Cư dân Discovery Complex trao đổi chia sẻ tại đây nhé!

Trạng thái
Thớt đang đóng

lacse64

Xe máy
Sáng nay em vừa qua lấy hóa đơn đợt 1 tại 93 lò đúc. Đợt này kinh đô đang xuất hóa đơn đợt 1 nêm em thấy họ làm cũng nhanh. Còn hóa đơn đóng tiền đợt 2 họ bảo khi nào có đợt sẽ gọi.
Em điện thoại trao đổi rồi các cụ ạ, các bạn ấy nói khi nào xong sẽ gọi a lên lấy hóa đơn, thế nhưng đợi mãi không thấy gọi các cụ ah. Có cụ nào làm như vậy chưa, thông tin cho anh em biết với

Mon1907

Xe máy
em biết nên trả lời luôn cho cụ
tầng penhouse là dùng 2 tầng 47, 48
tổng cộng có tất cả 8 căn penhouse, giá dự kiến vào tầm 22-28 củ tỏi/căn
nhưng cái dở nhất là chỉ có 4 căn ứng với 4 góc là có bể bơi thôi, còn 4 căn ở giữa, tương đương vị trí căn 183m2, 185m2 thẳng lên là không có bể bơi, điểm trừ to tướng vì làm giảm giá trị penhouse
Tầng 18 mà view thế này thì penhouse chắc tuyệt vời lắm em Lam nhỉ? Tha hồ ngắm hoàng hôn Hồ Tây. ;) Em Lam cho hỏi 2 tầng penhouse là tầng đôi à? 1 sàn có mấy căn penhouse vậy?

Dungabc

Xe tải
cụ Thanhnt610 không hiểu vấn đề cụ Longvu khuyến nghị rồi
những điều cụ Longvu nói là hoàn toàn chính xác và hợp lý đấy.
.......
khác biệt lớn xảy ra là nếu sau này vì lý do gì đó, chuyển nhượng thay đổi chủ đầu tư hoặc chủ đầu tư trót dùng tiền cho dự án khác rồi, lúc đấy tranh cãi liên quan đến việc CDT chưa hoàn thành nghĩa vụ thuế, lúc đấy thì sổ hồng của cụ cứ gọi là treo vĩnh viễn nhé.
còn nếu chuẩn ra thì còn tiền sử dụng đất (bao gồm cả chi phí chuyển đổi từ đất thuê 50 năm sang đất ở) mà CDT còn phải nộp cho nhà nước nữa cơ, tiền này khi xây dựng dự án cũng phải có phần phân bổ vào từng mét vuông căn hộ rồi cơ. Phú Mỹ Hưng là bài học nhãn tiền khi cứ mua ào ào mà không nắm rõ mình còn phải nộp những tiền gì.
tiền cụ đóng từng đợt nó gồm 3 phần: tiền xây dựng (giá cost + lãi của CDT) + tiền sử dụng đất (phải nộp cho nhà nước) + tiền thuế VAT (cũng nộp cho nhà nước)
hình như theo cơ chế mới là mục 2 thì CDT sẽ được đóng từng đợt theo tiến độ bán hàng, trước đây là thực hiện 1 lần luôn.
nếu CDT thực hiện đầy đủ nghĩa vụ với nhà nước các mục 2 + 3 thì anh em mình yên tâm sổ hồng sẽ có ngay sau khi nhận nhà trong vài nốt nhạc.
em nói thế không biết có đúng không cụ Longvu nhỉ
Theo em biết thì để tránh chủ đầu tư sai phạm thu tiền sử dụng đất của dân nhưng không nộp mà xử dụng vào việc khác thì nhà nước có hướng tách riêng 2 phần việc này ra, vẫn cấp sổ đỏ cho dân và đè chủ đầu tư ra phạt sau:

Theo ông Nghĩa, 80% số căn hộ tồn đọng này chủ yếu là do sai phạm của các chủ đầu tư như: chủ đầu tư nợ nghĩa vụ tài chính; dự án xây dựng sai mật độ sai quy hoạch; chủ đầu tư chuyển nhượng dự án, đổi tên dự án.....

Để khắc phục tình trạng này, ông Nghĩa cho biết, ngoài việc cấp sổ đỏ cho các căn hộ chung cư thông qua chủ đầu tư dự án, sắp tới Hà Nội sẽ nhận hồ sơ trực tiếp của các cư dân trong dự án và cấp sổ đỏ trực tiếp cho người dân. Đối với dự án nhà ở chủ đầu tư sai phạm vẫn cấp giấy chứng nhận cho người dân và xem xét xử phạt chủ đầu tư sau.
Hà Nội: Sẽ cấp thẳng "sổ đỏ" căn hộ chung cư cho dân

Mon1907

Xe máy
Cụ nào đã đăng kí mail group mà 2 ngày nay không check mail thì khẩn trương vào check mail nhé
Gấp

lacse64

Xe máy
Tiểu Lâm cho anh hỏi hôm nay xuất hóa đơn nhưng ngày xuất ghi trên hóa đơn lại tận ngày 28/02/2014 vậy.

longvu

Xe tăng
Em không nói cái biên bản đó là chứng từ kế toán cụ ạ, chỉ đơn giản là cái xác nhận ông đã đóng tiền cho tôi, tôi đã nhận được tiền. hết.
Ở đây em chỉ ví dụ cách làm của 1 vài nơi để các cụ có thể tham khảo. Cụ không muốn làm khó mình, không muốn làm khó CĐT tại sao không CK để sau naỳ cần bán thì sao kê các khoản nộp tại NH ???.
Cái quy định xuất hóa đơn nếu em CK liệu có đòi CĐT phải xuất hóa đơn cho mình được không ?
Các lần đóng tiền đều xuất hóa đơn, đến khi bàn giao nhà có xuất 1 hóa đơn cho toàn bộ giá trị căn nhà không ?
2 câu hỏi của cụ như thế này:
  1. Cái quy định xuất hóa đơn nếu em CK liệu có đòi CĐT phải xuất hóa đơn cho mình được không ?
  2. Các lần đóng tiền đều xuất hóa đơn, đến khi bàn giao nhà có xuất 1 hóa đơn cho toàn bộ giá trị căn nhà không ?
Theo em thì 2 câu hỏi này chả có gì là khó trả lời cả:
  1. Câu 1 thì là đương nhiên, CK (nộp qua bank hay CK online qua internet) hay nộp tiền trực tiếp ko khác gì nhau, tiền vẫn chuyển từ túi của KH sang CĐT thì CĐT vẫn có nghĩa vụ cấp Hóa đơn cho cụ, còn lý giải tại sao thì cụ đọc thêm về các quy định của việc quản lý, sử dụng hóa đơn, trước là cái thông tư 64/2013/TT-BTC, nhưng từ 1/6 áp dụng thông tư 39/2014/TT-BTC. Còn nếu đọc mà cụ vẫn ko tìm đc câu trả lời thì đó là việc của cụ nhé.
  2. Câu 2 thì thế này, có quy định nào buộc phải dùng hóa đơn tổng thay vì các hóa đơn lẻ, với giả sử tổng tiền trên HĐ tổng vẫn bằng tổng số tiền trên các HĐ lẻ hay ko ?
P/S: Cụ nhiều lần góp vốn mua căn hộ chung cư nhưng có vẻ cụ vẫn chưa hiểu lắm về quy định đối với CĐT, cũng như quyền của KH góp vốn, sau này xảy ra tranh chấp giữa 2 bên thì e rằng cụ nắm đằng lưỡi là đương nhiên.
Post rồi mới đọc đc trả lời của mợ Tiểu Lam ở trên, em thấy giải thích của mợ Tiểu Lam là đúng và thỏa đáng, có căn cứ pháp luật. Đã mời rượu mợ Tiểu Lam nhé.

Chỉnh sửa cuối:

12122012

Xe buýt
e lại vào đặt gạch hóng tiếp.

Dungabc

Xe tải
Em cung cấp thêm một số thông tin về quy hoạch và tiến độ thi công của các tuyến đường liên quan đến dự án chung cư Discovery Complex 302 Cầu Giấy để các cụ nắm được nhé:

1. Triển khai thi công nhà ga số 7 tuyến tầu điện cao tốc trên cao:

Thông tin chi tiết tại đây ạ: http://www.thanhnien.com.vn/pages/20140608/ha-noi-han-che-phuong-tien-tren-duong-cau-giay.aspx

2. Triển khai thi công, giải phóng mặt bằng đường Nguyễn Văn Huyên kéo dài từ đoạn Bảo tàng dân tộc học - Cầu Giấy:

Quy hoạch đường Nguyễn Văn Huyên kéo dài về cả 2 phía, 1 phía kéo dài qua HQV đi qua khu Tây Hồ Tây và tới khu Đô thị Ngoại Giao Đoàn. 1 phía kéo dài cắt qua Cầu Giấy và nối vào Dương Đình Nghệ. Mục đích là nó thông được từ Hội nghị Quốc gia về Ngoại Giao Đoàn......
Em Lam có biết tiến độ 2 vụ trên thế nào không nhỉ? Hết 2015 có xong không?

nguyenhoangquan

Xe hơi
Cụ ơi theo thông tin em tìm kiếm được thì tuyến đường cao tốc trên cao dự kiến 2017 -2018 thì sẽ hoàn thành, còn việc trồng cột tại nhà ga số 7 thì theo thông tin trên họ cấm đường trong 3 tháng từ 13/6 đên 13/9 thì chắc là trong 3 tháng này sẽ triển khai được cơ bản các cột của ga này rồi.

Thông tin chi tiết cụ xem tại đây ạ: http://vnexpress.net/tin-tuc/thoi-su/10-11-bat-dau-thi-cong-nha-ga-tau-dien-nhon-ga-ha-noi-2903484.html

Còn Đường Nguyễn Văn Huyên kéo dài thì hiện tại đang giải phóng mặt bằng rồi, gọi dân lên đền bù rồi, chắc là cũng sớm thôi ạ vì dự án này cũng trong quy hoạch lâu rồi mà cụ. Bây giờ thấy đền bù giải phóng mặt bằng cũng nhanh lắm ạ.
Chuẩn đới các cụ, thời gian dự kiến hoàn thành tuyến đường sắt trên cao là 2018. Nhưng đó là dự kiến thôi nhé, dù sao nó làm cái nhà ga số 7 ở vị trí DC trước cũng là cái tốt cho ae mình, nếu đúng 2016 DC hoàn thành thì chỗ đó cũng đỡ bẩn rồi các cụ nhỉ=))

Mon1907

Xe máy
Em thì Chắc đến 90% là cái đường Nguyễn Văn Huyên sẽ hoàn thành xong trước cái đường sắt.
Còn cái vụ dẹp đương làm nhà ga thì em nghĩ chỉ làm trước mấy cái cột thôi, còn các cái khác thì thì cứ gọi là còn lâu lắm.
Mà tự dưng lại làm cái nhà ga số 7 này trước trong khi khối cái có thể làm trước, ví dụ mấy cái cột của cả tuyến... Rồi còn cái nhà ga ở nhổn nữa, đã đâu vào đâu đâu mà cứ loạn các chỗ khác lên. Các cụ nhìn tuyến Hà Đông í, làm thứ tự có vẻ hợp lý.
Em đồ rằng CDT có tí quan hệ, để xin chỗ này trước để đẩy giá lên đây hoặc kích cầu đây mà.
Nên chốt lại là em chả trông mong gì cái vụ đường sắt cả
Chuẩn đới các cụ, thời gian dự kiến hoàn thành tuyến đường sắt trên cao là 2018. Nhưng đó là dự kiến thôi nhé, dù sao nó làm cái nhà ga số 7 ở vị trí DC trước cũng là cái tốt cho ae mình, nếu đúng 2016 DC hoàn thành thì chỗ đó cũng đỡ bẩn rồi các cụ nhỉ=))

nguyenhoangquan

Xe hơi
Em thì Chắc đến 90% là cái đường Nguyễn Văn Huyên sẽ hoàn thành xong trước cái đường sắt.
Còn cái vụ dẹp đương làm nhà ga thì em nghĩ chỉ làm trước mấy cái cột thôi, còn các cái khác thì thì cứ gọi là còn lâu lắm.
Mà tự dưng lại làm cái nhà ga số 7 này trước trong khi khối cái có thể làm trước, ví dụ mấy cái cột của cả tuyến... Rồi còn cái nhà ga ở nhổn nữa, đã đâu vào đâu đâu mà cứ loạn các chỗ khác lên. Các cụ nhìn tuyến Hà Đông í, làm thứ tự có vẻ hợp lý.
Em đồ rằng CDT có tí quan hệ, để xin chỗ này trước để đẩy giá lên đây hoặc kích cầu đây mà.
Nên chốt lại là em chả trông mong gì cái vụ đường sắt cả
E cũng đang thắc mắc sao tự dưng khởi công cái đường sắt này ở đoạn giữa chừng??? Với e thì rất mong chờ cái đường sắt này, Gấu nhà e nó làm ở Cửa Nam nên đi rất tiện. Xem phim ảnh bên tây nhiều thấy nó thực sự văn minh các cụ ạ, chỉ sợ ở ta lại giống cảnh chen chúc nhau trên xe bus, mà với tuyến này thì lại chẳng hy vọng được giống như ở bên Tây. Hay là kiến nghị với a Thăng riêng tuyến này cấm sv nhỉ #-o

Mon1907

Xe máy
Nếu vận hành được giống Sing thì quá văn minh, chỉ sợ lại gống kiểu bắt chước Thái làm cầu vượt đi bộ tốn 1 mớ tiền rồi có dùng mấy đâu.
Em cũng thích cái tuyến này vì 1 phát về đến nhà cô em gái, hai cụ nhà em đi cho tiện, nhưng tình hình là em dự không trước 2020 được đâu.
Em thì lo nhất là cái chất lượng services của CDT không biết có đầu voi đuôi chuột không thôi.
E cũng đang thắc mắc sao tự dưng khởi công cái đường sắt này ở đoạn giữa chừng??? Với e thì rất mong chờ cái đường sắt này, Gấu nhà e nó làm ở Cửa Nam nên đi rất tiện. Xem phim ảnh bên tây nhiều thấy nó thực sự văn minh các cụ ạ, chỉ sợ ở ta lại giống cảnh chen chúc nhau trên xe bus, mà với tuyến này thì lại chẳng hy vọng được giống như ở bên Tây. Hay là kiến nghị với a Thăng riêng tuyến này cấm sv nhỉ #-o

hung_teri

Xe tải
Làm các nhà ga nổi là gói thầu riêng, POSCO trúng thầu, cũng là nhà thầu của DC nên làm nhà ga số 7 trước là điều dễ hiểu. Gói thầu làm đường chưa triển khai.

nguyenhoangquan

Xe hơi
"10/11 bắt đầu thi công nhà ga tàu điện Nhổn - ga Hà Nội

Lãnh đạo Hà Nội đã yêu cầu các đơn vị chức năng hoàn thiện thủ tục, bắt đầu thi công các nhà ga của tuyến đường sắt đô thị Nhổn - ga Hà Nội từ 10/11/2013. Dự kiến tuyến tàu điện này sẽ hoàn thành năm 2017.

Công ty Posco E&C (Hàn Quốc) - nhà thầu thi công gói thầu các ga trên cao, đã dự kiến tiến độ thi công với các ga 1,3,4,5 vào cuối năm 2013; với các ga 6,7,8 sẽ thực hiện vào đầu năm 2014."

Như vây là làm lần lượt đấy chứ có phải tự nhiên làm cái nhà ga số 7 trước đâu ạ? Với các gói thầu làm nhà ga được thực hiện trước mà cụ.

Em trích dẫn nguồn ở đây ạ: http://vnexpress.net/tin-tuc/thoi-su/10-11-bat-dau-thi-cong-nha-ga-tau-dien-nhon-ga-ha-noi-2903484.html
Các nhà ga 1,3,4,5 ở chỗ nào nhỉ? Có cụ nào nhìn thấy nó chưa ạ?

Mon1907

Xe máy
Ai chả biết là gói thầu riêng, vấn đề là thứ tự các gói thầu, khác gì đi tắm xong rồi đi chơi thể thao
Làm các nhà ga nổi là gói thầu riêng, POSCO trúng thầu, cũng là nhà thầu của DC nên làm nhà ga số 7 trước là điều dễ hiểu. Gói thầu làm đường chưa triển khai.

Mon1907

Xe máy
Thế em điểm danh cho anh các nhà ga 1,3,4,5 theo dự kiến làm từ 2013 là những điểm nào, bây giờ bắt đầu được mấy cái rồi,
Kế hoạch 2013 chưa start xong thì nói gì đến kế hoạch 2014
6,7,8 thì 6, 8 sau không làm mà bắt đầu thằng ở giữa :)
Đã trồng cột của nhà ga ở phía Nhổn rồi mà cụ ^^

scud122

Xe tăng
DC bây giờ k bao xèng/ m2 các cụ nhể

Duyngo

Đi bộ
Co le khoang

36tr/m can dep nhat!

vi-vinaconex

Xe hơi
chia sẻ thông tin bổ ích về ngôi nhà tương lai nhé

Trạng thái