

Blend 2021.jpg

Cream dày, sánh, khá thơm mùi...tổng hợp:)) :)):)). Cho đường và thưởng thức thôi...Không quá chua hay đắng, vị khá cân bằng...Trong 3 mùa gần đây mua Blend thì theo em đây là mẫu cà uống NGON nhất (từ các nhà buôn khác nhau):-*. Nó phù hợp cho nhưng cụ nào thích sự đằm thắm và cân bằng trong tách espresso ;)
Cụ MinhChi_2014; thiach ... nhận được cà chưa ạ??? Rang, uống và phát biểu xem có ..khác em không ???
Tóm lại: Nếu được các cụ nên mua và thử loại này ạ. >:D<>:D<>:D<

Chỉnh sửa cuối:

anh.tuan

Xe tải
Các Cụ thông thái cho em hỏi ạ. Em mới chơi đầu từ con máy cũ: máy xay breville smart grinder 820 và máy pha Gaggia baby class giá combo khoảng 11tr có ổn không ạ?

BMW 6688

Xe tăng
Các Cụ thông thái cho em hỏi ạ. Em mới chơi đầu từ con máy cũ: máy xay breville smart grinder 820 và máy pha Gaggia baby class giá combo khoảng 11tr có ổn không ạ?
hehehe...em không thông thái :D nhưng cũng mạnh dạn trả lời cụ như 1 sẻ chia: Combo này khá ok với người bắt đầu ..chơi đó ạ, "ngon trong tầm tiền"...Tuy nhiên nếu nói về giá trị thì: Tùy vô độ mới cũ, đời của máy, sự thay đổi thêm bớt của vật dụng nên cũng khó...nói giá đó rẻ hay mắc :P Vì chỉ cần thêm 1 tay pha hay 1 cái rổ đã chênh nhau cả triệu đồng..Nếu máy pha đã được thay bộ Brass của IMS nữa thì...Nên nếu cụ thích thì...nhích thôi ạ :-*. Chúc cụ sáng suốt lựa chọn và quyết định.;;)

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com

Mẻ blend hạt nhận cụ BMV6688 đây ạ. Em rang mẻ đầu luôn. Chơi 05 loại hạt xanh kết hợp thì đúng là lần đầu ạ

BMW 6688

Xe tăng

Mẻ blend hạt nhận cụ BMV6688 đây ạ. Em rang mẻ đầu luôn. Chơi 05 loại hạt xanh kết hợp thì đúng là lần đầu ạ
hehehe...lần đầu rang như thế này là ...khá ổn rồi :P :P :P Vì nó 5 loại khác nhau mà...Nhưng theo em, cụ nên rang ít lại ...mỗi mẻ tầm 100-120gr thôi để quen và cà sẽ đều, nở và đẹp hơn.=D>=D>=D> Bên cạnh đó nên giảm nhiệt rút ngắn thời gian lại xíu vì em thấy có 1 số hạt đã bắt đầu vô crack 2... Cụ QUANG1970 nhận xét mẻ rang blend này như thế nào ạ ???

Chỉnh sửa cuối:

jake90

Xe tăng
hehehe...em không thông thái :D nhưng cũng mạnh dạn trả lời cụ như 1 sẻ chia: Combo này khá ok với người bắt đầu ..chơi đó ạ, "ngon trong tầm tiền"...Tuy nhiên nếu nói về giá trị thì: Tùy vô độ mới cũ, đời của máy, sự thay đổi thêm bớt của vật dụng nên cũng khó...nói giá đó rẻ hay mắc :P Vì chỉ cần thêm 1 tay pha hay 1 cái rổ đã chênh nhau cả triệu đồng..Nếu máy pha đã được thay bộ Brass của IMS nữa thì...Nên nếu cụ thích thì...nhích thôi ạ :-*. Chúc cụ sáng suốt lựa chọn và quyết định.;;)
e nghe lói dưới 20 củ thì cụ mua cái máy pha bằng cơm cho nó tốt ạ, flair 58, 9bar hoặc rẻ hơn thì staresso mirage.

cuongpc126

Xe buýt
e nghe lói dưới 20 củ thì cụ mua cái máy pha bằng cơm cho nó tốt ạ, flair 58, 9bar hoặc rẻ hơn thì staresso mirage.
Trong 3 ông cụ nêu có 9B là chất lượng cà ra đáng so sánh với máy thôi. Những thiết bị còn lại theo em là nhiều khuyết điểm, như nhiệt, steam để đánh sữa,... 20tr thì lại nhiều sự lựa chọn tốt cho máy. Dưới 10tr thì 3 thằng chạy cơm cụ nêu thì so sánh còn hợp lý

anh.tuan

Xe tải
Vâng ạ! Đúng là bộ đôi này ngon với người mới chơi như em nhưng mua cũ em chưa có kinh nghiệm check lắm hì. Ngoài ra còn có con máy ép kiểu thủ công flair pro2 . Con đấy chắc có kinh nghiệm, vọc vạch mới chơi được đúng không ạ? Em có nên mua con flair pro2 không ạ?

ladug

Xe hơi
Trong 3 ông cụ nêu có 9B là chất lượng cà ra đáng so sánh với máy thôi. Những thiết bị còn lại theo em là nhiều khuyết điểm, như nhiệt, steam để đánh sữa,... 20tr thì lại nhiều sự lựa chọn tốt cho máy. Dưới 10tr thì 3 thằng chạy cơm cụ nêu thì so sánh còn hợp lý
Nói về độ tuỳ biến, chủ động để pha ra cốc cà theo ý mình thì con flair 58 nó còn hơn máy gấp vài lần tiền ý cụ. Nó khó dùng, bất tiện và ko có đánh sữa thôi. Con 9B thì chỉ tiện hơn chút thôi chứ so sao được. Công nhận con 9B về VN được nâng bi khiếp thật.

dalink

Xe điện
Thú chơi nào cũng kỳ công. Em thì cứ làm cốc legend của chồng chị Thảo cho nhanh ;))

BMW 6688

Xe tăng
Vâng ạ! Đúng là bộ đôi này ngon với người mới chơi như em nhưng mua cũ em chưa có kinh nghiệm check lắm hì. Ngoài ra còn có con máy ép kiểu thủ công flair pro2 . Con đấy chắc có kinh nghiệm, vọc vạch mới chơi được đúng không ạ? Em có nên mua con flair pro2 không ạ?
Đúng là có nhiều cách để có được tách cà ngon hàng ngày ạ :D và điều này đã được tranh luận, bàn cãi khá nhiều ở các thớt trước :P Cụ QUANG1970 đã nói rất nhiều và và em cũng đồng thuận :áo ngắn cưới theo áo ngắn :x, tùy vô điều kiện, tính cách, lứa tuổi và phong cách (tạm gọi) để mình lựa chọn 1 cái máy pha cafe phù hợp với mình :-* Gần đây có khá nhiều loại máy với đủ phong cách, giá tiền và cách vận hành được mua bán rất sôi nổi,âu cũng là 1 tín hiệu vui cho nhưng người yêu thích cafe tự pha tại nhà có thêm nhiều chọn lựa =D>=D>=D>

Cá nhân em thì lựa chọn cách TIỆN LỢI, NHANH và NGON trong điều kiện tối ưu cho tách cà của mình...Sáng ngủ dậy, bật máy pha rồi đi vệ sinh cá nhân các kiểu. Khoảng 10 phút sau là tiến hành pha. tầm 5 phút sau là có 2 tách espresso nóng hổi cho mình và gấu ;) và điều này vẫn diễn ra ngày 3 lần từ 2018 đến nay (từ khi pha máy, trước đó không kể phin hay ấm Moka). Em vẫn đang xài con pha Gaggia baby twin (máy cũ sx từ 2007) từ năm 2019 đến nay - trị giá hiện nay tầm 5-7tr (tùy option...),máy xay thì xịn hơn xíu Mazzer mini electric. Trước con mini này là Brevile 600 DOS còn thấp đời hơn Bre820 (820 giá cũ dao động từ 2,5 - 3,5tr) nhưng tách cà vẫn không đến nỗi nào :):):) và em biết vẫn rất nhiều cụ đang xài Gaggia class, xay 820...

Hình đây ạ từ pha GBT và xay Bre600 DOS

Như vậy tầm 8 - 10 triệu là đã có bộ gear phục vụ món đồ uống yêu thích hàng ngày...Sau này có điều kiện mua thêm hay đổi máy xịn hơn vì cái hố vôi này...sâu lắm X_XX_XX_X

Tuy nhiên....lại tuy nhiên=))....Máy móc chỉ hỗ trợ 1 phần thôi ạ, tách cà NGON, ĐẸP còn phụ thuộc nhiều yếu tố lắm, trong đó phải nói đến niềm yêu thích, sự đam mê và kỹ năng sử dụng của người vận hành - ÔNG CHỦ MÁY :)):)):)). Đã có nhiều trường hợp - em biết - mua thiết bị xịn, mắc tiền về vọc được vài bữa rồi bán đổ, bán tháo ...vì pha tách cà ra không được như bạn bè và người khác, lại tiếp tục ra ...quán cafe; Đó là chưa kể nguồn nguyên liệu đầu vào của tách cà: hạt cafe.:-ss

Vài dòng dông dài để các cccm hiểu rằng: Máy móc không quyết định tất cả đâu ạ...để có được tách cafe hàng ngày phục vụ người thân và bạn bè nên cứ mạnh dạn trải nghiệm rồi tự mình rút ra kinh nghiệm. Chúc cccm có nhưng trải nghiệm vui, bổ ích.:-h:-h:-h

Chỉnh sửa cuối:

BMW 6688

Xe tăng
Một cách trải nghiệm khác...em tha về từ 1 ku em chuyên làm cafe tại Sài Gòn mà đã nhiều lần em đã dùng thử cà và ngồi tại quán của em ấy...Mời các cụ tham khảo :) :) :)

Thú chơi nào cũng kỳ công. Em thì cứ làm cốc legend của chồng chị Thảo cho nhanh ;))
Mở cái hộp ra mùi nó xộc lên kinh phết cụ ạ. Trước em cũng mua về pha, nhưng giờ ra ăn vạ quán cà phê quen mua cân một họ rang rồi xay sẵn về chỉ pha thôi, có bản cả hạt nhưng em cũng không biết rang, cũng không có máy xay, uống ổn hơn hàng anh Nguyên :)). Trước cũng định đú theo mấy cụ trên này, lội được mấy trang thì tắt bếp =))

BMW 6688

Xe tăng
Mở cái hộp ra mùi nó xộc lên kinh phết cụ ạ. Trước em cũng mua về pha, nhưng giờ ra ăn vạ quán cà phê quen mua cân một họ rang rồi xay sẵn về chỉ pha thôi, có bản cả hạt nhưng em cũng không biết rang, cũng không có máy xay, uống ổn hơn hàng anh Nguyên :)). Trước cũng định đú theo mấy cụ trên này, lội được mấy trang thì tắt bếp =))
Hehehe...cụ giống em trước đây :)) Mua hạt họ rang xong, nhờ xay và về tự pha: chế phin, rùi lên xíu là ấm Brikka, rùi máy ...Sau vô trong này đọc, tìm hiểu và bị...thuốc ;););), tưởng cạn mà ...hố vô này sâu phết =))=))=))..Nhưng ...lại nhưng...nếu thích và có xu hướng mày mò xíu thì...cụ được hưởng rất nhiều nguồn LỢI đó ạ ...LỢI về kinh tế, về độ "tươi mới" của cà, được uống nhiều loại hạt khác nhau và ...sức khỏe (dù yếu tố này ...mơ hồ):x:x:x. Tất nhiên bên cạnh đó phải có thời gian nữa ạ.
Và đó cũng là 1 sự lựa chọn của mỗi người =D>. Chúc cụ vui với lựa chọn của mình.

Hehehe...cụ giống em trước đây :)) Mua hạt họ rang xong, nhờ xay và về tự pha: chế phin, rùi lên xíu là ấm Brikka, rùi máy ...Sau vô trong này đọc, tìm hiểu và bị...thuốc ;););), tưởng cạn mà ...hố vô này sâu phết =))=))=))..Nhưng ...lại nhưng...nếu thích và có xu hướng mày mò xíu thì...cụ được hưởng rất nhiều nguồn LỢI đó ạ ...LỢI về kinh tế, về độ "tươi mới" của cà, được uống nhiều loại hạt khác nhau và ...sức khỏe (dù yếu tố này ...mơ hồ):x:x:x. Tất nhiên bên cạnh đó phải có thời gian nữa ạ.
Và đó cũng là 1 sự lựa chọn của mỗi người =D>. Chúc cụ vui với lựa chọn của mình.
Thì trước đây em cứ tưởng cà phải khét, phải đắng mới ngon :)). Giờ tìm hiểu tí thì thấy mênh mông bát ngát quá, nên thôi. Hiện tại em thấy như này ổn rồi, khi nào có điều kiện chơi sâu hơn. Mà cụ có chơi món cà pha lạnh không? Giấy lọc mua ở đâu ấy cụ nhỉ?

BMW 6688

Xe tăng
Thì trước đây em cứ tưởng cà phải khét, phải đắng mới ngon :)). Giờ tìm hiểu tí thì thấy mênh mông bát ngát quá, nên thôi. Hiện tại em thấy như này ổn rồi, khi nào có điều kiện chơi sâu hơn. Mà cụ có chơi món cà pha lạnh không? Giấy lọc mua ở đâu ấy cụ nhỉ?
Chơi mà... cho nên chưa biết đâu là điểm dừng và khi nào... ;) Chỉ là bắt đầu từ lúc nào thôi ạ. Cụ cũng đang...bắt đầu chơi rồi đó thôi...từ uống quán, bây giờ tự pha tại nhà và đã cảm nhận được sự mênh mông về kiến thức của thứ mình uống hàng ngày =D> ...Về dụng cụ pha chế thì cụ seach "Giấy lọc cafe V60" sẽ ra và mua chỗ thuận tiện với mình nhất. Em thi thoảng cũng chơi cà pha lạnh nhưng ...theo cách của mình có :D. Xay cà xong,đổ nước vô chai và để vô ngăn mát tủ lạnh. Đúng thời gian, em lấy ra và dùng giấy ăn :)):)):)) xếp thành 2 - 3 lớp và lọc bã thôi ạ. Sau đó thông vô chai uống dần.:) Cách này cà chảy hơi chậm xíu so với dùng giấy lọc dành cho pha pour nhưng cũng chấp nhận được (đối với em ). Em chủ yếu uống espresso thôi ạ.
Mời cụ

Còn đây là 1 cách pha lạnh của em ạ

Chỉnh sửa cuối:
Chơi mà... cho nên chưa biết đâu là điểm dừng và khi nào... ;) Chỉ là bắt đầu từ lúc nào thôi ạ. Cụ cũng đang...bắt đầu chơi rồi đó thôi...từ uống quán, bây giờ tự pha tại nhà và đã cảm nhận được sự mênh mông về kiến thức của thứ mình uống hàng ngày =D> ...Về dụng cụ pha chế thì cụ seach "Giấy lọc cafe V60" sẽ ra và mua chỗ thuận tiện với mình nhất. Em thi thoảng cũng chơi cà pha lạnh nhưng ...theo cách của mình có :D. Xay cà xong,đổ nước vô chai và để vô ngăn mát tủ lạnh. Đúng thời gian, em lấy ra và dùng giấy ăn :)):)):)) xếp thành 2 - 3 lớp và lọc bã thôi ạ. Sau đó thông vô chai uống dần.:) Cách này cà chảy hơi chậm xíu so với dùng giấy lọc dành cho pha pour nhưng cũng chấp nhận được (đối với em ). Em chủ yếu uống espresso thôi ạ.
Mời cụ

Còn đây là 1 cách pha lạnh của em ạ
espresso đậm quá, em không tải được cụ ạ. Lọc giấy ăn em sợ nó mủn cả giấy ra nên chưa dám thử!

Utopia79

Xe buýt

Các cụ Pro cho em hỏi dùng máy này pha cafe ra có ngon không ạ? Hoặc nếu kinh phí tầm 10-12t thì nên chọn máy nào ạ? Em cảm ơn!

BMW 6688

Xe tăng
espresso đậm quá, em không tải được cụ ạ. Lọc giấy ăn em sợ nó mủn cả giấy ra nên chưa dám thử!
hehehe...em làm suốt và...không mủn tý nào cụ ah...Tất nhiên dùng giấy chuyên dụng thì ok hơn.. =D> =D> =D>