Cụ nào độ loa cánh rồi cho em xin tí nhận xét chia sẻ ạ

techboy

Xe hơi
Hehe vô tư cụ nhé, công suất ampli dư so với công suất loa là bình thường, càng tốt là đằng khác. Hiện tượng cụ techboy chém là hiện tượng ampli dưới công suất hoặc ko...lắp cầu chì rồi kaka.

To cụ ar3a: Em đồng ý với ý kiến của cụ
Các cụ nói chẳng có dẫn chứng khoa học gì cả. E dẫn chứng cho các bác cách chọn công suất amp theo loa từ hướng dẫn của chuyên gia âm thanh của hãng Rockford. Còn tất cả đơn vị cs em đều lấy là cs thực (RMS) . Còn amp của bác la 200w rms loa 80w rms thì thằng f1 nó vặn volume một phát lên kịch kim thì toi luôn bộ loa. Có khi cụ phải chế cái nút volume sang bên tay trái nhé
Các bác nói thế e không phục... Không phục.......

ar3a

Xe container
Thưa bác, trong làng âm thanh thì Rockford ở đâu đó xa lắm. Thông tin em đưa ra là kết quả của những tên tuổi như McIntosh đưa ra. Nhiều hệ thống tham chiếu của hãng này dùng Amp mono 1200W trong khi loa chỉ chiụ tối đa 200-250W. Bác cứ yên tâm đi.

PoBeo

Xe điện
Các cụ nói chẳng có dẫn chứng khoa học gì cả. E dẫn chứng cho các bác cách chọn công suất amp theo loa từ hướng dẫn của chuyên gia âm thanh của hãng Rockford. Còn tất cả đơn vị cs em đều lấy là cs thực (RMS) . Còn amp của bác la 200w rms loa 80w rms thì thằng f1 nó vặn volume một phát lên kịch kim thì toi luôn bộ loa. Có khi cụ phải chế cái nút volume sang bên tay trái nhé
:)) :)) :)) không phục thì....kệ....nói đùa chứ cái vấn đề cụ băn khoăn em cũng hỏi các cao thủ rồi....tất cả đều trả lời là ok....ko lo đâu, em sẽ làm chuột bạch

evikins

Xe buýt
Website
www.vnav.vn
Cái HU theo xe cua e nó chỉ có 4 đường ra thôi (2 loa trước, 2 loa sau) E phải dùng bộ AUDIO CONTROL LC7i 6-CHANNEL LINE OUTPUT CONVERTER để nối vào amp, bộ này là 6 kênh trong đó có 2 kênh cho sub tuy nhiên HU của E không có đường Sub thì bộ này nó tự động suất ra 2 đường Sub sau đó e nối vào cái sub điện để sau cốp.
Còn nếu đầu theo xe của cụ có đường sub rồi thì cụ đấu vào loa sub là xong, nếu cụ muốn lắp thêm 1 loa thường vào đấy thì không được đâu, vì đường này nó đã cắt dải tần cao rồi chỉ còn dải thấp, cụ đấu loa thường vào (E chưa hiểu cụ đấu thêm 1 loa vào đấy để làm gì, có phải cụ định làm loa taplo phải không?) thì nó chỉ kêu bùm bùm thôi.
Nếu là mục đích giữ nguyên HU theo xe, tách kênh pre-am, sub... thì sao bác không dùng processor ? tính năng và chất lượng âm thanh ngon hơn.. căn chỉnh cũng dễ dàng :-|

The PXE-H660 works with any radio whether it is factory or aftermarket, to automatically tailor the sound of these sources using advanced acoustic and time correction technologies. Your factory sound system outputs an amplified, equalized and crossed over signal. The PXE-H660 accepts the factory system’s input, cleans it up, applies IMPRINT sound technology, and then outputs the clean signals to aftermarket audio components.

http://www.alpine-usa.com/product/view/pxe-h660/

http://www.onlinecarstereo.com/CarAudio/p_28959_Alpine_PXE-H660.aspx

Chỉnh sửa cuối:

techboy

Xe hơi
Nếu là mục đích giữ nguyên HU theo xe, tách kênh pre-am, sub... thì sao bác không dùng processor ? tính năng và chất lượng âm thanh ngon hơn.. căn chỉnh cũng dễ dàng :-|

The PXE-H660 works with any radio whether it is factory or aftermarket, to automatically tailor the sound of these sources using advanced acoustic and time correction technologies. Your factory sound system outputs an amplified, equalized and crossed over signal. The PXE-H660 accepts the factory system’s input, cleans it up, applies IMPRINT sound technology, and then outputs the clean signals to aftermarket audio components.

http://www.alpine-usa.com/product/view/pxe-h660/

http://www.onlinecarstereo.com/CarAudio/p_28959_Alpine_PXE-H660.aspx
Cái này thì có vẻ ngon hơn, giá cũng chát hơn nhưng e chót đặt hàng rồi, không undo được nữa

giabeo1

Xe hơi
Cụ cho em hỏi cụ lắp sub MBQ hết tất cả bao nhiêu?Em cũng tính lắp củ sub lên con morning của em nhưng đang phân vân ko bít nên chọn loại nào. Lắp mỗi củ sub thôi thì nghe nhạc có hay hơn nhiều không hả cụ?[/QUOT

em vừa bán con Sub JBL,theo em cụ nên dùng sub to để sau cốp xe ấy đừng mua loai sub ghế vừa bé vừa đắt Cụ ạ

PoBeo

Xe điện
Cái này thì có vẻ ngon hơn, giá cũng chát hơn nhưng e chót đặt hàng rồi, không undo được nữa
Cụ chơi toàn hàng xịn, tiền cao gấp 3-4 lần hàng cùng loại em đặt....hic....ăn chơi quá

aston_martin123

Xe tăng
Các bác cho em hỏi nhờ chút: không hay nghe nhạc sàn( có nhưng không thường xuyên), chủ yếu là em nghe nhạc trẻ, nhạc vàng. Thì có nên lắp 4 loa bầu dục 6*9 ở 4 cánh cửa không ạ? Hay chỉ nên lắp 4 loa tròn; hay lắp 2 loa tròn và 2 loa bầu dục 6*9 ạ? Nếu lắp 2 loa tròn và 2 loa bầu dục 6*9 thì nên lắp loại nào ở cánh trước và loại nào ở cánh sau ạ?

techboy

Xe hơi
Cụ chơi toàn hàng xịn, tiền cao gấp 3-4 lần hàng cùng loại em đặt....hic....ăn chơi quá
E thuộc dạng Hòa thượng thích đủ thứ, cái gì cũng thích nhưng không cái gì thành đam mê tột cùng được, nên đã đầu tư là e đầu tư kha khá, đủ dùng, một phát rồi thôi không nâng cấp nữa, chứ các bác đam mê quá rồi khổ,đổi đi đổi lại tốn tiền lắm, mà cái trò này thì nó vô cùng không biết bao nhiêu cho đủ.
Một ý thích của e nữa là hiệu quả so với số tiền bỏ ra
Cùng 1 ngân sách, em ưu tiên cho thiết bị, còn damping thì e thấy có vẻ hơi bị làm giá nên e sẽ tự damping (chống rung) theo phương pháp rẻ tiền cho 4 cánh, còn chống ồn thì chắc chắn rất khó giải quyết vì nó dội từ bánh xe lên khung, gầm thì gần như không thể chống được bằng cách dán thêm mấy lớp vật liệu mỏng tang như thế. hơn nữa kinh phí bỏ ra rất nhiều nhưng hiệu quả lại rất ít.
E nghĩ bác dán tấm dynamat (hoặc vật liêu tương tự) cho 4 cánh chống rung cũng được, nhưng bác dán thêm 1 lớp cao su xốp nữa để triệt âm tán xạ (cái này trong OS các bác ấy cũng làm rồi, cái xốp này cũng rẻ).
E cũng sẽ làm phương án này, chống rung 2 lớp cho 4 cánh tuy nhiên bằng vật liệu rẻ tiền thôi (kinh phí khoảng trên dưới 1 triệu thôi)

Chỉnh sửa cuối:

Quạt

Xe điện
Đừng nghe mấy ông chiên gia âm thanh nói nhoé. Để nghe hay thì người ta thường chọn cs amply cao hơn cs của loa để tiếng căng hơn chứ lo ông bà F1 vặn hết cỡ thì mấy khi. Cụ mà cứ nghe dân buôn nói thì thì chỉ có mất tiền thôi nhá :D

PoBeo

Xe điện
E thuộc dạng Hòa thượng thích đủ thứ, cái gì cũng thích nhưng không cái gì thành đam mê tột cùng được, nên đã đầu tư là e đầu tư kha khá, đủ dùng, một phát rồi thôi không nâng cấp nữa, chứ các bác đam mê quá rồi khổ,đổi đi đổi lại tốn tiền lắm, mà cái trò này thì nó vô cùng không biết bao nhiêu cho đủ.
Một ý thích của e nữa là hiệu quả so với số tiền bỏ ra
Cùng 1 ngân sách, em ưu tiên cho thiết bị, còn damping thì e thấy có vẻ hơi bị làm giá nên e sẽ tự damping (chống rung) theo phương pháp rẻ tiền, còn chống ồn thỉ chắc chắn rất khó giải quyết vì nó dội từ bánh xe lên khung, gầm thì gần như không thể chống được bằng cách dán thêm mấy lớp vật liệu mỏng tang như thế. hơn nữa kinh phí bỏ ra rất nhiều nhưng hiệu quả lại rất ít.
E nghĩ bác dán tấm dynamat (hoặc vật liêu tương tự) cho 4 cánh chống rung cũng được, nhưng bác dán thêm 1 lớp cao su xốp nữa để triệt âm tán xạ (cái này trong OS các bác ấy cũng làm rồi, cái xốp này cũng rẻ).
E cũng sẽ làm phương án này, chống rung 2 lớp cho 4 cánh tuy nhiên bằng vật liệu rẻ tiền thôi (kinh phí khoảng trên dưới 1 triệu thôi)
Em đặt về thì giá cả cũng ko đắt như thế đâu cụ à :) ăn chơi sợ gì mưa rơi - em tin là lắp Dynamat sẽ giảm được kha khá, thêm tấm xốp nữa thì sẽ ngon lành.

ar3a

Xe container
Khi naò bác dán dynamat xong thì chia sẻ để Ae biết nhé. Nếu bác đo được độ ồn (tĩnh và động) trước và sau khi dán thì tốt quá.

Quạt

Xe điện
Em đặt về thì giá cả cũng ko đắt như thế đâu cụ à :) ăn chơi sợ gì mưa rơi - em tin là lắp Dynamat sẽ giảm được kha khá, thêm tấm xốp nữa thì sẽ ngon lành.
Cụ đừng có nằm mơ nhá :D nhiều tấm gương đi trc đã thử rồi và vẫn ồn như thường có khi còn có cảm giác khó chịu hơn là chưa dán cơ :D

techboy

Xe hơi
Cụ đừng có nằm mơ nhá :D nhiều tấm gương đi trc đã thử rồi và vẫn ồn như thường có khi còn có cảm giác khó chịu hơn là chưa dán cơ :D
E cũng đã nghiên cứu rồi, cái này chỉ là chống rung thôi, không phải để chống ồn, vì vậy e chỉ damping 4 cánh cửa, không làm trần và sàn (phục vụ cho âm nhạc, để tiếng trung và bass nó chắc hơn thôi, không bị cộng hưởng lùng bùng)

PoBeo

Xe điện
Dán Dynamat hay dán cái gì hử cụ? Phán rõ ràng để em còn rút kinh nghiệm chứ cụ =,=

PoBeo

Xe điện
E cũng đã nghiên cứu rồi, cái này chỉ là chống rung thôi, không phải để chống ồn, vì vậy e chỉ damping 4 cánh cửa, không làm trần và sàn (phục vụ cho âm nhạc, để tiếng trung và bass nó chắc hơn thôi, không bị cộng hưởng lùng bùng)
Chuẩn, cụ nói thế này thì chuẩn rồi, thế mới hợp ý em. Đúng, cái này chỉ phục vụ....việc nghe nhạc, chứ xe cỏ thì cách âm gì, mà cái tên của Dynamat cũng là Sound Deaden thôi

Quạt

Xe điện
Dán Dynamat hay dán cái gì hử cụ? Phán rõ ràng để em còn rút kinh nghiệm chứ cụ =,=
Như cụ techboy nói đó cụ :) dán gì thì dán cũng ko hết ồn đc đâu. Hãy nghĩ là dán chỉ để damping thôi phục vụ việc nghe nhạc chắc và gọn tiếng hơn. Còn tiếng ồn từ gầm xe lên đừng mong giảm đc.

HAICON

Xe điện
Em mua về tự dán, chỉ làm đỡ rung tôn cửa khi nghe nhạc. Chứ ồn thì vẫn vậy. Kể ra có tấm mút hút âm nữa thì ngon. Có cụ nào biết bán ngon bổ rẻ ở đâu ko ạ.

heli

Xe tăng
Em mua về tự dán, chỉ làm đỡ rung tôn cửa khi nghe nhạc. Chứ ồn thì vẫn vậy. Kể ra có tấm mút hút âm nữa thì ngon. Có cụ nào biết bán ngon bổ rẻ ở đâu ko ạ.
Cụ định cho mút hút âm vào đâu ạ?cho vào cánh e nghĩ ko ổn.vì khi mưa hoặc rửa xe trong cánh có thể sẽ có nước.mút nó hút nước nó đọng lại thì sợ lắm ạ