[Funland] Con gái nên ổn định công chức hay làm cty nước ngoài

Lạt

Xe buýt
Cháu ko làm cty nước ngoài thì mách chỗ đó cho cô nhé : D

nguyenkimtrung

Xe máy
Phụ nữ nếu có tham vọng thì mới quan trọng, không thì cứ chăm sóc bản thân tốt chờ lấy ck thôi mợ

tauchien

Xe tăng
Nhân ngày mùng 8/3 nên cháu xin post về con gái chút
Cháu 21 tuổi, là con gái sắp ra trường rồi nên cháu đang phân vân công việc tương lai ạ. Cháu nhờ tư vấn công việc chứ không phải tình cảm ạ. Cháu và bố mẹ cháu cứ xích mích đắn đo với 2 hướng đi
1. Cháu sẽ thi tuyển hoặc bố mẹ sẽ xin xỏ vào một viện trung ương, nhà nước, công việc ổn định nhưng lương thấp và có phần không năng động
2. Cháu sẽ cố gắng vào một cty lớn nước ngoài. Cv thì rất là năng động, được du lịch đây đó, quen biết rộng, lương cao nhưng cũng khá là áp lực, ổn định về sau này ko thì còn tùy cháu cố gắng như nào

Nói sơ qua về gia đình nhà cháu: Cháu là gái tỉnh lẻ lên Hà nội, nhà ko nghèo mà không quá giàu nhưng cũng khá có điều kiện. Bố mẹ kinh doanh lớn nên giàu chứ ko phải cốp to hay gì đó. Ngoại hình sáng. Tiếng anh tốt
Vấn đề là cháu muốn ở lại Hà nội mà nếu làm nhà nước thì cháu sợ ko đủ kte để lo cho con cái. Bố mẹ có lo cũng chỉ cho nhà cho xe chứ ko cho tiền nuôi con mãi được. Nhưng bố mẹ lúc nào cũng muốn con gái ổn định rồi kiếm chồng giàu lo kinh tế.

Cháu thì cái nào cũng được ạ. Nhưng cháu xác định trước để cháu lo ạ. Nhưng theo cái bố mẹ thì cháu sợ cháu thực dụng quá. Chả nhẽ anh nào nhiều tiền mới yêu ???. Từ tết đến giờ không phải đi học, suốt ngày ru rú nên cháu sắp trầm cảm vấn đề này mất

Cháu nhờ tư vấn thật lòng chứ không giống các chị thất tình hay tình củm gì đó đâu ạ
Chào cháu !

Quan điểm của chú nếu F1 nhà chú như cháu thì chú sẽ định hướng thế này :
1. Nếu vào Nhà nước được thì làm tạm thời để được đào tạo. Làm nhà nước, cháu phải xác định sẽ đau đầu những chuyện ngoài chuyên môn, mà nếu tâm lý không vững sẽ khó phát triển.
2. Nếu không đi làm nước ngoài cũng được đào tạo, nhưng thu nhập đủ để lo cho gia đình.
Việc lấy chồng giàu là việc nên tránh, vì nếu cháu ko làm ra kinh tế, tiêu của người ta khó lắm, nó là cái cớ để rất nhiều chuyện phía sau khi kết hôn. Nếu tình cảm ko đủ lớn thì rắc rối vô cùng.
Những người đi làm nước ngoài chưa ai ân hận, những người làm nhà nước hối tiếc khá nhiều. Hãy đừng nói đến cống hiến viễn vông này kia
Chúc cháu sáng suốt.

TalaMit

Xe hơi
Bố mẹ lo cho nhà, cho xe thì cần gì nữa, làm đâu chẳng dc, hehe, chưa gì đã ở vạch đích 😝😝😝

LunaLX

Xe tải
Cháu 21 tuổi, là con gái sắp ra trường rồi nên cháu đang phân vân công việc tương lai ạ. Cháu nhờ tư vấn công việc chứ không phải tình cảm ạ. Cháu và bố mẹ cháu cứ xích mích đắn đo với 2 hướng đi
1. Cháu sẽ thi tuyển hoặc bố mẹ sẽ xin xỏ vào một viện trung ương, nhà nước, công việc ổn định nhưng lương thấp và có phần không năng động
2. Cháu sẽ cố gắng vào một cty lớn nước ngoài. Cv thì rất là năng động, được du lịch đây đó, quen biết rộng, lương cao nhưng cũng khá là áp lực, ổn định về sau này ko thì còn tùy cháu cố gắng như nào

Nói sơ qua về gia đình nhà cháu: Cháu là gái tỉnh lẻ lên Hà nội, nhà ko nghèo mà không quá giàu nhưng cũng khá có điều kiện. Bố mẹ kinh doanh lớn nên giàu chứ ko phải cốp to hay gì đó. Ngoại hình sáng. Tiếng anh tốt
Vấn đề là cháu muốn ở lại Hà nội mà nếu làm nhà nước thì cháu sợ ko đủ kte để lo cho con cái. Bố mẹ có lo cũng chỉ cho nhà cho xe chứ ko cho tiền nuôi con mãi được. Nhưng bố mẹ lúc nào cũng muốn con gái ổn định rồi kiếm chồng giàu lo kinh tế.

Cháu thì cái nào cũng được ạ. Nhưng cháu xác định trước để cháu lo ạ. Nhưng theo cái bố mẹ thì cháu sợ cháu thực dụng quá. Chả nhẽ anh nào nhiều tiền mới yêu ???. Từ tết đến giờ không phải đi học, suốt ngày ru rú nên cháu sắp trầm cảm vấn đề này mất

Cháu nhờ tư vấn thật lòng chứ không giống các chị thất tình hay tình củm gì đó đâu ạ
Mình cũng là người làm doanh nghiệp, cũng tiếp xúc với tương đối nhiều cơ quan ban ngành của tỉnh (tỉnh lẻ thôi, chứ Hà Nội thì không rõ), mình tư vấn cho bạn như thế này:
1. Nếu làm nhà nước, bạn phải xem đó là vị trí như thế nào:
+ Vị trí các sở ban ngành như: Hải quan, Thuế, Công thương, Tài nguyên môi trường, Kế hoạch đầu tư. Ban quản lý KCN.. đại khái những sở ban ngành tiếp xúc nhiều với doanh nghiệp, ở đó có 1 số vị trí ngồi vào là hái ra tiền, đừng bận tâm cứ bảo môi trường nhà nước này kia..nhầm.
Ở những vị trí này, bạn sẽ được tiếp xúc nhiều doanh nghiệp, mở mang rất nhiều, chưa kể có nhiều mối quan hệ làm ăn ngoài..rồi có thông tin đất cát, quy hoạch...vv
Mình quen rất nhiều anh/ chị làm ở các cơ quan này, họ hiểu biết rất rộng, có kiến thức, làm trong làm ngoài khá ổn đấy, chứ ko phải dạng vừa đâu, nhiều người họ nhận làm các dự án, đấu thầu các thứ rất bài bản.
+ Nhưng ngược lại có 1 số sở ban ngành rất tù và chả có gì hết ngoài sáng cắp ô đi tối cắp ô về, chính vì có ít lộc nên sếp trên sẽ cắt hết, thường nhân viên chả có gì. Chỗ này thì thường dành cho cán bộ luân chuyển làm bước đệm, cán bộ bị kỷ luật chờ về hưu hoặc mãn hạn..vv dĩ nhiên mình chả cần kể tên ở đây vì ai trong ngành cũng biết. => trẻ + có năng lực thì đừng có vào mấy chỗ này.
2. Còn nếu ra doanh nghiệp thì mình cũng khuyên bạn dựa trên exp của mình
2.1 Khi ra trường đã làm thì cố gắng làm doanh nghiệp lớn (tất nhiên khó, nhưng ko phải ko có cơ hội), lợi ích ở đây là sẽ được tiếp thu văn hóa doanh nghiệp pro hơn, hệ thống quản lý chất lượng tốt hơn, bài bản hơn (doanh nghiệp vốn nhà nước hay tư nhân đều được, mỗi nơi có 1 cái hay riêng).
Hãy dành ít nhất 5 năm để làm thuê cho những ông lớn và học từ họ, đừng mò mẫm ở những doanh nghiệp nhỏ, bạn sẽ trưởng thành rất chậm.
2.2 Khi đã trưởng thành ở doanh nghiệp lớn rồi, hãy cố gắng bung ra các doanh nghiệp nước ngoài. Hãy thử tiếp cận cách quản lý và điều hành công việc của bọn Tây, Mỹ (mình thì chưa làm cho đội này, nhưng bản quyền công nghệ bên mình toàn của đội này, làm việc tiếp xúc với họ nhiều, từ kỹ sư đến công nhân của họ, mình thấy trưởng thành lên rất nhiều, cái độ công nhân ở Đức, nó nghề Điện đo lường mà sang mình thấy nó Hàn 6G còn hơn cả Thợ cơ khí giỏi ở Việt Nam, mình mới thấy nể về độ đa năng của bọn này.).
2.3 Sau đó thì muốn khởi nghiệp hay như nào đó thì tiếp theo.
Đấy là kinh nghiệm của mình chia sẻ cho bạn, làm ở đâu hay vị trí nào cũng vậy, quan trọng nhất ở bản thân mình cảm thấy phù hợp hay không, môi trường làm việc như nào, cơ hội thăng tiến..?
Dưới 27, 28 tuổi đi làm đừng suy nghĩ về thu nhập nhiều quá, đủ ăn thôi bạn à. Cứ qua 30 tuổi đi, giờ mình có những tháng kiếm tiền = 1 năm đi làm của thời 25, 27 tuổi, thế cho nên vội quan tâm đến thu nhập làm gì lúc còn trẻ này. Hãy trang bị cho mình 1 hành trang tốt cái đã, khi đã đầy đủ vũ khí đạ dược rồi, thì lao ra mà chiến đấu thôi.

Chỉnh sửa cuối:

arcobaleno87

Xe tải
1. "Cháu" nên làm cty nước ngoài, sẽ học đc nhiều thứ bổ ích và cải thiện các kỹ năng mềm hữu ích.
2. Nếu đồng ý điều 1, ngoài HN có thể cân nhắc môi trường trong SG, có rất nhiều công ty nc ngoài tập trung ở đây, môi trường năng động và chuyên nghiệp. Mặt bằng lương cty nc ngoài ở SG nói chung trả cao hơn HN.
3. Nếu đồng ý 1 và 2, mình có thể làm quen nhỉ 😋😋😋

Trang Nguyen

Xe điện

Cháu đang còn trẻ mà về làm việc nhà nước nhàn hạ, lương thấp, độ ỳ cao thì rất ức chế đó cháu. Còn chồng giàu thì tốt nhưng ko có khả năng độc lập khi cần, sống phụ thuộc vào chồng sẽ là một nguy cơ rất lớn cho tương lai. Bố mẹ lo cho đc lâu dài thì còn đỡ.

Anh túc đen

Xe tải
Việc NN duy nhất mà em làm là dạy học. Lí do là em thấy kiến thức em được đào tạo và kinh nghiệm lăn lộn ở công nghiệp có thể có hữu ích cho các bạn trẻ. Thêm nữa lúc đó em không bị sức ép kinh tế có thể toàn tâm. Sau đó thì em mất dạy vì không chịu được cái không khí ô nhiễm trong môi trường NN và quyết định một đi không trở lại.
Hồi mới ra trường, người nhà cháu cũng bảo xin cho cháu một chân công tác tại trường cho dễ phấn đấu, nhưng do chứng kiến những cảnh thối nát ở trường khi còn là sv nên cháu từ chối, và giờ thì làm dự án cho Tây lai Á khổ quá cụ ơi, cứ vài năm hết d/a lại lo tìm việc mới, ahuhu

Chopchopchop

Xe buýt
Thời thế thế thời, không biết thế nào mà nói trước được. Cứ cố gắng và nỗ lực để vứt đâu cũng có thể sống được.

vneseman

Xe lăn
Nếu có khả năng thì làm cho nước ngoài, họ sẽ trả xứng đáng với những gì cháu làm được cho họ.

hello.world

Xe hơi
21 tuổi thì cứ làm cty nước ngoài đi
Khi nào lấy chồng thì vào nhà nước
:D

nhatthang

Xe tăng
Thời em chuẩn bị ra trường, với tấm bằng danh giá bậc nhất nước cộng thêm chút quan hệ của bố, em thừa sức vào được cơ quan nhà nước, thậm chí ngon lành (xét theo khái niệm nhà nước). Thậm chí có nơi đánh tiếng với bố em là chỉ cần cháu nó thích thì về đây làm và tất nhiên chẳng mất xu mốc. Nhưng nhìn lại thì thấy gia đình mình cơ bản, ông bà già ngoài lương hưu thì chẳng có vẹo gì. Làm NN lương ba cọc ba đồng, chưa kể không biết luồn cúi, nịnh bợ thì muôn đời là công chức quèn. Quan trọng tính em thẳng thắn, chẳng thích nịnh nọt, lấy lòng ai. Thế là thôi, ra mẹ ngoài làm cho nhẹ đầu. Chẳng biết là khôn hay dại bởi nhiều đứa bạn em vào nhà nước đi tây tàu suốt ngày, thậm chí đi mãi chưa thấy về song nghĩ lại với bản tính và sở thích của mình thì xét cho cùng cũng đếch vào nhà nước làm được.

Do đó làm đâu tốt nhất xem mình có phù hợp hay không và vui vẻ với lựa chọn đó. Chứ không phải làm nhà nước vì cái này, làm ngoài vì cái kia. Bản thân mình không biết mình như thế nào thì mãi chỉ "đứng núi này trông núi nọ".
Đồng ý với cụ. Làm ở đâu thì cũng nên chọn chỗ phù hợp với mình (điều kiện gia đình và khả năng bản thân). Nếu gia đình có điều kiện thì là nữ nên làm nhà nước cho nhàn.

matran241091

Xe tăng
quan trọng là chồng bạn thế nào
nếu chồng giàu đủ nuôi cả gia đình thì nên làm nhà nước cho khỏe
nếu chồng trung bình thì đi làm nước ngoài, tuy nhiên chọn công việc nhàn 1 tí
nếu chồng ngu thì tập trung mà cày
chọn được chồng sớm thì tốt

Sangrila

Xe hơi
À, khi ra trường tớ phi thân vào nhà nước luôn. Ở trong đó 8 năm, cảm thấy không chịu nổi liền lượn ra ngoài làm(tới nay cũng hơn chục niên). Sau khi nhảy ra ngoài mới thấy mình quá ngu khi phí gần chục năm tuổi trẻ trong cái gọi là ổn định (khi ra ngoài làm, những đứa mới ra trường nó cũng năng động và biết nhiều thứ hơn mình).
Tùy cháu thôi, nhưng tuổi trẻ nên bay nhảy nhé. Lăn lộn thì mới thấy giá trị của cuộc đời, của công sức lao động mình bỏ ra nó quý như nào.

wtpwt

Xe điện
Còn trẻ, chưa chồng. Làm nước ngoài cho nó có giá nhé mợ trẻ nhá. Trải nghiệm tí để tâm hồn, kiến thức nó phong phú cho chồng nó sau này khỏi chán nhá. Rồi sau này, yên bề gia thất thích về nhà nước thì về. Đâm ngay vào nhà nước nó tù người đi đấy.

Fim

Xe điện
Làm nước ngoài áp lực mà không áp lực.
Làm nhà nước áp lực ở cái đồng nghiệp và môi trường chứ không phải việc.
Nhà có điều kiện tốt nhất là kiếm cty nước ngoài mà làm, chẳng phải xu nịnh ai, ghét thì out qua cty khác.

cưỡi chổi

Xì hơi lốp

Cũng đến tuổi lấy chồng rồi
Thính khá thơm ;))

cuong1903

Xe tăng
Hậu phương vững chắc rồi mà không bay nhảy, không tự do thì là cái tội đấy.

Bạn cùng lớp chú là cháu của cựu bí thư một tỉnh thứ nhì miền Bắc, bố mẹ thằng bạn làm cán bộ hạng bét, lương ba bọc ba đồng, nhưng bù lại có cái biệt thự phố cổ cho thuê, cái toà nhà văn phòng ở Trần Khát Chân cho thuê... Hồi 2003 đã thu về vài trăm triệu/tháng rồi. Nó học ĐH Bách khoa, xong sở thích đi phượt với chụp ảnh. Bố mẹ nó cho đi thoải mái, miễn sao đừng cờ bạc & nghiện. Nó không cờ bạc, không nghiện thật. Giờ cả vợ chồng con cái cũng đều...đi phượt, đi chơi là chính.
Ah, nó là chủ cty cung cấp văn phòng phẩm cho chính toà nhà cho thuê của nhà nó, tạm đủ sống.

sontung89

Xe tăng
Cháu nên làm nhà nước và không lấy chồng
Đảm bảo là cháu vẫn nghe lời bố mẹ nhưng lại ko trở thành người thực dụng lấy chồng giàu
Nếu singlemom lại đang là trào lưu