Cụ nào độ loa cánh rồi cho em xin tí nhận xét chia sẻ ạ

PoBeo

Xe điện
Con R300 này là sub điện ah, có sẵn amp tích hợp bên trong rồi (e tính mua sẵn vì cái này thùng gỗ bọc nỉ do hãng đóng, các thông số chắc chuẩn hơn việc mua loa rời về tự đóng thùng) cốp xe e cũng rộng để ngon lành không vấn đề. ảnh e nó đây, nhân tiện e up luôn bộ convert và amp e đặt hàng (mới mò được cách up ảnh lên đây)
Lỗi úp ảnh rồi cụ à

techboy

Xe hơi
E lắp vào 2 cánh trước đôi tweeter lụa, e còn đôi tweeter màng nhôm định lắp thêm vào tablo trước (cánh sau e có tweeter rồi) e định đấu song song với đôi tweeter trước để nghe nhạc sàn cho oách. E có hỏi thằng bạn làm điện tử nó bảo âm sắc tweeter lụa và tweeter nhôm khác nhau, nếu muốn nghe nhạc sàn cứ đấu vào nghe càng hay, không biết có nên không, Bác nào có kinh nghiệm cho e ý kiến với (về công suất thì không ngại vì em định đấu con Amp 600W nên vô tư luôn)

aston_martin123

Xe tăng
À, nếu cụ muốn rẻ hơn 1 chút thì cụ vào trang otosaigon mà đặt hàng Boss Bass P.H 4500 của bác Phuc Giang ý, công suất lớn mà review cũng ko kém gì 2 loại kia, nhưng giá thì rẻ hơn nhiều (nếu so sánh ngang công suất) hehe nhưng BOSS thì kém xịn hơn về thương hiệu với 2 hãng kia. Tuy nhiên, em vẫn đặt con ampli này.....bác PhucGiang cũng là đơn vị phân phối chính hãng JBL, Infiniti, Planet Audio ở VN đấy ạ
Em không có ý định độ loa bass cụ ạ, em định lên 6 loa thôi! Làm thêm cái ampli nghe cho hay cụ ạ!

techboy

Xe hơi
Hôm trước e có đọc 34 trang của bài "cần tư cấn âm thanh cho vios 2007" thấy các bác trang luận nảy lửa về cách chọn CS của Amply và công suất loa.
Các bác lý thuyết thì bảo công suất RMS của amp chỉ cần bằng 1/3 công suất RMS của loa
Các bác thực hành thì bảo công suất RMS của amp phải bằng hoặc lớn hơn công suất RMS của loa
Cuối cùng theo thực tế thì các bác thực hành thắng (theo đánh giá của bác chủ thớt sau khi lắp đặt)
Nhưng e mới tìm được cái thông tin về vấn đề này tại trang chủ của hãng Rockford thì họ nói như thế này:
Công suất thực: RMS
Công suất Peak (max) là công suất loa có thể chịu được trong thời gian ngắn (nếu trong thời gian dài có thể gây hỏng loa)
Công suất Amp (RMS) tối thiểu bằng 30% công suất loa (RMS)
Công suất Amp (RMS) tối đa bằng 100% công suất loa (RMS)
Sample Amplifier Power Rating Chart:

Amplifier Power Low Side
(30% RMS Power)
0.30 x (# of Speakers x RMS Power Rating = Required Amplifier Power)

Amplifier Power High Side
(RMS Power)
# of Speakers x RMS Power Rating = Required Amplifier Power
Đây là bảng chọn CS AMP so với loa
Speakers Each Speaker Rating.....Total Speaker Rating..............Amplifier Power
1...............100 watts.................100 watts........................30-100 watts
2...............100 watts.................200 watts........................60-200 watts
3...............100 watts.................300 watts........................90-300 watts
4...............100 watts.................400 watts.......................120-400 watts

Tiếng anh của E nó hơi lởm nên e hiểu như thế, các cụ có kinh nghiệm thấy có đúng không, cho e tý ý kiến, e cũng đang quan tâm đến vấn đề này.

Đây là link gốc tiếng anh
http://www.rockfordfosgate.com/support/rftech.aspx?kbsrc=http://rftech.custhelp.com/app/answers/detail/a_id/24#knowledge

Chỉnh sửa cuối:

techboy

Xe hơi
Em không có ý định độ loa bass cụ ạ, em định lên 6 loa thôi! Làm thêm cái ampli nghe cho hay cụ ạ!
Cái này là amply chứ không phải là sub cụ ah, E chỉ thắc mắc là cái Amp công suất khá lớn mà gia lại rẻ hơn nhiều so với Amp của các hãng khác có cùng công suất.

aston_martin123

Xe tăng
Các bác cho em hỏi làm thế nào để lắp được loa vi tính lên vợ 2 ạ? Loa vi tính dùng điện 220v còn xe ô tô dùng điện 12v! Làm sao để chuyển từ 220v xuống 12v ạ? Hoặc có cái gì làm cho loa vi tính chạy được điện trên ô tokhoong các bác?

Chỉnh sửa cuối:

techboy

Xe hơi
Các bác cho em hỏi làm thế nào để lắp được loa vi tính lên vợ 2 ạ? Loa vi tính dùng điện 220v còn xe ô tô dùng điện 12v! Làm sao để chuyển từ 220v xuống 12v ạ? Hoặc có cái gì làm cho loa vi tính chạy được điện trên ô tokhoong các bác?
Đơn giản nhất là bác mua một bộ đổi điện từ 12v - DC từ xe ô tô thành 220v - AC, sau đó cắm bộ loa vi tính của bác vào, còn nếu muốn can thiệp vào mạch điện tử thì tháo bộ nguồn của bộ loa vi tính bỏ đi, kiểm tra xem bộ loa đấy chạy điện bao nhiêu vôn (9v chẳng hạn) thì chế bộ chuyển điện từ 12v thành 9v đấu vào (làm cái này phải nhờ thợ điện tử mới giúp được - bảo họ ráp cho cái mạch ổn áp,hoặc tìm sơ đồ mạch trên mạng ra chợ trời mua linh kiện về tự ráp). đây là E nói về mặt kỹ thuật còn việc lắp lên nghe có ra gì hay không thì e không biết.
Tuy nhiên hệ thống âm thanh ô tô nó phải tiện dụng và đẹp mắt, cụ lại phải tháo cái bộ volume và nút chỉnh bass - tweeter ra nối dây và gắn lên chỗ tablo để còn điều chỉnh, chứ nếu không mỗi lần muốn chỉnh volume lại phải chui xuống gầm ghế ah, còn 4 - 5 cái loa nữa không lẽ cụ treo mấy cái loa vi tính ở 4 góc xe, loa cánh theo xe để làm gì.... nên theo e không nên chế đồ dân dụng lên xe, cụ muốn nâng cấp thì đầu tư khoảng 10 củ là được một bộ rồi, nếu biết một chút về điện, có thể tự đặt hàng về tự lắp cho nó rẻ mà lại vui.

Chỉnh sửa cuối:

PoBeo

Xe điện
Cụ ơi, cái mà em nói là ampli đấy cụ à, dành để kéo 4 loa mà em mua vì công suất mỗi loa RMS = 80 watt

Tuy nhiên các cao thủ độ âm thanh đều tư vấn nên làm loa trầm vì nó đủ âm trầm vẫn luôn hay hơn, chắc chắn trước đó phải có loa cánh ngon rồi

PoBeo

Xe điện
Hôm trước e có đọc 34 trang của bài "cần tư cấn âm thanh cho vios 2007" thấy các bác trang luận nảy lửa về cách chọn CS của Amply và công suất loa.
Các bác lý thuyết thì bảo công suất RMS của amp chỉ cần bằng 1/3 công suất RMS của loa
Các bác thực hành thì bảo công suất RMS của amp phải bằng hoặc lớn hơn công suất RMS của loa
Cuối cùng theo thực tế thì các bác thực hành thắng (theo đánh giá của bác chủ thớt sau khi lắp đặt)
Nhưng e mới tìm được cái thông tin về vấn đề này tại trang chủ của hãng Rockford thì họ nói như thế này:
Công suất thực: RMS
Công suất Peak (max) là công suất loa có thể chịu được trong thời gian ngắn (nếu trong thời gian dài có thể gây hỏng loa)
Công suất Amp (RMS) tối thiểu bằng 30% công suất loa (RMS)
Công suất Amp (RMS) tối đa bằng 100% công suất loa (RMS)
Sample Amplifier Power Rating Chart:

Amplifier Power Low Side
(30% RMS Power)
0.30 x (# of Speakers x RMS Power Rating = Required Amplifier Power)

Amplifier Power High Side
(RMS Power)
# of Speakers x RMS Power Rating = Required Amplifier Power
Đây là bảng chọn CS AMP so với loa
Speakers Each Speaker Rating.....Total Speaker Rating..............Amplifier Power
1...............100 watts.................100 watts........................30-100 watts
2...............100 watts.................200 watts........................60-200 watts
3...............100 watts.................300 watts........................90-300 watts
4...............100 watts.................400 watts.......................120-400 watts

Tiếng anh của E nó hơi lởm nên e hiểu như thế, các cụ có kinh nghiệm thấy có đúng không, cho e tý ý kiến, e cũng đang quan tâm đến vấn đề này.

Đây là link gốc tiếng anh
http://www.rockfordfosgate.com/support/rftech.aspx?kbsrc=http://rftech.custhelp.com/app/answers/detail/a_id/24#knowledge
Cái này là amply chứ không phải là sub cụ ah, E chỉ thắc mắc là cái Amp công suất khá lớn mà gia lại rẻ hơn nhiều so với Amp của các hãng khác có cùng công suất.
Theo 1 số bác đã thực hành thì công suất ampli có thể nhỏ hơn trong vòng 10% - 15% so với công suất của loa. Tuy nhiên nếu lớn hơn được là tốt hơn cả.

Ngoài ra, câu thắc mắc thứ 2 của cụ thì rất đơn giản để giải thích ạ, nó chỉ là thương hiệu và chất lượng đã được khẳng định thôi. So với JBL, Pioneer thì Boss mới có khoảng 3 chục tuổi nên giá không thể cao như 2 ông già kia rồi, chất lượng thì theo các review ở các diễn đàn là khoảng 4 so với 5 của JBL, Pioneer ạ :P Sub gầm MQB của TQ có công suất 200 watt (800D) mà em nghe như dở hơi ý.....nói chung là ko thể so sánh các chỉ số đơn thuần được hihi nhưng em tin vào tai bọn Tây, nó review cho hàng Boss được 4/5 là ok lắm rồi, còn Pioneer thì toàn từ 4.2/5 đến 4.5/5 là quá xịn

techboy

Xe hơi
À, nếu cụ muốn rẻ hơn 1 chút thì cụ vào trang otosaigon mà đặt hàng Boss Bass P.H 4500 của bác Phuc Giang ý, công suất lớn mà review cũng ko kém gì 2 loại kia, nhưng giá thì rẻ hơn nhiều (nếu so sánh ngang công suất) hehe nhưng BOSS thì kém xịn hơn về thương hiệu với 2 hãng kia. Tuy nhiên, em vẫn đặt con ampli này.....bác PhucGiang cũng là đơn vị phân phối chính hãng JBL, Infiniti, Planet Audio ở VN đấy ạ
Cụ check cái Amp này chưa - đánh giá như thế lào mà E thấy thông số khủng quá
Công suất 2000W bằng cả cái bếp điện 3 mâm của nhà E.
Công suất RMS 200W x 4 kênh
tần số đáp ứng 9Hz - 50.000Hz (tai người chỉ nghe được từ 20hz - 20000Hz, chưa kể tai trâu có khi còn ít hơn)
Giá trên Ebay có hơn 100 mỹ (rẻ giật mình@-))
Trong đó con Rockford E đặt giá gần 400 mỹ, thông số kỹ thuật chỉ bằng nửa. có khi e mua hố rồi ..... :-o

PoBeo

Xe điện
Cụ check cái Amp này chưa - đánh giá như thế lào mà E thấy thông số khủng quá
Công suất 2000W bằng cả cái bếp điện 3 mâm của nhà E.
Công suất RMS 200W x 4 kênh
tần số đáp ứng 9Hz - 50.000Hz (tai người chỉ nghe được từ 20hz - 20000Hz, chưa kể tai trâu có khi còn ít hơn)
Giá trên Ebay có hơn 100 mỹ (rẻ giật mình@-))
Trong đó con Rockford E đặt giá gần 400 mỹ, thông số kỹ thuật chỉ bằng nửa. có khi e mua hố rồi ..... :-o
Sản phẩm Boss P.H4500 là em mua theo tư vấn của bác PhucGiang bên OS đấy ạ. Review của nó cũng khá tốt nên em cũng đặt hàng về - đúng là kém thương hiệu hơn nên giá phải rẻ hơn nhiều là đúng rồi ạ

Em thấy sản phẩm này cũng ok này, mà giá chỉ khoảng $120 Mẽo thôi (Amazon) - dùng để kéo con sub trầm khoảng 200 - 250 watt là ổn rồi. Xe em là xe nhỏ, thông khoang lái với khoang đồ (có 1 vách ngăn ko đáng kể) nên cũng tầm này thôi ạ. Cụ có thể xem thêm ở web của Duylinh

http://www.duylinh.vn/v3/ROCKFORD-FOSGATE-R500-1/sanpham/114/1005

PoBeo

Xe điện

giabao2203

Xe hơi
em thay loa cánh thêm quả sub hơi nghe hay hơn nhưng chát quá mất hơn 15 củ, đang gom thóc làm nốt quả amly nữa hichic

techboy

Xe hơi

aston_martin123

Xe tăng
Đơn giản nhất là bác mua một bộ đổi điện từ 12v - DC từ xe ô tô thành 220v - AC, sau đó cắm bộ loa vi tính của bác vào, còn nếu muốn can thiệp vào mạch điện tử thì tháo bộ nguồn của bộ loa vi tính bỏ đi, kiểm tra xem bộ loa đấy chạy điện bao nhiêu vôn (9v chẳng hạn) thì chế bộ chuyển điện từ 12v thành 9v đấu vào (làm cái này phải nhờ thợ điện tử mới giúp được - bảo họ ráp cho cái mạch ổn áp,hoặc tìm sơ đồ mạch trên mạng ra chợ trời mua linh kiện về tự ráp). đây là E nói về mặt kỹ thuật còn việc lắp lên nghe có ra gì hay không thì e không biết.
Tuy nhiên hệ thống âm thanh ô tô nó phải tiện dụng và đẹp mắt, cụ lại phải tháo cái bộ volume và nút chỉnh bass - tweeter ra nối dây và gắn lên chỗ tablo để còn điều chỉnh, chứ nếu không mỗi lần muốn chỉnh volume lại phải chui xuống gầm ghế ah, còn 4 - 5 cái loa nữa không lẽ cụ treo mấy cái loa vi tính ở 4 góc xe, loa cánh theo xe để làm gì.... nên theo e không nên chế đồ dân dụng lên xe, cụ muốn nâng cấp thì đầu tư khoảng 10 củ là được một bộ rồi, nếu biết một chút về điện, có thể tự đặt hàng về tự lắp cho nó rẻ mà lại vui.
xe em là spark van nên chỉ có mỗi 2 cái loa trên taplo thôi, mấy cái loa như cụ nói thì em lắp vào 4 cánh cửa vì xe em không có loa nào ở cánh cửa hết cụ ạ!
em cũng hỏi vài người thì họ bảo mấy cái loa vi tính là dùng điện tầm 12V như cụ nói ạ, chỉ cần bỏ bộ nguồn đi là có thể đưa lên ô tô được.

techboy

Xe hơi
Để xác định nguồn Dc của cái loa vi tính là bao nhiêu cụ tháo cục sub ra, lấy đồng hồ đo điện đo điện áp ở chỗ đầu ra DC của cục nguồn xem bao nhiêu vôn, nếu đúng 12v thì khỏi phải chế cháo gì. Theo em nếu cụ lắp 4 cái loa vi tính vào 4 cánh cửa thì phải để nguyên cái thùng loa ( cái vỏ nhựa ý) vì âm trung và âm trầm cần có thùng cộng hưởng nếu cụ chỉ tháo đúng cái loa ra khỏi cái vỏ nhựa của nó rồi gắn vào tapi thì nghe không ra gì đâu (nghe giống cái đài tàu các cụ già hay nghe tin tức ý)

Chỉnh sửa cuối:

techboy

Xe hơi
Cụ ơi, cái mà em nói là ampli đấy cụ à, dành để kéo 4 loa mà em mua vì công suất mỗi loa RMS = 80 watt

Tuy nhiên các cao thủ độ âm thanh đều tư vấn nên làm loa trầm vì nó đủ âm trầm vẫn luôn hay hơn, chắc chắn trước đó phải có loa cánh ngon rồi
Cái Amp Boss cụ mua có công suất RMS là 200w x 4 kênh, 4 loa của cụ mỗi loa 80W như vậy là 250% rồi, khi nào cụ đấu xong, bật music lên mà có mùi thịt nướng thì cụ báo e nhé :-c để em còn phổ biến cho các anh em trên OF :D

Chỉnh sửa cuối:

ar3a

Xe điện
Bàn về công suất amp và công suất loa có khá nhiều người nhầm lẫn. Thực ra chỉ có amp là có công suất phát, còn chỉ số công suất của loa chính là công suất chịu tải của loa. Ví dụ loa 50w có nghĩa là chịu được amp phát ở mức 50w. Nhưng thường các chỉ số của loa và amp thường bị nhà sx lạm phát phục vụ mục đích marketing nên rất khó tin. Các bác nâng cấp hệ thống âm thanh theo xe đừng vì các chỉ số này mà băn khoăn quá nhiều. Một amp tốt, dù chỉ cho công suất 30-50w cũng sẽ kéo được hệ thống loa có sức tải 150-200w ngon lành, trừ khi các bác luôn nghe ở volume kịch trần, mà ở volume này thì tai các.bác đi trước. Ngược lại nếu amp có công suất lớn hơn công suất chịu tải của loa cũng ok nếu các bác cũng lưu ý đến volume. Thường thì đói công suất mới đáng lo còn dư thì càng ok.

PoBeo

Xe điện
Cái Amp Boss cụ mua có công suất RMS là 200w x 4 kênh, 4 loa của cụ mỗi loa 80W như vậy là 250% rồi, khi nào cụ đấu xong, bật music lên mà có mùi thịt nướng thì cụ báo e nhé :-c để em còn phổ biến cho các anh em trên OF :D
Bàn về công suất amp và công suất loa có khá nhiều người nhầm lẫn. Thực ra chỉ có amp là có công suất phát, còn chỉ số công suất của loa chính là công suất chịu tải của loa. Ví dụ loa 50w có nghĩa là chịu được amp phát ở mức 50w. Nhưng thường các chỉ số của loa và amp thường bị nhà sx lạm phát phục vụ mục đích marketing nên rất khó tin. Các bác nâng cấp hệ thống âm thanh theo xe đừng vì các chỉ số này mà băn khoăn quá nhiều. Một amp tốt, dù chỉ cho công suất 30-50w cũng sẽ kéo được hệ thống loa có sức tải 150-200w ngon lành, trừ khi các bác luôn nghe ở volume kịch trần, mà ở volume này thì tai các.bác đi trước. Ngược lại nếu amp có công suất lớn hơn công suất chịu tải của loa cũng ok nếu các bác cũng lưu ý đến volume. Thường thì đói công suất mới đáng lo còn dư thì càng ok.
Hehe vô tư cụ nhé, công suất ampli dư so với công suất loa là bình thường, càng tốt là đằng khác. Hiện tượng cụ techboy chém là hiện tượng ampli dưới công suất hoặc ko...lắp cầu chì rồi kaka.

To cụ ar3a: Em đồng ý với ý kiến của cụ