[Funland] Con rể và tài sản nhà vợ?

MaxGhost

Xe hơi
Tiện đây các cụ hiểu luật cho em hỏi là cha mẹ cho tặng riêng/ thừa kế riêng nhà đất cho con trai/ con gái thì dâu/ rể lại phải ra kí công chứng việc từ chối nhận tài sản là sao nhỉ? Có phải của mình đâu mà từ chối? Nếu gặp mấy ông bà cù nhây không kí thì sao nhỉ các cụ? 😆

Câu này em đã hỏi ở 1 thớt khác nhưng chưa có câu trả lời nên em lại hỏi.

agrimeco

Xe lăn
Tk do mình thừa kế thì k liên quan cụ ạ
Có đấy mợ, tình huống xảy ra khi vk chẳng may chết, lúc này ck sẽ thuộc hàng thừa kế ts của vk. Đen đủi vớ phải ông ck tham lam hay có mâu thuẫn với nhà ngoại, nó chả vác thước sang đo đất ngay. Có lẽ vì thế NH khi thẩm định cho vay họ phải chắc chắn ts sẽ ko xảy ra bất cứ tranh chấp nào trong tương lai:D

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Có đấy mợ, tình huống xảy ra khi vk chẳng may chết, lúc này ck sẽ thuộc hàng thừa kế ts của vk. Đen đủi vớ phải ông ck tham lam hay có mâu thuẫn với nhà ngoại, nó chả vác thước sang đo đất ngay. Có lẽ vì thế NH khi thẩm định cho vay họ phải chắc chắn ts sẽ ko xảy ra bất cứ tranh chấp nào trong tương lai:D
Còm này thì chuẩn, sổ cấp cho hộ gia đình thì mặc định ai có tên trong hộ đều có phần, từ ãm ngửa đến đang chống gậy. Nên mặc định là tài sản đã thuộc sở hữu chung của hộ và riêng phần của từng cá nhân.
Giả sử có một vị tự nhiên xảy ra biến cố, thì lòi ra hàng thừa kế thứ 1 ngay.
Nhiều hồ sơ còn làm gắt đến mức tìm hàng thừa kế thứ 1 khi một người nào đó trong hộ đã chết, nếu hàng thừa kế thứ nhất đã mất thì cần có giấy chứng tử.

agrimeco

Xe lăn
Tiện đây các cụ hiểu luật cho em hỏi là cha mẹ cho tặng riêng/ thừa kế riêng nhà đất cho con trai/ con gái thì dâu/ rể lại phải ra kí công chứng việc từ chối nhận tài sản là sao nhỉ? Có phải của mình đâu mà từ chối? Nếu gặp mấy ông bà cù nhây không kí thì sao nhỉ các cụ? 😆

Trường hợp như cụ nói theo em hiểu thì dâu, rể đứng ngoài hết, chả có quyền lợi pháp luật gì mà đòi ký từ chối cả.

kientruc.ACCV

Xe tải
Website
www.accv.vn
Chỉ ký nội dung tôi k có quyền lợi và nghĩa vụ đến tài sản là mảnh đất.... Đây là tài sản của gia đình vợ hình thành trước khi tôi kết hôn. Thế thôi thì sao phải sợ cụ.
Em đang mong được như thế đây, nhưng bên ngoại nói em gây khó khăn.

kientruc.ACCV

Xe tải
Website
www.accv.vn
Thì cụ cứ ký thôi. Ra xem NH nó yc cụ ký gì? Còn nếu ký HĐTC thì bên Vpcc làm. Họ mà yc cụ ký trong HĐTC là sai. Mà Vpcc chắc ít khi sai lắm.
Cái này là yêu cầu của bên VPCC đấy cụ ạ. Bên bank thì thường có CC ruột rồi. Coi như là 1 được ấy mà.

Trục

Xe ba gác
Người OF

Ký để xác định nốt phần tài sản trên đất có phải từ tiền gom lại của các bên như dâu/rể hay không thôi Cụ. Chứ dâu, rể thì chả bao giờ có phần, ký vào thì hồ sơ làm nhanh, không ký không sao, sẽ có chữ ký khác của người làm chứng đất đai và nhà cửa đều là tài sản riêng của bên nhà vợ/nhà chồng.

Caychuoihot

Xe tải
Tốt nhất cả vợ chồng ký giấy công chứng cho quyền lới nghiaz vụ mảnh đất dó thuộc về cậu em hết hoắc bố mẹ và cậu em, anh chị không liên quan nuaz là xong...sau nay cầm cố, bán chác không liên quan!!!

MaxGhost

Xe hơi
Trường hợp như cụ nói theo em hiểu thì dâu, rể đứng ngoài hết, chả có quyền lợi pháp luật gì mà đòi ký từ chối cả.
Bởi vì ở một thớt khác các cụ nói là cha mẹ cho tặng riêng/ thừa kế riêng nhà đất cho con trai/ con gái thì dâu/ rể phải kí công chứng từ chối tài sản, thế nên em mới đưa lên đây để hỏi xem có cụ nào rành về vấn đề nay không?

Người ta có cho thì mình mới từ chối? Đây có ai cho đâu thì mình kí từ chối cái gì? Vậy cái hành động kí từ chối nhận tài sản (vốn không phải của mình, mà cũng chả ai cho) này để nhằm mục đích gì, và dựa trên luật nào mà phải kí từ chối?

Gặp mấy ông bà cù nhây không kí từ chối thì giải quyết tiếp thế nào đây? Năn nỉ ông bà kí đừng nhận tài sản vốn không phải của ông bà đi à? 🤣

agrimeco

Xe lăn
Ký để xác định nốt phần tài sản trên đất có phải từ tiền gom lại của các bên như dâu/rể hay không thôi Cụ. Chứ dâu, rể thì chả bao giờ có phần, ký vào thì hồ sơ làm nhanh, không ký không sao, sẽ có chữ ký khác của người làm chứng đất đai và nhà cửa đều là tài sản riêng của bên nhà vợ/nhà chồng.
Thớt kia có tình huống nhà ngoại cho con gái mảnh đất nhưng bắt con rể ký từ chối quyền lợi, mục đích là đề phòng bất trắc xảy ra kiểu như ông NH quản trị rủi ro trong thớt này đó cụ. Về lý thì đúng, nhưng ko khéo ứng xử thì lại gây mâu thuẫn trong tình cảm:D

stone_lamp

Xe điện
Chẳng ký, chẳng từ bỏ thì tài sản thừa kế vẫn là của riêng của vợ, chồng không có quyền. Trừ trường hợp trong di chúc có chia cho con rể. Hoặc vợ đồng ý cho chồng cùng đứng tên.
Ko khéo em vợ thấy có tên anh trong di chúc gài ký đây mà

stone_lamp

Xe điện
Vợ cụ đương nhiên có phần miếng đất. Vì hộ gia đình.
Ts vợ cụ cũng là của cụ vì ts chung 2 VC.
Trừ th 2 VC phân chia ts. Và cụ khước từ tài sản chung. Và đều phòng cc mới có giá trị. Nói miệng ko đc.
Cụ này nói đúng này, Em nhớ không nhầm thì số đo hộ gia đình làm từ hôm nào thì tính cả người có tên trong thời điểm đó, kể cả đã chuyển hộ khẩu đi rồi thì vẫn còn tên nên vk cụ chủ có liên đới. Tuy nhiên vì nó loằng ngoằng vụ chuyển khẩu và hộ gia đình nên ngoắc cụ thớt vào ký. Em thì em cứ ký vào chỗ đc nhà vk yêu cầu, ghi là tôi ko lq đến ts cũng được.

agrimeco

Xe lăn
Bởi vì ở một thớt khác các cụ nói là cha mẹ cho tặng riêng/ thừa kế riêng nhà đất cho con trai/ con gái thì dâu/ rể phải kí công chứng từ chối tài sản, thế nên em mới đưa lên đây để hỏi xem có cụ nào rành về vấn đề nay không?

Người ta có cho thì mình mới từ chối? Đây có ai cho đâu thì mình kí từ chối cái gì? Vậy cái hành động kí từ chối nhận tài sản (vốn không phải của mình, mà cũng chả ai cho) này để nhằm mục đích gì, và dựa trên luật nào mà phải kí từ chối?

Gặp mấy ông bà cù nhây không kí từ chối thì giải quyết tiếp thế nào đây? Năn nỉ ông bà kí đừng nhận tài sản vốn không phải của ông bà đi à? 🤣
Như trên em đã nói, họ đề phòng bất trắc kiểu như NH quản trị rủi ro thôi. Vớ phải trường hợp cù nhày hay vốn dĩ có nguy cơ rủi ro thì tạm hoãn giao dịch:D

Trục

Xe ba gác
Người OF
Không liên quan là không liên quan thế nào, trừ khi người vợ cụ này từ chối tài sản (hoặc cho/tặng lại ai đó trong hộ) có qua phòng công chứng. Đây là tài sản đã hình thành, chứ không phải là tài sản thừa kế hình thành trong tương lai, cụ ạ.
Cụ này nói đúng này, Em nhớ không nhầm thì số đo hộ gia đình làm từ hôm nào thì tính cả người có tên trong thời điểm đó, kể cả đã chuyển hộ khẩu đi rồi thì vẫn còn tên nên vk cụ chủ có liên đới. Tuy nhiên vì nó loằng ngoằng vụ chuyển khẩu và hộ gia đình nên ngoắc cụ thớt vào ký. Em thì em cứ ký vào chỗ đc nhà vk yêu cầu, ghi là tôi ko lq đến ts cũng được.

stone_lamp

Xe điện
Không liên quan là không liên quan thế nào, trừ khi người vợ cụ này từ chối tài sản, có qua phòng công chứng. Đây là tài sản đã hình thành, chứ không phải là tài sản thừa kế hình thành trong tương lai, cụ ạ.
À đúng cmn rồi, Đây là hồ sơ thế chấp không phải là hồ sơ bán nhà nên nghĩa vụ trả nợ có khi cũng có liên quan thật, bọn NH thâm thật.
Mai sau vc nhà cụ hết đòi nếu em vk làm ra đường

red_dragon88

Xe buýt
Cụ không có quyền lợi gì trong mảnh đất hộ gia đình của vợ cụ cả, nên cụ không cần ký. Việc yêu cầu cụ ký là thừa, dễ phát sinh rắc rối sau này.

Trục

Xe ba gác
Người OF
À đúng cmn rồi, Đây là hồ sơ thế chấp không phải là hồ sơ bán nhà nên nghĩa vụ trả nợ có khi cũng có liên quan thật, bọn NH thâm thật.
Mai sau vc nhà cụ hết đòi nếu em vk làm ra đường
Thì ông chồng đang là hàng thừa kế thứ 1 của vợ đấy thôi Cụ. ;))
Nếu nhà cụ chủ mà có thành viên trên 18 tuổi thì còn phải có chữ ký của người này nữa cơ, vì cùng hàng thừa kế với cụ chủ. Dưới 18 tuổi thì mặc định là 1 trong 2 người là giám hộ, nên có chữ ký của cả đôi rồi, nên không xét.

MaxGhost

Xe hơi
Như trên em đã nói, họ đề phòng bất trắc kiểu như NH quản trị rủi ro thôi. Vớ phải trường hợp cù nhày hay vốn dĩ có nguy cơ rủi ro thì tạm hoãn giao dịch:D
Nếu đề phòng bất chắc thì là yêu cầu riêng của bên có tài sản thì không nói làm gì. Còn theo em hiểu thì đây là yêu cầu về mặt thủ tục để có thể nhận tài sản được cho tặng riêng/ thừa kế riêng.

Trục

Xe ba gác
Người OF
Nếu đề phòng bất chắc thì là yêu cầu riêng của bên có tài sản thì không nói làm gì. Còn theo em hiểu thì đây là yêu cầu về mặt thủ tục để có thể nhận tài sản được cho tặng riêng/ thừa kế riêng.
Bác đang nhầm, đây là tài sản đã hình thành rồi nhé. Là phần riêng của cô vợ trong tổng số của hộ.