Đánh giá Cụ cho em xin ý kiến Santafe 2019 dầu cao cấp

khactuyen

Xe tăng
Ở Phạm Văn Đồng đang có bản đb mầu đỏ đó. Giá 1,140 cho bản dầu. Nhà cháu k thích màu đó. Cỡ cuối tháng thì đầy xe, xe giờ phần đa là sx cuối 2019.
Giá này ko ngon lắm cụ nhỉ, CC vin 20 h có 1200 thôi.

BH2H

Xe tải
Mỗi xe đều có mặt ưu và nhược. Nhà cháu chưa có xe máy dầu lần nào nhưng cũng đã chạy Ranger và FTN mấy lần cỡ 600km. Về phần ồn và mùi thì nhà cháu chịu được. Lần này nhà cháu sẽ mua STF bản đb máy dầu với mấy lý do sau:
- Nhà cháu chạy 1 cầu mấy lần bị sa lầy cả đường núi bị sạt và đường cát. Nên chọn bản đb có HTRAC sẽ đỡ hơn :)
- Máy dầu khỏe hơn, cái này nhà cháu thích vì hay đi phượt. Kể cả 1 năm đi 1 lần cũng thích.
- Và đương nhiên là dầu tiết kiệm hơn. Lần nhà cháu đi Lào, xe dầu chỉ đổ dầu 1 lần bên đó, còn xe xăng nhà cháu đổ 2 lần.

Chúc các cụ có được sự lựa chọn ưng ý. Nếu còn lăn tăn thì cứ máy xăng mà chạy kẻo sau này lại nói từ giá.

hdtravel

Xe tải
Cc đi san k biết khoảng sáng gầm 185 có hay bị cạ k nhỉ. E đang đi ranger mà lâu lâu vẫn rén

kodomo

Xe điện
E

e vừa qua showroom về.giá còn 1.120tr.e đang phân vân giữa máy dầu và xăng
Giá này là bản dầu hay xăng đấy cụ? Chiều nay e ghé đại lí đc báo xăng đb 1.110tr.

z300

Xe điện
Khuyên chân thành bác lấy xe xăng mà chạy, đừng nghe mấy bố xe dầu nổ là không mùi, rồi êm như máy xăng. Không bao giờ có chuyện êm như máy xăng được vì bản chất của máy dầu hoạt động ở tỷ số nén cao lên máy rất rung, xe dầu càng cũ, càng mùi và chi phí bảo dưỡng xửa chữa cao. Mình trước chạy San dầu rồi(cũng chót nghe sale nổ xe dầu đẳng cấp này kia), quá tởn xe dầu, giờ cho cũng không thèm đi bất kỳ xe dầu nào nữa, kể cả bmw dầu.
Bay giờ bản dầu cao cấp nó có hộp số 8 cấp rất ưu việt, tương đồng với hốp số gắn trên Palisade mới ra, trong khi bản xăng vẫn chỉ hộp 6 cấp. Vì vậy đắn đo quá

z300

Xe điện
Em cũng đã từng băn khoăn như cụ, đã mở thớt chọn xăng cc hay dầu đb (cụ có thể ngó để tham khảo)

Em cũng đã từng lung lay trước các ý kiến dầu hôi, dầu rung, dầu bảo dưỡng kém.

Tuy nhiên sau khi đi thử em chốt lấy dầu. Có một số lý do sau em nêu cụ tham khảo:
  1. Giá xe dầu đắt hơn, bảo dưỡng tốn hơn: bao lâu cụ mới phải đi bảo dưỡng? Mỗi lần bảo dưỡng đắt hơn cùng lắm 2 triệu, trong khi đổ xăng mỗi tháng cụ sẽ tốn hơn gấp rưỡi so với dầu (em tính là gấp đôi, nhưng thôi để trung bình gấp rưỡi). Cảm giác mất tiền liên tục nó khác lắm cụ, chỗ tiền chênh "mua xăng 5 năm" rất mơ hồ và cụ sẽ quên ngay. Lấy xe về lắp thêm mấy thứ em đã tốn 4 chục rồi.
  2. Xe dầu rung hơn, ồn hơn: em đi thử thì thấy không phân biệt nổi. Lúc mua về chạy về hầm chung cư yên tĩnh thì thấy tiếng máy, nhưng đại đa số thời gian sẽ không nghe thấy. Santafe đời này khác rồi cụ.
  3. Xe dầu hôi hơn: chắc chắn là có, nhưng ngồi trong xe ko thấy gì. Em đi về, tắt máy mở cốp lấy đồ cũng có, hoặc đỗ mở cửa cũng có, đến giờ gần tháng rồi vẫn ko thấy mùi vào.
  4. Máy dầu + Hộp số 8 cấp: khác biệt hoàn toàn so với máy xăng 6 cấp. Thông số cả mã lực và mô men xoắn đều gấp đôi. Đi thực tế em ko dám nói là gấp đôi nhưng máy dầu bốc hơn khá nhiều. Máy xăng nhiều cụ nói đi phố sẽ bốc hơn nhưng em thấy máy dầu đi phố vẫn ok, nhấn ga là đi chẳng thấy ì chỗ nào? Cảm giác lái là cái theo ta hàng ngày
Tóm lại: chênh giá sẽ mau quên. Cảm giác xót tiền đổ xăng hàng tháng lâu dài sẽ rất khác. Rung ồn không đáng kể. Hôi chưa thấy, ở chung cư nên không quan tâm. Cảm giác lái khác biệt.

Đôi điều cảm nhận thực sự gửi cụ.
Cụ lấy bản dầu nào vậy, tư vấn em cái, em lăn tăn vụ torque của dầu hay hơn hẳn và họp số 8 cấp hiện đại hơn nhiều đây

z300

Xe điện
Cụ có phần giống em.
Em mua San vì thích cái động cơ dầu của nó.
Còn nếu mua động cơ xăng thì em ko mua San, mà sẽ mua Crv (bản 2.4 non turbo).
San xăng 2.4 hơi yếu so với xác xe, còn crv cũng 2.4 nhưng nó nhẹ hơn San 1 tý.

Cuối cùng chọn San dầu, ko hẳn vì lí do tiết kiệm, mà vì nó cho em 202 hp, lên cao tốc đạp phát là lên, thích vượt là vượt. Qua mặt xe cont 40ft nhẹ nhàng mà không có gì phải gắng sức, ko thấy cỗ máy 2.2 diezel phải gằn lên 1 tí nào. Cái cảm giác như vậy em ko có được ở các xe khác có giá tầm trên 1 tỉ, mà ít nhất phải ngồi trên các xe có động cơ xăng 3.0V6 hoặc 3.5 đổ lên, hoặc 2.5 turbo.
2.5 turbo hoặc 3.0V6 là những xe nào: Ford explorer, hoặc Toy Hilander, hoặc GLC300 :P hoặc Audi Q7 :D hoặc Porsche :)) . Cũng được đấy
Chợt sờ túi, chỉ có khoảng hơn tỉ tính cả vay bank thôi, gặm tạm San dầu qua ngày vậy. Giờ em vẫn oánh vietlot hàng ngày, chờ Porsche ra mẫu mới
Chắc em cũng theo cụ chọn em dầu, dù vẫn lăn tăn. Hàng xóm có ông chạy SF2010 dầu và Toureg dầu, chiều nào cũng hôi rình ầm ầm biết mấy bố về, đỡ phải nuôi chó =))

PICK UP

Xe tải
Các cụ Sâu có biết khi nào có Palisade bán không ợ?

uwaz

Xe hơi
Mình đang chốt trong tháng 3 này sẽ lấy 1 em San 2019, chưa đi thử, cũng chưa ra sroom để xem trực tiếp và nghe tư vấn. Đang phân vân giữa xăng và dầu. Lên diễn đàn đọc lại thấy phân vân hơn. Cụ nào có ý hay tư vấn chuẩn 1 phát giúp e để em chốt nhé. Tks các cụ, chúc các cụ năm mới mạnh khỏe cùng otofun
Trước công ty em có 2 con santafe, máy xăng mua 2008, 1 con máy dầu 2009 full. Máy xăng êm, bốc, bền. Máy dầu đầm, tiết kiêm nhiên liệu. Hai con chạy ngang nhau 20 vạn. Máy xăng chạy như phá chưa mất đòng sửa nào đáng kể. Máy dầu năm ngoái tốn hơn trăm củ làm lại máy. Rao thanh lý thợ tranh nhau máy dầu thế mới lạ. Đi thì máy xăng êm ái sướng hơn nhiều. Em nghĩ dân mình thu nhập thấp nên thích loại tiết kiệm nhưng lại bị bóp tiền lúc mua, thế nên Toyota ở VN nó mới làm vỏ nhẹ cho tiết kiệm nhiên liệu. Các loại xe cao cấp đắt tiền toàn máy xăng các cụ ạ. Theo em tính thì nếu đi gia đình tb 1 năm 1 vạn thì chả tội gì ko đi máy xăng cho nó sướng. Tính ra vẫn kinh tế hơn máy dầu các cụ ạ.

TỔ LÁI 8X

Xe đạp
Trướ công ty em có 2 con santafe, máy xăng mua 2008, 1 con máy dầu 2009 full. Máy xăng êm, bốc, bền. Máy dầu đầm, tiết kiêm nhiên liệu. Hai con chạy ngang nhau 20 vạn. Máy xăng chạy như phá chưa mất đòng sửa nào đáng kể. Máy dầu năm ngoái tốn hơn trăm củ làm lại máy. Rao thanh lý thợ tranh nhau máy dầu thế mới lạ. Đi thì máy xăng êm ái sướng hơn nhiều. Em nghĩ dân mình thu nhập thấp nên thích loại tiết kiệm nhưng lại bị bóp tiền lúc mua, thế nên Toyota ở VN nó mới làm vỏ nhẹ cho tiết kiệm nhiên liệu. Các loại xe cao cấp đắt tiền toàn máy xăng các cụ ạ. Theo em tính thì nếu đi gia đình tb 1 năm 1 vạn thì chả tội gì ko đi máy xăng cho nó sướng. Tính ra vẫn kinh tế hơn máy dầu các cụ ạ.
Các bố thích tiết kiệm, rồi coi nó là nhất . Máy dầu đi còn có đỗ trễ chân ga còn máy xăng không có, đi sướng hơn nhiều .

khactuyen

Xe tăng
Các bố thích tiết kiệm, rồi coi nó là nhất . Máy dầu đi còn có đỗ trễ chân ga còn máy xăng không có, đi sướng hơn nhiều .
1 phần thôi cụ, ở VN thì tC dùng máy xăng cn cũ + hs 6at nê nhiều cụ thích máy dầu hơn, nếu TC lắp 2.0 turbo + hs 8at xem, đảm bảo doanh số xăng chắc chắn cao hơn dầu

nguyenhaiha

Xe buýt
Cũng lạ là tại sao các bố tung hô máy dầu, chắc dân mình còn nghèo lên thế chứ máy xăng êm ái, chạy 30 vạn không phải động cham gì máy móc trong khi máy dầu hôi, ồn và ì chết mịa. Chưa tính đến việc máy dầu khó con nào sống sót quá 20 vạn mà không bổ máy lắm.

dx82

Xe tải
Cũng lạ là tại sao các bố tung hô máy dầu, chắc dân mình còn nghèo lên thế chứ máy xăng êm ái, chạy 30 vạn không phải động cham gì máy móc trong khi máy dầu hôi, ồn và ì chết mịa. Chưa tính đến việc máy dầu khó con nào sống sót quá 20 vạn mà không bổ máy lắm.
E chả biết hồi trước cụ đi xe gì (theo lời cụ thì cụ đã từng sở hữu SF máy dầu) nhưng e dự là cụ mua phải con công nông nát, đi bị nó hành cho nên đâm ra ác cảm với máy dầu (đặc biệt là SF)? E thấy cụ la liếm hết diễn đàn lẫn FB lúc nào cũng có cái giọng điệu đó mà chả có tý bằng chứng thuyết phục nào!

z300

Xe điện
1 phần thôi cụ, ở VN thì tC dùng máy xăng cn cũ + hs 6at nê nhiều cụ thích máy dầu hơn, nếu TC lắp 2.0 turbo + hs 8at xem, đảm bảo doanh số xăng chắc chắn cao hơn dầu
Em cũng đang lăn tăn vụ 8 cấp đây. Nếu xăng Premium mà 8 cấp thì em chốt rồi. Em đi 6 cấp 3 đời xe hơn 10 năm nay ở VN nên không muốn đi 6 cấp nữa. 8 cấp thì máy dầu lại nhiều nhược điểm em không thích. Khéo lại tìm xe khác vậy :(

X30

Xe tăng
Em cũng đang lăn tăn vụ 8 cấp đây. Nếu xăng Premium mà 8 cấp thì em chốt rồi. Em đi 6 cấp 3 đời xe hơn 10 năm nay ở VN nên không muốn đi 6 cấp nữa. 8 cấp thì máy dầu lại nhiều nhược điểm em không thích. Khéo lại tìm xe khác vậy :(
Cụ đợi Form mới ra rùi quất này. https://autodaily.vn/2020/03/xem-truoc-thiet-ke-cua-hyundai-santa-fe-2021
10:36 | 31/03/2020
XEM TRƯỚC THIẾT KẾ CỦA HYUNDAI SANTA FE 2021
Hyundai Santa Fe 2021 phiên bản nâng cấp sẽ sở hữu một diện mạo mới khỏe khoắn và nam tính hơn nhờ những tinh chỉnh cần thiết.
Trang Koreancarblog mới đây vừa tung hình ảnh phác họa phiên bản nâng cấp của mẫu SUV Hyundai Santa Fe. Theo trang tin này, Santa Fe 2021 sẽ được trình làng trong thời gian tới với một loạt nâng cấp bao gồm gia tăng chiều dài cơ sở và thay đổi đáng kể về thiết kế dù chỉ là bản nâng cấp giữa vòng đời.

Dựa vào hình ảnh phác thảo có thể thấy phần đầu xe của Santa Fe 2021 được thay đổi đáng kể so với phiên bản hiện hành với cụm đèn chiếu sáng và đèn định vị được thiết kế mới nhìn sắc sảo và nổi bật hơn. Cụm lưới tản nhiệt cũng được tinh chỉnh với kích thước lớn hơn và các chi tiết bên trong tinh tế hơn. Bên cạnh đó, xe còn sở hữu thiết kế mâm xe mới, 5 chấu hình cánh quạt thể thao và mạnh mẽ.

Ngoài ra, những đường gân dập nổi sắc nét ở hai bên hông xe và trên nắp ca-pô cùng vòm bánh xe có thiết kế mở rộng càng tô đậm vẻ khỏe khoắn cho xe.

Hyundai Santa Fe là một mẫu xe quan trọng của hãng xe Hàn Quốc khi chiếm tới hơn 50% doanh số bán xe SUV của Hyundai. Ở phiên bản mới, Santa Fe hứa hẹn sẽ được cung cấp thêm nhiều cấu hình động cơ khác nhau bao gồm động cơ đốt trong, hybrid và plug-in hybrid.
Việc bổ sung thêm động cơ plug-in hybrid và hybrid cho Santa Fe thực sự là một tin vui dành cho người dùng bởi những hệ truyền động này rất tiết kiệm nhiên liệu và thân thiện với môi trường. Hệ truyền động hybrid sẽ là sự kết hợp giữa động cơ điện với động cơ xăng 1.6 T-GDI. Trong khi đó, các cấu hình động cơ xăng và diesel sẽ vẫn giữ nguyên thông số và tùy chọn.
Với những nâng cấp về kiểu dáng thiết kế và hệ truyền động, Santa Fe được được dự đoán sẽ vẫn ghi điểm trong lòng khách hàng và tiếp tục là “gà đẻ trứng vàng” đem về nhiều lợi nhuận cho Hyundai.