[Funland] content kêu ca nhiều quá

hiepnongdan1988

Xe tải
Mới bị PHỐT, và em chọn cách im lặng.. Dù gì thanh minh tranh cãi thì trên quan điểm XH, sai cũng sai rồi.. Mình có nghĩ mình đúng thì cũng vẫn vậy, rồi tranh cãi để thắng ngược lại rồi cũng vậy.. Thui thì lặng im, Sóng đến thì đón, chấp nhận và bước tiếp :D

Chào các cụ, e là 9x giữa, gần 30, không già, không trẻ.
Lứa chúng em là lứa chứng kiến trọn vẹn sự bùng nổ mạng xã hội, từ facebook những ngày đầu 2009-2010, cho đến Tiktok bây giờ. Hôm nay nhân dịp lười làm trốn việc, em xin được nêu tý ý kiến về trào lưu, xu hướng thể hiện quan điểm của giới trẻ trên mxh gần đây.

Nhìn chung, em muốn khen ngợi sự xuất sắc của các tiktoker như Long Chun, Phạm Thoại, Welax, Thủng Long Family, S chanel, VNgag, Công Đỗ, Thái Độ, v.v. Họ là những người trẻ tuổi có tài năng, ảnh hưởng mạnh mẽ, diễn đạt chân thực hơn so với các ngôi sao nổi tiếng khác, mà còn mang đến nhiều thông điệp tích cực. Xem những video của họ, em thấy được sự giải trí, giải tỏa cho bản thân, nơi em có thể thoải mái thoát khỏi những khuôn phép hàng ngày, bởi vì thông điệp mà họ truyền đạt rất rõ ràng: tự do, sự tự do của công việc, tự do ngôn luận, và quyền tự do thể hiện ý kiến và cá tính.

Tuy nhiên, theo thời gian, em bắt đầu cảm thấy mệt mỏi với nội dung của họ, với sự "sồn sồn," đá xoáy", và hay có biểu cảm gào thét cả những tình huống bình thường của cuộc sống hàng ngày như công việc, quan hệ nhân viên - sếp, quan hệ đồng nghiệp, quan hệ khách hàng - bán hàng, quan hệ thầy trò, quan hệ bạn trai- gái, quan hệ mẹ con, hàng xóm.... Ban đầu, em cảm thấy họ thể hiện phần nào lòng của mình về những khó chịu trong cuộc sống.

Thế nhưng dần dần có vẻ các bạn ấy khó chịu với tất cả mọi thứ xảy đến xung quanh. Thấy gì cũng sồn sồn lên, bỏ cuộc, bỏ việc, xóa hỏng mối quan hệ, "i Quit", "đây đếch cần", "không làm được thì bỏ đi mà làm người"... như những content dày đặc.

Họ toàn tự khen mình, tự hào về mình, thiếu sự nhìn nhận lại, ít khi thấy 1 clip viral nào có 1 câu "hay là mình đã sai?".

Gần đây FB bắt đầu đề xuất e xem những bộ phim cũ từ những năm đổi mới của Trung Quốc, về những gương học sinh, tiểu thương, doanh nhân, cán bộ, vùng miền, gia đình, thôn làng vượt khó,... tự dưng em cảm thấy tâm hồn mình mềm mại ra, chấp nhận thử thách và bền bỉ hơn để chống chọi lại khó khăn, và tự dưng em cảm thấy chúng đáng xem hơn những clip content rác kể trên.

giới trẻ ngày càng có tự trọng cao và càng dễ bỏ cuộc, họ không chịu nhường nhịn 1 chút nào trong các mối quan hệ vốn bình thường.
Thậm chí cả ngáo quyền lực, cho rằng việc phốt là một sự trừng phạt xã hội cho người đối lập với mình. Họ tự tước đi của bản thân cơ hội được trưởng thành hơn và nhìn sự việc theo hướng tích cực hơn. nếu kiên nhẫn lâu hơn, có thể con mắt của họ sẽ nhìn sự việc theo hướng hoàn toàn khác.

khi con người tập trung quá nhiều vào việc tôn vinh bản thân mà quên mất đến tập thể và những người đã đóng góp vào thành công của họ (như cha mẹ, gia đình, bạn bè, thầy cô, công ty, tập thể), điều này có thể dẫn đến mất kiên trì trong các mối quan hệ và trở nên yếu đuối khi đối mặt với thách thức.

Gần đây, giới trẻ ngày nay tự trọng cao, nhưng đồng thời cũng dễ bỏ cuộc và không muốn nhường nhịn trong các mối quan hệ hàng ngày.

Họ thậm chí sử dụng việc phốt nhau như một công cụ trừng phạt xã hội đối với những người họ không đồng tình.

Cách đây vài ngày, e xem một clip của một bạn livestream phốt công ty vì lý do không có lý lẽ hợp lý để nghỉ, và có một bạn nam sinh năm 97 đòi phốt công ty vì không được nhận làm chính thức. Những hành động này khiến e cảm thấy tự hỏi về tâm trạng của giới trẻ ngày nay. Có vẻ như khi quyền lực được đặt vào tay mỗi người, một số người trở nên "say mê" quyền lực đó một cách không lành mạnh.
Em lên tiktok xem gái lắc đít là chủ yếu nên đấm quan teo mấy đứa kol lắm.

PhongFood

Xe điện
Vâng giờ bọn làm nội dung toàn bọn ko não, nghĩ gì nói đấy xong viral lên một đám vào a rua theo, cho thế là giỏi là ngầu, ảnh hưởng rất tiêu cực đến thế hệ trẻ
Em thấy toàn content copy bên trung về, kiểu chủ tịch, tổng tài, review đồ ăn. Hoặc xào nấu lại mấy scandal như ngoại tình ... Cái nào càng drama thì càng hot.
Nhiều ông copy về cùng 1 nội dung thì tự tèo thôi cụ. Nghề làm video đang hót, hớt váng được lúc nào thì cứ hớt :D

• Vodka
Reactions: psy

Thơm_ vinhouse

Xe máy
Website
vesinhvinhouse.com.vn
x nào thì theo x đó thôi. m 8x chả care cái bọn đó. kiểu chúng nó chả làm hại gì tới mình thì chúng nó làm gì cũng kệ

cantona

Xe container
E thấy tiktok đề xuất rất "khôn", hình như nó biết mình nghĩ gì. Thế nên cái cụ hay gặp là cái cụ hay xem, chứ cụ "next" thì sẽ k dc đề xuất lại đâu. Những cái cụ nói hầu như e k gặp bao giờ, vì nội dung mà e quan tâm k phải nó nên nó k đề xuất. Sau k muốn xem gì mình bỏ qua thôi cụ ạ.
Chưa đủ mợ ơi. Nhiều cái nó chạy qc nên ko xem nó vẫn hiện lên sau 1 quãng nào đó. AI thông minh nó theo chân hàng ngày. Ví dụ hnay em tới cửa hàng đệm ngó nghiêng, thế nào mai nó cũng có qc đệm hiện lên. Thậm chí em gõ thế này có khi tí nó hiện luôn ấy chứ. Mới hqua nó chạy qc bi gắn quy đầu - 1 loại đồ chơi tình dục, tiên sư cha chúng nó. Nguy hiểm vs các cháu học sinh đang đc dùng fb cực kì luôn. Các anh anm toàn bắt bớ phát ngôn này nọ, nhưng mấy cái qc mất dạy, khốn nạn thì nó lại cứ tràn lan ko làm sao, thế mới điên.

acferraris_01

Xe máy
Em ko biết mấy người mà cụ chủ kể, tiktok nó hay đề xuất những gì mà người dùng xem nhiều. Chắc cụ củ xem nhiều nội dung đấy nên lướt thì chỉ ra những content giống nhau nên thấy nhàm. Chứ tiktok của e toàn gái lắc mông nên em chả thấy nhàm bao giờ :D

cusao

Xe lăn
Xu hướng, trào lưu hay hiện tượng tương tự trong giới trẻ thời kỳ nào cũng thế, thế hệ nào cũng vậy. Khi còn trẻ con người ta cần thể hiện mình, cần trải nghiệm để tìm ra giá trị của chính mình, tìm ra con đường phù hợp với mình......cho đến khi hiểu ra chính mình thì dừng việc tìm kiếm khám phá để hoàn thiện nốt quãng đường còn lại.
Việc này không mới dù cho mỗi thời đại có những nét khác biệt riêng mà thôi. Qui luật nó vậy.

Phỗng new

Xe điện
Reel nó như youtube short với tiktok thôi cụ, cụ thèm cái gì nó sẽ mời cái đấy, xem cả ngày luôn ;))
Tiktok em mặc định ko phù hợp nên ko cài app. YouTube em có xem nhưng hay xem các vid dài về văn hóa, ẩm thực...rảnh rỗi hay xem cái kênh gì của một ông ở Anzerbaijan nấu ăn, cả vid ko nói câu nào, khá yên bình, thư giãn.

tranmanhha

Xe điện
Mới gần 30 - trẻ quá, so với phần đông các cụ trên này.

hanoicomputer

Xe hơi
Chuyện như bác nói đúng là có thật. Tuy nhiên đó cũng chỉ là một phần nhỏ của xã hội thôi.

icyeyes

Xe hơi

Em hay trên các hội nhóm việc làm Face.book tuyển nhân viên, đa số cũng là genZ. Các cụ thấy hiện nay genZ thường xuyên chia sẻ lan tỏa những nội dung như này. Xu hướng hiện nay là chê lương 5-7tr thấp, "lương như vậy thì em đóng góp đc gì cho cty...dạ em đóng góp tiếng cười ạ..". Cổ vũ cho từ chối lao động, bỏ việc ngay khi áp lực, từ chối áp lực. Nó đối lập cách tiếp cận cv khi đang là svien, vừa ra trg của thế hệ xưa. Nhà em làm shop nên tuyển các bạn thế hệ này nhiều, nhưng thường xuyên phải đấu tranh với thái độ trong cv của các bạn.

blablo

Xe hơi
Mới gần 30 - trẻ quá, so với phần đông các cụ trên này.
2018 e mời mò vào đây để xem review trường cấp 3 cho e gái e đi học bác ợ
View attachment 8201175

Em hay trên các hội nhóm việc làm Face.book tuyển nhân viên, đa số cũng là genZ. Các cụ thấy hiện nay genZ thường xuyên chia sẻ lan tỏa những nội dung như này. Xu hướng hiện nay là chê lương 5-7tr thấp, "lương như vậy thì em đóng góp đc gì cho cty...dạ em đóng góp tiếng cười ạ..". Cổ vũ cho từ chối lao động, bỏ việc ngay khi áp lực, từ chối áp lực. Nó đối lập cách tiếp cận cv khi đang là svien, vừa ra trg của thế hệ xưa. Nhà em làm shop nên tuyển các bạn thế hệ này nhiều, nhưng thường xuyên phải đấu tranh với thái độ trong cv của các bạn.
chuẩn bác ạ, con bé em nhà em cũng genz, ngày xưa ba má bảo đi làm ở cty e xem học nghề luôn. Mọi thứ vẫn bình thường đến có hôm bữa cơm em khen đứa nhập khẩu giỏi việc, hợp ý em, con bé bảo "em thấy cv rất bình thường có khó gì đâu, dễ ợt mà cứ khen c P", thì em mới bảo là "nhà cc là source của công ty rồi, nên em làm tưởng dễ, thực chất chỉ là dịch lời sếp từ tiếng việt qua tiếng anh rồi gửi email, bản chất chưa phải làm đàm phán. Còn cái P nó nghiệp vụ sâu hơn, biết claim khi có trouble, giải quyết nếu sai chứng từ, tu chỉnh LC..., tiếng anh của nó nếu có xảy ra kiện cáo qt cũng cho nó lập hồ sơ ban đầu được. Những cái này m còn phải học khướt" - em chỉ có nói mỗi thế. Tuần sau hắn nghỉ việc e cũng không để ý lắm. Thế mà 1 năm sau mẹ bảo em mới biết cơm xong nó khóc gọi về cho bố mẹ bảo không làm nữa vì em nói như kiểu nó thấp kém ngu dốt lắm nó không chịu được???Thật là khó hiểu tại sao nó lại tự ái khi biết mình đang không đánh giá đúng vị trí của bản thân.
Sau này cũng 1 con em nữa, nó xung phong chạy ad, kêu là chuyên ngành của nó nên em vui vẻ giao việc, dù tuyển bé vào không phải để chạy ad. Nhưng sau đó quá trình làm mới biết bé ý không biết sâu các tool để đánh trúng đối tượng mà chỉ biết sơ sơ các nút bấm QC thôi :3, em phải dạy lại toàn bộ. Vậy là bé ấy xin nghỉ với lý do "cảm thấy năng lực bản thân không đủ để làm việc, muốn quay lại khi nào có skill và vị thế tốt hơn", trong khi em chỉ cho để học hỏi thì tốt chứ, tại sao phải có vị thế cao hơn để làm việc với sếp? Ai cần chúng nó phải giỏi hơn sếp?

Em nghĩ giờ sao tụi trẻ tự ái nhanh thế, mình còn không mắng mỏ cái gì cả, gặp quả sếp cũ của em quá khứ bán chuối ở Ga, chửi nhân viên "mày làm cái biên bản như cái giấy chùi đít thế này à" thì chắc chúng nó tự tử mất.

Bé em nhà em nó sau đó còn đi làm thêm 1 chỗ nữa, đi làm muộn bị sếp mắng nó về nhà khóc 1 tuần liền, bảo biết sai nhưng không chịu được cảm giác bị chỉ trích. Rồi quit job. Ngày ấy gia đình lo cháu nó bị làm sao lắm, nhưng sau này gặp càng nhiều genZ e càng thấy em bé nhà e nó chả làm sao cả, nhiều đứa cùng tuổi nó đều thế hết.

Giờ con bé đi làm tới công việc thứ 3 rồi đã thấy lớn hẳn lên, biết nhắn tin hỏi em "làm thế nào để được sếp và khách hàng quý", là em yên tâm hẳn rồi. Nó còn kêu là 2 đứa nhỏ tuổi hơn làm cùng nó cũng có vấn đề, đi làm muộn do bus tắc đường, sếp bảo bắt grab lên ngay vì có việc gấp, chúng nó bắt grab bike lên còn xin tiền đi grab của sếp, và kêu ca tại sếp nên tốn thêm tiền, trong khi việc sắp xếp làm sao đi làm đúng giờ là của chúng nó chứ?

Gần đây nhất là 1 câu sn 97 vào thử việc ở công trình của em, kế toán không cho ký hd mà chọn 1 anh khác. Cu ấy tìm fb cá nhân của em, nhất định bắt em phải xử kế toán vì tội cài người nhà vào nên đẩy cu cậu ra. Bó tay, em giải thích 3 lần cậu ấy vẫn khăng khăng những lý lẽ ấy, nếu sếp không thấu tình đạt lý thì sẽ post lên tiktok mấy chục nghìn likes cho biết tay quản lý quan liêu không quan tâm người lao động sau còn lâu mới tuyển được người, lại còn dạy em phải kinh doanh thế nọ thế kia (trong khi cậu ta còn chưa chính thức là người lao động)??? Em giải thích chán, rồi thôi chả thèm nói nữa. Bảo kế toán làm sẵn 1 thông cáo kèm theo đầy đủ tin nhắn và video để phòng nếu cậu ấy có làm thật cho khỏi phiền hà thôi. Giờ chúng nó cứ tưởng ai cũng sợ phốt ấy. Mxh chắc là quyền lực to lắm?

Còn mấy trải nghiệm oái oăm thật sự, các cụ trên này chắc toàn sếp tổng nên không phải làm việc trực tiếp các em nó, nên không bị khó chịu. Em cũng chỉ muốn nêu chút quan điểm, vì tụi trẻ sẽ là lực lượng lao động chính, chúng nó liên quan trực tiếp đến tương lai về già của mình nữa. Cũng đâu phải tất cả Genz đều như vậy, chỉ 1 bộ phận thôi. Vì em thấy cũng có nhiều GenZ vừa giỏi vừa chăm chỉ, thái độ cầu thị mà.

Tất nhiên đời ai người nấy phải tự lo, nhưng các tiktoker trên là những người có ảnh hưởng nhất tới con em mình bây giờ, hàng chục triệu người xem chúng nó, em ý kiến 1 ý nhiều người mỗi người 1 ý thì rồi sẽ có sự sửa đổi chứ.

Kinnnnn

Xe tải
Em cũng giữa 9x giờ thời lượng cho fb, tiktok,.. để giải trí chẳng còn nhiều, có xem thì cũng chọn lọc nội dung bằng cách gõ tìm kiếm đúng cái mình muốn xem thôi. Cái gì mình ko thích thì bỏ qua, đừng quan tâm nữa, chẳng ai ảnh hưởng tới ai

thubayonline

Xe đạp
Em xin góp bài viết nhỏ (sưu tầm):

Có một lần có một vị tướng nọ dẫn quân xuất chinh. Trên đường đi, ông nhìn thấy có một ngôi nhà tranh, bên trên treo một tấm biển “Đệ nhất thiên hạ kỳ thủ” (Người chơi cờ giỏi nhất thiên hạ). Vị tướng này vốn rất giỏi chơi cờ, lấy làm không phục liền tiến vào nhà tranh đấu với chủ nhân của ngôi nhà ba ván cờ liền.

Kết quả, chơi cả ba ván cờ, người chủ nhân này đều bị thua. Vị tướng hưng phấn dạt dào, rồi cười lớn nói: “Ông có thể hạ tấm biển “Đệ nhất thiên hạ kỳ thủ” xuống được rồi!”. Nói xong, vị tướng tràn đầy tự tin, vui vẻ dẫn quân đi tiếp. Và như được tiếp thêm sức chiến đấu, quân của ông đã thắng to.

Không lâu sau khi vị tướng quay trở lại con đường ấy để về triều đình. Khi ông đi ngang qua ngôi nhà kia, ông ngạc nhiên vì nhìn thấy tấm biển “Đệ nhất thiên hạ kỳ thủ” vẫn còn treo ở đó. Vị tướng có chút bực bội rồi liền bước vào trong nhà và lại đấu với chủ nhân của ngôi nhà ba ván cờ nữa.
Kết quả, lần này, chơi cả ba ván cờ, vị tướng đều bị thua.

Vị tướng rất kinh ngạc liền hỏi vị chủ nhân xem nguyên nhân là vì sao?
Người chủ nhân của ngôi nhà chậm rãi đáp: “Thưa ngài, lần trước là trên thân ngài còn mang trọng trách lớn, phải dẫn binh đi đánh giặc. Tôi đương nhiên không thể làm giảm nhuệ khí của ngài được. Hôm nay, ngài đã thắng lợi trở về, tôi đương nhiên có thể chơi hết sức mình”

Vị tướng thầm nghĩ: "Vậy ra, trong thành công của mình đã có biết bao nhiêu người tuy vô danh nhưng đã âm thầm giúp đỡ". Ông bèn cáo biệt chủ nhân ngôi nhà rồi ra về.

Lỗ Tấn từng nói thế này: "Tôi cho rằng, người khác tôn trọng tôi, là bởi vì tôi rất tốt đẹp. Nhưng, sau này tôi mới hiểu, người khác tôn trọng tôi, là bởi vì chính bản thân họ vốn rất tốt đẹp. Những người tốt đẹp, đối với ai cũng đều sẽ tôn trọng".

thunt2

Xe máy
Website
namcuong.villas
E giờ thời gian rảnh ngồi đánh cờ, chơi với con, tập thể dục, đi nhậu, xem xiếc... Hơi đâu ngồi cày view cho bọn nó. Chưa kể FB như 1 bãi rác mất thời gian lắm.

KENO

Xe buýt
con gái E bảo mấy thứ nhảm nhí đó nó ko xem nên E cũng ko dám xem

haivina

Xe điện
Lứa chúng em là lứa chứng kiến trọn vẹn sự bùng nổ mạng xã hội, từ facebook những ngày đầu 2009-2010, cho đến Tiktok bây giờ. Hôm nay nhân dịp lười làm trốn việc, em xin được nêu tý ý kiến về trào lưu, xu hướng thể hiện quan điểm của giới trẻ trên mxh gần đây.

Nhìn chung, em muốn khen ngợi sự xuất sắc của các tiktoker như Long Chun, Phạm Thoại, Welax, Thủng Long Family, S chanel, VNgag, Công Đỗ, Thái Độ, v.v. Họ là những người trẻ tuổi có tài năng, ảnh hưởng mạnh mẽ, diễn đạt chân thực hơn so với các ngôi sao nổi tiếng khác, mà còn mang đến nhiều thông điệp tích cực. Xem những video của họ, em thấy được sự giải trí, giải tỏa cho bản thân, nơi em có thể thoải mái thoát khỏi những khuôn phép hàng ngày, bởi vì thông điệp mà họ truyền đạt rất rõ ràng: tự do, sự tự do của công việc, tự do ngôn luận, và quyền tự do thể hiện ý kiến và cá tính.

Tuy nhiên, theo thời gian, em bắt đầu cảm thấy mệt mỏi với nội dung của họ, với sự "sồn sồn," đá xoáy", và hay có biểu cảm gào thét cả những tình huống bình thường của cuộc sống hàng ngày như công việc, quan hệ nhân viên - sếp, quan hệ đồng nghiệp, quan hệ khách hàng - bán hàng, quan hệ thầy trò, quan hệ bạn trai- gái, quan hệ mẹ con, hàng xóm.... Ban đầu, em cảm thấy họ thể hiện phần nào lòng của mình về những khó chịu trong cuộc sống.

Thế nhưng dần dần có vẻ các bạn ấy khó chịu với tất cả mọi thứ xảy đến xung quanh. Thấy gì cũng sồn sồn lên, bỏ cuộc, bỏ việc, xóa hỏng mối quan hệ, "i Quit", "đây đếch cần", "không làm được thì bỏ đi mà làm người"... như những content dày đặc.

Họ toàn tự khen mình, tự hào về mình, thiếu sự nhìn nhận lại, ít khi thấy 1 clip viral nào có 1 câu "hay là mình đã sai?".

Gần đây FB bắt đầu đề xuất e xem những bộ phim cũ từ những năm đổi mới của Trung Quốc, về những gương học sinh, tiểu thương, doanh nhân, cán bộ, vùng miền, gia đình, thôn làng vượt khó,... tự dưng em cảm thấy tâm hồn mình mềm mại ra, chấp nhận thử thách và bền bỉ hơn để chống chọi lại khó khăn, và tự dưng em cảm thấy chúng đáng xem hơn những clip content rác kể trên.

giới trẻ ngày càng có tự trọng cao và càng dễ bỏ cuộc, họ không chịu nhường nhịn 1 chút nào trong các mối quan hệ vốn bình thường.
Thậm chí cả ngáo quyền lực, cho rằng việc phốt là một sự trừng phạt xã hội cho người đối lập với mình. Họ tự tước đi của bản thân cơ hội được trưởng thành hơn và nhìn sự việc theo hướng tích cực hơn. nếu kiên nhẫn lâu hơn, có thể con mắt của họ sẽ nhìn sự việc theo hướng hoàn toàn khác.

khi con người tập trung quá nhiều vào việc tôn vinh bản thân mà quên mất đến tập thể và những người đã đóng góp vào thành công của họ (như cha mẹ, gia đình, bạn bè, thầy cô, công ty, tập thể), điều này có thể dẫn đến mất kiên trì trong các mối quan hệ và trở nên yếu đuối khi đối mặt với thách thức.

Gần đây, giới trẻ ngày nay tự trọng cao, nhưng đồng thời cũng dễ bỏ cuộc và không muốn nhường nhịn trong các mối quan hệ hàng ngày.

Họ thậm chí sử dụng việc phốt nhau như một công cụ trừng phạt xã hội đối với những người họ không đồng tình.

Cách đây vài ngày, e xem một clip của một bạn livestream phốt công ty vì lý do không có lý lẽ hợp lý để nghỉ, và có một bạn nam sinh năm 97 đòi phốt công ty vì không được nhận làm chính thức. Những hành động này khiến e cảm thấy tự hỏi về tâm trạng của giới trẻ ngày nay. Có vẻ như khi quyền lực được đặt vào tay mỗi người, một số người trở nên "say mê" quyền lực đó một cách không lành mạnh.
Bạn nhìn nhận ra vấn đề cũng hay đấy. Tuy nhiên không phải tất cả 9x đều như bạn nói, còn rất nhiều bạn có thái độ với công việc, cuộc sống rất cầu thị, đúng mực.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Nghe thế tưởng ghê nhưng thời bọn em quá bình thường vì đến tận 1990 mới lác đác xe 79 và DD... Hay bán hàng phải làm mẫu cũng bình thường. Chả qua là dựng xong mấy trăm ngàn tỏi thì lói giè cũng chuẩn
Cụ đầu tư 2-3 triệu cho báo thì nổi hơn các shark, tuổi thơ cơ cực, thành công nhờ vượt khó blablo. :))

duonglamkhoa

Xe buýt

Cụ 9x giữa mà có được những suy nghĩ như này thì cụ đã chín chắn trước tuổi rồi. Chúc mừng cụ. =D>