Cụ Già 82 tuổi cô đơn lạc lõng giữa đêm đông lạnh giá của HN !!! :(

Trạng thái
Thớt đang đóng

Tomsu

Đi bộ
Các cụ nhà mình đúng là nhiệt tình và tấm lòng nhân ái cao thật, em khâm phục nhà mình nhiều nhiều lắm.

beefburger

Xe tăng
Làm một việc phúc hơn xây 7 tòa bảo tháp, mẹ em thường nói với em như vậy, các cụ đã xây được hơn số bảo tháp đó nhiều. em tiếc khi vào entry thì mọi việc đã xong rồi và không được tham gia cùng các cụ, nhưng nó sẽ không phải muộn đúng không a?

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Em lại Report:

Chúng em vừa về, mấy anh em đều chưa ai chết lần nào thành không thành thạo cái món mồ mã này, chạy nhặng lên chiều hôm nay từ phòng hành chính đến nhà xác nhưng mới được 70% , may nhờ có bác PhuongLinhLinh Gấu (từ sau đây gọi là Linh Gấu cho tiện theo dõi) nên mọi việc cũng suôn, giờ em đi vào chi tiết như sau: Mọi việc khá là loằn con nhà bà ngoằn, nếu để bà cụ tự đi mò mẫm thì có lẽ 8 năm nữa cũng không xong được việc

Việc một ngôi mộ vô danh sau 4 năm có người đến xin bốc chắc cũng là sự hiếm ở Việt Đức (em sẽ có một post nữa về vấn đề này, tạm đặt tên "góc nhìn khác từ công việc" mời các bác đợi xem sau nhé), thường đã vô danh lâu thế thì chả có ai nhận và thành vô danh vĩnh viên luôn, thành ra các cán bộ ở Việt Đức cũng lúng túng

Chiều hôm nay với sự nhiệt tình của mợ Linh Gấu, bỏ cả công việc chạy phòng nọ kia giúp bọn em, chạy từ nhà xác đến khoa Pháp Y . . . . em với bác roách đứng cửa khoa pháp y thấy cứ lạnh run hết cả người thế mà mợ ý cứ chạy chạy chạy, ngó ngó ngó ... như con sóc, thật cảm động. Vì cô con gái nuôi của bà cụ truyền đạt không rõ ràng nên bọn em chỉ nhờ mợ Linh Gấu xin một "giấy báo tử" mới, sau đó chạy quay lại 125 Phùng Hưng thì mới biết cần xin thêm "thẻ mộ" và hợp đồng chôn cất bản gốc, giấy giới thiệu .... do ngôi mộ đang thuộc sở hữu của Việt Đức

Sau khi lại con quay từ Phùng Hưng về Việt Đức thì thời gian đã muộn, quá giờ đóng dấu mất rồi, tuy nhiên công việc cũng hòm hòm. Sáng mai lại qua viện xin lại mấy thứ giấy kia, nếu xin được thì đến ngay Phùng Hưng ký hợp đồng chuyển mộ, gia đình xem ngày thì muốn chuyển ngày 12 âm lịch nhằm thứ Bảy tuần này, hy vọng suôn sẻ

@ dự tính kính phí hết độ 5 triệu, em đang lăn tăn có nên tổ chức quyển góp luôn hay đợi đến mai cho chắc, kẻo lại chạy trước ô tô .... :D

sonxt

[Tịch thu bằng lái]
Em lại Report:

Chúng em vừa về, mấy anh em đều chưa ai chết lần nào thành không thành thạo cái món mồ mã này, chạy nhặng lên chiều hôm nay từ phòng hành chính đến nhà xác nhưng mới được 70% , may nhờ có bác PhuongLinhLinh Gấu (từ sau đây gọi là Linh Gấu cho tiện theo dõi) nên mọi việc cũng suôn, giờ em đi vào chi tiết như sau: Mọi việc khá là loằn con nhà bà ngoằn, nếu để bà cụ tự đi mò mẫm thì có lẽ 8 năm nữa cũng không xong được việc

Việc một ngôi mộ vô danh sau 4 năm có người đến xin bốc chắc cũng là sự hiếm ở Việt Đức (em sẽ có một post nữa về vấn đề này, tạm đặt tên "góc nhìn khác từ công việc" mời các bác đợi xem sau nhé), thường đã vô danh lâu thế thì chả có ai nhận và thành vô danh vĩnh viên luôn, thành ra các cán bộ ở Việt Đức cũng lúng túng

Chiều hôm nay với sự nhiệt tình của mợ Linh Gấu, bỏ cả công việc chạy phòng nọ kia giúp bọn em, chạy từ nhà xác đến khoa Pháp Y . . . . em với bác roách đứng cửa khoa pháp y thấy cứ lạnh run hết cả người thế mà mợ ý cứ chạy chạy chạy, ngó ngó ngó ... như con sóc, thật cảm động. Vì cô con gái nuôi của bà cụ truyền đạt không rõ ràng nên bọn em chỉ nhờ mợ Linh Gấu xin một "giấy báo tử" mới, sau đó chạy quay lại 125 Phùng Hưng thì mới biết cần xin thêm "thẻ mộ" và hợp đồng chôn cất bản gốc, giấy giới thiệu .... do ngôi mộ đang thuộc sở hữu của Việt Đức

Sau khi lại con quay từ Phùng Hưng về Việt Đức thì thời gian đã muộn, quá giờ đóng dấu mất rồi, tuy nhiên công việc cũng hòm hòm. Sáng mai lại qua viện xin lại mấy thứ giấy kia, nếu xin được thì đến ngay Phùng Hưng ký hợp đồng chuyển mộ, gia đình xem ngày thì muốn chuyển ngày 12 âm lịch nhằm thứ Bảy tuần này, hy vọng suôn sẻ

@ dự tính kính phí hết độ 5 triệu, em đang lăn tăn có nên tổ chức quyển góp luôn hay đợi đến mai cho chắc, kẻo lại chạy trước ô tô .... :D
chuẩn anh ạ,xem tình hình ngày mai thế nào,em sẽ hỏi ý kiến anh sonrack về vấn đề quyên góp

sonxt

[Tịch thu bằng lái]
Em vừa gọi điện thống nhất với anh sonrsck,sáng ngày mai khi làm xong mọi thủ tục và biết được kinh phí cần chuẩn bị là bao nhiêu,lúc đó sẽ lập thớt quyên góp cho bà cụ.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
GÓC NHÌN KHÁC

Mấy hôm nay có chị con gái nuôi của bà lão (1963) đi cùng, chị này bán quán ăn đêm ở cửa viện Nhi TW. Hỏi han ra thì mới biết từ mấy năm nay vẫn đi thăm mộ bình thường, nghe nói thì đâu như hai năm trước khá giả hơn bây giờ, tiền nong cũng không quá khó khăn. Hình như bà cụ này còn có con gái nữa, kể cũng lạ: nghĩa tử là tận, cứ cho là mất chục triệu để xin thẻ mộ và xin mộ anh trai về thế mà mấy người này 4 năm trời không lẽ không tiết kiệm được để làm điều đó.

Em cảm giác thấy nếu lần này OF chúng ta không đứng lên làm việc này thì cũng còn chưa chắc gia đình đã làm :( cảm giác thật sự là có lẽ thấy đã có tổ chức lo cho tài chính, thủ tục .... chị kia chỉ phải đi theo mấy hôm cho nên mới sốt sắng ... có thể chị chỉ là con nuôi . Là em nghĩ thế thôi, thương bà cụ là chính

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Thực ra hoàn cảnh cũng khá khó khăn đối với bất cứ gia đình nào nếu trong vài năm, ba người con trai ra đi cả. Chị này rổ rá cạp lại nên cũng vất vả.Cả ngày hôm nay đi, cứ nhờ em chuyển lời cảm ơn tới các bác đã quan tâm tới gia đình chị.
Những thủ tục hành chính mà nếu chúng ta không được trợ giúp từ gấu nhà bác Linh, thì cũng không biết đến bao giờ mới xong.

Chỉnh sửa cuối:

Pha Lê

Xe tải
Các bác lập thớt đi để anh em còn quyên góp :)

Haibara82

Xe tải
Bác ơi, trường hợp cụ Yến thì đã được lên nhiều forum trên mạng và bản thân e cũng qua gặp cụ để xác minh tình hình rồi ạ.
Cụ khổ, con thì người mất, người bị thần kinh, người lại tàn tật.
Hiện nay cụ đi bán nước chủ yếu là để nuôi bản thân và nuôi cô con gái lớn bị thần kinh.
Con trai thứ của cụ bị tàn tật ở nhà ghi đề nên cuộc sống cũng ko đến nỗi nào.
Theo e thấy thì các bác otofun đi qua thì ghé lại uống cho cụ chén nước, mua hộ cụ cái kẹo lạc.
Giờ thì cụ có ngồi ở ngõ Bảo Khánh nữa đâu, chính vì được lên báo, được nhiều người biết đến nên chính quyền đã mời cụ sang vìa hè của Bờ Hồ, ngồi sau 1 cái ghế đá, qua hàng Kem Thủy Tạ 1 chút.
Hôm nào e đi qua chỗ cụ ngồi cũng thấy các bạn trẻ đang vây xung quanh cụ uống nước hỏi han, chuyện trò.
Như cụ cũng kể với e là nhiều người tốt lắm, uống nước hay mua kẹo đưa tiền cho cụ mà ko lấy tiền trả lại- mắt cụ bị lòa nên hiện giờ gần như ko nhìn thấy gì.
Nhân đây em mạn phép gửi tới các cụ bài này mời các cụ cùng đọc ạ
Còn về cụ Tỵ thì đúng là may quá, cuối cùng tâm nguyện của cụ cũng được hoàn thành.
Cảm ơn các bác otofun.

Tomsu

Đi bộ
ÚI, các bác nhớ post cái địa chỉ hoặc cái tài khoản cho anh em trên này đóng góp cho tiện.....

sonxt

[Tịch thu bằng lái]

OF vì cộng đồng
Em vừa đọc cái này bên beat.vn http://beat.vn/forum/showthread.php?189002-Quyên-góp-ủng-hộ-cụ-bà-trên-bờ-hồ&p=3545846
người ta cũng đang quyên góp,vậy mình tính sao cho hợp lý,chỉ giúp cụ chuyển mộ con cụ về quê thôi.Lý do rất nhiều 4rum khác cũng đang quyên góp ủng hộ cụ,nhưng họ không làm được như mình thôi ạ.
Đúng ạ, E vừa liên lạc với người bên đó, hoá ra lại là người quen, bác có nhớ đấy là người đi cùng với SH bên LPC không? Bọn em sẽ phối hợp để thực hiện để sao cho hiệu quả nhất, sau trưa mai bọn em sẽ có kế hoạch cụ thể.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
mấy bác BEAT.vn chán quá, bắt đăng ký mới cho xem bài, mà em thì lười :((

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Đúng ạ, E vừa liên lạc với người bên đó, hoá ra lại là người quen, bác có nhớ đấy là người đi cùng với SH bên LPC không.
thèng Pháo Còi ở hội Lâm Gia Trang nhà em í mà bác ơi :D

Oetsmolen

Xe hơi
Lúc 15h30 em đã ..... về quê cụ.
Thật may mắn và tuyệt vời với tinh thần nhân ái của anh em OF, các cụ trên HN đã tìm thấy ngôi mộ của con trai cụ, em đang ở TP Nam Định và cũng là người đã về quê cụ xác minh gia đình và thân nhân theo chỉ đạo của cụ Sonxt và cụ Pingpong.

Số điện thoại gia đình cụ dưới quê em đã ghi ở trên, kế hoạch chuyển mộ thế nào các cụ có thể gọi điện trực tiếp về gia đình để bàn bạc.

Còn nếu cần công việc gì làm việc trực tiếp với thân nhân, gia đình cụ và chính quyền địa phương, hoặc cần hỗ trợ gì trong quá trình chuyển mộ thì các cụ cứ gọi điện trực tiếp cho em theo số: 0987256363 em sẽ đến tận nơi thực hiện công việc các cụ giao phó.

Rất mong tất cả anh chị em OF chung tay góp sức hoàn thành tốt đẹp công việc này theo ý nguyện của cụ.

OF vì cộng đồng
Thật may mắn và tuyệt vời với tinh thần nhân ái của anh em OF, các cụ trên HN đã tìm thấy ngôi mộ của con trai cụ, em đang ở TP Nam Định và cũng là người đã về quê cụ xác minh gia đình và thân nhân theo chỉ đạo của cụ Sonxt và cụ Pingpong.

Số điện thoại gia đình cụ dưới quê em đã ghi ở trên, kế hoạch chuyển mộ thế nào các cụ có thể gọi điện trực tiếp về gia đình để bàn bạc.

Còn nếu cần công việc gì làm việc trực tiếp với thân nhân, gia đình cụ và chính quyền địa phương, hoặc cần hỗ trợ gì trong quá trình chuyển mộ thì các cụ cứ gọi điện trực tiếp cho em theo số: 0987256363 em sẽ đến tận nơi thực hiện công việc các cụ giao phó.

Rất mong tất cả anh chị em OF chung tay góp sức hoàn thành tốt đẹp công việc này theo ý nguyện của cụ.
Một lần nữa cảm ơn các bác Thành Nam, gia đình người thân ở quê cũng đã liên lạc với gia đình trên này bàn việc chuyển về. Hôm tới, thôi thì đã giúp thì giúp cho trót, khi bốc mộ cũng sẽ có một số AE trên này về, rất mong được giao lưu với các bác.

phuonglinhlinh

Xe buýt
Em nhận tin của cụ Voiz ,cảm động quá các cụ ạ,trời rát thế mà OF nhà mình làm điều thiện !Gấu nhà em hết sức giúp ,sáng mai chắc xong thủ tục các cụ ạ.Em cũng xin đóng góp quỹ để chuyển con cụ về Nam Định!!!

Trạng thái
Thớt đang đóng