[Funland] Cơm giá rẻ 5000 đồng đã có mặt ở Hà Nội.

Trạng thái
Thớt đang đóng

xedieu

Xe cút kít
Mợ me cho em hỏi cái nhe'. Mợ lập luận rằng:

1. Quán cơm 5K này sẽ làm cho "bọn bần nông" (cách gọi của mợ) ùn ùn kéo lên "trung thị" phải không ạ?
2. Quán cơm 5K này sẽ làm sập tiệm một số hàng cơm bụi gần đấy, làm cho người làm ăn chân chính phá sản phải không ạ? (Bổ sung thêm 1 ý được phát hiện thêm)

(Em xin được hỏi một vài câu một)
Em hỏi tiếp mợ me, vế đầu vẫn như kia:

3. Giá cả (không phải giá trị) cao sẽ làm con người ta cố gắng và nỗ lực hơn phải không ạ?
4. Vinashin và Vinalines về bản chất cũng giống vụ cơm 5K này phải không ạ?
5. Người lao động định kiếm 30K 1 ngày để ăn cơm mà nhìn thấy hàng cơm 5K sẽ kiếm đủ 5K rồi ngồi chơi phải không ạ?

(Em cứ xin hỏi trước đã, có thể không chính xác tăm phần tăm nhưng ý chính đại loại như vậy)
6. Mợ cho rằng đã bán cơm 5K ở HN thì phải vào Nông Cống (đại loại chỗ nào có người nghèo) để bán thì mới phải đạo phỏng ạ?
7. Mợ cho rằng đã đi học đại học thì không thể gọi là nghèo được phải không ạ?
8. Mợ cho rằng VN hết đói (tạm thế) và xuất khẩu gạo nhất nhì thế giới là do các nước không viện trợ nữa nên phải "động não cày bừa" phải không ạ?
9. Mợ nói nếu họ nấu ngon, tất nhiên mợ cũng vào ăn phải không ạ?
10. Mợ ví dụ chuyện ông ăn mày được che ô để kết luận rằng cơm 5K không phải cái mà người nghèo cần phải không ạ?
11. Mợ dẫn chứng chuyện cướp đồ xe tai nạn để kết luận bọn bần nông không biết nhường nhịn phải không ạ?
12. Mợ cho rằng bọn bần nông lên HN vứt rác bừa bãi, phải chăng bọn không bần nông thì không vứt rác ạ?
13. Mợ cho rằng mỗi suất cơm 5K bán ra sẽ có 1 suất cơm đâu đó trong thành phố bị ế phải không ạ?
14. Mợ cho rằng ở các nước phát triển, đồ thừa là họ đổ vào thùng rác chứ không cho ai xin, người đói phải ra thùng rác bốc đồ ăn mà ăn chứ không ai cho phải không ạ? (Câu này em đã sửa lại cho sát ý mợ Me muốn nói)?
15. Mợ cho rằng nếu có 100 quán cơm 5K, bất kể họ bán được bao nhiêu, sẽ làm "vỡ thủ đô" phải không ạ?
16. Mợ cho rằng nếu có tiền và muốn làm từ thiện, nên vào BV K chọn bệnh nhân nghèo nhất và thanh toán hết viện phí cho họ - thế mới là từ thiện chuẩn phải không ạ?
17. Mợ nói những người tử tế không cần từ thiện phải không ạ? (Câu này em rút bớt 1/2 mệnh đề để dành hỏi sau ạ)
18. Trang 11,12 mợ 2 lần nói quán cơm 5000đ không giúp được ai đâu, sang trang 13 mợ lại bảo có (chỉ 1-2 ngày) đúng không ạ?
19. Mợ nói các anh nông dân ở quê lên HN, khi hết việc làm sẽ trở thành tội phạm phải không ạ?
20. Mợ cho rằng muốn từ thiện cho người nghèo, người lao động thì phải gặp họ, "xem nghị lực họ là gì" và họ có quyết tâm thoát nghèo không và giúp họ "theo cách đó" phải không ạ?

emđangsay

Xe tải
Vì vậy, không có chuyện xin lỗi gì ở đây hết. Đòi hỏi xin lỗi xong mới tranh luận tiếp ư? Không có đâu! P/S: Em cảm nhận thấy cái "mùi" quen quen mỗi khi đuối lý muốn né của một người mà em không tiện nêu tên: Từ những câu chữ lặt vặt đến cách nhả điệu cười, cao hơn nữa là văn phong và thái độ, cao hơn nữa là dũng khí. :)
Em đợi xem cụ Điếu nhận xét về mợ í có đúng không ;))

xedieu

Xe cút kít

1. Quán cơm 5K này sẽ làm cho "bọn bần nông" (cách gọi của mợ) ùn ùn kéo lên "trung thị" phải không ạ?
2. Quán cơm 5K này sẽ làm sập tiệm một số hàng cơm bụi gần đấy, làm cho người làm ăn chân chính phá sản phải không ạ? (Bổ sung thêm 1 ý được phát hiện thêm)

3. Giá cả (không phải giá trị) cao sẽ làm con người ta cố gắng và nỗ lực hơn phải không ạ?
5. Người lao động định kiếm 30K 1 ngày để ăn cơm mà nhìn thấy hàng cơm 5K sẽ kiếm đủ 5K rồi ngồi chơi phải không ạ?

(Em cứ xin hỏi trước đã, có thể không chính xác tăm phần tăm nhưng ý chính đại loại như vậy)
6. Mợ cho rằng đã bán cơm 5K ở HN thì phải vào Nông Cống (đại loại chỗ nào có người nghèo) để bán thì mới phải đạo phỏng ạ?
7. Mợ cho rằng đã đi học đại học thì không thể gọi là nghèo được phải không ạ?
8. Mợ cho rằng VN hết đói (tạm thế) và xuất khẩu gạo nhất nhì thế giới là do các nước không viện trợ nữa nên phải "động não cày bừa" phải không ạ?
10. Mợ ví dụ chuyện ông ăn mày được che ô để kết luận rằng cơm 5K không phải cái mà người nghèo cần phải không ạ?
11. Mợ dẫn chứng chuyện cướp đồ xe tai nạn để kết luận bọn bần nông không biết nhường nhịn phải không ạ?
12. Mợ cho rằng bọn bần nông lên HN vứt rác bừa bãi, phải chăng bọn không bần nông thì không vứt rác ạ?
13. Mợ cho rằng mỗi suất cơm 5K bán ra sẽ có 1 suất cơm đâu đó trong thành phố bị ế phải không ạ?
14. Mợ cho rằng ở các nước phát triển, đồ thừa là họ đổ vào thùng rác chứ không cho ai xin, người đói phải ra thùng rác bốc đồ ăn mà ăn chứ không ai cho phải không ạ? (Câu này em đã sửa lại cho sát ý mợ Me muốn nói)?
15. Mợ cho rằng nếu có 100 quán cơm 5K, bất kể họ bán được bao nhiêu, sẽ làm "vỡ thủ đô" phải không ạ?
16. Mợ cho rằng nếu có tiền và muốn làm từ thiện, nên vào BV K chọn bệnh nhân nghèo nhất và thanh toán hết viện phí cho họ - thế mới là từ thiện chuẩn phải không ạ?
17. Mợ nói những người tử tế không cần từ thiện phải không ạ? (Câu này em rút bớt 1/2 mệnh đề để dành hỏi sau ạ)
18. Trang 11,12 mợ 2 lần nói quán cơm 5000đ không giúp được ai đâu, sang trang 13 mợ lại bảo có (chỉ 1-2 ngày) đúng không ạ?
19. Mợ nói các anh nông dân ở quê lên HN, khi hết việc làm sẽ trở thành tội phạm phải không ạ?
20. Mợ cho rằng muốn từ thiện cho người nghèo, người lao động thì phải gặp họ, "xem nghị lực họ là gì" và họ có quyết tâm thoát nghèo không và giúp họ "theo cách đó" phải không ạ?
21. Mợ cho rằng cái gì hại nhiều hơn lợi thì không nên cho nó tồn tại phải không ạ?
22. Mợ cho rằng "bọn bần nông" lên bám ở Hà Nội, kiếm tiền gửi về quê xây nhà là sai và đáng lên án phải không ạ?
23. Mợ gọi quán cơm 5000đ này là "hắc điếm" phải không ạ? Ngoài ý miệt thị thấy rõ thì mợ có hiểu nghĩa của từ này khi nói không ạ?

sidecardesigner

Xe điện
21. Mợ cho rằng cái gì hại nhiều hơn lợi thì không nên cho nó tồn tại phải không ạ?
22. Mợ cho rằng "bọn bần nông" lên bám ở Hà Nội, kiếm tiền gửi về quê xây nhà là sai và đáng lên án phải không ạ?
23. Mợ gọi quán cơm 5000đ này là "hắc điếm" phải không ạ? Ngoài ý miệt thị thấy rõ thì mợ có hiểu nghĩa của từ này khi nói không ạ?
Mợ ấy chui vào góc tường rồi mà còn dồn mãi ;))

Bò lốp

Xe lăn
chợp mắt cái đã 90 page,em dòm tiếp

Cúc cù cu

Xe điện
Vụ này hay, em hóng mợ Mexuanxuan tý, xem ứng khẩu thế nào?:D

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Em vote cụ xedieu rồi đấy nhé, lúc nào mà gặp được em mời bia, giờ tạm vodka cái đã :))

CR-Vic

Xe container
Chất vấn gần bốn chục câu thế kia thì phải đợi em về cơ quan bảo ban thư ký soạn phúc đáp bằng công văn nhé :D

jupper

Xe tải
À mà Mod khóa nick em xong tự ý xóa mất mấy chữ, đâm ra Lệ Xuân được bao nhiêu là rượu vodka, say lất ngất.

mercilon

Xe buýt
Có vẻ như cụ xệ điếu ưng cái bụng Mẹ cu òi, hehe..... cung hỉ cung hỉ :D

Idemitsu

Xe tăng
Em nghĩ mô hình quán cơm (hay suất ăn) 2000 (hay 5000) như vậy là tốt và đi đúng định hướng mà nó nhắm đến: khơi dậy lòng vị tha, sẻ chia và tử tế giữa người với người trong xã hội ta rồi đấy!

Ngay trong một cái OF bé tý đại diện cho một bộ phận công dân cũng thấy nhiều ý kiến ủng hộ chiếm tuyệt đại đa số rồi! Số ít chưa thông hoặc còn hồ nghi rồi cũng sẽ thay đổi nếu thấy họ đang đi ngược dòng chảy THUẬN của xã hội.

Cứ cho là sẽ có người vẫn mặt dày đi vào ăn suất cơm bố thí (từ này không xấu đâu nhé) thì cũng không nên phê phán họ vì việc họ làm như thế cũng là rất dũng cảm rồi :)) kiểu như mọi người đều dừng đèn đỏ nhưng vẫn có thằng thong thả vượt mặt vênh lên như một thành tích không ai dám làm ý!
Em mấy chục năm nay vưỡn theo cái dòng chảy của xã hội đây ạ. Em cũng ko dám nói là nó thuận hay ko nhưng vưỡn sung sướng vì oshin dẫn đường bẩu là ta đang hướng tới thiên đường.
Em oánh bùn sang ao cho fun tí ợ. Cá nhân em thấy mợ me tranh luận bài bản ợ chỉ mỗi tội là thỉnh thoảng dùng "ngôn ngữ phản cảm" tí thôi.

pain

Xe ba gác
Em mấy chục năm nay vưỡn theo cái dòng chảy của xã hội đây ạ. Em cũng ko dám nói là nó thuận hay ko nhưng vưỡn sung sướng vì oshin dẫn đường bẩu là ta đang hướng tới thiên đường.
Em oánh bùn sang ao cho fun tí ợ. Cá nhân em thấy mợ me tranh luận bài bản ợ chỉ mỗi tội là thỉnh thoảng dùng "ngôn ngữ phản cảm" tí thôi.
Em cũng đồng ý như vậy mặc dù không phải tất cả các ý của mợ ấy là chính xác. Cố lên Me xanh ơi!

Đọc 1 mạch hết 91 trang, em ngồi chờ kết quả, chả dám có ý kiến ý cò gì.

HÀNH KHẤT

Xe tăng
Tóm lại đến lúc này chỉ con 2 diễn viên chính Xế điêu và Mexanhxanh, còn lại là các diễn viên quần chúng và khán giả cùng theo dõi. Em vote cả hai để lấy sức khỏe diễn thêm nhiều tập tiệp(b) mời hai cụ mợ nào.

xedieu

Xe cút kít
Gút áp tơ nun các cụ mợ, em xin phép được tiếp tục:

7. Mợ cho rằng đã đi học đại học thì không thể gọi là nghèo được; nghèo thì không thể học đại học được (lớp 5 thì đi chăn trâu hoặc cùng lắm lớp 8 là đi công nhân) phải không ạ? (Em bổ sung ý thứ 2)
24. Mợ cho rằng nuôi người đói mà không cho họ ăn mãi, chỉ cho họ ăn 1 thời gian là có tội với họ (người đói) phải không ạ? (Em chưa suy ra điều gì đâu nhé)
25. Mợ nói nếu quán cơm 5000đ không sập, người giàu có ở Hà Nội sẽ "đổ xô vào". Em xin hỏi ý mợ là họ đổ xô vào bán cơm hay mua cơm ạ?

bacsirua

Xe hơi
Bần Nông, Trí Thức, giàu, nghèo... Tất cả cũng như nhau cả thôi. Khác chỉ là cảm nhận riêng của mỗi người.

Đẳng cấp của con người không đo bằng tiền và quyền lực, mà nó được đo bằng cảm nhận của người đó đối với cuộc sống. Anh sống 100 năm trong giàu sang và danh vọng, nhưng ngày nào anh cũng phải lo lắng, buồn bã...thì anh không bằng tôi sống 40 năm thôi, không cần giàu sang chỉ mong đầy đủ, nhưng ngày nào tôi cũng đc vui, được cười, được hạnh phúc, vậy là cuộc đời này tôi sống ý nghĩa và đáng sống hơn anh rất nhiều. Cuộc đời nhanh lắm, quay đi quay lại là hết đời người. Chết rồi thì cũng như nhau thôi, chẳng mang được gì theo, chẳng còn biết gì và sẽ chìm vào quên lãng.

Anh làm được những gì? a làm được gì cho vợ con, bố mẹ, người thân? giờ anh có bao nhiêu tiền? A có mấy cái nhà và mấy cái oto?.... đó là kết quả cuối cùng của thước đo cuộc sống thực tế.

Chứ bần nông, trí thức, người thành phố, người nhà quê... Tất cả cũng như nhau cả thôi.

Chúc Cụ/ mợ fun. ^_^

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng